ผู้เขียน หัวข้อ: ClickBank 2015  (อ่าน 57048 ครั้ง)

funny

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ClickBank 2015
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 01:50:23 PM »
ช่วงนี้ผมว่าปล่อยข้อมูลออกมาบ้างก็ดีนะครับ ค่อยๆปล่อยพอได้อ่านได้เตรียมงานไปก่อน

กำลังเรียบเรียงอยู่ครับ
ส่วนมากจดไว้เป็นหัวข้อสั้นๆที่ผมอ่านรู้เรื่องคนเดียว ต้องมาเขียนใหม่ให้คนอื่นอ่านรู้เรื่องด้วย

ขอบคุณอาจารย์ครับ เผื่อแบ่งไปทำบ้างเล็กๆน้อยๆ  ;D ทำครั้งเดียวไม่ทันนะครับ

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 11:34:46 AM »
ดีใจครับ ที่เห็นอาจารย์จะนำเทคนิคการทำ Clickbank กลับมาแนะนำอีก ผมเองก็ทิ้ง Clickbank ไปนานพอสมควร พอได้อ่านกระทู้นี้ของอาจารย์ ก็เลยลองเข้าไปดู ๆ สินค้าใน Marketplace เพื่อดูว่าตัวไหนพอจะเข้าหลักการที่อาจารย์แนะนำมาบ้าง แต่พอลองเข้าไปแล้วก็ต้องแปลกใจ (ปนตกใจนิด ๆ ) ก็เลยรีบเข้ามาสอบถามนี่แหละครับ

ผมเข้าไปใน Marketplace ของ Clickbank แล้วลองเลือกสินค้าตาม Gravity ที่อาจารย์แนะนำ เพื่อจะเข้าไปดูหน้าตามันว่าเป็นอย่างไร มีวิดีโอหรือมีอะไรที่เข้าหลักควรหลีกเลี่ยงหรือไม่ แล้วก็ต้องแปลกใจครับที่คลิกไปแล้ว ถูกพาไปอีกหน้าหนึ่งที่มีข้อความว่า

Ooops, the link you clicked on has expired.

The link was created by an affiliate who is no longer approved to promote this product. If you are a visitor and wish to proceed to the site, please click here.

We apologize for any inconvenience!

อ้าว... งงเลยผม ก็เลยลองไปเลือกสินค้าตัวอื่น ๆ ดู ...ก็ถูกพาไปหน้าที่มีข้อความดังกล่าวข้างต้นเหมือนกัน ก็เลยไม่เข้าใจว่ามันเกิดอะไรขึ้น

หรือว่าผมโดน Clickbank ปิดแอ็คเคาน์ไปแล้ว เพราะอย่างที่กล่าวข้างต้น ว่าผมทิ้ง Clickbank ไปนานพอสมควรเลยทีเดียว ไม่มีผลงานนานเข้าก็โดนปิดหรือเปล่า?

หรือว่าเจ้าของสินค้าเค้าไม่ได้ทำแล้ว แต่ลิ้งค์ยังอยู่? แต่มันติดใจตรงนี้แหละ "affiliate who is no longer approved to promote this product"

ผมเข้าใจว่าถ้าเป็นเจ้าของสินค้า มันคือ Vendor นี่นา ไอ้คำ affiliate นี่มันพวกเรานี่หว่า แล้ว affiliate who is no longer approved to promote this product แสดงว่าเราโดนอะไรเข้าไปแล้วหรือนี่?
แถมยังบอกต่ออีกว่า ถ้าคุณเป็นผู้เยี่ยมชมและอยากดูหน้าเว็บ ให้คลิกที่นี่ อ้าว... แสดงว่าเว็บก็ยังอยู่น่ะสิ ผมลองคลิกไป ก็ไปเจอหน้า Sales Page ขายของตามปกติ ... ชักไม่ค่อยดีแล้วแฮะ!

แต่ก็มีบางตัวที่เข้าไปหน้า Sales Page ได้ตามปกติเหมือนกัน... ก็เลยอยากถามอาจารย์ หรือเพื่อน ๆ ที่ยังทำ Clickbank อยู่ ว่าแบบนี้หมายความว่ายังไงครับ?

