ผู้เขียน หัวข้อ: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่  (อ่าน 32214 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 09:14:21 AM »
บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่

เมื่อห้าปีก่อน พวกเรากลุ่มเล็กๆประมาณ 50 คน ได้อพยพมาจาก sem.or.th มาปักหลักกันอยู่ที่นี่

สาเหตุที่ต้องมา เพราะช่วงหลังๆบ้านเก่าของเรามีอาการเดี๋ยวปิดเดี๋ยวเปิด หยุดหายไปทีละหลายวันแล้วก็กลับมาอีก
ทำให้ขาประจำหลายคนเกิดอาการหงุดหงิด เราก็เลยมาเปิดบอร์ดเล็กๆของเราเองตรงนี้ดีกว่า
แต่ด้วยความรู้สึกส่วนลึกจริงๆ ยังรักและผูกพันบอร์ดโน้นอยู่เสมอ ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงบ้านเก่า

ผมเคยเป็น regular contributor ของบอร์ด sem.or.th อยู่สองปี
โพสท์แทบทุกวัน เกือบจะไม่เว้นว่าง เพราะช่วงนั้นข้อมูลมีเยอะ
ผมทำ Internet Marketing มาตั้งแต่ปี 2001 สมัยที่คนไทยยังรู้จักเรื่องนี้กันน้อยมาก
ข้อมูลที่สะสมมาเกือบสิบปีมีเพียงพอที่จะโพสท์ได้ทุกวัน

ตอนเริ่มต้นบอร์ดนี้ใหม่ๆ ที่นี่คึกคักมากครับ
มีการต่อยอดเรื่องเดิมจากบอร์ดเก่า เช่น KDP, CreateSpace
มีการเริ่มต้นเรื่องใหม่ เช่น KOBO, Video Apps, Game Apps, Mobile Sites, Youtube CC, FBA, POD

แนวทางใหม่ๆที่คนอื่นยังไม่ค่อยทำกัน เราก็มาเริ่มต้นกันตรงนี้ก่อนใครๆ
และผมก็ภูมิใจมากที่พวกเราหลายคนทำเงินได้กันเป็นกอบเป็นกำ
$5,000-10,000 ต่อเดือนก็มีสมาชิกบอร์ดนี้ทำได้มาแล้ว
จนทุกวันนี้ก็ยังมีคนทำได้อยู่

ในยุคทองของบอร์ดเรา มีแนวทางใหม่ๆมาเสนอกันแทบจะเดือนเว้นเดือน
บางคนบอกว่า "แทบจะตามอาจารย์ไม่ทัน มีเรื่องใหม่มาตลอด"
ที่เป็นเช่นนั้นเพราะเราต้องเคลื่อนไหวตามการเปลี่ยนแปลงของวงการ
มันเคลื่อนตัวมาเป็นคลื่น เราก็ต้องไหลไปตามคลื่น

แต่สองปีที่ผ่านมานี้ จะสังเกตเห็นว่ามีเรื่องใหม่น้อยลง เหลือแค่ปีละเรื่องสองเรื่องเท่านั้น
ปีนี้ก็มีแค่เรื่องเดียว คือ Merch/GearBubble ปีที่แล้วก็มีเรื่องเดียวคือ Shopify
ทั้งสองเรื่องมันก็แทบจะเป็นเรื่องเดียวกันคือการขายสินค้าที่จับต้องได้

เมื่อห้าปีก่อน การตลาดออนไลน์มีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ เคลื่อนย้ายจาก PC มาสู่ Mobile
แนวทางใหม่ๆที่ผมเอามาเสนอ 70-80% จะเกี่ยวกับ Mobile
เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงมากเท่าไหร่ สิ่งที่ต้องเรียนรู้ก็มีมากตามไปด้วย

แต่เมื่อมาถึงจุดหนึ่ง ทุกอย่างมันก็เริ่มนิ่ง
ของใหม่กลายเป็นของเก่า ของแปลกกลายเป็นของธรรมดา

