ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65407 ครั้ง)

newcome

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 08:49:42 PM »
ขอติดตามไปด้วยคนครับพี่น้อง  (เกือบตกขบวนอีกแล้วสิครับ)

earthtorres

• Speedy Android
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 12:04:21 AM »
earthtorres จองด้วย 1 เล่ม ครับผม  :) :)

goong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 10:17:27 AM »
จอง 1 เล่มนะคะ โอนเงินพร้อมส่งที่อยู่ไปในเมล์แล้วค่ะ ;)

ball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 02:14:37 PM »
จอง 1 แล่มครับ โอนงิน แจ้งชื่อที่อยู่เรียบร้อยครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 05:33:06 PM »
ขอติดตามไปด้วยคนครับพี่น้อง  (เกือบตกขบวนอีกแล้วสิครับ)

ผู้การหายไปนานเลยครับ    ;D

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 07:58:15 PM »
ขอจองด้วยครับ เอาแต่ pdf อย่างเดียพอครับ อ ซุป

app man

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 11:41:06 PM »
จอง 1 เล่ม ครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 10:09:03 AM »
สวัสดีปีใหม่ 2559

หากปีที่ผ่านมาฝืดๆไปบ้าง
ปีใหม่นี้ขอให้ใช้ความพยายามมากขึ้นเป็นเท่าตัว และกลับมาล่ำซำเหมือนเดิมอีกครั้ง

Internet Marketing ต่างจากการตลาดทั่วๆไป ตรงที่มันเปลี่ยนแปลงเร็วมาก
บางครั้งกว่าเราจะศึกษาเรื่องใดเรื่องหนึ่งจนเข้าใจ เรื่องนั้นมันก็หยุดทำเงินเสียแล้ว
เรื่องไหนที่เรามาช้า คนอื่นจะคว้าพุงปลาไปก่อน ทิ้งแต่ก้างปลาไว้ให้เรา
ส่วนเรื่องไหนที่เราเริ่มก่อน เราก็เป็นฝ่ายทิ้งก้างปลาไว้ให้คนอื่นแทะบ้าง

KDP เราเริ่มก่อนใครในเมืองไทย มีคนทำเงิน $1000-3000 ต่อเดือนกันหลายสิบชีวิต
แต่มันอยู่กับเราได้ไม่นาน แค่ 8 เดือนมันก็อำลาจากไป ไปแล้วไม่ไปเปล่า ปิดแอคเคาท์ของเราด้วย

KOBO แม้จะทำเงินไม่หนักหน่วงเท่า KDP แต่เราก็ได้เงินใช้เพราะมันเดือนละ $500-1000 อยู่ปีกว่าๆ

Mobile Site/Video Apps มีคนทำเงินล้านกันหลายคน (รวมทั้งผมด้วย) แล้วมันก็จากเราไปในเวลาแค่ 1 ปีครึ่ง

iOS Apps/GameMaker ถือว่าดีปานกลาง ไม่รุนแรง แต่ก็ไม่ผิดหวัง คนที่ตั้งใจทำก็ได้ผลตอบแทนมาบ้างพอสมควร

FBA มีหลายคนขายดี แต่ก็มีอีกหลายคนที่ขายไม่ค่อยได้ สินค้าไปกองอยู่ในโกดังของ Amazon แล้วไม่ขยับเชยื้อน

Youtube มีบางคนที่ทำแล้วลื่นไหล วิ่งไปไกลอย่างงดงาม แต่ก็มีคนที่ทำแล้วสงบเงียบ ยอด Views นอนแน่นิ่ง

Teespring มีการปลุกกระแสกันขนานใหญ่ แต่เราคงเริ่มต้นช้าไป เข้ามาเมื่อค่าคลิก facebook มันแพงเสียแล้ว

Pinterest/Instagram สองตัวนี้เราคงมาช้าไปจริงๆ กว่าจะเข้ามา เกมส์มันเปลี่ยนไปแล้ว

ปีใหม่นี้ ดังที่ผมเปรยๆไว้แล้วว่า แนว Free ชักจะหากินยาก เจ้าของสนามเขาจะบีบให้เราเสียเงินกันให้มากที่สุด
เมื่อเราจำเป็นต้องปรับตัวก็ต้องปรับ ถ้าทุนมีน้อยก็เริ่มต้นน้อยๆไปก่อน

ถ้าจะวิเคราะห์ทิศทางที่จะเป็นไปในปีใหม่นี้ จากประสบการณ์ของผมที่วนๆอยู่ในวงการนี้มา 14 ปี
ก็พอสรุปได้ดังนี้

--Viral Content Site กำลังมาแรงมาก  แต่ปัญหาใหญ่คือ content ต้องดีเยี่ยม เขียนได้สุดยอด 
พวกเราส่วนมากอ่านภาษาอังกฤษได้ แต่เขียนไม่ค่อยเป็น จะจ้างเขาเขียนหรือ?
นักเขียนมือดีก็ค่าตัวแพงแทบจับไม่ติด

คำแนะนำ คือ ลองเอาทฤษฎีนี้ไปปรับใช้กับเว็บที่เป็นภาษาไทยดูครับ
ตลาดไทยวันนี้เติบโตกว่าเมื่อสามปีก่อนมากมาย
คนไทยที่ไม่เคยท่องเน็ตผ่าน PC มาก่อน กำลังใช้ smartphone เข้าเน็ตกันเป็นว่าเล่น
แม้ว่าค่าคลิก Ads จะถูกกว่า แต่ดังที่คุณ myong1 ว่านั้นถูกต้องครับ
ประสบการณ์ขนาดเราที่เคยสู้ระดับโลกมาแล้ว การสู้ในตลาดไทยเราชนะเขาได้สบายมาก   
ถ้าเหนื่อยนักกับการสมัคร ส.ส. ก็ลองสมัคร อบต. ดูบ้าง

-- Email Marketing มันอยู่มาตั้งแต่ยุค Jurassic ของ Internet Marketing
วันนี้มันยังอยู่ ในขณะที่เพื่อนร่วมรุ่นและรุ่นน้องๆที่มาทีหลังต่างก็ล้มหายตายจากไปเกือบเกลี้ยง 
ถ้าใครเลือกทางนี้ ก็แน่ใจว่าจะอยู่กันไปอีกนานครับ

-- CPA ก็เป็นแนวทางยุค Jurassic เหมือนกัน มันอยู่มานาน และจะอยู่ต่อไป
แต่อนาคตมันจะปรับเปลี่ยนจาก PC ไปทาง mobile CPA มากขึ้น
วันนี้สัดส่วนของ PC กับ mobile คือ 70-30 แต่อีก 2-3 ปีข้างหน้ามันจะสลับทิศทางกัน

ปัญหาของ mobile CPA ในขณะนี้คือ ค่าคลิกถูกมากและแหล่ง traffic มีเยอะมาก
แต่ค่าซอฟท์แวร์ที่ใช้ track และค่า VPS แพง แต่อีกปีสองปีข้างหน้า เมื่อผู้ให้บริการแข่งขันกันมากขึ้น
ทุกอย่างน่าจะถูกลง  ในหนังสือที่กำลังจะออกมา ผมจะแนะนำเรื่อง mobile CPA ไว้ด้วย
ถึงวันนี้จะไม่มีกำลังทุนไปทำจริง ก็ศึกษาเอาไว้ก่อน  วันไหนมีทุนค่อยทำ

--Free Traffic ที่ยังพอทำคุณทำประโยชน์ให้กับเราได้ คือ Youtube
ใครใช้ตัวนี้เป็นก็ยังมี free traffic ต่อไป ส่วนตัวอื่นชักจะยากขึ้น
facebook มันบีบให้เราจ่ายตังค์ twitter/pinterest ก็บีบให้จ่ายตังค์
ส่วนของฟรีตัวอื่นๆที่เราไม่ค่อยคุ้น เช่น digg, reddit ผมไปลองๆดูแล้ว
ได้ตังค์อยู่สองวัน วันที่สามหายจ้อย เลยยังหาข้อสรุปที่ชัดเจนไม่ได้
เขาว่ามันเป็นแดนปราบเซียน  หรือว่าจะเป็นจริงก็ไม่รู้

--Paid Traffic ในอดีตกาลเรานึกถึงแต่ยักษ์วัดโพธ์กับยักษ์วัดแจ้ง หรือ Adwords กับ Bing
วันนี้มีตัวเล่นและตัวเลือกเพิ่มขึ้นอีกมาก นอกจากยักษ์หนุ่ม Facebook
ที่เริ่มเติบใหญ่กว่ายักษ์แก่สองตัวเดิม แล้วยังมียักษ์เล็ก ยักษ์แคระ ยักษ์จิ๋ว อีกนับร้อยชีวิต
กำลังออกมาแสวงหาภักษาหารหรือควักตังค์จากกระเป๋าของ Internet Marketers
ยิ่งออกกันมามาก โอกาสที่เราจะโดนกินก็มีมาก เพราะมียักษ์ชั่วที่ใช้ robot click ปะปนมาด้วย
เมื่อเราจะอยู่ในวงการนี้ต่อไป ก็ต้องทำความเข้าใจพวกเขาเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกกิน
Paid Traffic มีถูกมีแพง มีดีมีเลว ผมก็จะพยายามแยกแยะให้ดูว่าเราจะเลือกแบบไหนดี

เราเป็นบอร์ดเล็กๆ มีกันอยู่แค่ 50 คน
บางคนเข้ามาหาความรู้เพื่อหารายได้ขณะกำลังเรียนหนังสือ
ทำแล้วได้ตังค์ไปเป็นค่าหน่วยกิต ไม่ต้องรบกวนพ่อแม่
บางคนทำงานประจำอยู่  ทำตรงนี้เป็นรายได้เสริม 
บางคนก็ทำเป็นอาชีพ ซึ่งกลุ่มหลังนี้คงจะหนักกว่าใคร
เพราะไม่มีรายได้หลักรองรับอยู่ เหมือนนั่งชิงช้าสวรรค์ บางช่วงขึ้น บางช่วงลง

หลายปีที่ผ่านมา ผมก็พยายามถ่ายทอดทุกอย่างที่ผมรู้อย่างเต็มกำลัง เพื่อให้ทุกคนไปหาเงินได้
มันก็มีสำเร็จบ้าง ไม่สำเร็จบ้าง

ครั้งไหนทำสำเร็จ พวกเราได้ตังค์กันเดือนละพันเหรียญ ผมก็ภูมิใจและดีใจแทนทุกคน
เหมือนโค้ชส่งนักมวยขึ้นชกแล้วเขาชนะลงมา 
แต่ไฟท์ไหนที่นักมวยโดนหามลง ผมก็ใจคอห่อเหี่ยว

ปีที่ผ่านมา ต้องยอมรับว่ามันไม่ใช่ปีทองของเรา
ปีใหม่นี้ ขอให้พวกเราทุกคนกลับมาเดินบนทางเดิมที่เราเคยเดินคืออุดมสมบูรณ์กันอีกครั้ง

สวัสดีปีใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2016, 10:48:20 AM โดย supersonics »

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 10:29:27 AM »
พึ่งมาเห็นครับ ว่ามีหนังสืออีกเล่ม
โอนเงิน+แจ้งไปในข้อความแล้ว
ถ้าไม่ทันยังไงขอเป็น pdf อย่างเดียวก็ได้นะครับผม
สวัสดีปีใหม่ อ.ซุป กับเพื่อนๆ ทุกท่านด้วยนะครับ :)
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

rich_t

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 10:31:44 AM »
สวัสดีปีใหม่ ครับ  ;D

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 11:07:11 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับ อ ซุป
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ถ่ายทอดให้นะครับ ขอให้ อ และเพื่อนๆชาว IM ทุกคน สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงนะครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 11:25:16 AM »
สวัสดีปีใหม่ 2559

คำแนะนำ คือ ลองเอาทฤษฎีนี้ไปปรับใช้กับเว็บที่เป็นภาษาไทยดูครับ
ตลาดไทยวันนี้เติบโตกว่าเมื่อสามปีก่อนมากมาย
คนไทยที่ไม่เคยท่องเน็ตผ่าน PC มาก่อน กำลังใช้ smartphone เข้าเน็ตกันเป็นว่าเล่น
แม้ว่าค่าคลิก Ads จะถูกกว่า แต่ดังที่คุณ myong1 ว่านั้นถูกต้องครับ
ประสบการณ์ขนาดเราที่เคยสู้ระดับโลกมาแล้ว การสู้ในตลาดไทยเราชนะเขาได้สบายมาก   
ถ้าเหนื่อยนักกับการสมัคร ส.ส. ก็ลองสมัคร อบต. ดูบ้าง

เราเป็นบอร์ดเล็กๆ มีกันอยู่แค่ 50 คน
บางคนเข้ามาหาความรู้เพื่อหารายได้ขณะกำลังเรียนหนังสือ
ทำแล้วได้ตังค์ไปเป็นค่าหน่วยกิต ไม่ต้องรบกวนพ่อแม่
บางคนทำงานประจำอยู่  ทำตรงนี้เป็นรายได้เสริม 
บางคนก็ทำเป็นอาชีพ ซึ่งกลุ่มหลังนี้คงจะหนักกว่าใคร
เพราะไม่มีรายได้หลักรองรับอยู่ เหมือนนั่งชิงช้าสวรรค์ บางช่วงขึ้น บางช่วงลง

สวัสดีปีใหม่ครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำเป็นอาชีพ ซึ่งหนักหน่วงกว่าใครจริงๅ ที่ผมเคยโพสท์ว่าผมเลี้ยงชีพด้วยรายได้จาก adsense วันละประมาณ $4.30 มาเกือบสองปีแล้วนั้นเป็นความจริงนะครับ ไม่ได้พูดเล่น   :'(

Viral Content Site ผมก็มีความคิดจะทำ Site เป็นภาษาไทยอยู่เหมือนกัน มาวันนี้พีsupฯ มาแนะนำอีกทีแบบนี้ต้องเริ่มแล้ว คิดว่าจะเข้าไปหาเรื่องเด็ดๆ ที่เว็ปพวก buzzfeed.com, listverse.com มาแปลเป็นไทยคร่าวๆ แล้วค่อยเขียนออกมาเป็นสำนวนของเราเองอีกที

ขอให้ปีนี้เป็นปีทองของพวกเราทุกคน   ;D

moddum

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 12:47:35 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับอาจารย์และเพื่อนๆทุกคน
ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง
ประสบความสำเร็จยิ่งขึ้นๆ

สำหรับผมปีใหม่นี้คงโฟกัสไปที่ youtube เป็นหลักครับ จะเพิ่มช่องอีก 2 ช่อง ทำเวปไซต์รวบรวมเนื้อหา เบื้องหน้าเบื้องหลังของวิดิโอแต่ละตอนใส่เข้าไปเพื่อเก็บ adsense อีกทางนึงด้วย ตอนนี้ก็ลงทุนกล้อง Gopro เพิ่มเข้ามาอีก ทำคลิปนอกสถานที่ได้สะดวกขึ้น กินอะไร เที่ยวที่ไหนก็ถ่ายไปเรื่อยครับ จะเอาไปลงช่อง "มดดำน้ำ" กะแข่งกับช่องลูกสาวเลยทีเดียว

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 01:20:06 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับ เฮงๆ รวยๆ สุขภาพแข็งแรงทุกคนครับ  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 06:15:36 PM »
สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้อาจารย์ซุปและทุกคนสุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะครับ

ค่าหนังสือผมขอโอนอาทิตย์หน้านะครับ อ.ซุป