ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง spin บทความแปะ Adsense ครับ  (อ่าน 17342 ครั้ง)

Jack Sparrow

• Top Secrets
  • Jr. Member
  • *
สอบถามเรื่อง spin บทความแปะ Adsense ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 09:09:39 AM »
หลังจากทบทวน E-Book ของอาจารย์เกี่ยวกับการทำ Blog เพื่อหารายได้จาก Adsense อยากถามครับว่า ถ้าเรา spin บทความแบบเมื่อ 10 ปีก่อน แล้วเอามาลงแปะ Adsense แล้วจะโดนแบนไหมครับ ถ้าผิดไวยกรณ์นิดหน่อย ถือว่าฝึกภาษาอังกฤษไปในตัวด้วยครับ

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง spin บทความแปะ Adsense ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 10:46:08 AM »
หลังจากทบทวน E-Book ของอาจารย์เกี่ยวกับการทำ Blog เพื่อหารายได้จาก Adsense อยากถามครับว่า ถ้าเรา spin บทความแบบเมื่อ 10 ปีก่อน แล้วเอามาลงแปะ Adsense แล้วจะโดนแบนไหมครับ ถ้าผิดไวยกรณ์นิดหน่อย ถือว่าฝึกภาษาอังกฤษไปในตัวด้วยครับ

Article Spinning เป็นเรื่องย้อนยุคที่เราเคยทำกันเมื่อสิบปีก่อน
ถ้าอยากกลับไปทำอีก ยังทำได้ครับ หาก spin แล้ว เว็บที่ใช้ตรวจสอบ duplicate content เช่น plagium มันให้ผ่าน
แต่เดี๋ยวนี้มาตรฐานจะสูงกว่าเดิม นอกจากจะไม่เป็น duplicate content แล้ว ต้องใช้ภาษาถูกต้องด้วย
spin แบบมั่วๆเหมือนที่ทำกันสมัยโน้น ทำเสร็จแล้วอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง Adsense มันไม่ยอมอีกแล้ว
อาจแปะได้สองสามวันแล้วมันจะถอน ads ออก เดี๋ยวนี้ bot ของ google มันฉลาดกว่าเดิม
เมื่อก่อนคนไทยชอบ spin กัน ทำอย่างรวดเร็ว แต่ว่าอ่านไม่รู้เรื่องเลย มันก็ให้ผ่าน เดี๋ยวนี้ไม่มีทางครับ

ถ้าไวยากรณ์ไม่แข็งแรง แนะนำให้ใช้ www.grammarly.com
อันนี้เป็นของฟรี มันช่วยเราได้มาก แทบจะแก้ไขให้เราเองเลย ไปลองใช้ดูครับ แล้วจะติดใจ

นอกจากจะไปเอาบทความเก่ามา spin แล้ว
เมื่อปีกว่าๆมาแล้ว ผมยังเคยแนะนำให้ใช้ Speech  to Text แปลงเสียงจากคลิปใน youtube ให้เป็นบทความ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจไม่แนะนำแล้วครับ เพราะเพิ่งไปเจอวิธีที่ง่ายกว่า ลองคลิกไปคลิกมา ไปเจอ text ที่เขา auto-generated ไว้ให้แล้ว
ก๊อปปี้ตรงนี้มา edit นิดหน่อย ก็ใช้ได้เลย เอาไปตรวจ duplicate content อันไหนไม่ผ่านก็ทิ้งไป ไปเก็บเอาอันใหม่มา
แต่ส่วนมากจะใช้ได้ครับ ผมเอาไปใช้ได้ทั้ง adsense และ clickbank ตอนนี้ยังทำอยู่
ตอนนี้แนวอื่นๆผมไม่ค่อยได้ทำแล้ว เหลือแต่ทำบล็อกเพื่อ clickbank กับ youtube เท่านั้น

คิดว่าการมีบล็อกของเราเองมั่นคงที่สุด เขาไม่ให้ใช้ adsense ก็ยังหากินกับ clickbank ได้
รองลงมาคือ youtube เพราะการเปลี่ยแแปลงทางเทคนิคมีน้อย ไม่ต้องปรับตัวกันตลอดเวลาเหมือน apps

เห็นพวกเราบางคนย้อนยุคกลับไปหาแนวเก่าๆ เพราะแนวใหม่มันเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อย ตามมันไม่ทัน
กลับไปทางสายเก่าก็ดีครับ ผมก็กำลังทำอยู่เหมือนกัน  ยังเชื่อมั่นว่าบล็อกของตัวเองแน่นอนที่สุด

