ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอย่างคำสั่งการจ้างงาน Outsource  (อ่าน 22970 ครั้ง)

IM Man

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: ตัวอย่างคำสั่งการจ้างงาน Outsource
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:00:12 PM »
อาจารย์ซุปครับ ตรวจใน google นี้คือ
ให้ใส่ " " ลงในช่อง google search เช่น "เนื้อหา ebook" ใช่มั้ยครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
Re: ตัวอย่างคำสั่งการจ้างงาน Outsource
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:06:25 PM »
ถ้าในนิยาย มีการอ้างสุนทรพจน์เก่าๆที่คนมีชื่่อเสียงพูด คือประมาณอยู่ในเนื้อเรื่องที่นางเอกต้องไปเจอมาอ่ะค่ะ
จะใช้ได้ไหมคะ มันหลังปี 1923 ด้วยเลยไม่ค่อยแน่ใจ เช็คในplagiumแล้ว เจอเฉพาะspeechนี้ค่ะ

permanentrich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:11:00 PM »
ถ้าในนิยาย มีการอ้างสุนทรพจน์เก่าๆที่คนมีชื่่อเสียงพูด คือประมาณอยู่ในเนื้อเรื่องที่นางเอกต้องไปเจอมาอ่ะค่ะ
จะใช้ได้ไหมคะ มันหลังปี 1923 ด้วยเลยไม่ค่อยแน่ใจ เช็คในplagiumแล้ว เจอเฉพาะspeechนี้ค่ะ

ถ้าเป็นตามหลักการเขียนหนังสือทั่วไป หากเรามีการอ้างอิงถึงแหล่งที่มา ก็ไม่ผิดอะไร... เพียงแต่ผมไม่แน่ใจจริงๆ กับ Bot ของหน่วยงาน KDP ที่ไม่รู้มันมีหลักการ block ยังไง แต่ประเมินจากที่เคยโดนมา ค่อนข้างมั่วมาก ส่วนตัวจึงพยายามเลี่ยง และทำให้เนื้อหามันใหม่ไม่ซ้ำกับใครเลยจะดีที่สุด

ที่เหลือรออ.ซุป หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ มาเสริมอีกทีนะครับ

• Administrator
  • Newbie
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:36:26 PM »

โดยกฎของ Google ถ้า content นั้นๆมีเนื้อหาซ้ำกับที่อื่นน้อยกว่า 30% ให้ถือว่า unique
KDP ก็น่าจะใช้หลักเกณฑ์เดียวกัน ถ้าจะเข้มงวดกว่านี้คือต่ำกว่า 30% อีก ก็คงไม่ต่ำมาก
จนถึงขนาดไม่ให้่ซ้ำเลย

ไม่เช่นนั้นก็อ้างอิงอะไรไม่ได้กันเลย สุนทรพจน์ บทกวี เนื้อเพลง สิ่งเหล่านี้การเอามากล่าวซ้ำ
เป็นเรื่องปรกติ

Mrs.Smith

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:45:19 PM »

ถ้าเป็นตามหลักการเขียนหนังสือทั่วไป หากเรามีการอ้างอิงถึงแหล่งที่มา ก็ไม่ผิดอะไร... เพียงแต่ผมไม่แน่ใจจริงๆ กับ Bot ของหน่วยงาน KDP ที่ไม่รู้มันมีหลักการ block ยังไง แต่ประเมินจากที่เคยโดนมา ค่อนข้างมั่วมาก ส่วนตัวจึงพยายามเลี่ยง และทำให้เนื้อหามันใหม่ไม่ซ้ำกับใครเลยจะดีที่สุด

ที่เหลือรออ.ซุป หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ มาเสริมอีกทีนะครับ

อ้างจาก:  link=topic=14.msg158#msg158 date=1336120586

โดยกฎของ Google ถ้า content นั้นๆมีเนื้อหาซ้ำกับที่อื่นน้อยกว่า 30% ให้ถือว่า unique
KDP ก็น่าจะใช้หลักเกณฑ์เดียวกัน ถ้าจะเข้มงวดกว่านี้คือต่ำกว่า 30% อีก ก็คงไม่ต่ำมาก
จนถึงขนาดไม่ให้่ซ้ำเลย

