ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนา ครั้งที่ 4  (อ่าน 26839 ครั้ง)

PASSNOn

• Top Secrets
  • Jr. Member
  • *
Re: สัมมนา ครั้งที่ 4
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:43:00 AM »
https://sellercentral.amazon.com/gp/fba/revenue-calculator/index.html/ref=ag_xx_cont_xx?ie=UTF8&lang=en_US

ลิงค์นี้ช่วยตอบคำถามเรื่องการคำนวณค่า FBA ที่น้องสาวคุณสนุกถามอาจารย์ในห้องสัมมนาครับ

เอาเลข ASIN ของสินค้าเรามาใส่ แล้วค้นหา  ลองใส่ราคาที่จะขาย และค่าที่เกี่ยวข้องดูครับ

ส่วนรูปที่แนบ ก็เป็นหนังสืออีกเล่มเกี่ยวกับอเมซอน เซลเลอร์  เจ้าของหนังสือเคยเปิดคอร์สอบรมให้กับ WISE เมื่อปีที่แล้วครับ

ผมไม่แน่ใจว่าต้องโพสที่ห้องไหนครับ ขออนุญาตโพสตรงนี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:15:03 AM โดย PASSNOn »

4Azlan

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:52:31 AM »
ขอบคุณอาจารย์ ครับ

ดีใจที่ได้พบได้คุย กัน แบบตัวเป็นๆ  ;D

ได้ทริ๊ก จากอาจารย์ มาเพียบ

supersonics

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:30:37 AM »
https://sellercentral.amazon.com/gp/fba/revenue-calculator/index.html/ref=ag_xx_cont_xx?ie=UTF8&lang=en_US

ลิงค์นี้ช่วยตอบคำถามเรื่องการคำนวณค่า FBA ที่น้องสาวคุณสนุกถามอาจารย์ในห้องสัมมนาครับ

เอาเลข ASIN ของสินค้าเรามาใส่ แล้วค้นหา  ลองใส่ราคาที่จะขาย และค่าที่เกี่ยวข้องดูครับ

ส่วนรูปที่แนบ ก็เป็นหนังสืออีกเล่มเกี่ยวกับอเมซอน เซลเลอร์  เจ้าของหนังสือเคยเปิดคอร์สอบรมให้กับ WISE เมื่อปีที่แล้วครับ

ผมไม่แน่ใจว่าต้องโพสที่ห้องไหนครับ ขออนุญาตโพสตรงนี้ก่อนครับ

ขอบคุณอาจารย์ PASSNOn ครับ ที่ช่วยแนะนำ
หนังสือของ ณัฐพงษ์ ผมเคยอ่านที่เขาเขียนเกี่ยวกับ eBay เมื่อสัก 5-6 ปีก่อน แต่เล่มนี้ผมยังไม่เคยอ่าน
ใครจะไปทางสายนี้จริงๆก็ควรไปหามาอ่านเสียด้วย ความผิดพลาดจะได้น้อยลง
ไม่ว่าใครเขียนอะไรมา ถ้าตรงกับเรื่องที่เราจะทำ ควรหามาอ่านให้หมด

ผมเองไม่ใช่ผู้เชียวชาญด้านการขาย physical products หรอก
Amazon seller ก็เคยทำมาบ้างระดับกระจุ๋มกระจิ๋ม 5-10 ชิ้นต่อเดือน ระดับเถ้าแก่อย่างคุณ February ยังไม่เคยหรอก
แต่ผมพอจะเข้าใจขั้นตอนของมัน และพออธิบายได้ ก็เลยบอกเล่าเท่าที่ผมรู้
ใครอยากทำแบบจริงจัง ก็จงลงมือปฎิบัติจริงเถิดครับ นั่นแหละคือครูที่ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:32:35 AM โดย supersonics »

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:22:51 PM »
ใครอยากทำแบบจริงจัง ก็จงลงมือปฎิบัติจริงเถิดครับ นั่นแหละคือครูที่ดีที่สุด

ผมเห็นด้วยครับ กับข้อความนี้ ตอนเริ่มทำใหม่ๆ มันเหมือนการทดลองจริงๆ ต้องคลำทางเอาเอง ไม่เข้าใจอะไร ผมถามเจ้าหน้าที่ amazon อย่างเดียว
เจอลูกค้าแบบนี้ ผมต้องทำไง, quality score จะรักษายังไง, จะขอดาวยังไง ฯลฯ

