ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65377 ครั้ง)

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:56:34 PM »

บอร์ดข้างนอกตอนนี้อาจจะเงียบไปบ้าง แต่ในห้อง shopify ยังคึกคักกันดีครับ
มีคน pm มาถามผมว่าเป็นไงกันบ้าง ผมก็บอกได้เพียงว่าดี แต่บางอย่างเอามาเปิดเผยไม่ได้

ตามที่ผมเข้าใจ shopify คือ การ dropship หรือเปล่าครับ

จะใช้ dropship ก็ได้ ถ้ามีสินค้าของตัวเองแบบคุณ a116 จะส่งเองก็ได้
shopify เป็นระบบสร้างร้านค้าที่เราจะไปโยงกับเว็บอื่นๆ เช่น wholesale2b.com หรือ printful.net ก็ได้
หรือไม่โยงกับใครเราจะขายเองสงเองก็ได้  มันยากตรงที่ต้องหา traffic เองนี่สิครับ
แต่พออาจารย์แสดงวิธีหา traffic ท้้งแบบฟรีและไม่ฟรี เรื่องยากกลายเป็นเรื่องง่ายในทันที

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 03:45:14 PM »

ขอเสนออาจารย์ให้ตัดเอาเฉพาะส่วนที่เกี่ยวกับ Instagram ไปเปิดอีกสักห้องได้ไหมครับ ลดค่าสมาชิกลงเหลือสัก 25%
เพื่อให้เพื่อนๆที่ไม่อยากทำ Shopify ได้มีโอกาสเรียนรู้เรื่องนี้บ้าง พวกเขาจะได้เอาไปใช้กับแนวอื่นๆได้
ผมว่าตอนนี้เรายืนจ่ออยู่ริมขุมทองแห่งใหม่เรียบร้อยแล้ว ไม่อยากให้ใครต้องตกขบวน

Instagram เป็นหัวข้อหนึ่งในเรื่อง free traffic ของห้อง shopify
คราวนี้เราไม่เล่นสายดำหรือสายเทาอีกแล้ว เพราะที่เคยทำมาแล้วมีปัญหาหมดไม่ว่า youtube สายดำ หรือ Instagram สายดำ
รอบนี้ลองทำ Instagram แบบขาวผ่องดู ได้ผลดีเกินคาด ดีกว่าสายดำหลายสิบเท่า
ใครจะเอาไปปรับใช้กับ adsense, clickbank ก็คงทำได้
ที่เสนอมาถ้ามีคนสนใจก็จะจัดให้ เอาเฉพาะเรื่อง Instagram อย่างเดียว
ส่วนใครที่อยู่ในห้อง shopify ก็ไม่ต้องมา เพราะจะซ้ำของเดิม

มีคนถามมาเรื่องนี้ เห็นโพสท์ไว้นานแล้วว่าจะแยกเรื่อง Instagram ออกมาอีกห้องหนึ่ง
ช่วงสงกรานต์นี้ผมอยู่ต่างจังหวัด (ที่จริงก็ไปใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดร่วมสองเดือนแล้ว)
เวลาต้องแบ่งไปทำภารกิจอื่นหลายอย่าง บางเรื่องที่โพสท์ไว้แล้วจึงไม่ได้สานต่อ

ใครที่อยู่ในห้อง shopify และลองทำ IG แบบใช้มือ ไม่ใช้ robot ช่วยเหมือนเมื่อสองปีก่อน บอกตรงกันว่าผลลัพธ์ดีกว่าเก่านับ 1000%
ผมลองด้วยตัวเองก็แทบผงะ เดือนเดียว followers เป็น 10,000
ต่างจาก facebook ที่ต้องใช้เงินซื้อกันหลายร้อยเหรียญถึงจะมี followers ขนาดนี้
บางคนยังไม่เริ่มทำ shopify ก็เอาไปพลิกแพลงใช้กับ adsense/clickbank  ได้ด้วย

ไม่อยากให้คนอื่นๆต้องเสียโอกาส ก็จะแยกเรื่องนี้ออกมาต่างหาก
ใครที่อยู่ในห้อง Shopify อยู่แล้ว ไม่ต้องตามมา เพราะเนื้อหาเหมือนเดิม แต่ผมจะตัดเรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับ IG ออกไป
แล้วเรียบเรียงใหม่ให้เหมาะกับ adsense/clickbank/cpa แต่ขั้นตอนจะเหมือนเดิม

