ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 32292 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:25:28 PM »
แต่ผู้ที่ช่วยให้ Line เคลื่อนไหวและมีสีสันอยู่ตลอดก็คือคุณ Bank ผู้ดูแลบอร์ด sem.or.th ของเราในอดีต
เขาเอายอดรายรับจาก GearBubble และ tips and tricks มาโพสท์ให้ดูบ่อยๆ จนสร้างความฮือฮาให้เพื่อนๆอยู่เสมอ

ผมเองเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ถนัดเรื่อง smartphone ก็เลยไม่ได้อยู่ใน LINE กลุ่ม
เป็นไปได้ไหมครับ ถ้าจะนำ tips and tricks ของคุณ Bank ที่เกี่ยวกับ Gearbubble
มาโพสต์ในห้องบ้าง ก็น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้เข้า LINE กลุ่มนะครับ

คุณ Bank โพสท์ไว้ใน LINE สั้นๆ ทีละไม่กี่บรรทัด
อ่านแล้วต้องไปขยายความเอาเอง แต่ถ้าสนใจผมจะก๊อปมาให้ดูครับ

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:39:09 PM »

ผ่านมาห้าปี ซอฟท์แวร์ปัจจุบันนี้มันเปลียนไปมากแล้วครับ
ผมลองดูอยู่หลายชั่วโมง มันแปลงเสียงได้ถูกต้องเสีย 80-90% เราแค่ Edit นิดเดียวก็ใช้ได้แล้ว
ถ้ามันทำงานได้ขนาดนี้ตั้งแต่เมื่อห้าปีก่อน ผมคงไม่ต้องไปลองโน่นลองนี่ สร้าง unique content อย่างเดียวก็พอกิน
แต่วันนั้นมันยังทำไม่ได้ครับ ประสิทธิภาพของมันแค่ 20% ของวันนี้

แบบนี้จะทำให้พวกรับจ้างเขียนบทความตกงานหรือเปล่าครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:52:08 PM »

แบบนี้จะทำให้พวกรับจ้างเขียนบทความตกงานหรือเปล่าครับ

คงจะไม่ตกงานหรอกครับ เพราะที่ซอฟท์แวร์ทำออกมา ยังไงก็ต้องเอามาแก้ไขใหม่ คนที่ไม่อยากเสียเวลาก็คงจ้างเขาเขียนเหมือนเดิม
มันไม่มีเครื่องหมายต่างๆที่ใช้ในภาษาอังกฤษ เช่น จุด คอมม่า วงเล็บ เครื่องหมายคำพูด ตัวเล็ก ตัวใหญ่ ย่อหน้าก็ไม่มี
มันจับได้เฉพาะเสียง ไม่สามารถจับเครื่องหมายต่างๆได้ ตรงนี้เรามาใส่ทีหลังได้ ผมจะอธิบายเรื่องการ Edit เป็นส่วนใหญ่
ส่วนเรื่องเนื้อหาเท่าที่เห็นแล้ว ออกมาใช้ได้ ผิดเพี้ยนบ้างเล็กน้อย เอาไปทำ ebook คงไม่เหมาะ แต่ใส่ในบล็อกเราเอง สบายมาก

Doody

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:58:04 PM »

มันไม่มีเครื่องหมายต่างๆที่ใช้ในภาษาอังกฤษ เช่น จุด คอมม่า วงเล็บ เครื่องหมายคำพูด ตัวเล็ก ตัวใหญ่ ย่อหน้าก็ไม่มี
มันจับได้เฉพาะเสียง ไม่สามารถจับเครื่องหมายต่างๆได้ ตรงนี้เรามาใส่ทีหลังได้ ผมจะอธิบายเรื่องการ Edit เป็นส่วนใหญ่
ส่วนเรื่องเนื้อหาเท่าที่เห็นแล้ว ออกมาใช้ได้ ผิดเพี้ยนบ้างเล็กน้อย เอาไปทำ ebook คงไม่เหมาะ แต่ใส่ในบล็อกเราเอง สบายมาก

อ่านแล้วตื่นเต้นเหมือนเมื่อห้าปีก่อน
ตอนนั้นตื่นเต้นแล้วฝันค้างเพราะซอฟท์แวร์มันยังไม่เจ๋งพอ
ถ้าอาจารย์บอกว่าวันนี้มันใช้ได้แล้ว อยากให้หนังสือออกมาวันนี้พรุ่งนี้เลยนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 03:54:36 PM »

