ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนาครั้งที่ 5  (อ่าน 19652 ครั้ง)

lala

• Top Secrets
  • Sr. Member
  • *
Re: สัมมนาครั้งที่ 5
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 10:03:37 PM »
เสียดายปีนี้ผมเจียดเวลาไปไม่ได้ครับ
ได้เห็นบรรยากาศแล้ว เสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ไป
1) คนใต้ค่ะ จ.นครศรีธรรมราช  นั่งข้างพี่ริงโก้
คนบ้านเดียวกันซะด้วย  :o
นั่งข้างพี่ริงโก้คงแหลงใต้กันไฟแล๊บ  ;D

ดีใจมากที่เจอคนบ้านเดียวกันหลายท่านเลย ไม่ค่อยได้คุยกับพี่ริงโก้เท่าไหร่ ไม่รู้จะถามไรดี ไว้คราวหน้าคงได้แหลงใต้กัน;D

newcome

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 11:38:39 PM »
ได้ไปฟังจากบรรยากาศจริงนี่ ได้ความคิดดี ๆ หลายเรื่องเลยครับ อีกอย่างตัวจริงอาจารย์ซุป เท่ห์ กว่าที่เห็นในรูปเยอะเลยครับ

ส่วนคนอื่น ๆ  ดูท่าทางแล้วมือโปรทั้งนั้น เลยครับ   วันนี้ผมโชคดีจริง ๆ   ที่มีโอกาส ได้ความรู้จากหลาย ๆ ท่าน โดยเฉพาะข้อมูลที่ คุณ  moddum เอามา เล่าให้ฟัง นี่สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับ  ครั้งหน้าต้องไปอีกให้ได้ ครับ

ปล.  เพิ่งถึงบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2014, 11:47:20 PM โดย newcome »

PASSNOn

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 12:36:15 AM »
ผมกำลังสนใจ TeeSpring อยู่ครับ ก็เลยเต็มอิ่มเลย (รวมถึงเบรกและอาหารกลางวันด้วย)
ได้แนวคิดแยกกันเดินรวมกันตีของปาเลสไตน์มาด้วย   ;)
มีอะไรน่าสนุกอีกเยอะเลยครับ

วันนี้กลับมาถึงบ้านเร็ว  รีบแวะไปบ้านคุณพ่อกับคุณแม่
กลางแผนที่วาดไว้ตอนช่วงคุณบิว เดอะวอยส์ 7   เอ้ย คุณมดดำกรุณามาแชร์
เจ๋งมากๆเลยครับ   ;D

ขณะนี้ยังไม่ได้นอน และอาจยังไม่ได้นอนอีกพักใหญ่
เพราะตื่นเต้นกับโอกาสใหม่ครับ

ขอบคุณ อ.ซุป อีกครั้งครับ ที่จัดสัมมนาขึ้นอีกครั้ง
 :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:10:58 AM »
ภาพจากสัมมนาครั้งที่ 5

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 08:30:20 PM »
สรุปบรรยากาศของงานสัมมนา

เวลาประมาณ 8:00 ผมเดินทางมาถึงสถานที่พร้อมกับทีมงาน

ปีที่แล้วผู้ที่เดินทางมาถึงเป็นคนแรกคือ app man
ปีนี้มีผู้ตัดหน้าไปก่อนคือพันเอก newcome ซึ่งขับรถมาเองจากเพชรบูรณ์

ผมเห็นหนุ่มใหญ่คนหนึ่งนั่งรออยู่หน้าห้องสัมมนา
อายุอานามน่าจะรุ่นน้องผมไม่มาก คงจะไล่เลี่ยกับเสี่ยพัฒน์ซึ่งเด็กกว่าผมนิดเดียว
แถมท่านผู้นี้เขาเคยบอกผมมาล่วงหน้าว่า  "เราไว้ผมทรงเดียวกัน"

พอเห็นทรงผมปั๊บ ก็เดาออกทันทีว่าเป็นใคร 
ทรงผมแบบไม่เปลืองแชมพูทรงนี้ เป็นทรงที่ผู้ร่วมสัมมนาเลือกใช้กันน้อยมาก
ผมตรงรี่เข้าไปจับไม้จับมือ ถามไถ่สารทุกข์สุกดิบกันหลายนาที