จากที่เมื่อห้าปีที่แล้ว iOS กับ Android ต่างกันอย่างไร น้อยคนจะรู้จัก วันนี้เด็กมอหนึ่งก็อธิบายได้
เด็กประุถมพก smartphone เหมือนอาวุธประจำกาย
แม่ค้าขนมจีน นั่งเล่น LINE ขณะรอลูกค้า กลายเป็นภาพปกติธรรมดาที่ผมพบเห็น

ขณะเดียวกัน สมาชิกบอร์ดนี้ที่เคยเนืองแน่น ก็ค่อยๆหดหายไปตามกาลเวลา

คนที่เคยแวะเวียนมาหาความรู้ เพื่อหารายได้เสริมจากงานประจำ บัดนี้เขาเหล่านั้นมีหน้าที่การงานมั่นคงขึ้น รายได้ดีขึ้น
การทำ Internet Marketing เป็นงานอดิเรกก็ลดความสำคัญลง

อีกส่วนหนึ่งเป็นนักศึกษาที่เคยเรียนรู้ Internet Marketing เพื่อหาค่าหน่วยกิต
ตอนนี้ส่วนใหญ่เรียนจบทำงานทำการแล้ว
เรื่องนี้ก็ลดความสำคัญลงเช่นกัน เขาก็เลยผละทิ้งวงการกันไปแล้วหลายคน
บางคนก็ส่งเมลมาอำลา บอกว่า "ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยทำให้ผมมีรายได้
แบ่งเบาภาระพ่อแม่ได้เยอะในช่วงนัั้น แต่ตอนนี้ไม่จำเป็นแล้ว"

ส่วนคนใหม่ๆก็ไม่ค่อยมีเข้ามา
บางคนก็สนใจที่จะเข้ามา แต่คำถามแรกที่เขามักจะถาม คือ "อาจารย์มี facebook หรือเปล่า อาจารย์มีื LINE กลุ่มหรือเปล่า"
พอบอกว่าไม่มี เขาก็โคจรต่อไปเพื่อหาแหล่งความรู้ใหม่

ระยะหลังมานี้ มีเด็กใหม่ๆที่อยากเข้ามาหลายคน แต่แล้วต้องถอยออกไป เพราะบอร์ดเราไม่ mobile compatible
สองวันมานี้ถามมา 4 คน แล้วก็ถอยออกไปเหมือนเดิม

รูปแบบของบอร์ดเรามันคงกลายเป็นของโบราณไปแล้ว ออกแบบมาเพื่อคนรุ่นเก่าเมื่อ 10-20 ปีที่แล้ว สมัย PC ยังครองโลก
คนยุคใหม่เขาสื่อสารผ่านทาง Mobile กันเป็นหลัก แม้แต่สินค้าใน Amazon ทุกวันนี้เขาบอกว่า 85% ซื้อขายผ่าน mobile

บอร์ดแบบนี้มันอาจจะเชยไปแล้ว เพราะเปิดดูบน smartphone ไม่สะดวก
คนแก่ๆรุ่นผมรุ่นคุณพัฒน์ยังชอบบอร์ดแบบนี้อยู่ แต่เด็กรุ่นใหม่เขาไม่ชอบ

เพื่อความสะดวกของทุกฝ่าย และเพื่อให้กลุ่มเล็กๆของเรายังดำรงอยู่ในโลกไซเบอร์ต่อไป
ผมก็จะไปเปิด LINE กลุ่ม ไปเปิด fan page ของกลุ่ม เปิด Youtube Channel ของกลุ่ม
เพื่อให้ทันกับโลกปัจจุบัน

และจะเปิดเว็บใหม่อีกเว็บหนึ่ง แต่ทำให้มันเป็น Mobile Compatible ดูผ่าน mobile ได้ง่ายขึ้น