ถ้าอาจารย์บอกว่าวันนี้มันใช้ได้แล้ว อยากให้หนังสือออกมาวันนี้พรุ่งนี้เลยนะครับ

ข้อมูลมีอยู่แล้ว แต่เตรียมไว้เพื่อสัมมนา มันจึงเป็นข้อมูลแบบหยาบๆ ไม่ได้ลงรายละเอียดมาก
วางแผนว่าจะไปแสดงให้ดูบนเวทีอย่างเป็นขั้นเป็นตอน
แต่ถ้าจะต้องทำเป็นหนังสือ ต้องเรียบเรียงให้เป็นตัวอักษรก่อน ถ้ามีคนสนใจ ก็จะเร่งให้เร็วขึ้น

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:26:20 PM »
ตอนที่ทำ Content จากเสียงครั้งแรกเมื่อห้าปีก่อน ผมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดนี้
เลยไม่ทราบขั้นตอนว่าทำยังไง ขอถามคร่าวๆครับ
adsense ผมโดนปิดไปนานแล้ว ขอใหม่ก็ไม่เคยได้
ถ้าผมทำเรื่องนี้ได้ ผมคงจะเอามาใช้กับ clickbank มากกว่า
สิ่งที่ผมต้องทำมีอะไรบ้าง
1, ทำบล็อกก่อน
2, หาคลิปเสียงมาแปลงไฟล์เสียงให้เป็น text
3, edit บทความ แล้ว publish ในบล็อก สมมุติว่าวันละ 5 บทความ
4, ต้องทำ backlinks หรือเปล่า ถ้าต้องทำมากๆเหมือนเมื่อก่อน ผมคงไม่ไหวแล้ว อายุมากแล้ว
ยังมีขั้นตอนอื่นนอกเหนือจากนี้หรือไม่ และขั้นตอนไหนยากที่สุด
จริงอย่างที่คุณ Doody ว่า คือถ้าหนังสือออกวันนี้พรุ่งนี้ได้ก็ดี ผมจะได้เอามาประยุกต์กับเรืือง clickbank+ppc
แต่เมื่ออาจารย์บอกว่ายังไม่เสร็จ ผมจะได้รู้ล่วงหน้าว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 10:45:24 PM »
ตอนที่ทำ Content จากเสียงครั้งแรกเมื่อห้าปีก่อน ผมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดนี้
เลยไม่ทราบขั้นตอนว่าทำยังไง ขอถามคร่าวๆครับ
adsense ผมโดนปิดไปนานแล้ว ขอใหม่ก็ไม่เคยได้
ถ้าผมทำเรื่องนี้ได้ ผมคงจะเอามาใช้กับ clickbank มากกว่า
สิ่งที่ผมต้องทำมีอะไรบ้าง
1, ทำบล็อกก่อน
2, หาคลิปเสียงมาแปลงไฟล์เสียงให้เป็น text
3, edit บทความ แล้ว publish ในบล็อก สมมุติว่าวันละ 5 บทความ
4, ต้องทำ backlinks หรือเปล่า ถ้าต้องทำมากๆเหมือนเมื่อก่อน ผมคงไม่ไหวแล้ว อายุมากแล้ว
ยังมีขั้นตอนอื่นนอกเหนือจากนี้หรือไม่ และขั้นตอนไหนยากที่สุด
จริงอย่างที่คุณ Doody ว่า คือถ้าหนังสือออกวันนี้พรุ่งนี้ได้ก็ดี ผมจะได้เอามาประยุกต์กับเรืือง clickbank+ppc
แต่เมื่ออาจารย์บอกว่ายังไม่เสร็จ ผมจะได้รู้ล่วงหน้าว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

1-2-3 ถูกทั้งหมด
แต่ข้อ 4 ทำ backlinks หรือเปล่า คงมีบ้างเล็กน้อย แต่ไม่ต้องทุ่มเทกันอย่างเอาเป็นเอาตายเหมือนสมัยก่อน
Content is King. Link is Queen. คราวนี้เราสนใจแต่เรื่อง King ส่วน Queen มีนิดหน่อย
ทำ facebook page ขึ้นมาสักอัน แล้วตัดบทความบางส่วนไปโพสท์ไว้ ใครอยากอ่านต่อให้คลิกมาที่บล็อก
โพสท์ที่บล็อกเสร็จ ก็ไปโพสท์ที่ fb ทำให้ต่อเนื่องทุกวัน สองสามเดือนก็คงมี traffic มาเรื่อยๆ
ใช้ความขยันหน่อย ใครไม่ขยันแต่มีตังค์ก็ใช้ facebook ads ช่วย ถ้าไม่มีตังค์ก็ใช้แรงและเวลาให้เยอะ