พูดคุยกับผู้มาไกลเสร็จ ก็ต้องรอต่อไป เพราะคนอื่นยังไม่มีใครมา

บางครั้งก็ทำท่าจะมีคนมาเหมือนกัน
มีสาวๆวิ่งกระหืดกระหอบมาจะขอลงชื่อ
เห็นเราตั้งโต๊ะให้เซ็นชื่อ เธอก็จะเซ็นท่าเดียว แบบไม่ดูตาม้าตาเรือ
แต่เธอมองหาชื่อตัวเองเท่าไหร่ก็ไม่เจอ แล้วถามทีมงานว่า
"นี่มันงานอะไรกัน ทำไมรายชื่อผู้สัมมนามีแต่ฝรั่งทั้งนั้น"
อ้าว ก็พวกเราหาตังค์จากฝรั่ง ก็ต้องใช้ชื่อฝรั่งกันซิ app man เอย IM Man เอย

พอดูไปดูมา สาวๆก็อุทานว่า "ตูท่าจะมาผิดงานเสียแล้วนิ"
ว่าแล้วเธอก็วิ่งกระหืดกระหอบต่อไปยังห้องสัมมนาข้างๆ
กลุ่มนั้นเขาจะมาสัมมนาเรื่องการเล่นหุ้นกัน
พวกเราไม่ได้มีทุนเล่นหุ้นเป็นแสนเป็นล้านแบบพวกเขาหรอก
แค่หลักพันหลักหมื่นยังพอไหว ถ้าหลักล้านนี่ปล่อยเขาไปเถอะ

พวกนักเล่นหุ้นเขาเริ่มงานกันก่อน  มีเสียงปรบมือกันเกรียวกราวดังออกมาเป็นระยะ
ระหว่างที่รอพวกเราเดินทางมาให้ครบองค์ประชุม ผมก็ไปยืนแอบฟังนักเล่นหุ้นเขาสัมมนากันนิดหน่อย

รออยู่นาน จนได้เวลาเปิดสัมมนา
ตอนนั้นมีกันแค่ 6 คน แต่ก็ต้องเริ่มไปก่อนตามพิธี

พอเริ่มต้นไปได้ประมาณสามนาที
ก็เริ่มมีสมาชิกที่ต้องเดินทางมาไกลๆเข้ามาสมทบอีกหลายคน เช่น
พัฒน์ ซึ่งเดินทางมาจากสระบุรี
kurng มาจากกุยบุรี
ปีที่แล้วมีคนที่เดินทางมาไกลที่สุดคือ a116 จากยะลา
ปีก่อนโน้น เคยมีผู้เดินทางมาไกลมากจากพังงาด้วย
ปีนี้ไกลสุดคงได้แก่คุณ newcome จากเพชรบูรณ์

ปีนี้คนไม่มาก แต่จำนวนไม่สำคัญ ขอให้เราได้มาทักทายกันบ้างปีละครั้ง

ส่วนเรื่องเนื้อหาสาระนั้น ผมย้ำตั้งแต่ปีแรกว่า เนื้อหาจริงๆมันมีอยู่ในบอร์ดแล้ว คุณอ่านจากตรงนั้นก็ได้
แต่โอกาสเจอหน้ากันจริงๆมันไม่ได้มีบ่อย เรามาเจอกันบ้างปีละครั้งเพื่อรักษาความเป็นพี่เป็นน้อง และรักษากลุ่มของเราไว้
ปีแรกนั้นเรียกว่า Meeting อิงสัมมนา  มีคนมากันเยอะเกือบ 100 เพราะเราอยู่บอร์ดใหญ่ ซึ่งตอนนี้บอร์ดเก่าของเราปิดไปแล้ว

Meeting ครั้งแรกหลายคนบอกว่ามาแล้วก็สนุกดี ได้เจอเพื่อนเจอฝูง ได้รู้จักตัวตนของหลายคนที่เคยเห็นแต่ชื่อ
แต่ก็มีบางคนมาโพสท์บ่นไว้ค่อยข้างแรงว่า ไม่คุ้มเวลาเลย  อุตส่าห์เดินทางมาไกล มาแล้วไม่เห็นมีเนื้อหาอะไร
ถ้าอ่านจุดประสงค์ของงานให้ดี  ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Meeting มาก่อน สัมมนารองลงมา

ปีหลังๆจึงพยายามให้มันมีสาระขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่ได้มากเกินไป เอาแค่พอหอมปากหอมคอ ไม่ให้ใครบ่นได้
แต่จุดประสงค์หลักยังเป็น Meeting อยู่นั่นเอง