ส่วนคนที่จะเริ่มทำ ผมเริ่มให้แบบนี้แล้วกันครับ
คือตอนผมทำใหม่ๆ ก็ไม่รู้มันจะดีหรือเปล่าหรอก เพราะเราไม่รู้อะไรเลย เรารู้แต่ว่ามันมีปัญหารออยู่ข้างหน้าให้แก้แน่นอน และ ยากด้วย
แต่ถ้าไม่ลงมือทำวันนั้นก็ไม่มีวันนี้แน่นอนครับ ผมคิดว่าผมรู้ประมาณ 90% ของการทำ FBA ผมเผื่ออีก 10% ไว้เพราะมันมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ
เพื่อนๆถ้าพอว่าง ให้ลงมือวางแผนเลยครับ ผมบอกเลยว่า อะไรที่มีคนขาย และเราพอหาของได้ ส่วนมากเราก็จะขายได้ครับ
แต่ต้องดูด้วยว่า ราคาที่เราตั้ง ต้องอยู่ได้ด้วย ผมไม่นิยมสงครามราคา แต่จะทำสิ่งที่แตกต่างและมีแนวโน้มครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆที่มีผลต่อการขาย เราต้องเจาะกันเป็นจุดๆไป ตอนที่ยังไม่ได้ทำ อาจจะนึกภาพไม่ออก แต่พอเริ่มจะรู้เองว่าจะถามอะไร รับรองมันแยกอีกได้หลายกระทู้เลย ดีไม่ดีเปิดห้องใหม่ได้เลยครับ

สรุปคือ ลงมือทำเลยครับ ถ้าพร้อม ทำตอนนี้จะเห็นผลออกดอกงอกงามก็คงหลายเดือนข้างหน้า อย่างของผม ทำแรกๆ ก็ขาดทุนครับ (คิดแบบบัญชีบริหารนะครับ ไม่ใช่บัญชีต้นทุน) พอเดือนที่ 2 มาเริ่มได้กำไร 800 บาท T_T   

February

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:24:46 PM »
พอเดือนที่ 3 ได้กำไรมา 2000 จากนั้นเด้งเป็น 7 พัน แล้วขึ้นหลักหมื่น จากนั้นไปครึ่งแสน และกำลังจะพ้น 6 หลักเดือนนี้นี่เอง
มันมีขั้นบันไดมันอยู่ เดี๋ยวสิ้นเดือนผมมาโพสยอดกระตุ้นครับ

zaanook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:30:15 PM »

ขอบคุณอาจารย์ PASSNOn ครับ ที่ช่วยแนะนำ
หนังสือของ ณัฐพงษ์ ผมเคยอ่านที่เขาเขียนเกี่ยวกับ eBay เมื่อสัก 5-6 ปีก่อน แต่เล่มนี้ผมยังไม่เคยอ่าน
ใครจะไปทางสายนี้จริงๆก็ควรไปหามาอ่านเสียด้วย ความผิดพลาดจะได้น้อยลง
ไม่ว่าใครเขียนอะไรมา ถ้าตรงกับเรื่องที่เราจะทำ ควรหามาอ่านให้หมด

ผมเองไม่ใช่ผู้เชียวชาญด้านการขาย physical products หรอก
Amazon seller ก็เคยทำมาบ้างระดับกระจุ๋มกระจิ๋ม 5-10 ชิ้นต่อเดือน ระดับเถ้าแก่อย่างคุณ February ยังไม่เคยหรอก
แต่ผมพอจะเข้าใจขั้นตอนของมัน และพออธิบายได้ ก็เลยบอกเล่าเท่าที่ผมรู้

ขอบคุณอาจารย์และพี่ทุกคนมากค่ะ
เหมือนที่พี่บอกไว้เลยว่า ทุกคนเป็นคนดี สังคมดีไม่หวงความรู้ด้วย
:)

njandjj

• **
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:35:20 PM »
พอเดือนที่ 3 ได้กำไรมา 2000 จากนั้นเด้งเป็น 7 พัน แล้วขึ้นหลักหมื่น จากนั้นไปครึ่งแสน และกำลังจะพ้น 6 หลักเดือนนี้นี่เอง
มันมีขั้นบันไดมันอยู่ เดี๋ยวสิ้นเดือนผมมาโพสยอดกระตุ้นครับ