คลิกที่จุด 3 จุด > Open Transcript เพื่อเก็บสคริปท์จาก Youtube

แล้วอย่าลืมตรวจสอบ duplicate content ก่อนโพสท์
ขอให้ Jack Sparrow กลับมารุ่งอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2019, 02:34:39 PM โดย supersonics »

• *
Re: สอบถามเรื่อง spin บทความแปะ Adsense ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 11:27:36 AM »
ขอบคุณมากครับ อาจารย์ แต่สุดท้ายถ้ามีค่าขนมเพิ่มคงลงทุนจ้างเขาเขียนบทความดีๆครับ ช่วงนี้เพิ่งลงเรียนภาษาเลยอยากลองวิชาครับ

newcome

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 01:39:34 PM »
นอกจากจะไปเอาบทความเก่ามา spin แล้ว
เมื่อปีกว่าๆมาแล้ว ผมยังเคยแนะนำให้ใช้ Speech  to Text แปลงเสียงจากคลิปใน youtube ให้เป็นบทความ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจไม่แนะนำแล้วครับ เพราะเพิ่งไปเจอวิธีที่ง่ายกว่า ลองคลิกไปคลิกมา ไปเจอ text ที่เขา auto-generated ไว้ให้แล้ว
ก๊อปปี้ตรงนี้มา edit นิดหน่อย ก็ใช้ได้เลย เอาไปตรวจ duplicate content อันไหนไม่ผ่านก็ทิ้งไป ไปเก็บเอาอันใหม่มา
แต่ส่วนมากจะใช้ได้ครับ ผมเอาไปใช้ได้ทั้ง adsense และ clickbank ตอนนี้ยังทำอยู่
ตอนนี้แนวอื่นๆผมไม่ค่อยได้ทำแล้ว เหลือแต่ทำบล็อกเพื่อ clickbank กับ youtube เท่านั้น

คิดว่าการมีบล็อกของเราเองมั่นคงที่สุด เขาไม่ให้ใช้ adsense ก็ยังหากินกับ clickbank ได้
รองลงมาคือ youtube เพราะการเปลี่ยแแปลงทางเทคนิคมีน้อย ไม่ต้องปรับตัวกันตลอดเวลาเหมือน apps

ขอบคุณ  คุณ Jack Sparrow มากครับ ที่เอาประเด็นมาถามอาจารย์
และขอบคุณครับ อาจารย์ ที่มีวิธีการใหม่มาแนะนำอีก  อ่านดูแล้ว น่าจะง่ายกว่า Speech  to Text  แน่ๆ
ผมจะได้เพิ่ม บทความได้เร็วขึ้นอีกหน่อย
ขอบคุณอีกครั้งครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 01:45:00 PM »

ขอบคุณ  คุณ Jack Sparrow มากครับ ที่เอาประเด็นมาถามอาจารย์
และขอบคุณครับ อาจารย์ ที่มีวิธีการใหม่มาแนะนำอีก  อ่านดูแล้ว น่าจะง่ายกว่า Speech  to Text  แน่ๆ
ผมจะได้เพิ่ม บทความได้เร็วขึ้นอีกหน่อย

ผมก็เพิื่งรู้ครับ ถ้ารู้ก่อนหน้านี้สักสองปี ป่านนี้คงทำ content ได้เยอะแล้ว
น่าจะเป็น feature ใหม่เพิ่งมีไม่นาน หรือมีมานานแล้วแต่ผมไม่สังเกตก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2019, 01:47:00 PM โดย supersonics »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 03:08:30 PM »
https://www.prepostseo.com/free-online-article-rewriter

https://free-article-spinner.com/

https://spinbot.com/

Article Spinning ยังไม่ตาย ทุกวันนี้ยังมีทำกันอยู่
และซอฟทฺ์แวร์ก็หาได้ง่ายกว่าเมื่อก่อน สิบปีก่อนตัวดีๆจะต้องจ่ายตังค์ซื้อถืง $99 ตัวห่วยๆที่ใช้งานฟรีมักจะ spin แบบอ่านไม่รู้เรื่อง
เดี๋ยวนี้ของฟรีก็ทำงานได้ดีขึ้นมาก บางตัวก็ตรวจสอบ duplicate content ให้ด้วย
ใครอยากทำแบบเก่าก็ยังทำได้ครับ แต่ traffic จะมาไม่ง่ายเหมือนในอดีต ต้องอาศัยพวก social media ช่วยด้วย