ขั้นตอนที่ยากที่สุดคืออะไร น่าจะเป็นการ Edit นั่นแหละครับ เพราะทำที่ผมลองมาพอสมควร
การแปลงเสียงถูกต้องใช้ได้ ถ้าเสียงชัดเจน ออกมาถูกเสีย 80-90%  ปัญหาใหญ่คือมันไม่มีเครื่องหมายวรรคตอน
ไม่มี comma ไม่มี full stop มีแต่ตัวหนังสือติดกันยาวเหยียด ซึ่งมันไม่ใช่หลักการเขียนภาษาอังกฤษที่ถูกต้อง
เราต้องมาอ่านที่ละคำว่าจะใส่เครื่องหมายวรรคตอนตรงไหน ถ้าคนเก่งภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ก็คงมาใส่เองได้ไม่ยาก
ห้านาทีก็เสร็จแล้ว แต่คนไม่เก่งก็จะงงหน่อยว่าจะใส่ตรงไหนดี ผมจะแนะวิธี Edit ให้รวดเร็ว

คนที่แปลงไฟล์เสียงจนแม่นยำและชำนาญ จะมีช่องทางอื่นๆในการทำรายได้ชั่วโมงละ 5-8 เหรียญ
แต่ถ้าไม่มั่นใจ กลัวว่า edit แล้วผิดบ้างถูกบ้าง ก็ทำใส่บล็อกตัวเองก็พอแล้ว ถึงผิดบ้างก็ไม่มีใครว่า

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:03:03 PM »

คนที่แปลงไฟล์เสียงจนแม่นยำและชำนาญ จะมีช่องทางอื่นๆในการทำรายได้ชั่วโมงละ 5-8 เหรียญ
แต่ถ้าไม่มั่นใจ กลัวว่า edit แล้วผิดบ้างถูกบ้าง ก็ทำใส่บล็อกตัวเองก็พอแล้ว ถึงผิดบ้างก็ไม่มีใครว่า

:o ถ้าได้ก็ดีีีครับ แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจในฝีมือเท่าไหร่ เอาแค่ให้พอลงบล็อกตัวเองได้ก็ดีถมไปแล้ว
วิธีที่อาจารย์ว่า 5 เหรียญต่อชั่วโมง หมายถึง micro job แบบ mturk.com ของ Amazon ใช่หรือเปล่า
อาจารย์เคยแนะนำไว้เมื่อหลายปีก่อนตั้งแต่อยู่บอร์ดเก่า ผมเคยสมัครไว้นานแล้วแต่ไม่เคยเข้าไปรับงานเลย เพราะภาษาไม่ค่อยแข็งแรง

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:06:13 PM »

:o ถ้าได้ก็ดีีีครับ แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจในฝีมือเท่าไหร่ เอาแค่ให้พอลงบล็อกตัวเองได้ก็ดีถมไปแล้ว
วิธีที่อาจารย์ว่า 5 เหรียญต่อชั่วโมง หมายถึง micro job แบบ mturk.com ของ Amazon ใช่หรือเปล่า
อาจารย์เคยแนะนำไว้เมื่อหลายปีก่อนตั้งแต่อยู่บอร์ดเก่า ผมเคยสมัครไว้นานแล้วแต่ไม่เคยเข้าไปรับงานเลย เพราะภาษาไม่ค่อยแข็งแรง

ความจำดีจริงๆ ยังจำ mturk.com ได้ ผมเกือบลืมไปแล้ว ยังมีเว็บอื่นที่ทำเงินได้ง่ายกว่าและเร็วกว่า

Doody

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 08:08:22 AM »

ทำ backlinks เยอะๆผมก็ไม่ไหวแล้วเหมือนกัน
เมื่อตอนสามสิบกว่า เท่าไหร่เท่ากัน link wheel ทุกวันก็ยังไหว
ตอนนี้สี่สิบกว่าทำท่าจะเหลาเหย่แล้ว

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 08:46:18 AM »