แล้วโยงกันเป็นเครือข่าย ใครอยากจะเข้ามาทางไหนก็ได้

ส่วนบอร์ดเก่านี้ก็จะยังคงอยู่ต่อไป ไม่หายไปไหน ของโบราณๆก็ต้องเก็บรักษาไว้
ห้องลับ ห้องไม่ลับ ต่างๆที่เคยอยู่ที่นี่ก็ยังอยู่ต่อไป
ข้อมูลเก่า ข้อมูลใหม่ ที่สะสมเอาไว้หลายปีก็จะยังอยู่ที่เดิม สมาชิกเก่าๆและแก่ๆก็ยังเข้ามาอ่านได้เหมือนเดิม

แต่จะมีช่องทางการสื่อสารใหม่ๆเพิ่มขึ้นมา เพื่อให้ทันกับโลกปัจจุบันและสังคมยุคใหม่
ใครสะดวกจะสื่่อสารทางไหนก็ทำได้ทุกช่องทาง
เด็กยุคใหม่ที่ไม่สะดวกใช้ PC แต่ถนัด mobile มากกว่าจะได้มีโอกาสเข้ามาหาความรู้บ้าง

ก็ขอแจ้งข่าวให้น้องๆทราบแค่นี้แหละครับ
ใครอยากจะเข้า LINE กลุ่ม เพื่อให้ทันสมัยแบบวัยรุ่นเขาบ้าง ก็ให้แจ้่ง LINE ID มา
ผมจะเพิ่มชื่อเข้ากลุ่มทีละุคน ทีหลังใครอยากถามอะไร แต่ไม่ได้อยู่หน้า PC จะได้ทำได้สะดวกขึ้น

แม้จะมีช่องทางใหม่ๆเพิ่มขึ้น แต่บอร์ดนี้ก็จะยังอยู่เป็นหลักต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 04:27:41 PM โดย supersonics »

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
Re: บอร์ดเก่าบนพื้นที่ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 09:48:26 AM »
ไม่เคยมี LINE ID เลยครับ 555  ;D  แก่ไปมั๊ยเนี๊ย

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:00:16 AM »
ไม่เคยมี LINE ID เลยครับ 555  ;D  แก่ไปมั๊ยเนี๊ย

เราก็แก่พอๆกันนั่นแหละ ผมก็เพิ่งมีไม่กี่วันนี่เอง

funny

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:15:34 AM »
ใจจริงอยากเสนอให้มี facebook ของกลุ่มนานแล้วอยู่เหมือนกัน แต่เห็นอาจารย์ยุ่งๆ เลยกลัวว่าจะต้องตอบทั้ง 2 ทาง
ตามไปด้วยครับทั้ง Line และ facebook ครับ  ;D

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:22:48 AM »
ใจจริงอยากเสนอให้มี facebook ของกลุ่มนานแล้วอยู่เหมือนกัน แต่เห็นอาจารย์ยุ่งๆ เลยกลัวว่าจะต้องตอบทั้ง 2 ทาง
ตามไปด้วยครับทั้ง Line และ facebook ครับ  ;D

เมื่อปีก่อนผมยังใช้ LINE ไม่เป็นเลย ตอนนี้หัดจนเป็นแล้ว
ทีหลังใครจะถามมาทางไหนก็ได้ บางคนก็ไม่ได้อยู่หน้า PC ตลอด แต่พก smartphone ทั้งวัน

