ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือ Blogging 2016  (อ่าน 44115 ครั้ง)

longtam

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: หนังสือ Blogging 2016
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 11:11:12 AM »
ขอบคุณอ.Doody คุณmyong1มากๆครับ

ที่ช่วยแนะนำงานimมากครับ  :)

moddum

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 11:55:16 AM »
เห็นเพื่อนๆคุยกันเรื่องงาน IM อยากจะมาแชร์เรื่อง Youtube ที่ทำอยู่สักเล็กน้อยครับ พอดีเพิ่งกลับจากงาน Roundtable meeting with Mom&Kids Creator ร่วมกับอีก 10 กว่าช่องที่ Youtube เชิญไป ก็เห็นทิศทางสิ่งที่เขาจะทำในบ้านเราปีหน้า ก็น่าสนใจดีครับ เพราะเขาเริ่มที่ต่างประเทศมาบ้างแล้ว ผลตอบรับดีมากๆ

จริงๆ ผมก็ทำมาหลายอัน ก็ตามที่อาจารย์สอนแระครับ ก่อนหน้านี้นานมากก็เคยเฟื่องฟูมากๆกะ atore ของ amazon แล้วก็เหมือนกับที่เพื่อนๆคุยกัน คือมันหายไปตามกระแส ตามคู่แข่ง ต้องเรียนรู้กันใหม่ตลอด

แต่ youtube ผมเห็นว่ามีความแตกต่าง มันคือจุดที่ทำให้งานออนไลน์มาเจอกับงานออฟไลน์ แล้วไปด้วยกันได้ ในกรณีนี้ผมของพูดถึงเฉพาะที่เราทำแบบสายขาวนะครับ (ถ่ายคลิปเอง ) ถ้าเป็นสายอื่นๆ ก็ไม่ต่างจากงาน IM ตัวอื่นๆครับ มาแล้วก็ไป ต้องสร้างช่องใหม่ สมัคร adsense ใหม่กันเรื่อยๆ

จากที่เริ่มต้นจาก 0 พร้อมเพื่อนๆ เมื่อต้นปีที่แล้วด้วย CC แล้วลองทำคลิปเองประมาณกลางปีที่แล้ว โดยไปเทคโอเวอร์ช่องคุณภรรยาที่อัพคลิปลูกเอาไว้นิดๆหน่อยๆ ตอนนี้ช่องมีจำนวน Subscribe อยู่ประมาณ64,000 คาดว่าจะถึง 100,000 ในอีกสั 2-3 เดือน มียอดวิวประมาณ 19,500,000 วิว (18-10-2015)

สิ่งที่ผมพบ ถ้าเราทำช่องโดยมองถึงการสร้างให้เป็นแบรนด์ไปด้วยน่าจะมีความยั่งยืนสูงกว่าอันที่ผมเคยทำมา ตอนนี้ช่องของลูกสาวก็ได้เซ็นสัญญากับ MCN (พาร์ทเนอร์ที่รับช่วงดูแลช่องต่างๆ จาก youtube อีกที ) เริ่มมีรายได้จากโฆษณาแบบออฟไลน์ มีเจ้าของสินค้าติดต่อนำสินค้ามาให้รีวิวพร้อมให้ค่ารีวิวมาด้วย  ตอนนี้ก็มีช่องเด็กที่รู้จักกัน ได้รับการติดต่อจากครอบครัวข่าวทางช่อง 3ให้ทำคลิปสั้นๆ ออกอากาศทุกสัปดาห์ หลายช่องก็มีงานอีเวนท์ เปิดตัวสินค้า งานแสดงต่างๆ

ผมคิดว่าถ้าเราทำ youtube ในทิศทางนี้ก็น่าจะพอสร้างเป็นทรัพย์สินที่สร้างรายได้ ไปได้เรื่อยๆนะครับ

จริงก็อาจจะไม่ง่ายนัก แต่ผมคิดว่าพวกเราลุยงานที่ยากกว่านี้กันมาหลายงานแล้ว อันนี้ถ้าลุยกันจริงๆก็น่าจะพอทำได้นะครับ