หนังสือประจำปีของปีนี้ถ้าเป็นไปได้ขอให้มีข้อมูลใหม่ๆ ที่สามารถมีรายได้จาก Adsense บ้างนะครับพี่supฯ

มีวิธีสร้าง content จากเสียง ซึ่่งคงจะเอาไปใช้กับ Adsense ได้
เมื่อ 5-6 ปีก่อน ตอนเปิดบอร์ดนี้ใหม่ๆ เราก็เคยศึกษาเรื่องนี้กันไปทีหนึ่ง แต่ไปไม่ถึงไหน
เพราะซอฟท์แวร์ที่แปลง Sound to Text ดีๆยังหายาก แปลงออกมาอ่านไม่รู้เรื่องเสียมากกว่า
ก็เลยต้องหยุดเรื่องนั้นไปกลางคัน  แนวคิดมันดี แต่ Tool ยังไม่ดีพอ

เวลาผ่านไปห้าปี ซอฟท์แวร์ด้านนี้มันพัฒนากันไปไกลกว่าเก่า แปลงออกมาอ่านรู้เรื่อง และถูกไวยากรณ์
ก็เลยจะกลับมาเจาะลึกเรื่อง Sound to Text กันอีกครั้ง
ที่จริงเตรียมจะไปสาธิตให้ดูในสัมมนา แต่ปีนี้ไม่มีสัมมนาก็เลยต้องทำเป็นหนังสือ
เรื่องนี้เอาไปใช้กับ Adsense ก็ได้ clickbank ก็ได้ ขอให้มีเว็บของเราเองสักเว็บหนึ่ง

ปีใหม่นี้ก็แนะนำเหมือนปีที่แล้ว คือทำอะไรบนเว็บเราเอง จะหากินได้ยาวกว่าการพึ่งพาพืั้นที่คนอื่น
ไม่ว่า google play, youtube, merch ที่เราเคยทำเงินกันมามากมาย ยังไงๆมันก็พื้นทีของเขา
เขาไม่พอใจเราวันไหน เขาก็ไล่เราได้ทันที แต่เว็บเราเองไม่มีใครไล่เราได้
ได้ไม่มากเท่ากับอาศัยพื้นที่เขาทำมาหากิน แต่อยู่นานกว่า
ถ้าเขายังให้อาศัยก็ทำต่อไป แต่ควรเตรียมรังของเราเองไว้เผื่อวันข้างหน้าที่เขาไม่ให้อยู่บ้าง

ขอบคุณมากครับพี่supฯ ที่จะปัดฝุ่นวิธีสร้าง content จากเสียงซึ่งสามารถใช้สร้างรายได้จาก Adsense และ clickbank ทำให้มีทางเลือกเพิ่มขึ้นสำหรับน้องๆ เพิ่มขึ้นอีก แต่สำหรับผมตอนนี้ไม่มี hosting แล้วเพราะไม่สามารถจ่ายเงินต่ออายุได้รวมทั้ง domain name ด้วย มีก็แต่ Account ของ Adsense ซึ่งจะได้นำมาใช้ประโยชน์อีกครั้งก็คราวนี้

ผมมีแนวคิดว่าจะใช้ Blogger สร้าง Blog เพื่อโพสท์ content แล้วติด Adsense หรือ clickbank เดี๋ยวนี้เทมเพลตของ Blogger ออกมาหน้าตาสวยๆ ปะเหมาะโชคดีมีรายได้เข้ามาค่อยขยับขยายไปมีโฮสมีเว็ปเป็นรังของตัวเองในภายหลัง

ส่วน backlinks แบบสมัยก่อนผมก็ไม่ไหวแล้วเหมือนกัน ใจยังหนุ่มแต่สังขารมันไม่ไหว ต้องสร้าง facebook page และใช้ facebook ads เป็นบางครั้ง ต้องเล่นแบบฟรีและกึ่งฟรี ว่างั้น

ไม่ทราบว่าแนวคิดจะใช้ Blogger เป็นอย่างไรบ้างครับ แต่สำหรับยามยากแล้วผมว่าน่าจะเป็นทางเลือกได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2017, 08:57:37 AM โดย พัฒน์ »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 09:08:46 AM »

ผมมีแนวคิดว่าจะใช้ Blogger สร้าง Blog เพื่อโพสท์ content แล้วติด Adsense หรือ clickbank เดี๋ยวนี้เทมเพลตของ Blogger ออกมาหน้าตาสวยๆ ปะเหมาะโชคดีมีรายได้เข้ามาค่อยขยับขยายไปมีโฮสมีเว็ปเป็นรังของตัวเองในภายหลัง