Doody

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 10:44:43 AM »
https://www.prepostseo.com/free-online-article-rewriter

https://free-article-spinner.com/

https://spinbot.com/

Article Spinning ยังไม่ตาย ทุกวันนี้ยังมีทำกันอยู่
และซอฟทฺ์แวร์ก็หาได้ง่ายกว่าเมื่อก่อน สิบปีก่อนตัวดีๆจะต้องจ่ายตังค์ซื้อถืง $99 ตัวห่วยๆที่ใช้งานฟรีมักจะ spin แบบอ่านไม่รู้เรื่อง
เดี๋ยวนี้ของฟรีก็ทำงานได้ดีขึ้นมาก บางตัวก็ตรวจสอบ duplicate content ให้ด้วย
ใครอยากทำแบบเก่าก็ยังทำได้ครับ แต่ traffic จะมาไม่ง่ายเหมือนในอดีต ต้องอาศัยพวก social media ช่วยด้วย

แนวทางเก่าๆที่ยังมีคุณค่ายังมีอีกเยอะครับ บางครั้งเราก็มัวแต่ตื่นเต้นกับเรื่องใหม่ๆ จนมองข้ามสิ่งเหล่านี้ไป ถ้าอาจารย์จะเก็บเรื่องเก่าๆไปทำเป็นบล็อกอีกบล็อกหนึ่ง หรือเอาไปทำคลิปบน youtube ผมเชียร์เต็มที่ครับ สำหรับรุ่นผมที่อายุ 40-50 เราผ่านเส้นทางนี้มาจนชิน เลยดูเป็นเรื่องธรรมดา  แต่เด็กรุ่นหลังๆอายุ 20 กว่าๆ ที่ยังไม่รู้จักเรื่องเหล่านี้ยังมีอีกเยอะุข้อมูลพวกนี้เมื่อก่อนอยู่ในบอร์ดเก่า forums.sem.or.th แต่บ้านเก่าของเราหายไปเสียแล้ว ข้อมูลเก่าก็หายไปหมดด้วย ถ้าไม่มีเวลาเขียนใหม่ พากย์ใส่วิดีโอเลยครับ เร็วกว่า สนับสนุนเต็มที่ครับ เสียงหล่อของอาจารย์มีคน follow เยอะแน่นอน

แทบไม่น่าเชื่อว่ามันผ่านมาสิบปีแล้ว ยุคนั้น article spinning กำลังบูมทั้งบนบล็อกและ ezinearticles.com ช่วงนั้นผมยังทำงานอยู่ในกรุงเทพ ยังไม่ได้ย้ายกลับบ้านเกิด จำได้ว่าต้องไปขึ้นเช็ค clickbank ที่ธนาคารกรุงเทพสีลมทุกเดือน ไปทุกทีก็ได้กระแทกไหล่กับเพื่อนร่วมวงการที่มาชึ้นเช็ค clickbank พร้อมกัน  นั่งรอคิวไปก็คุยกันไป บรรยากาศแบบนั้นมันไม่มีแล้ว พอหลังจากนั้นสักปีเราก็รับเงินแบบ direct deposit ได้ ไม่ต้องไปขึ้นเช็คทุกเดือนอีก แม้จะสะดวกขึ้นก็ไม่ได้เจอเพื่อนๆอีก

สิบปีผ่านไปตอนนี้ direct deposit ผ่านแบงก์กรุงเทพทำไม่ได้แล้ว ต้องผ่าน payoneer แทน ผมเพิ่งสมัคร payoneer เสร็จ เพราะเห็นวิธีทำ content แบบใหม่ของอาจารย์ แล้วอยากกลับมาทำ clickbank อีก  ยังคิดถึงวันเก่าๆที่เงินแสนหาง่ายกว่านี้

newcome

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 03:34:56 PM »

ผมลองเอาบทความไป spin ที่เว็บนี้ free-article-spinner.com แล้วลองตรวจที่ 
www.plagium.com  แบบฟรี   (quick search)  และ www.duplichecker.com
 เขาบอกว่า  100% Unique 

ตกลง  2 เว็บนี้เชื่อถือ ได้จริงไหมครับ
แบบว่าชักไม่แน่ใจครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 06:41:40 PM »

ผมลองเอาบทความไป spin ที่เว็บนี้ free-article-spinner.com แล้วลองตรวจที่ 
www.plagium.com  แบบฟรี   (quick search)  และ www.duplichecker.com
 เขาบอกว่า  100% Unique 

ตกลง  2 เว็บนี้เชื่อถือ ได้จริงไหมครับ
แบบว่าชักไม่แน่ใจครับ

เชื่อได้ครับ โดยเฉพาะ plagium อยู่มานานมาก ถ้าไม่น่าเชื่อถือคงปิดไปนานแล้ว
แต่ถ้าจะให้แน่นอนที่สุด ก็ก๊อปมาทีละ 1 ย่อหน้าแล้วใส่ใน google search นั่นแหละ
ถ้าเป็น duplicate content มันจะแสดงให้ดูเลยว่าอยู่ในเว็บไหน

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 07:36:26 PM »