เด็กรุ่นใหม่ๆอยากสมัครมาเข้าบอร์ดหลายคน แต่เขาบอกว่าเว็บรูปแบบนี้เขาไม่ค่อยคุ้น เปิดบน mobile แล้วอ่านลำบาก
ผมก็ชักสงสัยว่าเราตามเด็กไ่ม่ทันเสียแล้ว ก็ต้องปรับตัวกันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 10:25:01 AM โดย supersonics »

moddum

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:55:38 AM »
ผมอยากเสนอตั้งเป็นกลุ่มในเฟสบุ๊คครับอาจารย์ เป็นกลุ่มแบบเปิดธรรมดากลุ่มนึงเลย ส่วนเรื่องไหนที่ต้องเป็นเรื่องเฉพาะ ก็แยกไปเปิิดกลุ่มลับเหมือนเปิดห้องลับครับ เพราะถามตอบในกลุ่มเฟสบุ๊คมันตามอ่านย้อนหลังสะดวกกว่าไลน์ ส่วนไลน์เราก็เอาไว้คุยกัน หรือตอบคำถามดด่วนๆอะไรยังงี้ ดีมั้ยครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 11:10:43 AM »
ผมอยากเสนอตั้งเป็นกลุ่มในเฟสบุ๊คครับอาจารย์ เป็นกลุ่มแบบเปิดธรรมดากลุ่มนึงเลย ส่วนเรื่องไหนที่ต้องเป็นเรื่องเฉพาะ ก็แยกไปเปิิดกลุ่มลับเหมือนเปิดห้องลับครับ เพราะถามตอบในกลุ่มเฟสบุ๊คมันตามอ่านย้อนหลังสะดวกกว่าไลน์ ส่วนไลน์เราก็เอาไว้คุยกัน หรือตอบคำถามดด่วนๆอะไรยังงี้ ดีมั้ยครับ

เคร

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:22:13 PM »

เคร

"เคร" นี่อะไรครับ คุ้นๆ เหมือนชื่อนักมวย

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:40:17 PM »
"เคร" นี่อะไรครับ คุ้นๆ เหมือนชื่อนักมวย

วัยรุ่นสมัยนี้เขาใช้แทน OK
ส่วนวัยรุ่นสมัยเรา หมายถึง Cassius Clay หรือ Muhammad Ali

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:47:52 PM »

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียง หลักๆ นี่เปิดเป็น Fan Page ธรรมดา เวลามีประเด็นใหม่ที่เมื่อก่อนต้องเปิดห้องลับ ตอนนี้ก็เปิดเป็น close group ทันสมัยเลยครับทีนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 04:14:32 PM โดย พัฒน์ »

HCaine

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:48:32 PM »
ดีครับ จะได้มีช่องทางสื่อสารกันได้มากขึ้น ทันสมัยตามสถานการณ์มากขึ้น

แต่ผมคงขออยู่กับบอร์ดแห่งนี้เป็นหลักละครับ เพราะพวก smartphone
และอะไรต่าง ๆ ผมจะใช้เฉพาะจำเป็น ผมชอบอ่านจากหน้าจอคอมพ์มากกว่า
จะพิมพ์ จะเลื่อน จะคลิก มันสะดวกกว่า mobile ... เออ ผมคงจะแก่แล้วล่ะแฮะ 5555

แต่ข้อมูลทุกอย่างมันจะ link ถึงกันหมดใช่ไหมครับ สมมติว่าใน facebook ก็ดี
หรือใน LINE ก็คือ มีใครถามอะไรที่น่าสนใจ แล้วคำถามนั้นจะปรากฎในบอร์ด
ด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องตามไปที่ facebook หรือ LINE ถึงจะได้เห็นครับ?

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 01:00:56 PM »
ดีครับ จะได้มีช่องทางสื่อสารกันได้มากขึ้น ทันสมัยตามสถานการณ์มากขึ้น

แต่ผมคงขออยู่กับบอร์ดแห่งนี้เป็นหลักละครับ เพราะพวก smartphone
และอะไรต่าง ๆ ผมจะใช้เฉพาะจำเป็น ผมชอบอ่านจากหน้าจอคอมพ์มากกว่า
จะพิมพ์ จะเลื่อน จะคลิก มันสะดวกกว่า mobile ... เออ ผมคงจะแก่แล้วล่ะแฮะ 5555

แต่ข้อมูลทุกอย่างมันจะ link ถึงกันหมดใช่ไหมครับ สมมติว่าใน facebook ก็ดี
หรือใน LINE ก็คือ มีใครถามอะไรที่น่าสนใจ แล้วคำถามนั้นจะปรากฎในบอร์ด
ด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องตามไปที่ facebook หรือ LINE ถึงจะได้เห็นครับ?