สุดท้ายขอแก้ข่าวของคุณ Doody นิดนึง
ตอนนี้ยังไม่ถึงแสนนะคร๊าบบบ
แต่ก็อยากให้ถึงเหมือนกัน 5555

ถ้าอยากดูข้อมูลอื่นๆ ลองเข้าไปที่เฟสช่องลูกสาวได้นะครับ https://www.facebook.com/pinkfairyTV

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 11:57:13 AM โดย moddum »

baansanrak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 04:26:44 PM »
พี่ซุปครับผมขอสมัคร blogging 2016 ด้วยคนครับผม โอนเงินไปแล้วครับ 901 บาท ส่งหลักฐานไปทางเมล์แล้วครับ ขอบคุณครบั

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:04:56 PM »
พี่ซุปครับผมขอสมัคร blogging 2016 ด้วยคนครับผม โอนเงินไปแล้วครับ 901 บาท ส่งหลักฐานไปทางเมล์แล้วครับ ขอบคุณครบั

หนังสือเป็นเล่มเขาพิมพ์เสร็จหลายวันแล้ว แต่เพิ่งมีเวลาไปเอามา
จะส่งให้พรุ่งนี้  คงจะทะยอยถึงในสัปดาห์นี้ครับ

Jack Sparrow

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 12:44:47 PM »
หนังสือเป็นเล่มได้รับแล้วเมื่อวานครับ ;)

panrin

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 01:33:33 PM »
ได้รับหนังสือเล่มเมื่อวานครับ

vava

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 11:46:25 AM »
ได้รับหนังสือแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 12:48:27 PM »
ได้หนังสือวันนี้ครับ ขอบคุณครับ  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:54:25 AM »
ได้รับหนังสือแล้วครับ อาจารย์ ;D

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 05:50:41 PM »
ยังไม่ได้หนังสือครับ ไม่แน่ใจว่าเพราะตอนแรกบอกว่าเอาแบบ pdf รึเปล่า

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 06:07:47 PM »
ยังไม่ได้หนังสือครับ ไม่แน่ใจว่าเพราะตอนแรกบอกว่าเอาแบบ pdf รึเปล่า

คุณอ้นไม่ได้ส่งที่อยู่มาครับ

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 06:55:42 PM »

คุณอ้นไม่ได้ส่งที่อยู่มาครับ

ส่งที่อยู่ให้ทาง PM น่ะครับ ขอบคุณคร้าบ  ;D

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:02:28 PM »
ได้รับหนังสือแล้วครับ :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 12:55:19 AM »
มีคนที่ได้รับหนังสือแล้วถามมาว่า จะมีหนังสือใหม่ออกมาอีกหรือเปล่า อยากให้ทำอีก

แล้วแต่โอกาสครับ  เพราะข้อมูลหายาก
ใครที่มาจากบอร์ดเก่าคงจะจำได้ว่า ในอดีตกาล มีหนังสือออกมาทุก 2-3 เดือน
สมัยโน้นนอกจากผมจะไฟแรง ขยันเขียนแล้ว ข้อมูลยังหาง่าย พวกเซียนฝรั่งเขายังไม่ค่อยปิดบังความรู้
รู้อะไรใหม่ๆก็เอามาโพสท์เล่าสู่กันฟังในกลุ่มคอเดียวกัน ผมไปเจอมาก็เอามาเล่าต่อ 
แต่เดี๋ยวนี้เขาหนีลงใต้ดินกันหมด เปิดเว็บเก็บค่าสมาชิกหัวละ $500
กว่าจะขุดจะค้นเก็บข้อมูลมาอธิบายได้สักเรื่อง หนักหนากว่าเดิม

สมัยโน้นวงการนี้ยังเล็กอยู่ เงินทองหาง่าย จับตรงไหนก็ได้ตังค์ ทำเว็บเก็บ adsense ก็ได้ตังค์
astore ก็ได้ตังค์, article marketing ก็ได้ตังค์,  adwords ทำง่าย, yahoo ads ยิ่งง่ายกว่า อะไรๆมันดูง่ายไปหมด
ผมเคยทำโฆษณาผ่าน adsense คลิกละ 2 เซ็นต์ ยิงตรงไปยัง clickbank ขายสินค้าพวก tattoo ได้วันละ 2-3 sales
เดี๋ยวนี้เหลือเพียงอดีตและความทรงจำ วิธีการเหล่านั้นมันล้มหายตายจากไปหมดแล้ว