หรือว่าผมโดนอะไรเข้าไปแล้ว...?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 11:54:09 AM โดย HCaine »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:02:33 PM »
ลองเปลี่ยนบราวเซอร์เป็นอันใหม่ดูก่อน ถ้ายังมีปัญหาก็เมลไปถามเขาดู

Affiliate ID อันเก่าถ้าไม่เคลื่อนไหวเป็นปี
และมียอดติดลบ ก็อาจถูกระงับได้
แต่เราสมัครใหม่ได้โดยใช้ชื่อเดิม บัญชีธนาคารเดิมเปลี่ยนแต่เบอร์อีเมล

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:35:34 PM »
clickbank ผมนี่ต้องเข้าไปดูเดือนละครั้ง เดี๋ยว acc ติดลบ  >:(
จะได้แก้ไขได้ทัน  :)
ไว้เตือนสติกันนะครับ

HCaine

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 01:52:27 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับอาจารย์

ผมลองเข้าทั้ง Explorer และ Chrome เป็นทั้งสองตัวเลยครับ

ส่วน ID ของผมไม่ถึงกับไม่เคลื่อนไหวเป็นปีนะครับ แค่ไม่กี่เดือนเอง
และยอดผมก็ไม่ติดลบ แค่เป็น 0.00

สงสัยคงต้องลองเมลล์ไปถามดูตามที่อาจารย์แนะนำ แต่ถ้าโดนปิดจริง ๆ และสมัครใหม่ได้อย่างที่อาจารย์แนะนำ
พอสมัครใหม่แล้ว ก็ไม่สามารถ Direct Deposit ได้เลยหรือเปล่าครับ ต้องตามกฎบัตรเครดิตห้าใบก่อนหรือเปล่าครับ?

ถ้าเป็นอย่างนั้น...ก็เซ็งเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 05:23:07 PM »

ผมลองเข้าทั้ง Explorer และ Chrome เป็นทั้งสองตัวเลยครับ

ส่วน ID ของผมไม่ถึงกับไม่เคลื่อนไหวเป็นปีนะครับ แค่ไม่กี่เดือนเอง
และยอดผมก็ไม่ติดลบ แค่เป็น 0.00

สงสัยคงต้องลองเมลล์ไปถามดูตามที่อาจารย์แนะนำ แต่ถ้าโดนปิดจริง ๆ และสมัครใหม่ได้อย่างที่อาจารย์แนะนำ
พอสมัครใหม่แล้ว ก็ไม่สามารถ Direct Deposit ได้เลยหรือเปล่าครับ ต้องตามกฎบัตรเครดิตห้าใบก่อนหรือเปล่าครับ?

ถ้าเป็นอย่างนั้น...ก็เซ็งเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ลอง login ดูก่อน ถ้ายัง login ได้ ก็คงไม่ได้โดนปิดหรอกครับ น่าจะเป็นที่ระบบของเขา error เอง

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:25:37 PM »
Refund กับ Avg %/rebill: 69.0% ตัวเดียวกันมั๊ยครับ

HCaine

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:31:46 AM »

ลอง login ดูก่อน ถ้ายัง login ได้ ก็คงไม่ได้โดนปิดหรอกครับ น่าจะเป็นที่ระบบของเขา error เอง

โอ ขอบคุณมากครับอาจารย์ ค่อยใจชื้นหน่อย ล็อคอินเข้าไปได้ครับ อาจเป็นที่ระบบของเขาอย่างที่อาจารย์บอกก็ได้

ขอบพระคุณครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:11:15 AM »
Refund กับ Avg %/rebill: 69.0% ตัวเดียวกันมั๊ยครับ

Rebill คือ การเรียกเก็บค่าสมาชิกเป็นรายเดือน อาจจะเป็น 3-6 เดือน
นอกจากเราจะได้ส่วนแบ่งจาก sale ครั้งแรกแล้ว
เราจะยังได้ส่วนแบ่งอีก 69.0% จากค่าสมาชิกรายเดือนไปเรื่อยๆ จนกว่าเขาจะยกเลิกการเป็นสมาชิก
ไม่เกี่ยวกับ Refund

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 06:37:39 PM »
หา Keywords จากที่ไหน

ถ้าจะทำโฆษณาสินค้า CB บน Bing
นอกจาก Keywords ที่ Vendors ให้มาแล้ว
Bing ก็มี Keyword Research Tool ให้ค้นหา Keywords ได้เหมือนกัน
แต่ Keywords ที่ได้จากที่นี่มีค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับ Adwords