พวกเรารุ่นโบราณก็คงยังอยู่ที่บอร์ดนี้แหละ แต่สำหรับคนรุ่นใหม่ที่ต้องการสื่อสารด้วยช่องทางอื่น
จะอำนวยความสะดวกให้เขา ก็จะก๊อปข้อมูลจากตรงนี้ไปโพสท์ที่อื่นด้วยเพื่อให้คนที่ใช้ mobile อ่านสะดวกขึ้น
ใครยังอยู่ที่นี่ ก็จะไม่มีอะไรตกหล่นหรอกครับ

ถ้ามีคำถามใน facebook หรือ line ที่น่าสนใจ ก็จะเอากลับมาโพสท์ที่นี่
copy > paste กันไปมา สองสามนาทีเสร็จ

myong1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 04:32:23 PM »
Line กับ Facebook ข้อเสียของมันเลยคือ ความรู้เก่า ๆ จะหายไป จะ feed มาแต่ข้อมูลใหม่ ๆ ไม่เหมาะกับการเก็บข้อมูล เหมาะกับการคุยกันมากกว่า

ทุกวันนี้รายได้หลักผมยังใช้ Adwords และ SEO อยู่เลยครับ ส่วนของ IM คิดว่าจะไม่ทำอะไรเพิ่มแล้วครับ อย่างมากก็อ่านเอาสนุก เอาความรู้

ตอนนี้กำลังทำ Forex และ bitcoin และคิดว่าในอนาคตจะมาเป็นรายได้หลัก คนที่ทำ IM จริง ๆ น่าจะลองศึกษา Bitcoin ดูนะครับ เพราะมีรูปแบบทำเงินหลายแบบเลย เหมาะเป็นรายได้เสริม

แล้วอีกเรื่อง AI กำลังมาแรงมาก คนทำ IM ยังไงก็ได้รับผมกระทบแน่นอนในอนาคต จริง ๆ ก็เกือบทุกวงการ

ยังไงก็ยังติดตามวงการนี้อยู่ตลอด ขอบคุณคุณซุปที่ยังอยู่กับชาว IM ครับ

moddum

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 02:49:58 PM »
อีกอย่างที่ผมดีใจ ที่อาจารย์จะตั้งกลุ่ม Facebook เพราะจะได้รู้จัก พี่ๆ เพื่อนๆ ตัวเป็นๆกันแล้ว ทำมาหลายอย่าง อยู่มาหลายที่ แต่ที่นี่ รู้สึกเหมือนเป็นเพื่อนเก่า ผูกพันยังไงไม่รู้ ขนาดไม่ได้เห็นหน้าตากันเลย

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 03:39:15 PM »
อีกอย่างที่ผมดีใจ ที่อาจารย์จะตั้งกลุ่ม Facebook เพราะจะได้รู้จัก พี่ๆ เพื่อนๆ ตัวเป็นๆกันแล้ว ทำมาหลายอย่าง อยู่มาหลายที่ แต่ที่นี่ รู้สึกเหมือนเป็นเพื่อนเก่า ผูกพันยังไงไม่รู้ ขนาดไม่ได้เห็นหน้าตากันเลย

สำหรับคุณมดดำ ผมเจอตัวเป็นๆหลายครั้งแล้ว
แต่บางคนก็เป็นเช่นที่ว่าจริงๆคือ รู้จักแต่ชื่อมาหลายปี ไม่เคยเห็นหน้า แต่ความผูกพันฉันเพื่อนเก่ายังมีอยู่เสมอ