ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณ Sup ทำหนังสือเป็น E Book  (อ่าน 2274 ครั้ง)

fantasticrich

• IG Marketing
  • Jr. Member
  • *
อยากให้คุณ Sup ทำหนังสือเป็น E Book
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:25:46 PM »
ไม่แน่ใจว่าคุณ Sup. ได้ทำหรือยัง(ถ้าทำอยู่ขออภัยด้วยครับ) เพราะผมเพิ่งกลับเข้ามา ซึ่งนอกเหนือจากที่คุณ Sup. ทำเป็นหนังสือแล้ว อยากให้ทำเป็น E Book มาขายบ้าง คือ มีทั้ง 2 แบบให้เลือก เพราะเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่เราก็มี tablet กันแล้ว จะได้ไม่ต้องถือหนังสือไปหลายๆเล่ม ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับคุณ Sup. ขอบคุณครับ

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: อยากให้คุณ Sup ทำหนังสือเป็น E Book
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:32:58 PM »
ไม่แน่ใจว่าคุณ Sup. ได้ทำหรือยัง(ถ้าทำอยู่ขออภัยด้วยครับ) เพราะผมเพิ่งกลับเข้ามา ซึ่งนอกเหนือจากที่คุณ Sup. ทำเป็นหนังสือแล้ว อยากให้ทำเป็น E Book มาขายบ้าง คือ มีทั้ง 2 แบบให้เลือก เพราะเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่เราก็มี tablet กันแล้ว จะได้ไม่ต้องถือหนังสือไปหลายๆเล่ม ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับคุณ Sup. ขอบคุณครับ

ทำหนังสือครั้งแรกเมื่อหกเจ็ดปีก่อน ตอนนั้นยังไม่ค่อยมี tablet ใช้กัน เลยต้องพิมพ์เป็นเล่ม
ตอนนี้เมืองไทยเข้าสู่ยุค mobile โดยสมบูรณ์ ใครจะอ่านเป็น ebook ก็มีให้เลือก หรือต้องการทั้งสองอย่างก็ได้

HCaine

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: อยากให้คุณ Sup ทำหนังสือเป็น E Book
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:12:49 AM »
ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะครับ ผมเองแม้ว่าจะชอบหนังสือเป็นเล่ม แต่ก็รู้สึกว่ามันมีกฎเกณฑ์ในการพิมพ์เป็นกรอบกำหนดอยู่เหมือนกัน
ผมเองก็ไม่เคยพิมพ์หนังสือหรอกครับ แต่เห็นหลายครั้งที่อาจารย์มีเนื้อหาเรื่องราวที่จะถ่ายทอด แต่ดูเหมือนมันจะเกินหน้ากระดาษ
ตามที่ตกลงกับโรงพิมพ์ไว้ สุดท้ายเลยจำเป็นต้องตัดทอนออก หรือลดเนื้อหาลงให้พอดีกับหน้ากระดาษ

แต่ถ้าเป็น Ebook ผมว่าอาจารย์ใส่ได้เต็มที่มากกว่า ไม่ต้องมีกฎเกณฑ์หรือกรอบการตกลงอะไรมากำหนดมากนัก
สามารถถ่ายทอดเนื้อหาได้อย่างเต็มที่ จะยาวจะสั้น ก็แล้วแต่อาจารย์จะกำหนดได้เองเลย

อันนี้ก็แค่ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 01:19:35 PM »
ส่วนผมเองอย่างที่บอก เพิ่งเข้ามาในบอร์ดนี้ ผมจะใช้วิธี Copy เรื่องที่ผมไม่ update แล้วไปใส่ที่ Word จากนั้นก็ทำเป็น PDF Files ไปเก็บไว้ใน Tablet ไว้เวลาที่ขี้นรถไฟฟ้าหรือรอคนที่นัดยังไม่มาก็จะหยิบ Tablet มาเปิดอ่านครับ มันสะดวกกว่าเปิดคอมพ์เยอะเลย และหลังจากที่ได้อ่านไปบ้างแล้วทำให้รู้เลยว่า ไปไกลมากกกก ผมต้องวิ่งตามให้ทันครับ

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 02:10:18 PM »
ส่วนผมเองอย่างที่บอก เพิ่งเข้ามาในบอร์ดนี้ ผมจะใช้วิธี Copy เรื่องที่ผมไม่ update แล้วไปใส่ที่ Word จากนั้นก็ทำเป็น PDF Files ไปเก็บไว้ใน Tablet ไว้เวลาที่ขี้นรถไฟฟ้าหรือรอคนที่นัดยังไม่มาก็จะหยิบ Tablet มาเปิดอ่านครับ มันสะดวกกว่าเปิดคอมพ์เยอะเลย และหลังจากที่ได้อ่านไปบ้างแล้วทำให้รู้เลยว่า ไปไกลมากกกก ผมต้องวิ่งตามให้ทันครับ

ใช่แล้วครับ ไปไกลมากกกกกก
แม้จะเป็นบอร์ดเล็กๆ แต่ที่นี่เจาะลึกเกือบหมดทุกอย่างที่ชาวโลกเขาทำกัน
Android apps, iOS apps, Gamemaker, Facebook, FBA, Youtube, email marketing, instagram, pinterest,
ใครอยากรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ Internet marketing ที่นี่มีหมด เลือกได้ตามความถนัดของตัวเอง
ถ้าหายไปสี่ปีแล้วกลับมาใหม่นี่ งงแน่ๆครับ สมัยก่อนยังมีแค่ ezine กับ kdp เท่านั้น
แต่ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆไล่ไปทีละเรื่อง

ผมก็จำชื่อคุณได้เหมือนกัน สมัยอยู่ที่บอร์ดเก่าเคยเห็นชื่อ amiraclerichy บ่อยๆ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 02:17:55 PM »

ใช่แล้วครับ ไปไกลมากกกกกก
แม้จะเป็นบอร์ดเล็กๆ แต่ที่นี่เจาะลึกเกือบหมดทุกอย่างที่ชาวโลกเขาทำกัน
Android apps, iOS apps, Gamemaker, Facebook, FBA, Youtube, email marketing, instagram, pinterest,
ใครอยากรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ Internet marketing ที่นี่มีหมด เลือกได้ตามความถนัดของตัวเอง
ถ้าหายไปสี่ปีแล้วกลับมาใหม่นี่ งงแน่ๆครับ สมัยก่อนยังมีแค่ ezine กับ kdp เท่านั้น
แต่ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆไล่ไปทีละเรื่อง

ผมก็จำชื่อคุณได้เหมือนกัน สมัยอยู่ที่บอร์ดเก่าเคยเห็นชื่อ amiraclerichy บ่อยๆ
_/l\_ ขอบคุณครับ คุณDoody ที่ยังจำผมได้^^