ผู้เขียน หัวข้อ: Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว…แบบเงียบๆ  (อ่าน 1318 ครั้ง)

eboo

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว…แบบเงียบๆ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 04:59:48 PM »
Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว…แบบเงียบๆ 

Google เซอร์ไพรส์ผู้ใช้ด้วยการเปิดให้บริการ Play Books ใน 9 ประเทศประกอบด้วย อินโดนีเซีย, ฮ่องกง, มาเลเซีย, ฟิลิปปินส์, สิงคโปร์, ไต้หวัน, เวียดนาม, นิวซีแลนด์ และประเทศไทยของเรานั่นเองครับ

โดยมีข้อสังเกตได้ว่า 7 ใน 9 ประเทศทั้งหมดที่เปิดตัวในครั้งนี้ เป็นกลุ่มอาเซียน AEC

โดยผู้ที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Android สามารถเข้าใช้บริการ Play Books ได้ผ่าน Play Store หรือจะดาวน์โหลด แอพพลิเคชั่น Play Books เพื่อเข้าอ่านและซื้อได้ที่ Play Store

มาแบบไม่ให้ซุ่มให้เสียง สำหรับการอัปเดทของ Google Play Store ที่เช้าวันนี้ มีอีกบริการใหม่เข้ามาเสริมทัพ Play Store Thailand แล้ว นั่นก็คือ Books นั่นเอง ทำให้ชาวแอนดรอยด์ที่กำลังเฝ้ารอบริการนี้อยู่คราวนี้ก็สมใจกันถ้วนหน้า

อ่านต่อที่นี้: http://mobiledista.com/google-play-books-now-available-in-thailand/#ixzz2fzUrjqyW

จากที่ได้ลองสำรวจคร่าวๆ ใน Books พบว่า จะมีเฉพาะหนังสือภาษาอังกฤษเท่านั้น ผมเข้าใจเอาเองว่า เวลานี้กูเกิลประเทศไทยคงกำลังเจรจากับสำนักพิมพ์ในไทย เพื่อเป็นพันธมิตรทางธุรกิจในการนำหนังสือภาษาไทยมาขายใน Books

อ่านต่อที่นี้: http://mobiledista.com/google-play-books-now-available-in-thailand/#ixzz2fzUx8uOs

ภายใน Books ค่อนข้างแบ่งหมวดหมู่ซอยย่อยค่อนข้างเยอะพอสมควรเลย ตั้งแต่ Recommended for You สำหรับการแนะนำหนังสือสำหรับคุณผู้อ่าน, นิยาย, หนังสือเชิงธุรกิจ, สุขภาพ, หนังสือขายดี และอื่นๆ อีกมากมาย
เมียงมองไปที่ราคากันบ้าง ส่วนตัวผมว่า ราคามันก็ไม่แพง-ไม่ถูก บางเล่มราคาน่าคบหา แต่บางเล่มก็เป็นราคาแบบน่าหลีกหนีไปไกลๆ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมกลับมีความรู้สึกว่า หนังสือที่อยู่ใน Books มันยังดูน้อย ถ้าเทียบกับคู่แข่ง หนังสือบางเล่มที่ผมลองเสิร์ชมันเป็นหนังสือที่ค่อนข้างดัง แต่ใน Books ยังไม่มีให้เลือกซื้อ แต่ก็พอเข้าใจในระดับหนึ่งว่า กูเกิลเองก็ค่อนข้างใหม่ในบริการด้านการขายหนังสือ

