ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65376 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:28:43 AM »
ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน

ปีใหม่ที่จะถึงนี้ บอร์ดนี้ก็อยู่ยงคงกะพันมาได้เกือบ 4 ปีแล้ว

ถ้านับเป็นอายุคนมันก็ไม่มาก แต่ถ้านับปริมาณข้อมูลที่ถ่ายทอดออกไปก็เยอะเหลือเกิน
หลายเรื่องหลายราว หลายแนวทาง แทบจะครอบคลุมทุกอย่างที่นักทำ Internet Marketing ทั่วโลกเขาทำกัน

ฝรั่งเขาทำอะไรกัน เราก็ตามเขาทันหมด

ClickBank
KDP
Kobo
Mobile Site
Android Apps
GameMaker
iOS Apps
Youtube
Instagram
Pinterest
Facebook
Teespring
FBA
Email Marketing
CPA

ไม่รู้ว่ายังมีอะไรหลงหูหลงตาไปอีกบ้าง

เมื่อผมมองย้อนหลังไป ก็ยังงงว่าตูเอาปัญญาที่ไหนมาอธิบายได้ทุกเรื่องทุกราว แค่เรื่องเดียวก็หัวหมุนแล้ว

จากหลายปีที่ผ่านมาและปีล่าสุดที่กำลังจะผ่านไป มันก็มีทั้งเรื่องที่เราทำสำเร็จกันอย่างสวยงาม 
แทบทุกคนได้เงินได้ทอง  คนที่ไม่เคยทำได้เดือนละแสนก็มาทำสำเร็จที่บอร์ดนี้

แต่ก็มีอีกบางเรื่องที่ทำแล้วไม่ค่อยเป็นมรรคเป็นผล แล้วก็มีหลายเรื่องที่บางคนทำได้ แต่บางคนทำไม่ได้

มีหลายคนถามว่า แล้วปีหน้าเราจะไปทางไหนกันต่อ?

ดังที่ผมเปรยไว้ในหนังสือ Blogging ที่พิมพ์เมื่อหลายเดือนก่อน คือ
ของฟรีเริ่มลดและหดหายไป ปีหน้า Paid Traffic จะมีบทบาทมากกว่า Free Traffic

Paid Traffic มันมีหลายแบบ ทั้งแพงมาก แพงน้อย

แล้วเราจะเลือกใช้ตัวไหนในสถานการณ์ไหน?

คำถามแบบนี้ มีน้องๆหลายคนผมมาทางเมล แต่ผมก็ไม่สามารถจะตอบโดยย่อได้
เพราะ Ads มีกันหลายยี่ห้อ รายละเอียดมีเยอะมาก

หลังจากหนังสือเล่มโน้นพิมพ์เสร็จ ผมเลยค้นคว้ารวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับ Paid Traffic ในรูปแบบต่างๆ
ไม่ว่าเจ้าเก่าที่เราคุ้นตา เช่น Bing, FB และรูปแบบที่เราอาจเคยได้ยินชื่อแต่ไม่เคยทำ เช่น
BuySellAds, Twitter Ads, Solo Ads, Pops, Redirect, PPV, Adult Ads
ได้ข้อมูลมามากมายแต่ยังเรียบเรียงไม่เสร็จ กะว่าจะทำเป็นหนังสืออีกเล่มต้นปีหน้า ไม่ใช่ปีนี้

แต่เมื่อเย็นนี้ ได้รับอีเมลจากโรงพิมพ์เจ้าเก่าที่เคยสั่งพิมพ์หนังสือมาทุกเล่ม
เขาบอกว่าปีหน้าค่าพิมพ์จะขึ้นราคาแล้วนะจ๊ะ แต่ถ้าสั่งมาก่อนปีใหม่จะได้ราคาเดิม

ผมเลยต้องตัดสินใจอย่างรีบด่วน จะสั่งพิมพ์ก่อน จ่ายเงินก่อน แต่ค่อยส่งต้นฉบับเขาหลังปีใหม่
เพื่อว่าจะได้ราคาเท่าเดิม

ใครสนใจเรื่องนี้ก็รีบแจ้งมาโดยไว ถ้าก่อน 31 ธันวาได้ก็จะดีมาก
แม้ว่าเขาจะพิมพ์ให้และส่งให้หลังปีใหม่ แต่ผมจะได้สั่งพิมพ์ไว้ก่อนด้วยราคาปัจจุบัน

บอกล่วงหน้าว่าหนังสือเล่มนี้ไม่เหมาะกับผู้ที่จะเดินทางสาย Free Traffic อย่างแน่วแน่
Paid Traffic มีความเสี่ยง ถ้ารับความเสี่ยงไม่ได้ก็จงเดินทางเดิมต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2015, 01:56:51 AM โดย supersonics »

kullapath

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 05:15:42 AM »
ลงชื่อ 1 เล่มครับ  ;)