ขอบคุณ คุณ HCaine ที่ทวงถามมา เพราะอยากเรียนรู้เรื่องนี้
ขอให้รอพรุ่งนี้ครับ จะไปเปิดเป็นห้องลับแบบ mini อีกห้องหนึ่ง ค่าสมาชิกคงเป็นหลักร้อย ไม่ใช่หลักพัน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 03:16:52 PM »
IG Marketing

ตามที่หลายคนเรียกร้องมา
--บางคนบอกว่าอยากเรียนเรื่อง Shopify เหมือนกัน แต่ไม่มีทุน (ทั้งค่าวิชาและค่าเปิดร้านรายเดือน)
--บางคนเสนอให้แยกเรื่อง Free Instagram ออกมาต่างหาก เพื่อให้คนไม่ค่อยมีทุนได้มีช่องทางบ้าง

ผมมัวติดพันเรื่องอื่นอยู่หลายวัน ก็มีคน pm มาถามเรื่องนี้กัน 2-3 คน
ในที่สุดก็เอาตามนั้นครับ  ผมได้ copy เรื่อง Instagram มาจากห้อง Shopify เอามาเปิดห้องใหม่
เก็บค่าหน่วยกิตเพียง 20% ของห้องเดิม  เพราะเนื้อหาไม่ได้ยาวมาก อ่านสองสามเที่ยวก็ทำได้แล้ว

แต่เมื่อดูเนื้อหาแล้ว มันสั้นเกินไป ไม่ทันไรจบเสียแล้ว
เลยเพิ่มเรื่อง GearBubble ลงไปอีกเรื่องหนึ่ง เรื่อง GearBubble นี้ เคยเปรยๆไว้นิดหนึ่งในห้อง shopify
แต่ยังไม่ได้ขยายความต่อ เพราะไม่ถูกใจบางอย่างเกี่ยวกับระบบของเขา
ตอนนี้เขาแก้ปัญหาอันนั้นให้แล้ว เลยยอมรับได้ คิดว่าเอา GearBubble มาใช้กับ Free IG ได้สบายมาก

รายการนี้ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก ขอให้มี Smartphone + ความถึก ก็หากินได้
ถ้าไม่ใช้ Smartphone ก็ต้องพี่ง Bluestacks, Gramblr, InstaPic  ใช้เวลาวันละ 15-30 นาที
เท่าที่หลายคนลองไปแล้วก็ได้ผลดีกว่าที่คาดหวังไว้มาก  เป็นสิ่งที่ผมเองไม่ได้คาดคิดไว้ก่อน
ทีแรกคิดว่าจะเอามันมาใช้เป็น traffic สำรองเพื่อใช้กับ shopify เผื่อว่า facebook ads มีปัญหา
แต่ทำไปทำมามันดีเกินกว่าที่เราหวังไว้ ไม่อยากให้คนที่อยู่นอกห้อง  shopify ต้องเสียโอกาส

Doody

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 04:25:28 PM »
ขอบคุณครับอาจารย์ ผมเป็นคนเสนอไว้หลายวันแล้ว แต่อาจารย์คงไม่มีเวลา รับเรื่องไว้แล้วเงียบไป
อยากให้เพื่อนๆที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่ม shopify ได้มีช่องทางและโอกาสบ้าง เพราะบางคนพยายามทำ CC เต็มที่แล้วก็ยังได้ผลไม่ดีเท่าคุณ 4Azlan
คุณ moddum กับคุณ 4Azlan เขามีฝีมือด้าน youtube ที่คนอื่นเลียนแบบได้ยาก ผมพยายามเต็มที่แล้วก็ไปไม่ถึงไหน
แต่ IG ไม่ต้องมีฝีมือมาก อาศัยถึกอย่างเดียว ผมมั่วๆเอาสองอาทิตย์ ตอนนี้ติดลมแล้ว ตีไข่ adsense แตกทุกวัน

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 05:02:06 PM »

เนื้อหาครบแล้วใช่มั้ยครับ หรือต้องรอเนื้อหาเพิ่มเติมก่อนครับ  :)
ไว้เตือนสติกันนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 05:09:59 PM »

เนื้อหาครบแล้วใช่มั้ยครับ หรือต้องรอเนื้อหาเพิ่มเติมก่อนครับ  :)

