ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือ Blogging 2016  (อ่าน 44083 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
หนังสือ Blogging 2016
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:02:42 PM »
หนังสือ Blogging 2016

ผมเคยทำหนังสือเกี่ยวกับการทำบล็อก และทำ mini site ไว้เมื่อ 5 ปีก่อน ตอนอยู่ที่บอร์ดเก่า

หนังสือเล่มนี้ได้แรงบันดาลใจมาจาก ringo
มีคนที่อ่านแล้วเอาแนวทางไปใช้ ประสบความสำเร็จกันหลายคน

แต่ 3 ปีที่ผ่านมา ไม่ได้อัพเดทเรื่องนี้เลย
mini site/authority site ได้เปลี่ยนแปลงไปมาก
ผมพยายามค้นหาแนวทางใหม่ๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ จนกระทั่งไปเจอแนวของ Jan Roos

http://www.authoritysitesecrets.com/

Jan Roos เป็นกูรูที่มีชื่อเสียงด้าน authority site หรือเว็บขนาดใหญ่ที่มีข้อมูลเยอะๆ
ผมได้ยินชื่อของเขามานาน แต่ไม่ได้ติดตามต่อเนื่อง เพราะหยุดทำ authority site ไปเสียนานแล้ว

ตัวอย่าง Authority Site/News site ที่ทำกันอยู่
บางรายเป็น one-man show คือทำอยู่คนเดียว แต่ทำรายได้วันละ $2000
หนึ่งในจำนวนนี้ เป็นของ Jan Roos เจ้าของตำรับอยู่ด้วย

www.whatculture.com

www.listverse.com

www.toptenz.net

www.firsttoknow.com

www.knowworthy.com

www.viralnova.com

เว็บพวกนี้ทำยากหรือไม่
ไม่ยากครับ  เขาอาศัยทุนจ้างเขียน และอาศัยทุนซื้อ traffic

Authority Site ของเขามีสองแบบ คือ เจาะลึกด้านใดด้านหนึ่ง เช่น fitness
และแบบ News Site คือ เป็นเว็บที่รวบรวมข่าวจากที่ต่างๆมารีไรท์ใหม่

เมื่อทำ Authority Site/News Site ขึ้นมาแล้ว จะไปหา traffic มาจากไหน
ถ้าเว็บอยู่มานานๆ ผู้คนรู้จักกว้างขวางก็พอหา traffic ได้
แล้วเว็บใหม่ๆที่เพิ่งเกิดขึ้นล่ะ จะมี traffic มาได้อย่างไร

เขาซื้อ traffic ผ่านเว็บชื่อ www.taboola.com และ www.outbrain.com ครับ
สองเว็บนี้เป็นเว็บใหญ่ และหาแทรฟฟิกมาได้แบบไม่จำกัด

Taboola/Outbrain จะเอาข่าวในเว็บเราไปแนะนำในเว็บข่าวที่ดังอยู่แล้ว เช่น cnn, nbc,

bloomberg,yahoo

ค่าคลิกโฆษณาใน Authority Site/News Site จะสูงกว่าเว็บทั่วๆไป
เพราะผู้อ่านค่อนข้างมีระดับ มีกำลังซื้อสูง
ทำให้ส่วนต่างระหว่างรายรับจาก Adsense-ค่าซื้อแทรฟฟิกจาก Taboola สูงตามไปด้วย
การทำได้วันละหลายร้อยเหรียญ  จึงเป็นสิ่งที่เป็นไปได้

เท่าที่ผมลองไปแล้ว ต้องยอมรับว่าเขาไม่ได้โม้

เขายังมีคำแนะนำการทำ blog สำหรับคนทุนน้อยๆ เพื่อขาย clickbank และเก็บ adsense
แนวทางการทำบล็อกแบบนี้ผมนึกว่าตายไปแล้ว ที่จริงมันยังไม่ตาย
แต่คนที่ทำอยู่เขาปรับวิธีคิดวิธีทำใหม่ ต่างจากที่เราทำกันสมัยก่อนคือ เน้น SEO อย่างเดียว

คำถามที่มักจะถามกันบ่อยเรื่องการทำบล็อก คือ

1) ต้องมีบทความกี่บทความ?