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 06:32:10 AM »
ไม่ทราบว่า Paid Traffic เล่มนี้จะออกมาแนวไหน ผมหมายถึงมาสอนการทำ Paid Traffic ขั้นตอน 1,2,3...! เป็นคู่มืออ่านแล้วทำได้ หรือว่ามาเล่าให้ฟังเฉยๆ มุมมองกว้างๆ เหมือนเล่ม Blogging หรือเปล่าครับ

lala

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 08:54:32 AM »
1 เล่มคะ

ojogabonitoo

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 09:32:06 AM »
จอง 1 เล่ม ครับ ต้องโอนภายในเดือนธันวานี้หรือเปล่าครับ

bandon

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 10:12:21 AM »
จองเล่มนึงครับ เดี๋ยวโอนเงินตอนสิ้นปีครับ

mrbb

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 10:30:37 AM »
จอง 1 เล่มครับ

rich_t

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:02:13 AM »
จอง 1 เล่ม ครับ

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:45:06 AM »
ไม่ทราบว่า Paid Traffic เล่มนี้จะออกมาแนวไหน ผมหมายถึงมาสอนการทำ Paid Traffic ขั้นตอน 1,2,3...! เป็นคู่มืออ่านแล้วทำได้ หรือว่ามาเล่าให้ฟังเฉยๆ มุมมองกว้างๆ เหมือนเล่ม Blogging หรือเปล่าครับ

พอดีคุณพัฒน์ถามไปแล้ว ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับ ว่าเล่มนี้เป็นแบบสอนการลงมือทำ Step by Step หรือว่าเหมือนกับ Blogging ที่เป็นการแชร์ข้อมูลครับ

panrin

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:52:44 AM »
จอง 1 เล่มครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 12:50:28 PM »

จะเป็น step 1,2,3,4 เหมือน mobile site
เล่ม Blogging นั้น  มันเป็นเรื่องใหม่ที่เราไม่รู้มาก่อน จึงได้แค่มุมมองกว้างๆ
ถ้าจะลงรายละเอียดมากๆ เล่มเดียวทำไม่ได้ ต้องมีต่อภาคสอง

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:01:33 PM »

พอดีคุณพัฒน์ถามไปแล้ว ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับ ว่าเล่มนี้เป็นแบบสอนการลงมือทำ Step by Step หรือว่าเหมือนกับ Blogging ที่เป็นการแชร์ข้อมูลครับ

เรื่อง Blogging มันเป็นเรื่องใหม่ที่เราไม่คุ้นเคย
ต้องปูพื้นฐานให้เข้าใจเรื่อง viral content site ก่อน
ถ้าจะทำให้เป็น Step by Step มันก็ต้องมีต่ออีกเล่มหนึ่ง

ิแต่เรื่องนี้ทำเป็น step by step ได้ทันที เพราะได้อธิบายเรื่อง CPA และ ClickBank ไว้ก่อนแล้ว
เพียงแต่เปลี่ยน traffic source จากแบบฟรีเป็นแบบเสียตังค์

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:22:16 PM »

จะเป็น step 1,2,3,4 เหมือน mobile site
เล่ม Blogging นั้น  มันเป็นเรื่องใหม่ที่เราไม่รู้มาก่อน จึงได้แค่มุมมองกว้างๆ
ถ้าจะลงรายละเอียดมากๆ เล่มเดียวทำไม่ได้ ต้องมีต่อภาคสอง

ถ้าเป็น step 1,2,3,4 เหมือน mobile site ก็แจ่มน่ะซิ ยาวไปเลยครับพี่   ;D

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:51:08 PM »
จอง 1 เล่มครับ เพิ่มความรู้ไว้ก่อนครับ  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

HCaine

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:58:18 PM »

เรื่อง Blogging มันเป็นเรื่องใหม่ที่เราไม่คุ้นเคย
ต้องปูพื้นฐานให้เข้าใจเรื่อง viral content site ก่อน
ถ้าจะทำให้เป็น Step by Step มันก็ต้องมีต่ออีกเล่มหนึ่ง

ิแต่เรื่องนี้ทำเป็น step by step ได้ทันที เพราะได้อธิบายเรื่อง CPA และ ClickBank ไว้ก่อนแล้ว
เพียงแต่เปลี่ยน traffic source จากแบบฟรีเป็นแบบเสียตังค์

ดีเลยครับ ถ้างั้นผมเอาด้วยครับ 1 เล่ม