ผมไม่เชื่อว่าการสัมมนาเพียงไม่กี่ชั่วโมงจะทำให้ใครรู้แตกฉานในเรื่องใดเรื่องหนึ่งขึ้นมาได้
มันก็ได้แค่ Introduction นิดหน่อย ส่วนความรู้ในเชิงลึกต้องไปฝึกฝน ทดลอง
หาความรู้เพิ่มเติมกันอีกหลายเดือน กว่าจะเชี่ยวชาญขึ้นมาจริงๆ
สิ่งที่ได้จากสัมมนาคือการจุดประกายให้ไปเริ่มต้นเท่านั้น

สัมมนาครั้งนี้จึงได้แค่ให้ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับ teespring และ tricks เล็กๆน้อยๆที่
ผมเคยใช้มาแล้วได้ผล ส่วนด้านลึกก็ต้องไปศึกษากันต่อไป
ผมอธิบายอย่างย่นย่อ รวบรัด พอให้คนที่ไม่มีพื้นฐานมาก่อนพอจะเริ่มได้

ตอนบ่ายก่อนจะจบรายการ ผมก็พูดฆ่าเวลาไปพลางๆ รอให้คุณ moddum มาถึงตอนบ่ายสามโมงตามที่ตกลงกันไว้
ประมาณบ่ายสามโมง วิทยากรรับเชิญมาดเข้มก็เดินทางมาถึงตามนัด

คุณ moddum พูดเก่งมาก น่าจะไปเป็นพิธีกรทีวีได้เลย พูดคล่อง เสียงดังฟังชัด ไม่พูดพล่ามทำเพลง
เก็บรายละเอียดในสิ่งที่ต้องการสื่อได้ชัดเจนทุกประเด็น  เรียกว่าเป็นนักสื่อสารที่ดี ส่วนผมนี่ประเภท
ชอบออกนอกเรื่องนอกราว  เล่าเรื่องหนึ่งเดี๋ยวจะกระโดดไปอีกเรื่องหนึ่ง

สรุปแล้ว สัมมนาจบลงด้วยดี หนนี้ไม่มีใครบ่น
มีแต่ร่ำลากันด้วยความอาลัย 

ก่อนจะจากกัน ก็มีน้องๆมาทวงถามเรื่องโปรเจ็คที่ยังจบไม่ลงอยู่ เช่น iOS ที่เกิดปัญหาหลังจากเกิดเปลี่ยนแปลงระบบ
และ infographics ที่ยังคาราคาซังอยู่ ผมมันประเภทสนใจทุกเรื่อง เจอเรื่องใหม่ๆออกมาเมื่อไร
ผมจะกระโดดเข้าใส่ทั้งนั้น ทำให้บางทีก็เริ่มเรื่องใหม่ท้้งๆที่เรื่องเก่ายังไม่จบสมบูรณ์ นิสัยเสียอันนี้จะพยายามแก้

iOS หลังจากมันเปลี่ยนแปลงกันจนฝุ่นตลบ ตอนนี้ฝุ่นเริ่มจางแล้ว เราน่าจะไปต่อกันได้เสียที
ผมมึนๆกับเรื่องนี้อยู่พักหนึ่ง เพราะไปต่อไม่ถูก สับสนไปหมดกับการเปลี่ยนแปลงของเขา
ตอนนี้เริ่มหายมึนแล้ว รถที่จอดนิ่งไปนาน เราจะสตาร์ทเครื่องกันใหม่ แล้วออกเดินทางต่อ
ส่วน infographics บัดนี้ teespring ด้านทฤษฎีอวสานแล้ว ก็จะมาเก็บกวาดเรื่องนี้ให้จบ
นับจากนี้ไปอีกหกเดือน คงไม่มีเรื่องใหม่เข้ามาแทรกซ้อนอีกแล้ว มีแต่การเก็บกวาดของเก่า

หลังจากที่ยืนปรึกษาหารือทำความเข้าใจเรื่องต่างๆที่ยังค้างคาใจกันอยู่
แต่ละคนก็แยกย้ายจากกันด้วยดี บ้านใครบ้านมัน
ส่วนปีหน้าจะมีสัมมนาอีกหรือไม่ ตอนนี้ยังบอกไม่ได้ครับ แล้วแต่สถานการณ์

สำหรับหนังสือคู่มือสัมมนา ปีนี้ไม่ได้แจกหน้างานเหมือนทุกปี  เพราะโรงพิมพ์เขาพิมพ์เสร็จไม่ทัน
เขาบอกว่าช่วงปลายปีคิวงานของเขายาวเหยียด  ต้องรอดูก่อนครับว่าสัปดาห์นี้จะได้หรือเปล่า
ใครที่ลงชื่อไว้แต่ไม่ได้มา ผมก็จะบันทึกวิดีโอสรุปเนื้อหาส่งไปให้ แต่ต้องรออีกหนึ่่งสัปดาห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 10:38:17 PM โดย supersonics »

banrong

• *
  • **คิดบวก ชีวิต +++
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 09:22:43 PM »
สวย หล่อ กันทุกคนเลยครับ.

