ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม]  (อ่าน 4503 ครั้ง)

bunsin

• Top Secrets
  • Sr. Member
  • *
Re: [สอบถาม]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:56:47 PM »
จริงๆ แล้ว ผมอยากให้คุณ lazongte ปรับมาเป็น english มากกว่า โดยที่เราๆ ยังใช้ค่า english เหมือนเดิม เพราะบางทีผมไม่ได้ log in พอจะดูจาก browser ก็อ่านไม่ออกเหมือนเดิมครับ
หรือไม่ตอนสมัครสมาชิก ถ้า อจ.ซุป จะตัดตัวเลือก thai ออกจะได้มั้ยครับ

lazongte

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:18:07 PM »
ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบครับ
เปลี่ยนเป็น Eng แล้วครับ
อ่านของตัวเองอันก่อนๆไม่ออกเลยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 11:20:54 PM โดย lazongte »

run95

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:22:54 PM »
เย้ เราได้ คุณ lazongte กลับมาแล้ว  ;D
แซวเล่น นะครับ อิอิ ;D

supersonics

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:35:56 PM »
ผมลองปรับ default language ของบอร์ดให้เป็น Thai-UTF8 แทนที่จะเป็น English
รอดูว่า เวลาคุณ lazongte โพสท์อีก จะมีปัญหาเดิมๆ คือ เพื่อนๆอ่านไม่ออกกันอีกหรือเปล่า

bunsin

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:39:19 PM »
ผมลองปรับ default language ของบอร์ดให้เป็น Thai-UTF8 แทนที่จะเป็น English
รอดูว่า เวลาคุณ lazongte โพสท์อีก จะมีปัญหาเดิมๆ คือ เพื่อนๆอ่านไม่ออกกันอีกหรือเปล่า

ผมลองอ่านจากหลายๆ web browser รวมทั้งในมือถือ อ่านได้เรียบร้อยดีครับ โพสท์เก่าๆ ของคุณ lazongte ก็อ่านได้ครับ

แต่พอไปดูที่หน้า home กลับกลายเป็นอ่านไม่ออก เลยต้องไป set language เป็น thai ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 11:43:42 PM โดย bunsin »

lazongte

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:08:52 AM »
เย้ เราได้ คุณ lazongte กลับมาแล้ว  ;D

เรียกผมว่าคิวก็ได้ครับ  :-[

a116

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:49:40 AM »
ยินดีด้วยครับ

แต่ตอนนี้เป็นคิวของทั่น bunsin และ ทั่น february บ้างครับ  :'(

IamKK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:44:03 PM »
ยินดีด้วยครับ

แต่ตอนนี้เป็นคิวของทั่น bunsin และ ทั่น february บ้างครับ  :'(

ใช่เลยครับ เป็นภาษามนุษย์ต่างดาวไปซะล่ะ  ;D ;D

bunsin

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:58:51 AM »
ผมขอชี้แจงเพิ่มเติม ในประเด็นอ่านตัวอักษรไม่ออกครับ
ในตอนแรกที่ผมเสนอวิธีให้ปรับค่าดังนี้

อ้างถึง
เมนูข้อมูลส่วนตัว > Account Setting > Preferred Language > English
จากนั้น ให้ป้อนรหัสผ่านปัจจุบัน และกดปุ่มเปลี่ยนแปลงรายละเอียด เพื่อบันทึกค่า

ก็เพื่อให้คุณ lazongte ปรับใน profile เพื่อให้สมาชิกที่ตั้งค่า profile เป็นภาษาอังกฤษ สามารถอ่านได้ (ซึ่งผมคิดว่าเป็นส่วนมาก)

แต่ต้องขอบคุณ อจ.ซุป ที่ได้เปลี่ยนการตั้งค่า default ของเวปบอร์ดนี้ เป็น ภาษาไทย แล้ว ซึ่งจะมีผล 2 ด้าน
- อ่านโพสต์เดิมของคุณ lazongte ได้จากทุกๆ web browser ถึงแม้จะไม่ได้ log in 
- ส่วนคนที่ log in แล้ว จะอ่านได้ ก็ต้องไป set preferred language > Thai ตามวิธีข้างต้น ด้วยครับ

ดังนั้น จึงขออภัยเพื่อนๆ สำหรับวิธีที่กล่าวไว้ในตอนแรก และโปรดเปลี่ยนค่าเป็นไทย เพื่อจะได้สื่อสารกันรู้เรื่องด้วยครับ