วิธีทำ IG มันก็ครบแล้ว ลงมือทำได้เลย
แต่จะส่งลิงค์ไปตลาดไหนได้บ้าง อันนี้จะมีเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย เพราะที่คัดลอกมามันมุ่งหน้าไปทาง shopify อย่างเดียว
ถ้าจะเอาไปใช้กับตลาดอื่น ต้องปรับปรุงเนื้อหาอีกบ้างตามสมควร

funny

• *
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 01:40:32 PM »

วิธีทำ IG มันก็ครบแล้ว ลงมือทำได้เลย
แต่จะส่งลิงค์ไปตลาดไหนได้บ้าง อันนี้จะมีเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย เพราะที่คัดลอกมามันมุ่งหน้าไปทาง shopify อย่างเดียว
ถ้าจะเอาไปใช้กับตลาดอื่น ต้องปรับปรุงเนื้อหาอีกบ้างตามสมควร

เป็นอย่างไรกันบ้างแล้วครับ ลุย IG กันหมดล่ะเพราะบอร์ดเงียบไปเลย เดี๋ยวต้นเดือนจะเข้าตามไปนะครับ น่าจะทันอยู่นะครับ  ;)

โอนแล้วนะครับ  05/05/59 เวลา 11:35 น. ุ600 บาท เข้าธนาคารกรุงเทพ ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2016, 12:02:58 PM โดย funny »

Doody

• *
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:30:53 PM »
บอร์ดตอนนี้เงียบมาก เข้าใจว่าแต่ละคนก็ก้มหน้าก้มตาทำงานกันไปตามแนวที่ตัวเองถนัด ส่วนอาจารย์ก็ติดภารกิจอื่นอยู่ คงไม่ได้มาโพสท์อะไรในระยะนี้  แต่เดือนหน้าคงกลับมาเหมือนเดิม

มีคนถามผมมาว่า shopify เป็นไงกันบ้างตอนนี้ ผมใช้ free traffic อยู่ ก็พอขายได้เรื่อยๆครับ วันนี้ตีไข่แตกจาก IG อีกหนึ่งฟอง
เล่นของฟรีนานๆจะมาสักออเดอร์หนึ่ง เดือนหน้าคิดว่าต้องไปทาง paid traffic เต็มตัวแล้ว

ถ้าถามความเห็นผม แนวนี้มันก็โอเคอยู่ครับ ใช้เวลาเรียนรู้นานหน่อย มีหลายหัวข้อทีเราไม่คุ้นมาก่อน แต่พอทำเป็นทุกขั้นตอนแล้ว มันก็ไปของมันเรื่อยๆ ไม่หนักเหมือนการทำ apps

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 07:29:58 AM »
บอร์ดเงียบจริงๆ ช่วงนี้ผมก็กำลังทบทวนเทคนิค Extreme Targeting เพื่อใช้ paid traffic เต็มตัวกับเขาเหมือนกัน จากทุนก้อนสุดท้าย ตีหม้อข้าวเข้าทุบเมืองจันทร์ ว่างั้น

สำหรับที่ IG ของผมเงียบไปเลยแต่ยัง Follow อยู่ตามปกติ ที่ขายได้ไปแล้วนั้นมีผลดีที่ได้ทดสอบระบบ และขั้นตอนต่างๆ ให้คุ้นเคย ไม่ได้หวังอะไรมากกับ IG มาตั้งแต่ต้นแล้ว มันไม่ใช่ทุก Niche ที่ทำได้แบบตัวอย่างและตัวแปรอื่นๆ

Doody

• *
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 07:35:27 AM »

สำหรับที่ IG ของผมเงียบไปเลยแต่ยัง Follow อยู่ตามปกติ ที่ขายได้ไปแล้วนั้นมีผลดีที่ได้ทดสอบระบบ และขั้นตอนต่างๆ ให้คุ้นเคย ไม่ได้หวังอะไรมากกับ IG มาตั้งแต่ต้นแล้ว มันไม่ใช่ทุก Niche ที่ทำได้แบบตัวอย่างและตัวแปรอื่นๆ

IG มันคงใช้ได้กับบาง Niche จริงๆครับ ของผมบังเอิญว่า Niche ใกล้เคียงกับตัวอย่างมาก เลยยังพอมีมาเรื่อยๆ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:12:47 AM »

IG มันคงใช้ได้กับบาง Niche จริงๆครับ ของผมบังเอิญว่า Niche ใกล้เคียงกับตัวอย่างมาก เลยยังพอมีมาเรื่อยๆ