ความน่าสนใจของ Books Play Store สำหรับผมแล้ว คงอยู่ที่การเปิดโอกาสให้ลูกค้าได้อ่านเนื้อหาที่อยู่ในหนังสือฉบับดิจิทัลไฟล์คร่าวๆ ก่อนซื้อ ประมาณ 3 หน้า ซึ่งจุดนี้มันคล้ายกับการที่เราจะไปซื้อหนังสือในร้านหนังสือจริงๆ เพราะแน่นอนว่า คงไม่มีใครซื้อหนังสือเล่มหนึ่งๆ เพียงเพราะหน้าปกของมันเพียงอย่างเดียว (แต่ก็อาจจะยกเว้นพวกนิตยสารนะ)
อย่างไรก็ตาม อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่า นี่เป็นบริการทั้งหมดของกูเกิล แต่ใน Store Thailand ยังขาดอีก 2 บริการหลักอย่าง Movies และ Music อยู่ อันนี้ผมคิดว่าคงอีกพักใหญ่ๆ เลยล่ะครับ กว่าที่บริการทั้งหมดนี้จะมีอยู่ใน Store Thailand
สุดท้ายผมอยากสอบถามทาง Google Thailand สักนิดนึงว่า ควรที่จะแจ้งข่าวสารการอัปเดทวงการแอนดรอยด์กับทางสื่อกระแสหลักหรือทางบล็อกเกอร์ทราบบ้างนะครับ…

อ่านต่อที่นี้: http://mobiledista.com/google-play-books-now-available-in-thailand/#ixzz2fzV3qlfq

ที่มา
http://mobiledista.com/google-play-books-now-available-in-thailand/#axzz2fzTIxr00

เพิ่งเปิดวันนี้ครับ เลยมีแต่หนังสือภาษาอังกฤษ
อีกสักพักคงเริ่มมีการร่วมมือกับสำนักพิมพ์ในไทย แล้วหนังสือภาษาไทยก็คงจะตามมาอีกเยอะเองแหละครับ
(หนังสือแจกฟรีน่าอ่านทั้งนั้นเลยครับ ลองดู)/บ้านพี่ขาดคนหุงข้าว

By: tekkasit
เรียกว่าคนชอบอ่านหนังสือในไทยก็มีทางเลือกเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งแล้ว
ป.ล. ก่อนจะกดก็ดูกันหน่อยนะครับ บางเล่มแพงกว่าอเมซอนที่ขายในแถบเอเชียด้วย
แต่ที่เจ๋งคือ อนุญาตให้อัพโหลด epub และ pdf ส่วนตัวขึ้นไปได้ถึง 1000 ไฟล์ แล้วสามารถโหลดมาอ่านใน Google Books ได้ แถมยัง sync ตำแหน่งหนังสือให้อีกด้วย (ยังไม่รู้ว่า PDF จะเป็นอย่างไร)
คินเดิลก็มี Personal Documents Service ซึ่งรองรับเอกสารหลากหลายกว่า doc, pdf, mobi ฯลฯ ยกเว้น epub และ sync ตำแหน่งได้ แต่จะแปลงเป็น azw และจำกัดแค่ 5G เท่านั้น

jew_kittipon
รอนานและ รอmusicด้วยเมื่อไหร่จะมา ตอนอยู่เมกาใช้ได้ พออยู่ไทยโหลดได้แต่แอพ TT_TT

By: icez
ถ้าแอดบัตรเมกา + มีที่อยู่เมกาน่าจะใช้ได้นะครับ ผมยังใช้อยู่เลย

By: kswisit
อยากได้นิยายแปลไทยด้วย >.<

By: skuma
รอหนังสือไทย + Music จ้าา

By: DeepBlue
ผมว่าราคามันแพงไปนะ ซื้อเป็นเล่มในร้านดีกว่าราคาแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 05:02:50 PM โดย eboo »

bunsin

• Sr. Member
  • *
Re: Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว…แบบเงียบๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:14:17 PM »
ขอบคุณสำหรับข่าวดีครับ
แบบนี้ พอให้ความหวังได้ว่า
หากหนังสือไทย ขึ้นไปขายที่ google play ได้ เมื่อไหร่
app ของไทย ก็น่าจะได้ขายที่ google play ในอีกไม่นาน...ใช่หรือเปล่าครับ

permchai

• Full Member
  • *
Re: Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 04:16:08 AM »
ขอบคุณครับคุณ eboo ที่เอาข่าวมาแจ้งให้ทราบอยู่เรื่อย ๆ คับ

artitpoo

• Full Member
  • *
Re: Google Play Books บุกประเทศไทยแล้ว…แบบเงียบๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 04:15:44 PM »
ไปดูมา เห็นมี หนังสือ pd วางด้วย
อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว