ผู้เขียน หัวข้อ: Make Money Online Opinion  (อ่าน 3311 ครั้ง)

HCaine

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Make Money Online Opinion
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 12:44:36 PM »
สัปดาห์ที่ผ่านมาได้ไปร่วมงานแต่งงาน และมีโอกาสได้สนทนากับสุภาพบุรุษท่านหนึ่ง
เห็นว่าทำงานฝ่ายการตลาดกับบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง คลุกคลีในวงการการตลาดมากว่า
30 ปี (คนแนะนำเค้าว่าอย่างนั้น)

แรก ๆ ก็พูดคุยกันทั่วไป แต่แล้วก็มาพูดถึงเรื่องการหาเงินทางอินเตอร์เน็ต ทีนี้เฮียแกเลย
ร่ายยาว ผมเห็นว่ามุมมองของเฮียเค้ามัน "น่าสนุกดี" ก็เลยเอามาเล่าสู่ให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกัน

นี่เป็นส่วนหนึ่งจากการสนทนา เท่าที่ผมจำได้จากสิ่งที่เฮียเค้าพูด อาจไม่เป๊ะทุกคำพูด
แต่จุดใหญ่ใจความน่าจะครบถ้วน ก็ลองอ่านกันดูนะครับ

"เรื่องหาเงินออนไลน์นี่มันเหมือนปัญหาโลกแตกนะคุณ... หลาย ๆ คนพยายามค้นหา
เทคนิคต่าง ๆ ในการหาเงินออนไลน์ แต่จริง ๆ แล้วน่ะ วิธีหาเงินออนไลน์มันไม่ได้ยากอะไรเลย
'ซื้อมาขายไป' นี่แหละคุณ ธรรมดาที่สุด ได้ผลที่สุดแล้ว...

"หาสินค้าให้ได้ก่อน จากนั้นก็ทำหน้าร้านให้ดี จะขายทางไหนล่ะ จะเปิดเว็บเอง หรือว่าจะขาย
ผ่านเฟซบุ๊ค หรือผ่านไลน์ ก็ทำให้มันดี ๆ มันก็ขายได้ แค่นี้เอง สินค้าน่าสนใจ บริการดี ๆ ซื่อตรงกับลูกค้า
แค่นี้ก็ทำเงินได้แล้ว... ผมเห็นหลาย ๆ คนพยายามค้นหาหลักสูตร หรือเทคนิคการทำเงินออนไลน์
ผมไม่แปลกใจเลยนะ ที่เห็นมีหลักสูตร make money online เต็มไปหมด ผมว่าคุณก็คงเคยเห็นแหละ
ใช่มั๊ยล่ะ...

"แต่เชื่อผมเถอะ หลักสูตรพวกนี้น่ะ 'ไม่ได้ผล' หรอก ย้ำนะ ผมไม่ได้บอกว่า 'หลอกลวง' หรืออะไรนะ
แต่ผมบอกว่ามัน 'ไม่ได้ผล' เพราะอะไร? คุณลองนึกดูสิ ถ้ามีใครสักคน เค้ามีหลักสูตร หรือเทคนิคทำเงิน
ออนไลน์ที่มันทำได้จริง ได้ผลจริง เค้าจะเอามาบอกคนอื่นมั๊ยล่ะ? เค้าก็ทำของเค้าไป รวยของเค้าไปสิ
จริงมั๊ยล่ะ... ยกตัวอย่างง่าย ๆ ก็ได้ สมมติว่าคุณมีสูตรอาหารที่เป็นสูตรเด็ดเคล็ดลับ แล้วคุณลองเอามา
เปิดร้าน ปรากฎว่าคนชื่นชอบกันมาก ร้านคุณคนแน่นตลอดทั้งวันตั้งแต่เปิดยันปิด เรียกว่านับเงินกันแทบ
ไม่ไหว... ผมถามว่าคุณจะเอาสูตรเด็ดคุณมาเปิดเผยมั๊ยล่ะ เอามาขายก็เถอะอ่ะ... ไม่หรอก จริงมั๊ย?
จริงอยู่ คุณขายหลักสูตร คุณอาจได้เงินค่าหลักสูตร แต่ถ้ามีคนอื่นเอาไปทำแล้วได้เหมือนคุณ หรืออาจจะ
ดีกว่าคุณ ทีนี้รายได้ที่คุณเคยได้เป็นกอบเป็นกำ มันก็คงลดน้อยลง จริงมั๊ย? ดีไม่ดีนะ ถ้าแห่กันมาทำเยอะ ๆ
มีหวังได้เจ๊งกันทั้งกะบิ อะไรที่คนแห่ไปทำกันเยอะ ๆ ...เชื่อเหอะ แป๊บเดียว พังทั้งระบบ... เพราะฉะนั้น
ไม่มีใครเปิดเผยหลักสูตรของตัวเองหรอก...

"ส่วนพวกหลักสูตร make money online ที่ขายกันทางเน็ตน่ะ อย่างที่ผมบอก มันไม่ได้ผลหรอก
จริง ๆ แล้วถ้าคุณสังเกตดูให้ดี ๆ จะเห็นว่า พวกที่ขายหลักสูตรทำเงินออนไลน์น่ะ หลัก ๆ แล้วแบ่งได้เป็น
4 ประเภทด้วยกัน คือยังงี้...

"ประเภทแรก เค้าเรียกว่า "พวกหากินกับพื้นฐาน" พวกนี้นะ หลักสูตรก็ไม่มีอะไรหรอก เบสิคพื้นฐานปกติ
ธรรมดาแหละ แบบว่าใช้ แอ็ดเวิร์ดส์ แอ็ดเซ็นส์ หรือไม่ก็บทความ เบ ๆ นี่แหละ แต่พวกนี้มักจะเขียนข้อความ
โฆษณาให้ดูเร้าใจ น่าติดตาม ประมาณว่า 'ผมทำเงินเท่านี้ ได้ภายในเวลาเท่านี้' อะไรแบบนี้น่ะ แล้วพวกนี้นะ
มักจะมี story ด้วย ประมาณว่า ก่อนหน้านี้ทำงานเป็นพนักงานในร้านเล็ก ๆ บ้างก็เป็นซิงเกิ้ลมัม รายได้ไม่พอ
กับค่าใช้จ่าย บลา ๆ ๆ แต่แล้วก็มีเหตุอะไรสักอย่าง ให้ปิ๊งไอเดีย หรือคิดไอ้หลักสูตรนี้ขึ้นมาได้ ตอนแรกก็แค่ลองดู
ปรากฎว่าทำเงินได้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจ ลองไปอีกสักพัก โห ตกใจเลย ตื่นเช้ามา ลองล็อคอินเข้าไปดู ต้องตกใจ
ยิ่งนักกับผลที่ได้ ทีนี้ก็ลาออกจากงานประจำแล้วมาทำเต็มตัว ตอนนี้สบายแล้ว... แน่ะ อะไรประมาณนี้ และที่ขาด
ไม่ได้เลยก็คือ 'ภาพประกอบแห่งความสำเร็จ' อันนี้ต้องมี ก็คือภาพที่แสดงว่าแอ็คเคาน์เรามีเงินเยอะแค่ไหน บางที
อาจเป็นภาพเช็คที่ส่งทางไปรษณีย์ หรือเป็นภาพแอ็คเคาน์ Paypal ที่มียอดเงินหลายพัน อะไรประมาณนี้...

"แต่คุณก็รู้ ภาพพวกนี้มันทำกันได้ จริงมั๊ย? โฟโต้ช็อป หรือโปรแกรมกราฟฟิคอะไรก็ได้ ถ้าใช้เป็นนะ คุณจะให้
แอ็คเคาน์คุณมีเงินกี่หมื่น กี่แสน ก็ได้  พวกนี้เขียนได้ดี คนอ่านอ่านแล้วก็คล้อยตาม พอซื้อหลักสูตรไปจริง ๆ
ไม่มีอะไรหรอก พื้นฐานทั้งนั้นแหละ...

"ประเภทที่สอง เค้าเรียกว่า 'ยำใหญ่ใส่สารพัด' พวกนี้ก็คล้ายกับพวกแรก แต่จะใช้หลักสูตรของหลาย ๆ คน
เอามายำรวมกัน เอาของคนนี้นิด คนนั้นหน่อย เพิ่มตรงนี้นิด ลดตรงนั้นหน่อย ตัดต่อแปลงร่างจนกลายเป็น
หลักสูตรของตัวเอง ส่วนภาพประกอบแห่งความสำเร็จ ก็เอาภาพที่มีอยู่แล้วของหลักสูตรที่ตัวเองเอามานั่นแหละ
แต่ปรับเปลี่ยนซะหน่อย เดี๋ยวคนอ่านจะจำได้ แต่สุดท้ายแล้วก็แทบไม่ต่างกันแหละ

"ประเภทที่สาม เค้าเรียกว่า 'น้ำขึ้นให้รีบตัก' พวกนี้ก็คล้ายกับสองพวกแรก แต่ต่างกันที่ว่า พวกนี้จะคอยดูว่า
ณ เวลานั้น หรือชั่วโมงนั้น เค้ากำลังฮิตอะไร ก็จะได้เอาเรื่องนั้นมาทำเป็นหลักสูตรขาย อย่างเช่น เมื่อหลายปีก่อน
แอ็ดเวิร์ดส์กำลังฮิต พวกนี้ก็จะออกหลักสูตรประมาณว่า 'รวยด้วยแอ็ดเวิร์ดส์' หรือ 'สร้างเงินล้านด้วยแอ็ดเวิร์ดส์'
พออเมซอนกำลังฮิต ก็จะมี 'รวยด้วยอเมซอน' หรือ 'สร้างเงินล้านด้วยอเมซอน' อะไรอย่างนี้แหละ  ตัวหลักสูตรจริง ๆ
ก็ไม่มีอะไรหรอก ก็พื้นฐานธรรมดา คล้ายกับประเภทแรกนั่นแหละ...

"ข้อสังเกตนะ สามประเภทแรกนี่ จะขายหลักสูตรไม่แพงมาก ราคาจะอยู่ประมาณ 25 - 47 เหรียญ แต่ที่ตลก
ก็คือ คุณลองปิดหน้าเว็บหนีดูสิ โอโฮ มันจะตามลด แลก แจก แถมคุณแบบสุด ๆ ไปเลย ปิดไปปิดมา สุดท้าย
จาก 47 เหรียญ เหลือแค่ 5 เหรียญเอง 5555...

"ประเภทที่สี่ เค้าเรียกว่า 'ขายของใช้แล้ว' แต่ประเภทที่สี่นี่เรียกว่าของจริง ถ้ามีใครที่รู้เทคนิคทำเงินอย่างได้ผล
จริง ๆ ก็น่าจะเป็นประเภทที่สี่นี่แหละ พวกนี้เก่งจริง ทำเงินได้จริง รวยจริง แต่ตอนที่เค้ากำลังทำน่ะ เค้าก็ไม่ได้บอก
ใครหรอกนะ เค้าก็ทำของเค้าไป รวยของเค้าไป กอบโกยของเค้าไป แต่พอถึงจุด ๆ หนึ่งที่เทคนิคที่เค้าทำมันอาจจะ
out ไปแล้ว หรืออาจจะไม่ได้ผลแล้ว หรือได้ผลไม่คุ้มค่าแล้ว พวกนี้เค้าก็จะเปลี่ยนไปหาวิธีอื่น ทดสอบวิธีอื่นต่อไป
แต่ก็...อย่ากระนั้นเลย...ระหว่างที่กำลังหาวิธีใหม่อยู่นั้น เค้าก็เอาสิ่งที่เค้า 'เคย' ทำได้ เอามาทำเป็นหลักสูตรขาย
ซะเลย จะได้มีเงินใช้ทดลองวิธีใหม่ต่อไป และแน่นอน ไม่ต้องกลัว หลักสูตรพวกนี้บอกหมด ไม่มีกั๊ก เพราะมันไม่รู้จะ
กั๊กไว้ทำไม ก็มันใช้ไม่ได้แล้วนี่ (ฮา) ส่วนเรื่องภาพประกอบแห่งความสำเร็จ อันนี้ไม่ต้องห่วงเลย เค้าก็ใช้ภาพจริง ๆ
ของเค้านั่นแหละ ก็มันเคยทำได้จริงนี่ ก็เอาภาพจริงนั่นแหละ มาโชว์เลย

"หลักสูตรประเภทนี้จะไม่เหมือนสามประเภทแรก พวกนี้จะขายหลักสูตรแพงลิ่วเลย บางที เจ็ดแปดร้อยเหรียญ
โน่นน่ะ คิดเป็นคนไทยบางทีสามหมื่นกว่าบาทน่ะ แต่ก็มีคนซื้อนะ เพราะตอนเค้าทำเค้าไม่เคยบอกใครไง พอเค้า
เอามาขาย คนที่ซื้อไปก็นึกว่าเป็นของใหม่ เป็นเทคนิคใหม่ ก็ว่ากันไป  ทีนี้คุณอาจสงสัยว่า อ้าว เมื่อซื้อไปแล้วมัน
ไม่ได้ผล เจ้าของหลักสูตรไม่โดนด่าเหรอ ขายแพงขนาดนั้น... ไม่หรอกครับ คุณลองนึกดูสิ ถ้าคนซื้อหลักสูตรไป
แล้วเอาไปทำแล้วไม่ได้ผล หนึ่ง...เค้ามักจะคิดว่า เค้าคงทำอะไรผิดพลาดไป หรืออาจจะยังไม่เข้าใจหลักสูตร
หรือยังไม่คล่อง ก็เลยยังไม่สำเร็จ  สอง...พอทำแล้วไม่ได้ เค้าก็มักจะคิดว่า อืมม์ แนวนี้อาจไม่เหมาะกับเราก็ได้
สาม... บางคนทำแล้วได้ผลเล็กน้อย เป็นไงล่ะ ก็ดีใจน่ะสิ นึกในใจว่า เฮ้ย ทำได้จริง ๆ ด้วย ตอนนี้ได้แค่นี้ เดี๋ยว
อีกหน่อยก็คงจะดีขึ้นเรื่อย ๆ โอ ในที่สุดก็สำเร็จ ลืมตาอ้าปากได้ซะที แต่หารู้ไม่ว่า มันก็ได้แค่นั้นแหละ ไม่ได้มาก
ไปกว่านั้นแล้ว เค้าเอาพุงเอามันไปกินหมดแล้ว...ฯลฯ..."

นี่แหละครับ ที่จริงก็คุยกันเยอะ แต่ใจความสำคัญก็มีประมาณนี้แหละครับ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
แต่ตอนที่คุยกับเฮียเค้า ผมก็แอบหงอยเหมือนกันนะ ยังนึกในใจว่าเฮียจะดาร์คไปมั๊ยเนี่ย ถ้าเป็นอย่างนี้
มันก็แทบจะไ่ม่มีอะไรเชื่อถือได้เลยหรือ? แต่ก็แค่นึกนะครับ ไม่ได้พูดไปเพราะเฮียเค้ากำลังบรรยายอย่างเมามัน
และคนฟังเค้าก็มีหลายคนอยู่

ก็อ่านกันขำ ๆ นะครับ และถ้าหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

longtam

• Hero Member
  • *
Re: Make Money Online Opinion
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 01:05:24 PM »
อ่านสนุกเลยครับคุณHCaine

แบบนี้คุณHCaineไปเขียนบทความ กินแอดเซนท์ได้ยาวๆเลยครับ
ยิ่งถ้าเขียนเป็นภาษาอังกฤษได้ ยิ่งดีขึ้นไปใหญ่

ผมมาคิดดูๆแล้วถ้าเราทำตัวไหนก็สักตัว แล้วให้มีพื้นฐานแน่นๆ
ก็น่าจะไปพอรอดนะครับ  :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 01:38:46 PM »
คนรู้ไม่จริง แต่คิดว่าตัวเองรู้มาก มีอยู่ไม่น้อยครับ
เขาคงไม่เคยลงมือทำจริง เคยแต่อ่านความเห็นของคนที่ทำไม่สำเร็จ แล้วสรุปว่านี่คือความเป็นจริง

เหรียญมันมีสองด้านเสมอ

หลักสูตรหลอกลวง มีอยู่จริง ผมเจอมาเยอะ ขายกัน $800 ข้างในมีแต่ข้อมูลพื้นๆที่หาฟรีในเน็ตได้
แต่หลักสูตรที่ทำได้จริง ได้กำไรเกินทุนเป็นพันเท่า ก็มีจริงเหมือนกัน
ลงมือทำเดือนเดียว ได้วันละ $200 ก็เจอมาแล้ว เช่น ผลงานของ Tuhin Hasan
เขาจะทำคนเดียวและรวยเงียบๆก็ทำได้ แต่เขาเห็นพื้นที่มันใหญ่เกินกว่าที่จะเก็บกวาดได้หมด เลยสอนคนอื่นด้วย

สรุปจากประสบการณ์ของตัวเองที่ทำมา 16 ปีได้ว่า "หาเงินออนไลน์ทำได้จริง แต่ไม่ใช่ทุกแนว และ ไม่ใช่ทุกคน"
คนที่ทำไม่สำเร็จเพราะความรู้ไม่พอบ้าง ความพยายามไม่พอบ้าง โดนกูรูหลอกบ้าง
แต่ถ้าเจอแนวทางที่ถูกต้อง และใส่ความพยายามเข้าไปด้วย เราก็นั่งนับเงินกันไม่หยุดอยู่เป็นปี ไม่ใช่ครั้งเดียว แต่หลายครั้งแล้ว

สมาชิกในบอร์ดเรา 90% ทำสำเร็จ ได้เงินแสนและเงินล้านมาแล้ว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
article marketing_mni site_kdp_mobile site_video apps_game apps_youtube CC_FBA
และในอนาคตคงเป็น shopify ด้วย  ถ้าจะให้ระบุชื่อคนที่ทำสำเร็จทั้งในบอร์ดนี้และบอร์ดเก่าก็คงรวมกันเป็นร้อย

แต่เมื่อเขามีความเชื่อแบบนี้ เราคงไปเปลี่ยนความเชื่อของคนอื่นไม่ได้
สำหรับผมเชื่อว่าการหาเงินออนไลน์ยังทำได้อยู่ เลือกแนวที่เราถนัดมาสักแนว
หาความรู้เรื่องนั้นให้เพียงพอ แล้วจับให้มั่นคั้นให้ตาย ความสำเร็จยังหาได้

suwatpo

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 02:06:01 PM »
คนรู้ไม่จริง แต่คิดว่าตัวเองรู้มาก มีอยู่ไม่น้อยครับ
เขาคงไม่เคยลงมือทำจริง เคยแต่อ่านความเห็นของคนที่ทำไม่สำเร็จ แล้วสรุปว่านี่คือความเป็นจริง

เหรียญมันมีสองด้านเสมอ

หลักสูตรหลอกลวง มีอยู่จริง ผมเจอมาเยอะ ขายกัน $800 ข้างในมีแต่ข้อมูลพื้นๆที่หาฟรีในเน็ตได้
แต่หลักสูตรที่ทำได้จริง ได้กำไรเกินทุนเป็นพันเท่า ก็มีจริงเหมือนกัน
ลงมือทำเดือนเดียว ได้วันละ $200 ก็เจอมาแล้ว เช่น ผลงานของ Tuhin Hasan
เขาจะทำคนเดียวและรวยเงียบๆก็ทำได้ แต่เขาเห็นพื้นที่มันใหญ่เกินกว่าที่จะเก็บกวาดได้หมด เลยสอนคนอื่นด้วย

สรุปจากประสบการณ์ของตัวเองที่ทำมา 16 ปีได้ว่า "หาเงินออนไลน์ทำได้จริง แต่ไม่ใช่ทุกแนว และ ไม่ใช่ทุกคน"
คนที่ทำไม่สำเร็จเพราะความรู้ไม่พอบ้าง ความพยายามไม่พอบ้าง โดนกูรูหลอกบ้าง
แต่ถ้าเจอแนวทางที่ถูกต้อง และใส่ความพยายามเข้าไปด้วย เราก็นั่งนับเงินกันไม่หยุดอยู่เป็นปี ไม่ใช่ครั้งเดียว แต่หลายครั้งแล้ว

สมาชิกในบอร์ดเรา 90% ทำสำเร็จ ได้เงินแสนและเงินล้านมาแล้ว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
article marketing_mni site_kdp_mobile site_video apps_game apps_youtube CC_FBA
และในอนาคตคงเป็น shopify ด้วย  ถ้าจะให้ระบุชื่อคนที่ทำสำเร็จทั้งในบอร์ดนี้และบอร์ดเก่าก็คงรวมกันเป็นร้อย

แต่เมื่อเขามีความเชื่อแบบนี้ เราคงไปเปลี่ยนความเชื่อของคนอื่นไม่ได้
สำหรับผมเชื่อว่าการหาเงินออนไลน์ยังทำได้อยู่ เลือกแนวที่เราถนัดมาสักแนว
หาความรู้เรื่องนั้นให้เพียงพอ แล้วจับให้มั่นคั้นให้ตาย ความสำเร็จยังหาได้

เห็นด้วยกับอาจารย์เลยครีบ แต่ละแนวมันขึ้นกับคนจริงๆ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 02:10:40 PM »
นานาจิตตังครับ
สำหรับผมเคยทำ Article marketing ที่บอร์ดเก่า พอได้บ้างไม่กี่ร้อยเหรียญ แต่มาได้เยอะมากตอนทำ KDP  เป็นหลักแสนเหมือนกัน
ไม่คิดว่าการหาเงินออนไลน์เป็นเรื่องหลอกลวงอะไรหรอกครับ ยังทำได้อยู่ถ้าเจอคนที่รู้จริงและตั้งใจสอนเราจริงๆ
แต่บางคนโชคร้าย โดนเขาหลอกตลอด ก็เลยวิจารณ์วงการนี้ในด้านลบ มองแต่ในด้านร้าย
พวกเรานับว่าโชคดีที่รู้จักอาจารย์ซุป แนวทางที่เอามาสอนทำให้ได้ตังค์กันมาเยอะแล้วครับ

TakeAction

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 02:46:16 PM »
ถ้าเราไปคุยกับนักการตลาด ที่เป็นเจ้าของบริษัท มีประสบการณ์สัก 5 ปี
ผมมั่นใจอย่างยิ่งว่า สิ่งที่ได้รับจะแตกต่างจากนี้อย่างสิ้นเชิงครับ

อย่างพวกคอร์สออนไลน์ต่างๆ เรียนๆ กันไปวันนี้อาจจะไม่ได้ผล
แต่ผมคิดว่ามันเหมือนการต่อจิ๊กซอล เพื่อหาตัวตนของเรา
ว่าเราถนัดอะไร ไลฟสไตล์แบบไหน ชอบอะไรเป็นเป็นเศษ เอาของเก่ามารวมกับของใหม่
อันไหนที่เราทำได้ดี เราจะรู้เองเพราะมันจะหมกหมุ่น จนลืมไปเลยว่าเราทำเพื่อนเงินอยู่
แล้วมันก็จะสำเร็จไปเอง

ข่าวดีคือ เราเลือกที่จะเชื่อความคิดเห็นอันไหนก็ได้ครับ เพราะมันจะเป็นจริงสำหรับคนที่เลือก...

Doody

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 02:52:48 PM »

นี่แหละครับ ที่จริงก็คุยกันเยอะ แต่ใจความสำคัญก็มีประมาณนี้แหละครับ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ
แต่ตอนที่คุยกับเฮียเค้า ผมก็แอบหงอยเหมือนกันนะ ยังนึกในใจว่าเฮียจะดาร์คไปมั๊ยเนี่ย ถ้าเป็นอย่างนี้
มันก็แทบจะไ่ม่มีอะไรเชื่อถือได้เลยหรือ? แต่ก็แค่นึกนะครับ ไม่ได้พูดไปเพราะเฮียเค้ากำลังบรรยายอย่างเมามัน
และคนฟังเค้าก็มีหลายคนอยู่

ก็อ่านกันขำ ๆ นะครับ และถ้าหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

เฮียแกคงจะดาร์คไปหน่อย วงการนี้มันไม่ได้มืดสนิทขนาดนั้นหรอกครับ
ลองถามสมาชิกบอร์ดนี้ที่ทำ Youtube หรือ FBA ได้เดือนละสองแสนซิครับว่า การหาเงินออนไลน์ทำได้จริงหรือเปล่า

แต่คนที่ทำไม่ได้แม้สักเหรียญมีไหม ก็มีเหมือนกันนั่นแหละ แม้จะเรียนมาจากอาจารย์เดียวกันก็ตามที

ผมไม่เคยทำได้เดือนละสองแสน แต่เคยทำได้ห้าหกหมื่นต่อเดือนมาหลายครั้ง ตอนนี้ถึงจะแผ่วไปบ้าง แต่ยังสนุกกับมันอยู่
เหมือนที่คุณ TakeAction ว่า คือ ความรู้ต่างๆที่เรียนกันไปวันนี้อาจจะไม่ได้ผลหรือไม่ได้ใช้ในทันที
แต่มันจะสะสมและตกผลึกทำให้เรารู้ตัวว่าเราถนัดอะไร และในที่สุดเราควรจะไปทางไหนดี

Doody

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 02:57:43 PM »

ข่าวดีคือ เราเลือกที่จะเชื่อความคิดเห็นอันไหนก็ได้ครับ เพราะมันจะเป็นจริงสำหรับคนที่เลือก...

ตรงนี้คมมากครับ ต้องขอจดไว้
"เราเลือกที่จะเชื่อความคิดเห็นอันไหนก็ได้ เพราะมันจะเป็นจริงสำหรับคนที่เลือก"
ผมเลือกที่จะเชื่อว่าทำได้

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 04:21:37 PM »

ผมก็เชื่อแบบนั้นครับ ตอนนี้แน่วแน่กับ shopify ต้องทำให้ได้ แต่ถ้าอาจารย์สอนเรื่องใหม่ๆเพิ่มเติมอีก ผมก็เอาด้วย
เฮียคนนี้แกคงไม่เคยทำจริงๆหรอกครับ เคยแต่ได้ยินคนอื่นเล่า บังเอิญได้ยินแต่ด้านลบมาทั้งหมด เลยสรุปว่าเป็นยังงี้
ส่วนพวกเรานี่่ลงไปคลุกดินคลุกฝุ่นทำมาจริงๆ เห็นมาหมดทั้งด้านบวกด้านลบ
ในวงการนี้ แนวทางหลอกลวงก็มี ของจริงก็มี  สำหรับบอร์ดนี้ผมว่าของจริงทั้งนั้นครับ แต่ทำได้ไม่ได้แล้วแต่บุคคล

ztomnoiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 09:13:34 PM »
ผม งง ว่า เฮียแก คลุกคลี การตลาดมา 30 ปี แค่เปิดตัวความน่าเชื่อถือของเฮีย ลดลงไปครึ่งนึงแล้ว
ผมรู้จักนักการตลาดเก่งๆ ทำงานในบริษัทใหญ่ๆ อยู่เหมือนกันครับ ทุกคนบอกเหมือนกันว่า
การตลาดมันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา บางอย่างใช้ดีเมื่อสิบปีที่แล้ว ตอนนี้ แทบใช้ไม่ได้แล้วก็มีครับ
ยิ่งเรื่อง การตลาดออนไลน์ มันมาบูมจริงจัง ไม่เกิน 20 ปีเองครับ ผมอายุ สามสิบต้นๆ ตอนผมเรียน ม.ต้น ยังใช้ dos กับภาษา. Basic อยู่เลยนะ ที่เขาเริ่มค้าขายออนไลน์จริงจังก็เมื่อ สิบกว่าปีมานี้เอง

ถามว่า คอร์สหลอกเอาตังคนเรียนมีจริงไหม บอกเลยครับมีจริงผมโดนมาเยอะ แต่ถามว่าคอร์สดีๆ ที่สามารถสร้างรายได้จริงๆมีไหมมีครับเยอะด้วย แต่คนเรียนบางคน พอเรียนแล้วไม่ลงมือทำ หรือทำไม่เต็มที่ก็หาว่าคอร์สเขาไม่ดี

เอาตรงๆ คอร์สที่บอกว่าสอนแค่พื้นฐานอะ จริงๆ ถ้าเราลองทำพื้นฐานศึกษาให้พื้นฐานแน่น คุณก็จะเชี่ยวในสายนั้นเลยแหละครับ

ผมว่าเฮียคนนี้ ไม่รู้ว่าเคยทำธุกิจออนไลน์สำเร็จจริงๆ จังๆ ไหม ที่ผมเห็นด้วยอย่างเดียวเลยคือ

ไม่ว่าจะธุรกิจอะไร ถ้าเรามีของมาขาย แล้วหาช่องทางประชาสัมพันธ์ให้ถึงลูกค้า นี่แหละคือ ความมั่นคงจริงๆ
เช่น ธุรกิจ app มอง app คือสินค้าเรา หาช่องทางขาย รายได้มันก็เข้าครับ เพียงแค่ เราจะทำ app แบบสมัยก่อนไม่ได้แล้วเพราะ
สมัยนี้ app แบบนั้นคนก๊อปกันง่าย มัน spam กันง่าย

หรือ youtube เราลองคิดว่า content ใน youtube ของเราเป็นสินค้าสิครับ ทำให้ดี โดนใจตลาด รายได้มีเข้ามาแน่นอน

จริงๆ แนวทางในบอร์ดนี้ มันทำเงินได้แทบทุกแนว แม้แต่ kdp ผมก็ยังเชื่อว่ามันยังทำเงินอยู่ เพียงแต่ เราต้องตั้งใจสร้าง content ของเราเองหาช่องทางประชาสัมพันธ์เพิ่ม มันจะยากกว่าแต่ก่อน แต่มันก็ยังทำได้ถ้าเราพยายาม เพราะถ้ามัน
ทำเงินไม่ได้ผมว่า kdp คงปิดเว็บไปแล้วแหละ นี่ผมยังได้เงินจาก kdp อยู่เลยนะถึงจะเดือนละไม่ถึง $10 ก็เถอะ

App ผมก็ยังได้เงินอยู่นะ แต่เดือนละ $100 จากเมื่อก่อน วันละ $100 มันแสดงว่า ทุกอย่างมันยังสามารถทำเงินได้ เพียงแต่เราต้องพัฒนา สินค้าของเราเฉยๆครับ
เส้นทางสู่ความสบายคือความลำบาก เส้นทางสู่ความลำบากคือความสบาย

Doody

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 10:13:43 PM »

จริงๆ แนวทางในบอร์ดนี้ มันทำเงินได้แทบทุกแนว แม้แต่ kdp ผมก็ยังเชื่อว่ามันยังทำเงินอยู่ เพียงแต่ เราต้องตั้งใจสร้าง content ของเราเองหาช่องทางประชาสัมพันธ์เพิ่ม มันจะยากกว่าแต่ก่อน แต่มันก็ยังทำได้ถ้าเราพยายาม เพราะถ้ามัน
ทำเงินไม่ได้ผมว่า kdp คงปิดเว็บไปแล้วแหละ นี่ผมยังได้เงินจาก kdp อยู่เลยนะถึงจะเดือนละไม่ถึง $10 ก็เถอะ

kdp ยังทำเงินอยู่ครับ คนที่สร้าง content เองยังทำเงินได้อยู่
แต่แอคเคาท์ของผมมันไม่อยู่เสียแล้วนี่ซิครับ ของคุณ ztomnoiz อยู่ได้นานจัง

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:36:44 AM »
ขอบพระคุณเพื่อน ๆ ทุกท่าน ที่เข้ามาพูดคุยแสดงความคิดเห็นกัน
อ่านแล้วก็รู้สึกมีกำลังใจขึ้นจริง ๆ ครับ

ผมเองก็ไม่ได้รู้จักเฮียคนนี้มาก่อน ก็ฟังไปตามที่เค้าแนะนำมา ผมคิดเหมือนกับ
ที่เพื่อน ๆ หลายคนคิด คือแกคงเจออะไรไม่ดีมาพอสมควร เพราะสิ่งที่เค้าบรรยายมา
หลาย ๆ อย่างมันก็จริง...

แต่เฮียเค้าคงไม่รู้ และไม่เคยเห็นว่า จริง ๆ แล้ว นอกจาก 4 ประเภทที่เค้าพูดมา
มันยังมีประเภทที่ 5 อีก ซึ่งก็คือคนที่รู้จริง ทำได้ผลจริง และมีจิตแบ่งปันให้คนอื่นจริง ๆ
ซึ่งเฮียแกคงยังไม่เคยเจอประเภทนี้เหมือนอย่างที่ผมและพวกเราได้เจอ

ผมเองแม้ยังไม่เคยประสบความสำเร็จ ทำเงินได้เป็นหมื่นเป็นแสน แต่ผมก็ทราบดี
เหมือนที่พวกเราทุกคนทราบ ว่าเพื่อน ๆ ในนี้หลาย ๆ คนก็ประสบความสำเร็จ
จากสิ่งที่อาจารย์สอน  มีทั้งนำสิ่งที่อาจารย์สอนไปปฏิบัติแล้วประสบความสำเร็จ
หรือนำสิ่งที่อาจารย์สอนไปเป็นแนวทาง แล้วประยุกต์กับสิ่งที่ตนถนัด
แล้วประสบความสำเร็จเช่นกัน และที่แน่ ๆ อย่างที่อาจารย์บอก คนที่ประสบความสำเร็จ
ในนี้มีไม่น้อยจริง ๆ

ผมคงไปเปลี่ยนความคิดเค้าไม่ได้ ดังนั้น ผมก็เลยเลือกที่จะฟังเอาขำ ๆ
แล้วมาเล่าสู่กันฟัง... แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ได้แง่คิดดี ๆ จากหลาย ๆ ท่านเลย

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ที่มาร่วมพูดคุยและให้ข้อคิดดี ๆ ครับผม