ของผมก็พอขายได้บ้างครับ คุ้มค่าเช่าร้านแล้ว
แต่ถ้าจะหวังเป็นกอบเป็นกำคงต้อง fb แบบ extreme targeting อย่างที่อาจารย์สอน ส่วน IG เป็นเพียงตัวทดสอบ
ผมก็คงย้ายไปทาง paid traffic เหมือนกันเร็วๆนี้ ปกติผมไม่ค่อยได้โพสท์เท่าไหร่ แต่เห็นบอร์ดเงียบจังเลยมาโพสท์บ้าง

Doody

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 05:03:09 PM »
https://videodirect.amazon.com/
ตอนนี้ใน Amazon มี AVD (Amazon Video Direct) ด้วย
อยากถามอาจารย์ซุปว่า
1. มีโอกาสที่แพลทฟอร์มนี้จะเป็นแบบ KDP หรือเปล่าครับ คือคนลงมือก่อนทำเงินกันระเบิดเถิดเทิง
2. อาจารย์จะสอนเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

funny

• *
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:38:47 PM »
https://videodirect.amazon.com/
ตอนนี้ใน Amazon มี AVD (Amazon Video Direct) ด้วย
1. มีโอกาสที่แพลทฟอร์มนี้จะเป็นแบบ KDP หรือเปล่าครับ คือคนลงมือก่อนทำเงินกันระเบิดเถิดเทิง
2. อาจารย์จะสอนเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

มันคืออะไรครับ มันเหมือนวีดีโอแนะนำสินค้าของอเมซอนหรือเปล่า แล้วเราจะได้อย่างไรนะครับ แต่เห็นอาจารย์เงียบๆน่าจะมีอะไรมาฝากบ้างนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 06:58:27 AM »

มันคืออะไรครับ มันเหมือนวีดีโอแนะนำสินค้าของอเมซอนหรือเปล่า แล้วเราจะได้อย่างไรนะครับ แต่เห็นอาจารย์เงียบๆน่าจะมีอะไรมาฝากบ้างนะครับ

AVD ก็คล้ายๆกับ KDP เพียงแต่มันเป็นวิดีโอ แทนที่จะเป็น ebook
amazon มักจะจับทิศทางได้ก่อนคนอื่น เมื่อเจ็ดปีก่อน เขารู้ล่วงหน้าว่าหนังสือเป็นเล่มจะขายยากขึ้น
เขาจึงเริ่มต้น kdp   ตอนนี้วิดีโอมาแรงกว่า ebook เขาก็เริ่มปรับตัวไปในทิศทางนั้น

ถ้าถามว่า AVD จะกลายเป็นขุมทองแห่งใหม่เหมือน  KDP เมื่อห้าปีก่อนหรือเปล่า
คำตอบคืออาจจะใช่สำหรับฝรั่ง แต่คงจะไม่ใช่สำหรับเรา

ฝรั่งที่ลงมือทำไปแล้วบอกว่าการส่งวิดีโอไป AVD  ทำรายได้ดีกว่าการโพสท์ใน Youtube เพื่อเก็บ Adsense มาก
แต่เราจะทำได้อย่างเขาหรือไม่ ตรงนี้ยังเป็นปัญหา เพราะเอา public domain หรือ creative commons
มาใช้ไม่ได้ และต้องเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้น  ไม่เหมือน Youtube ที่รับหมดทุกภาษา

แนวโน้มในอนาคตคือ เขาจะเน้นด้านวิดีโอสำหรับความรู้ พวก How to ต่างๆ ใครอยากรู้เรื่องอะไรก็เสียตังค์ค่าวิดีโอเพียง
เล็กน้อยเช่น $2.99  ถ้าใครมีความสามารถในการผลิตวิดีโอเอง เช่น สอนทำกับข้าว สอนทำเล็บ สอนทำผม
 และใส่คำบรรยายเป็นภาษาอังกฤษได้ ก็คงจะหากินได้  ใครเปิดดูทีเราก็ได้ตังค์ทุกที ไม่ต้องรอให้เขาคลิกโฆษณา
เหมือนกับ Youtube แต่ถ้าคิดจะใช้ CC แบบที่เราหากินกับ Youtube พื้นที่นี้คงไม่เหมาะกับเรา แต่เหมาะกับคนอื่น