:) สุดยอดเลยคับ เสียดายที่ไม่ได้ไป เจอเพื่อนๆ พี่ๆ หน้าเก่าหน้าใหม่

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:06:42 PM »
ได้ไปไหว้อาจารย์ซุป ก็คุ้มแล้วครับ  ;D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:27:45 PM »
ผมรู้สึกคึกมากที่ได้เจอพี่เจอน้องถึงจะไม่ได้คุยกันได้ครบทุกคน กลุ่มเราเป็นกลุ่มเล็กๆแต่ไม่เหงา ทุกนาทีที่ผ่านไปมีแต่บรรยากาศแห่งความเป็นมิตร

dek_mai

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:36:35 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ อ.PASSNOn   ;D
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

bandon

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:50:00 PM »
ดีใจที่ได้เจอหน้าหลายๆคนในบอร์ดครับ ส่วน FBA ใครพร้อมลุยก่อนเลยครับ...จะได้เอายอดมากระตุ้นกันบ้าง...ส่วนตัวผมตอนนี้ยังไม่พร้อมทางด้านนี้มากนัก...ลุยวีดีโอแอพให้สุดๆไปก่อน

February

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 02:07:22 PM »
ส่วนตัวผมตอนนี้ยังไม่พร้อมทางด้านนี้มากนัก...ลุยวีดีโอแอพให้สุดๆไปก่อน

บางทีผมอยากกลับมาทำนะครับ วีดีโอแอฟเนี่ย แต่ทำทีไร ซักพักก็โดนสอยจนเบื่อ
คุณ bandon ทำตลาด trademark ไหมครับ หรือลุยตลาดไม่เสี่ยงครับ

a116

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 03:00:41 PM »
กลับถึงบ้านโดยปลอดภัยแล้วครับ
วันนี้พักสักวัน พรุ่งนี้ลุยกันต่อครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 03:20:42 PM โดย a116 »

bandon

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 03:44:11 PM »
ส่วนตัวผมตอนนี้ยังไม่พร้อมทางด้านนี้มากนัก...ลุยวีดีโอแอพให้สุดๆไปก่อน

บางทีผมอยากกลับมาทำนะครับ วีดีโอแอฟเนี่ย แต่ทำทีไร ซักพักก็โดนสอยจนเบื่อ
คุณ bandon ทำตลาด trademark ไหมครับ หรือลุยตลาดไม่เสี่ยงครับ

trademark ไม่เล่นแล้วครับ..(โดนสอยแล้ว สมัครยุ่งยาก) คุยกับพี่ริงโก้ว่าใช้วิธีกรรมกรดีกว่า เอาจำนวนเข้าว่า...หว่านไว้เยอะๆ เก็บน้อยๆ กินนานๆ

newcome

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 05:46:03 PM »
อิจฉาคนได้มา ผมอยู่ตจว. และปัญหาทางบ้านมีมากเหลือเกิน นึกว่าปลายปีนี้จะดีขึ้น จะปลีกเวลามาได้สักครั้ง กลับเหลวอีก
ขอเป็นหนังสือครับ ถ้ามีสรุปเป็นวิดีโอด้วยก็ยิ่งดี ไม่ได้ข้อมูลทั้งหมด ขอสักครึ่งของคนที่มาก็โอเคแล้ว

ผมก็เสียดายมากครับ ที่ไม่ได้ไป (คงขอแบบคุณ Doody)

ตอนนี้ได้ย้ายมาอยู่เพชรบูรณ์แล้วครับ
ช่วงนี้เป็นช่วงเดินทางรายงานตัวกับผู้บังคับบัญชาระดับต่าง ๆ
เลยต้องวางทุกอย่างหมด   อาทิตย์หน้าคงเรียบร้อย

ไม่ทราบว่าพวกเรามีใครอยู่เพชรบูรณ์บ้าง    จะได้ไปเยี่ยมหา