เริ่มต้นประมาณ 5-10 บทความ

อันนี้สวนทางกับทฤษฏี Authority Site แบบเดิมๆที่เราเคยได้ยินมา
คือ ต้องมีบทความหลายร้อยถึงจะเรียกว่าเป็น Authority Site ได้
ถ้าแค่ 5-10 บทความ มันก็เข้าลักษณะ mini site ที่เราเคยทำกันเมื่อหลายปีก่อนเท่านั้นเอง

ไม่จำเป็นต้องเริ่มต้นด้วยเนื้อหามากๆ
มี 10 บทความก็ได้ แล้วค่อยเพิ่มไปวันละ 1
เพราะแนวทางนี้ ไม่ได้ต้องพี่ง Google เพื่อเรียกแขก ไม่ต้องทำตามสูตร SEO ดั้งเดิมที่เขาว่ามา

2) Content จำเป็นต้อง unique หรือไม่

คือ ถ้าทำเพื่อ Adsense ต้อง  unique
แต่ถ้าทำเพื่อ ClickBank อย่างเดียว ไม่จำเป็น
ลอกจาก EzineArticles มาก็ได้

3) จะต้องมีโฮสท์ มีโดเมน หรือไม่

จะใช้ของฟรีเช่น blogger ก็ได้
แต่ถ้า traffic มากขึ้น ควรไปจดโดเมนเองดีกว่า

4) ทุกคนจะทำสำเร็จหรือไม่

ทุกแนวที่แล้วๆมา มีทั้งคนทำสำเร็จและไม่สำเร็จ
ไม่มีแนวไหนที่ทำสำเร็จหมด 100%

พิมพ์ตามสั่ง ไม่มีวางขาย
สั่งแล้วต้องรออีกประมาณ 2 สัปดาห์

อย่าลืม แจ้งชื่อที่อยู่สำหรับส่งหนังสือทางไปรษณีย์มาด้วย

moddum

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: หนังสือ Blogging 2016
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 08:20:20 PM »
ลงชื่อจอง 1 เล่มครับอาจารย์

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:26:07 PM »
จองด้วยครับ

kullapath

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:35:29 PM »
1 เล่มครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 09:46:37 PM »
ผมลงชื่อ 1 เล่มครับ ขอโอนวันพุธนะครับ

PASSNOn

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:05:17 PM »
1 เล่มครับ  ;D

thaikorn

• *
    • เกมส์ออนไลน์สนุกๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:21:59 PM »
1 เล่มครับ
ความจริงผมอยากได้แบบe-book มากกว่าครับเก็บไว้ได้นานครับและอ่านสะดวกด้วยครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:24:44 PM »
1 เล่มครับ แต่ยังไม่ทราบว่าจะโอนได้วันไหน

funny

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:40:54 PM »
จอง 1 เล่มครับ โอนวันไหนแจ้งอีกทีนะครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 11:41:25 PM »
1 เล่มครับ
ความจริงผมอยากได้แบบe-book มากกว่าครับเก็บไว้ได้นานครับและอ่านสะดวกด้วยครับ

ใครอยากได้เป็น e-book อาจารย์จะส่งให้ด้วยครับ
เป็นแบบนี้มาตั้งแต่สมัยอยู่ที่บอร์ดเก่าเมื่อ 6 ปีก่อน
แต่ระยะหลังมานี้ไม่ได้ทำหนังสือเสียนานมากแล้ว  นานมากๆ

vava

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:16:15 AM »
1 เล่มค่ะ

โอนแล้วจะแจ้งอีกครั้งนะคะ  :D

lala

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:01:42 AM »
จอง 1 เล่มค่ะ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:26:18 AM »
บางคนสงสัยว่า Blogging 2016 มันต่างจากในหนังสือเล่มเก่าเมื่อห้าปีก่อนตรงไหน
จุดที่ไม่ต่าง คือ เรายังต้องทำงานหนักเหมือนเดิม

แต่จุดที่ต่างกันมาก คือ วันโน้น Google เป็นใหญ่อยู่เจ้าเดียว ถ้าเราจะหา traffic ก็ต้องทำ SEO เพื่อเอาใจ Google เท่านั้น
ห้าปีผ่านไป วันนี้เราไม่ต้องเอาใจ Google ก็ได้ เพราะตัวเลือกมีเพิ่มขึ้น
คนมีเงินเขาเล่น Taboola วันละ $300 ได้คืน $500  แต่วิธีสำหรับคนไม่มีทุนก็มีเหมือนกัน

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:15:52 PM »
จอง 1 เล่มครับ

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:49:49 PM »
จอง1เล่มครับ ขอเป็น ebook ด้วยครับอาจารย์ :)