ที่คุณ myong1 ว่าไว้ก็ไม่ผิด คือ ทุกวิธีที่ผ่านมา มันมาแล้วก็ไป  ไม่ตายปีหน้า ก็ไปตายอีกสองปีข้างหน้า
ถ้าจะให้อยู่ในวงการนี้อย่างยั่งยืน ก็ต้องมีสินค้าของตัวเอง หรือทำ web service
แต่พวกเรากี่คนที่จะทำ web service ได้ หรือ สร้างสินค้า สร้างแบรนด์ ขึ้นมาเองได้
เมื่อยังทำไม่ได้ ก็ต้องพึ่งพิงสินค้าของคนอื่น หรือพึ่งเว็บของคนอื่นกันต่อไป

เว็บที่เราเคยพึ่งพาอาศัยได้ ตอนนี้มันก็เริ่มกีดกันคนเบี้ยน้อยหอยน้อยออกไป กดดันให้เราต้องใช้ทุน
สมัย facebook ออกมาใหม่ๆ ถ้าเราขยันทำ fan page หาคนมากด Likes ให้ได้มากๆ
เราก็พอหา free traffic ได้ โพสท์อะไรลงไปในเพจของเรา มันก็จะไปโผล่ในเพจของคนที่กด Like ให้เราด้วย
วันนี้กติกามันเปลี่ยนไปแล้ว ถึงจะหา Likes มาได้สัก 2000 แต่โพสท์ของเราจะไปโผล่ในเพจคนที่กด Like เพียง 7% เท่านั้น
ถ้าจะให้ไปถึงหมดทั้ง 100% ต้องจ่ายตังค์ซื้อโฆษณา ความพยายามที่เราสะสม Likes กันมา เหลือมูลค่าเพียงนิดเดียว

เมื่อ Pinterest ออกมาใหม่ๆ ใครทำ infographics เก่งๆ ก็หา free traffic ได้ ทำ direct link ไป amazon ได้
แต่วันนี้มันก็เริ่มเปลี่ยนกติกาแบบเดียวกับ facebook เริ่มจาก direct link ถูกห้ามไปแล้ว และตอนนี้ Pinterest Ads
ก็เริ่มต้นแล้ว คนที่เคยขยันทำ infographics เพราะคิดว่ามันจะเป็น assets ให้หา traffic ได้ง่ายๆ คงจะเจอสภาพเดียว
กับ facebook คือในที่สุดจะโดนบีบให้ซื้อโฆษณา ไม่งั้น traffic ที่เคยได้จะลดเหลือ 10%

ตอนนี้ free traffic ที่มีคุณภาพ ก็ยังเหลือแต่ Youtube เท่านั้นที่พอจะพึ่งพิงได้
แต่การมาของ Youtube Red หรือ การเก็บค่าสมาชิกจากคนดูเพื่อจะได้ไม่ต้องดูโฆษณา ก็ยังไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบกับคน
ที่ทำ Youtube เพื่อ Adsense มากน้อยแค่ไหน ใครจ่าย $9.99 ต่อเดือน แอคเคาท์นั้นจะไม่มีโฆษณาให้เห็น
ผมคิดว่าฝรั่งจำนวนหนึ่งคงยอมจ่ายเงินเพื่อตัดความรำคาญ แต่คนไทยคงไม่ยอมจ่ายกันเท่าไหร่
ใครทำเพื่อเก็บ Adsense จากตลาดไทยคงไม่กระทบมาก ใครหวังตลาดฝรั่งน่าจะหากินยากขึ้น

การเปลี่ยนแปลงเป็นสิ่งนิรันดร์ ไม่มีอะไรคงที่
ผมทำ internet marketing มา 14 ปี ตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มี Adwords ส่วน clickbank ยังเป็นคู่แข่งกับ paypal
clickbank เปิดเว็บแรกๆก็เพื่อเป็นตัวแทนรับโอนเงินแบบเดียวกับ paypal
ทำไปทำมา สู้ paypal ไม่ได้ จึงเปลี่ยนเป้าหมายไปเป็นตัวแทนขายสินค้า digital จนรุ่งเรือง
ส่วนเว็บแนวเดียวกับ clickbank อีก 5-6 เว็บ ไม่มีการปรับตัว  ต้องเลิกล้มไปเกือบหมดในที่สุด