ส่วน backlinks แบบสมัยก่อนผมก็ไม่ไหวแล้วเหมือนกัน ใจยังหนุ่มแต่สังขารมันไม่ไหว ต้องสร้าง facebook page และใช้ facebook ads เป็นบางครั้ง ต้องเล่นแบบฟรีและกึ่งฟรี ว่างั้น

จะใช้ Blogger แทนไปพลางๆก่อนก็ได้
ถ้าเห็นว่าพอมีแววไปได้ มีค่าคลิก adsense สักวันละ $3-5 ค่อยขยับขยายไปเช่าโฮสท์เอง เพื่อความมั่นคงถาวรกว่า
เด็กรุ่นหลังๆอาจจะไม่รู้จักว่า Blogger คืออะไร ชราชนรุ่นเรานี่ทำกันมาหมดทุกอย่าง

เรื่องนี้เป็นเรื่องเก่ามาก เคยทดลองกันอย่างเต็มที่อยู่หลายเดือน แต่แล้วก็ล่มกลางคัน
แนวคิดไม่ผิด แต่เครื่องมือยังใช้ไม่ได้ ซอฟท์แวร์ที่ใช้กันตอนนั้น จะว่าไปมันก็ดีพอสมควร
แต่เงื่อนไขคือ ต้องพูดช้าๆ ชัดๆ ซึ่งคนจริงๆเขาไม่ได้พูดช้ากันขนาดนั้น พอพูดเร็วๆมันออกมาเละหมด อ่านไม่รู้เรื่องเลย
ผมเลยสรุปว่า ควรจะรออีกสักปีสองปีให้เขาพัฒนาซอฟท์แวร์ให้มันดีกว่านี้ ค่อยมาว่ากันใหม่ หลังจากนั้นก็ลืมไปเลย

เมื่อกลางปีนี้ ผมย้อนกลับไปอ่านกระทู้เก่า ก็นึกได้ว่าเรื่องนี้ไม่ได้กลับมาดูหลายปีแล้ว
พอทดสอบดูใหม่ ซอฟท์แวร์มันดีกว่าเก่ามาก พูดเร็วๆมันก็จับใจความได้ พิมพ์ออกมาบนหน้าจออย่างรวดเร็ว และแทบจะไม่ผิดเลย
เสียอยู่อย่างเดียวคือไม่มีเครื่องหมายวรรคตอน ถ้าแก้ไขตรงนี้ได้เราก็เอา content มาใช้ได้ โพสท์วันละ 10 บทความก็ทำได้
ใครจะทำ ebay, amazon, gearbubble ก็ทำต่อไป ตรงนี้ทำเผื่อๆไว้เป็นทางสำรอง มีเวลาก็ทำ ไม่มีเวลาก็พัก มีเวลาอีกก็กลับมาทำต่ออีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2017, 09:29:11 AM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 03:11:53 PM »
ผมกลับไปอ่านกระทู้เก่าเรื่อง การสร้าง content จากเสียง ดูอีกรอบ
ถ้าทำได้จริง เรื่องนี้น่าทำมาก
พอประมาณเวลาได้ไหมครับว่าอาจารย์จะเรียบเรียงเป็นตัวหน้งสือเสร็จเมื่อไหร่

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 03:15:56 PM »
ผมกลับไปอ่านกระทู้เก่าเรื่อง การสร้าง content จากเสียง ดูอีกรอบ
ถ้าทำได้จริง เรื่องนี้น่าทำมาก
พอประมาณเวลาได้ไหมครับว่าอาจารย์จะเรียบเรียงเป็นตัวหน้งสือเสร็จเมื่อไหร่

จะพยายามให้เสร็จในสี่ห้าวันนี้
หากเสร็จไม่ทัน บางส่วนจะทำเป็นวิดีโอ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 06:44:54 PM »
ผมชอบเรื่องการสร้าง content จากเสียงเพราะสามารถทำไปได้เรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่ได้บั่นทอนเวลาจากการทำงานหลัก แต่เมื่อไหร่ที่มันบ่มเพาะจนได้ที่ผมเชื่อว่ามันสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำทีเดียว เพียงแต่เราต้องอดทนอย่าทิ้งเสียกลางคัน