ไม่เช่นนั้นก็อ้างอิงอะไรไม่ได้กันเลย สุนทรพจน์ บทกวี เนื้อเพลง สิ่งเหล่านี้การเอามากล่าวซ้ำ
เป็นเรื่องปรกติ

ขอบคุณคุณpermanentrichและอ.Supมากๆค่ะ งั้นลุยโลดเลยนะคะ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 04:01:12 PM »
อาจารย์ซุปครับ ตรวจใน google นี้คือ
ให้ใส่ " " ลงในช่อง google search เช่น "เนื้อหา ebook" ใช่มั้ยครับ

ใช่แล้วครับ
ตัดเป็นท่อนสั้นๆ ท่อนละ 4-5 บรรทัด แล้วใส่ลงในช่อง search ทีละท่อน

ถ้าซ้ำนิดหน่อยไม่เป็นไร ถ้าซ้ำมากๆ ก็น่าสงสัยว่าคนเขียนจะไปลอกของคนอื่น
มาส่งให้เรา

newcome

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 03:58:30 PM »
ผม จ้างเขียน จาก Fiverr  ได้มาแล้ว พอ เช็คด้วย plagium แล้ว  พบว่ามีหลาย ท่อน ( ท่อนละ 4-6 บรรทัด) ก็อบมาทั้งดุ้น
แถมอ่านไม่รู้เรื่องเหมือน ก้อบเอามาจากหลายที่มาต่อกัน   แบบนี้จะขอเงินคืนได้ไหมครับ 

แล้วต้องทำไงครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:21:47 PM »
ผม จ้างเขียน จาก Fiverr  ได้มาแล้ว พอ เช็คด้วย plagium แล้ว  พบว่ามีหลาย ท่อน ( ท่อนละ 4-6 บรรทัด) ก็อบมาทั้งดุ้น
แถมอ่านไม่รู้เรื่องเหมือน ก้อบเอามาจากหลายที่มาต่อกัน   แบบนี้จะขอเงินคืนได้ไหมครับ 

แล้วต้องทำไงครับ

เวลาเขาส่งมอบงานแล้ว
ถ้าเราตรวจพบว่า เขาลอกของคนอื่นมาส่งเรา
จะต้องขอยกเลิกภายในสามวัน เขาจะคืนเงินให้เรา

คลิกที่ More Options > Got Problems > Reject Delivered Work เพื่อให้เขาแก้ไขใหม่
หรือ Request cancellation ถ้าต้องการเงินคืนโดยไม่ต้องแก้ไขใหม่
ระบุเหตุผลว่าทำไม

เวลาสั่งงานควรระบุตอนท้ายใบสั่งงานให้ชัดเจนว่า
"Work of plagiarism will not be accepted and will not be paid for."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 09:35:45 PM โดย supersonics »

newcome

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:51:02 PM »

ถ้าเราตรวจพบว่า เขาลอกของคนอื่นมาส่งเรา
จะต้องขอยกเลิกภายในสามวัน เขาจะคืนเงินให้เรา

คลิกที่ More Options > Got Problems > Reject Delivered Work เพื่อให้เขาแก้ไขใหม่
หรือ Request cancellation ถ้าต้องการเงินคืนโดยไม่ต้องแก้ไขใหม่

เวลาสั่งงานควรระบุตอนท้ายใบสั่งงานให้ชัดเจนว่า
"Work of plagiarism will not be accepted and will not be paid for."