::)
"มันไม่ใช่ความรู้หรอกที่จะทำให้เธอมั่งคั่งได้ แต่คือการที่เธอทำอะไรกับความรู้นั้นต่างหากล่ะ"

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 10:10:17 PM »
มีคนนึกว่า สัมนาฝรั่งด้วยเหรอครับ ผมฮามากเลยครับ  ;D
สงสัยตอนพักเบรคกาแฟ ผู้หญิงคนนั้นคง งง ทำไมฝรั่งหัวดำกันหมด  ;D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

moddum

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:03:03 AM »
ดีใจที่เพื่อนๆ พอได้ไอเดียจากเรื่องที่ผมเล่า
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำชมครับผม :)
เป็นพิธีกรทีวีเหมือนอาจารย์บอก คงไม่มีใหวครับผม ไม่มีใครเอาแน่ๆ
แต่เป็นพิธีกรสักแชลแนลในยูทูป อันนี้ชักเริ่มได้ไอเดียเลยครับ

ข้างล่างเป็นรายได้จากช่องที่มาจากงานมอเตอร์โชว์ที่ผมเล่าให้ฟังนะครับ
กลับมาเปิดดู ก็เห็นว่าเริ่มเข้ามาแล้ว แม้จะน้อยไปนิด แต่หวังว่าจะมาเรื่อยๆ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 12:57:17 AM โดย moddum »

Ctrl-Alt-Del

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:55:25 AM »
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับหนังสือและวิดีโอครับ
ขออภัยที่ครั้งนี้ไม่ได้ไป Meeting ด้วยน่ะครับ น่าเสียดายมากๆเลย  :-[

lala

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 06:24:59 AM »
หนังสือรบกวนขอลายเซ็น อ.ซุป ด้วยนะค่ะ ;D

ojogabonitoo

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:18:13 AM »
หนังสือรบกวนขอลายเซ็น อ.ซุป ด้วยนะค่ะ ;D

ผมขอด้วยครับ  ;D

newcome

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 08:09:16 PM »
ผมด้วยครับอาจารย์

bandon

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:50:35 PM »
ผมด้วยครับอาจารย์
ผมด้วยนะครับ (คงต้องขอให้อาจารย์ลงยันต์-ลานเซนต์ ทุกเล่มแล้วละครับ)

Doody

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:16:40 AM »
ถ้ามีหนังสือเหลือ ขอผมสักเล่ม และขอวิดีโอด้วยครับ จะโอนเงินมาให้ตอนเย็นๆ

ไปแม่สอดเสียสองอาทิตย์  ไม่ได้เข้าบอร์ดเลย
เลยพลาดไปทุกอย่าง สัมมนาก็ไม่ได้ไป และต้องกลับมาอ่านข้อมูลย้อนหลังอีกหลายๆหน้า ตอนนี้ตามเพื่อนๆไม่ทันเลย
teespring เขาไปกันไกล ส่วนผมยังอยู่หน้าต้นๆอยู่แลย  ไปกันเร็วมาก

newcome

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:33:22 PM »
ถ้ามีหนังสือเหลือ ขอผมสักเล่ม และขอวิดีโอด้วยครับ จะโอนเงินมาให้ตอนเย็นๆ

ไปแม่สอดเสียสองอาทิตย์  ไม่ได้เข้าบอร์ดเลย
เลยพลาดไปทุกอย่าง สัมมนาก็ไม่ได้ไป และต้องกลับมาอ่านข้อมูลย้อนหลังอีกหลายๆหน้า ตอนนี้ตามเพื่อนๆไม่ทันเลย
teespring เขาไปกันไกล ส่วนผมยังอยู่หน้าต้นๆอยู่แลย  ไปกันเร็วมาก

คงไม่น่าห่วงหรอกครับ ระดับ ท่าน Doody  เผลอเดี๋ยวเดียว ก็แซงหน้า คนอื่น (โดยเฉพาะผม) ไปลิบแล้วครับ