ที่ถามว่าจะสอนเรื่องนี้หรือเปล่า คงจะไม่หรอกครับ ตอนนี้จะไม่มากเรื่องเหมือนเมื่อก่อน นานๆจะมีสักเรื่อง
เมื่อสามปีก่อนบอร์ดนี้จะมีเรื่องใหม่มาสอนไม่ได้ขาด แทบจะเดือนเว้นเดือน  70% จะเกี่ยวกับ Mobile
เพราะระยะนั้นมันเป็นช่วงเปลี่ยนผ่านจาก Internet Marketing บน PC มาสู่ Mobile มีสิ่งใหม่ๆให้เรียนรู้เยอะ
พวกเราส่วนมากยังทำ apps ไม่เป็น บางคนยังไม่รู้ความแตกต่างระหว่าง Android กับ IOS ผมเองก็ยังรู้สึกสนุกและตื่นเต้น
มีความรู้ใหม่ให้ค้นหาอยู่ตลอด

สามปีครึ่งที่ผ่านไป เราทำมันมาหมดแล้ว video apps, game apps, mobile site, ios, android  จากที่ไม่รู้เรื่องเลย
ทำไม่เป็นเลย  จนรู้จักมันดี คลุกคลีกับมันทุกวัน จนวันนี้ไม่มีอะไรใหม่ให้น่าตื่นเต้นอีกแล้ว

Reskinning ที่เคยทำเงินง่ายๆ วันนี้โรยราไปตามกาลเวลา ใครๆก็ทำเป็น
เว็บที่เคยทำ templates ออกมาขายกันเป็นล่ำเป็นสัน ตอนนี้ปิดตัวกันไปมากแล้ว

ของใหม่เมื่อวันวานกลายเป็นของโบราณในวันนี้ 
เมื่อสี่ปีก่อนมีกี่คนที่ใช้ smartphone  วันนี้เด็กปอหนึ่งก็พก smartphone ไปโรงเรียนกันแล้ว
เมื่อสี่ปีที่แล้ว ผมจัดสัมมนาว่าด้วยเรื่อง apps พอเอ่ยชื่อ andoid กับ IOS หลายคนนั่งงง ยิ่งอธิบายยิ่งงง 
วันนี้นอกจากไม่งง ยังใช้งานมันเป็นว่าเล่น

ที่ผมเงียบๆไป เพราะไม่มีอะไรใหม่ๆมาเสนอ
ทุกวันนี้วงการ IM ย้อนกลับไปหาของเก่าคือ physical products เพราะมันไม่เปลี่ยนแปลงไปตามปัจจัยทางเทคนิคมากเหมือนแนวอื่น
ทำแล้วมันอยู่ไปเรื่อยๆ เราจึงเห็นการเติบโตของ shopify อย่างรวดเร็วมาก

ที่ยังเฟื่องฟูกันอยู่วันนี้ คือ shopify กับ mobile CPA 
ปีนี้คงจะมีแค่สองเรื่องเท่านี้ ไม่ใช่ 6-7 เรื่อง เหมือนเมื่อก่อน
shopify อธิบายจบไปแล้ว ลงมือทำกันไปแล้ว ก็พอขายได้ แต่กว่าจะเห็นผลเป็นกอบเป็นกำคงอีกหลายเดือน
สำหรับคนที่ไม่ถนัดทาง shopify และถามมาเรื่อง CPA คงอีกไม่นานครับ
ช่วงนี้ผมเดินทางบ่อยๆ ไม่ได้อยู่เป็นที่เป็นทาง ต้องรอให้อยู่ที่เดียวนานๆก่อน

ส่วน AVD ก็น่าสนใจครับ แต่คงจะข้ามไป เพราะมันไม่เหมาะกับเรา

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 07:11:54 AM »
ผมรู้สึกว่าบอร์ดเงียบไปจริงๆครับ
เมื่ออาจารย์ชี้แจงว่ายังไม่มีแนวทางใหม่ๆมาเสนอ เลยเงียบไป ก็พอเข้าใจครับ
แต่ถ้าเจออะไรเข้าท่าเข้าที ก็อย่าลืมเอามาแบ่งปันกันบ้าง ผมยังไม่ลืมยุค KDP ที่ทำสามเดือนเห็นหน้าเห็นหลัง ใช้หนี้หมดเลย
ตอนนี้ลงมือทำ shopify ไปแล้ว ก็พอได้มาบ้างครับ แต่ถ้ามีแนวทางอื่นมาสอนก็พร้อมเรียนรู้ทุกเรื่อง