คนนี้ครับ
http://fiverr.com/seriphot122910/create-an-original-love-story-or-fairy-tale-for-you-up-to-1000-words

คนอื่น ๆ จะได้ไม่เผลอไปเลือก

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:32:23 PM »

คนนี้ครับ
http://fiverr.com/seriphot122910/create-an-original-love-story-or-fairy-tale-for-you-up-to-1000-words

ขอบคุณที่แจ้งครับ จะได้ไม่ไปจ้างคนนี้ครับ  ;)
ไว้เตือนสติกันนะครับ

permanentrich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:04:25 PM »

คนนี้ครับ

ขอบคุณที่แจ้งครับ จะได้ไม่ไปจ้างคนนี้ครับ  ;)
[/quote]

หรือเราจะมีสักกระทู้นึง รวมคนน่าจ้าง อีกกระทู้นึงรวมคนไม่น่าจ้าง ปักหมุด!  รบกวนอ.ซุปและเพื่อนๆ ช่วยกันพิจารณาด้วยครับ ;D

ปล. บอร์ดน่าจะมีปุ่มให้คะแนน หรือกด like ได้นะครับ บางคคห. อยาก + ให้ (มันติดนิสัยไปแล้ว ฮา) .. ขอมากไปหรือเปล่านะเรา :P

dek_mai

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 07:44:44 PM »

หรือเราจะมีสักกระทู้นึง รวมคนน่าจ้าง อีกกระทู้นึงรวมคนไม่น่าจ้าง ปักหมุด!  รบกวนอ.ซุปและเพื่อนๆ ช่วยกันพิจารณาด้วยครับ ;D

ปล. บอร์ดน่าจะมีปุ่มให้คะแนน หรือกด like ได้นะครับ บางคคห. อยาก + ให้ (มันติดนิสัยไปแล้ว ฮา) .. ขอมากไปหรือเปล่านะเรา :P

เห็นด้วยครับ ว่าน่าจะมีกระทู้สำหรับคุยกันเรื่องนักเขียน ตั้งเป็นกระทู้ย่อยก็ได้คับ มันดูเป็นสัดส่วนดี และจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน  ;D
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

Doody

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:33:47 PM »

เห็นด้วยครับ ว่าน่าจะมีกระทู้สำหรับคุยกันเรื่องนักเขียน ตั้งเป็นกระทู้ย่อยก็ได้คับ มันดูเป็นสัดส่วนดี และจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน  ;D

เรื่องนี้เห็นด้วยครับ ขอยกสองมือเลย
ตั้งแต่ผมโดน Terminated ไปหนึ่ง acc. ก็มาทุ่มเทกับหนังสือทำเองและหนังสือจ้างเขียนมากขึ้น
OCR ก็ยังทำอยู่ แต่ไปได้ค่อนข้างช้า 

ทำ outsource ไป 10 เรื่อง เจอขยะเสีย 6-7 เรื่อง คือเขียนได้ห่วยมาก
นิยายรักเรื่องหนึ่งให้พระเอกกับนางเอกนั่งรถชมวิวชายทะเลตั้งแต่ต้นจนจบ แล้ว
มันสนุกตรงไหนของมัน

พอดูวิดีโอของอาจารย์ ก็เิริ่มเข้าใจว่าการกำหนดกรอบไปบ้าง มันน่าจะได้ผลงานตามที่เราต้องการมากกว่า
Romance จะมีสูตรคล้ายๆกัน พวก Murder mystery มันก็จะมีสูตรของมันอีกแบบหนึ่ง
พอบอกพล็อตสั้นๆไปให้เขาก่อน  บอกแนวทางคร่าวๆให้เขาเดิน งานที่ได้กลับมาเริ่มมีคุณภาพขึ้น

newcome

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:25:53 PM »

หรือเราจะมีสักกระทู้นึง รวมคนน่าจ้าง อีกกระทู้นึงรวมคนไม่น่าจ้าง ปักหมุด!  รบกวนอ.ซุปและเพื่อนๆ ช่วยกันพิจารณาด้วยครับ

ปล. บอร์ดน่าจะมีปุ่มให้คะแนน หรือกด like ได้นะครับ บางคคห. อยาก + ให้ (มันติดนิสัยไปแล้ว ฮา) .. ขอมากไปหรือเปล่านะเรา