ผมก็เพิื่งรู้ครับ ถ้ารู้ก่อนหน้านี้สักสองปี ป่านนี้คงทำ content ได้เยอะแล้ว
น่าจะเป็น feature ใหม่เพิ่งมีไม่นาน หรือมีมานานแล้วแต่ผมไม่สังเกตก็ไม่รู้

เป็น  feature ใหม่ เพิ่งมีไม่นานครับผม

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 09:35:15 PM »
ข้อมูลพวกนี้เมื่อก่อนอยู่ในบอร์ดเก่า forums.sem.or.th แต่บ้านเก่าของเราหายไปเสียแล้ว ข้อมูลเก่าก็หายไปหมดด้วย ถ้าไม่มีเวลาเขียนใหม่ พากย์ใส่วิดีโอเลยครับ เร็วกว่า สนับสนุนเต็มที่ครับ เสียงหล่อของอาจารย์มีคน follow เยอะแน่นอน

ข้อมูลเก่าที่ยังเป็นประโยชน์ยังมีอยู่อีกมาก นี่ถ้า Jack Sparrow ไม่ไปขุดขึ้นมา ผมก็เกือบลืมเรื่อง article spinning ไปแล้ว
กำลังคิดว่าจะทำ youtube เป็นภาษาไทยช่องหนึ่ง ภาษาอังกฤษช่องหนึ่ง จะพากย์อังกฤษให้ฝรั่งดูด้วยถ้ามีเวลาพอ

Doody

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 07:36:52 AM »
ข้อมูลพวกนี้เมื่อก่อนอยู่ในบอร์ดเก่า forums.sem.or.th แต่บ้านเก่าของเราหายไปเสียแล้ว ข้อมูลเก่าก็หายไปหมดด้วย ถ้าไม่มีเวลาเขียนใหม่ พากย์ใส่วิดีโอเลยครับ เร็วกว่า สนับสนุนเต็มที่ครับ เสียงหล่อของอาจารย์มีคน follow เยอะแน่นอน

ข้อมูลเก่าที่ยังเป็นประโยชน์ยังมีอยู่อีกมาก นี่ถ้า Jack Sparrow ไม่ไปขุดขึ้นมา ผมก็เกือบลืมเรื่อง article spinning ไปแล้ว
กำลังคิดว่าจะทำเป็นภาษาไทยช่องหนึ่ง ภาษาอังกฤษช่องหนึ่ง จะพากย์อังกฤษให้ฝรั่งดูด้วยถ้ามีเวลาพอ

รอติดตามครับ ผมก็เสียดายข้อมูลเก่าๆอีกหลายเรื่องที่หายไปพร้อมกับบอร์ดเก่า พออยากอ่านทวนใหม่ในวันนี้ ไม่มีให้อ่านเสียแล้ว เด็กรุ่นหลังๆที่ยังไม่รู้เรื่องพวกนี้ยังมีอีกมาก เอากลับมาทำเป็นคลิปสั้นๆทีละนิดทีละหน่อย ผมว่ามีคนติดตามเพียบ  ขอบคุณคุณ Jack Sparrow ที่ไปปลุกของเก่าขึ้นมาอีกครั้ง บางเรื่องถึงจะเก่าแต่เก่าลายคราม ยังเอามาปรับใช้ได้ในวันนี้ แต่บางเรื่องเก่าแล้วเก่าเลย ปลุกไม่ขึ้นแล้ว อันไหนปลุกไม่ฟื้นก็ปล่อยมันไป   

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 10:45:55 AM »
ถ้าทำแล้วมีแขกเยอะมากพอก็จะเก็บ email ทำ email marketing ต่อ ผมเชื่อว่ายุคนี้ยังมีคนเปิด email อยู่ แต่ยุคต่อไปนี่เดาไม่ได้จริงๆ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:54:47 AM »
ถ้าเรามีบทความภาษาอังกฤษในมืออยู่แล้ว แต่อยากได้เป็นภาษาอื่นหากินกับ adsense แล้วทำ SEO ภาษาอื่น มีโปรแกรมช่วยแปลไหมครับ นอกจาก Google Translate เช่นอยากแปลไปเป็นภาษาสเปน อิตาลี ฝรั่งเศษ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:38:26 PM »
ถ้าเรามีบทความภาษาอังกฤษในมืออยู่แล้ว แต่อยากได้เป็นภาษาอื่นหากินกับ adsense แล้วทำ SEO ภาษาอื่น มีโปรแกรมช่วยแปลไหมครับ นอกจาก Google Translate เช่นอยากแปลไปเป็นภาษาสเปน อิตาลี ฝรั่งเศษ

google translate ทำได้ดีที่สุดแล้วครับ