วิธีที่เขานิยมทำกันคือ ไปเอา Keywords มาจาก Adwords แต่มาลงโฆษณาที่ Bing

https://adwords.google.com/KeywordPlanner

เมื่อล็อกอินด้วย Google ID ก็จะเข้ามาค้นหา keywords ได้

ผมลองค้นใส่คำว่า kids reading
keywords ที่ได้มา ล้วนแต่ราคา $1-2 ขึ้นไป ขนาดว่า niche นี้ไม่ใช่ niche ที่แข่งขันกันมากมาย
เหมือน weight loss, car insurance, dating เป็น niche ระดับล่างๆแค่นั้นเอง

แต่เมื่อไปค้นที่ Bing ด้วยคีย์เดียวกัน ค่าบิดยังอยู่ที่ประมาณ 0.20
ซึ่งถ้าเทียบกับผลตอบแทนจากการขายสินค้า CB แต่ละครั้ง ก็ถือว่าไม่สูงมาก

หากเลือกสินค้าที่ผลตอบแทน $25 ขึ้นไป
แม้ 100 คลิกจะขายได้แค่ 1 sale ก็ยังพอคุ้มทุน
ถ้า 100 คลิก ขายได้ 2-3 sales ก็ถือว่ากำไรพอสมควร

ดังนั้น การเลือกสินค้า CB ควรเลือกตัวที่ผลตอบแทนสูงสักหน่อย อย่างน้อย $25 ขึ้นไป
และถ้าจะใช้ Bing Ads ค่าบิดสูงสุดที่พอรับความเสี่ยงได้ คือ 1% ของผลตอบแทนที่จะได้
ถ้าผลตอบแทน $25  ค่าบิดสูงสุดคือ $0.25
ถ้าผลตอบแทน $30  ค่าบิดสูงสุดคือ $0.30
ด้วยความคาดหวังว่า Conversion ต่ำสุดที่เราควรทำได้คือ 1%
แต่คนที่ทำการบ้านมาดี เขาอาจจะทำได้ 5% ก็เป็นได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2015, 07:25:42 PM โดย supersonics »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 06:35:08 PM »
Affiliate Resources อยู่ที่ไหน

บางคนไม่ค่อยคุ้นกับ CB หา Affiliate Resources ไม่เจอ

ขอให้สังเกตุที่หน้า Marketplace
แล้วไปตามลิงค์ที่เขาให้มาตอนท้ายของ description
ลิงค์นี้ยังคลิกไม่ได้ บางอันต้องไปเติม www. เอาเอง
ใครไม่มีลิงค์นี้ แสดงว่าไม่มี Affiliate Resources

เมื่อไปที่หน้านี้ บางเว็บก็จะมี affiliate resources ให้ทันที
แต่บางเว็บก็ต้องลงทะเบียนก่อน ถึงจะเข้าไปดูข้อมูลได้

Jack Sparrow

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:39:08 PM »
พวกเว็บ Research อย่างเช่น CB-Analytics, CB Engine พวกนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่ามีที่ดีกว่านี้แล้ว ถ้ามีช่วยแนะนำหน่อยครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:49:57 PM »
พวกเว็บ Research อย่างเช่น CB-Analytics, CB Engine พวกนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่ามีที่ดีกว่านี้แล้ว ถ้ามีช่วยแนะนำหน่อยครับ

cbengine.com ดีที่สุดครับ ผมยังใช้อยู่

Jack Sparrow

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 09:50:03 PM »
เสน่ห์อย่างหนึ่งของหนังสือเล่มละ 399 บาทคือเรื่องราวเกริ่นนำสมัยที่พี่ซุปอยู่อเมริกา ผมว่ามันสนุกดีครับ อิอิ :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 12:12:33 AM »
เสน่ห์อย่างหนึ่งของหนังสือเล่มละ 399 บาทคือเรื่องราวเกริ่นนำสมัยที่พี่ซุปอยู่อเมริกา ผมว่ามันสนุกดีครับ อิอิ :)

คงจะมีหนังสือออกมาอีกสักเล่มหนึ่ง
กลับไปนั่งอ่านหนังสือ ClickBank เล่มเก่าๆ ข้อมูลส่วนมากมันใช้กับปัจจุบันไม่ได้แล้ว
ยุคสมัยมันต่างกัน วิธีเก่าๆหมดเวลาของมันแล้ว