ผมก็เห็นด้วยครับ  จะได้ไม่ค้องลองผิดลองถูก อีีกอย่างคนที่มีปัญหาเรื่องภาษาจะได้ไม่พลาด

supersonics

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 05:04:11 PM »

พอดูวิดีโอของอาจารย์ ก็เิริ่มเข้าใจว่าการกำหนดกรอบไปบ้าง มันน่าจะได้ผลงานตามที่เราต้องการมากกว่า
Romance จะมีสูตรคล้ายๆกัน พวก Murder mystery มันก็จะมีสูตรของมันอีกแบบหนึ่ง
พอบอกพล็อตสั้นๆไปให้เขาก่อน  บอกแนวทางคร่าวๆให้เขาเดิน งานที่ได้กลับมาเริ่มมีคุณภาพขึ้น

การเขียนนิยายทุกแนวมันมีสูตรสำเร็จทั้งนั้น

เช่น ที่ผมยกตัวอย่างเรื่องเจมส์ บอนด์
คุณดูมากี่เรื่อง แล้วเคยฉุกคิดบ้างไหมว่าทั้ง 20 เรื่อง มันก็พล็อตเดียวกัน
คือ วายร้ายคนหนึ่งซึ่งเป็นมหาเศรษฐีระดับโลก มีอาวุธมหาประลัยในครอบครอง
เจมส์ บอนด์ต้องสืบหาที่ตั้งของอาวุธตัวนี้ ซึ่งมักจะอยู่บนเกาะลึกลับ บางทีก็บน
สถานีอวกาศนอกโลก ไอ้บอนด์ต้องตามไปหยุดยั้งวายร้ายคนนี้ให้ได้ รายละเอียด
แต่ละเรื่องอาจจะต่างกัน แต่สูตรสำเร็จเหมือนกัน

้เรื่องฆาตกรรมของ Agatha Christie ผมอ่านมาไม่รู้กี่เรื่อง เริ่มต้นมีฆาตกรรมเกิดขึ้น
แล้วนักสืบเข้ามาสืบสวนหาปมฆาตกรรม ผู้เขียนสร้างตัวละครให้น่าสงสัยขึ้นมาหลายคน
แต่ในที่สุด ตัวละครที่น่าสงสัยน้อยที่สุด นั่นแหละคือฆาตกร รายละเอียดแต่ละเรื่องต่างกัน
แต่สูตรสำเร็จเหมือนกัน

ผมจึงเอาสูตรสำเร็จการเขียนนิยายรักมาแสดงให้ดู
แต่คุณจะเอาไปปรับใช้กับแนวอื่นๆก็ได้ การกำหนดแนวทางมาก่อน
มันทำให้เขาทำงานง่ายขึ้น และเราก็จะได้งานที่ตรงกับความต้องการตลาดมากขึ้น 

ทีแรกผมไม่กำหนดอะไรไปเลย ได้งานที่แย่มากๆ ต้อง reject กันทุกวัน พอตี
กรอบไ้ว้บ้าง มันก็ค่อยๆดีขึ้น

1) ขอดูงานตัวอย่างก่อน ไม่ยอมส่งมา อย่าเสี่ยง
2) เริ่มต้นครั้งแรก อย่ามอบหมายงานใหญ่ ทดสอบฝีมือด้วยงานสั้นๆ ราคาต่ำสุด พอแน่ใจแล้วจึงค่อย
ให้งานที่ใหญ่ขึ้น
3) เมือเจอนักเขียนที่มีฝีมือจริงๆ เหมือนเจอขุมทองที่เราไม่ต้องขุดเอง เขาช่วยขุดแทนเรา

ใครภาษาประกิตไม่ค่อยเก่ง ก็จดประโยคหากินเอาไว้สัก 10 ประโยค ค่อยๆดัดแปลงให้เข้ากับ
การสั่งงานแต่ละแบบ อีกหน่อยก็คล่องครับ อย่าไปกลัวกับการลองอะไรใหม่ๆ