14 ปีที่ผ่านมา เห็นการเปลี่ยนแปลงมาตลอด แต่ผมก็ปรับตัวไปได้เรื่อยๆ แนวโน้นตายไป ก็หาแนวใหม่มาทำต่อ
หมด article marketing ก็มาทำ kdp, หมด kdp ก็มาทำ video apps
แนวที่ผมทำแล้วประสบความสำเร็จมากๆคือของฟรี แต่วันนี้ต้องยอมรับว่าของฟรีมันหายากขึ้นเรื่อยๆ
ขณะนี้เดินมาถึงจุดที่ต้องปรับตัวแบบหน้ามือเป็นหลังมือ คือต้องหันไปหาวิธีใช้ทุนเพื่อสู้กับเขา

เมื่อก่อนเวลาอ่านเว็บฝรั่ง ผมก็จะค้นหาแต่ของฟรี วันนี้ไม่อยากเสียเวลาค้นแล้ว เพราะหาจนเหนื่อยก็ไม่เจอ
หรือถ้าเจอแล้ว อีกไม่นานเขาก็เปลี่ยนนโยบายใหม่
หัดทำ fan page จนคล่อง หา likes มาได้มากๆ ไม่ทันไรมันก็ไร้ค่า
ทำ pinterest จนพอใช้ได้ มีคนติดตามพอสมควร ไม่ทันไรก็ไร้ค่าอีกแล้ว

ทุกวันนี้เลยเลือกอ่านแต่เว็บที่สู้กันด้วยทุน เช่นเว็บนี้ www.affiliatefix.com
สมาชิกบอร์ดมีทั้งแบบฟรี และแบบจ่ายตังค์ซึ่งข้อมูลจะลึกกว่า ใครไม่เสียตังค์ก็เข้าไปอ่านเล่นๆได้ครับ
ก๊วนนี้ไม่ค่อยมีใครสนใจ free traffic เพราะรู้ว่าอยู่ไม่ทน  บางคนทำ IM มาสิบปีแล้ว มันบอกว่าไม่เคยแตะต้อง free traffic เลย
ผมเข้าไปอ่านและไปโพสท์ที่นี่มาหลายเดือนแล้ว พยายามตีสนิทกับสมาชิกเก่าๆ เพื่อจะได้ล้วงข้อมูลมาเล่าต่อ
ปีหน้าถ้าจะมีแนวทางใหม่ๆ ก็คงได้มาจากบอร์ดนี้ ซึ่งมันเล่นกันแบบใช้ทุน หวังผลรวดเร็วและรุนแรง

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 08:26:48 AM »
ทุกวันนี้เลยเลือกอ่านแต่เว็บที่สู้กันด้วยทุน เช่นเว็บนี้ www.affiliatefix.com
สมาชิกบอร์ดมีทั้งแบบฟรี และแบบจ่ายตังค์ซึ่งข้อมูลจะลึกกว่า ใครไม่เสียตังค์ก็เข้าไปอ่านเล่นๆได้ครับ
ก๊วนนี้ไม่ค่อยมีใครสนใจ free traffic เพราะรู้ว่าอยู่ไม่ทน  บางคนทำ IM มาสิบปีแล้ว มันบอกว่าไม่เคยแตะต้อง free traffic เลย
ผมเข้าไปอ่านและไปโพสท์ที่นี่มาหลายเดือนแล้ว พยายามตีสนิทกับสมาชิกเก่าๆ เพื่อจะได้ล้วงข้อมูลมาเล่าต่อ
ปีหน้าถ้าจะมีแนวทางใหม่ๆ ก็คงได้มาจากบอร์ดนี้ ซึ่งมันเล่นกันแบบใช้ทุน หวังผลรวดเร็วและรุนแรง

หวังว่าน่าจะมีแบบใช้ทุนน้อยๆบ้างนะครับ ใช้ทุนน้อยได้น้อยตามส่วนแต่ได้แน่แบบนี้พอสู้