ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างเขียนเรื่องสั้น 5000 คำ ระหว่าง odesk กับ fiverr เล&#  (อ่าน 7057 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
ตอนนี้กำลังวางแผนงาน  จะหาคนเขียนเรื่องสั้น

เลยอยากถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ว่า
นักเขียน odesk กับ fiverr  ควรจะใช้นักเขียนที่ไหนดี
หรือใครมีประสบการณ์อย่างไร

ก็ขอวิทยาทานด้วยนะครับ
 ;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

suwatpo

• Jr. Member
  • *
Re: จ้างเขียนเรื่องสั้น 5000 คำ ระหว่าง odes
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:06:24 AM »
ผมเคยจ้าง fiverr เขียนเรื่องสั้น ไปสี่คน เรื่องละยาวประมาณ 2000 - 4000 คำ ตกอยู่เล่มละ 30-40 เหรียญ
เป็นนิยายนะครับ

ผมยังไม่เจอคนเขียนดีๆเลยครับ
ผมเลือกคนที่เป็น American อย่างเดียวเลยนะครับ

ส่วน ODESK นี้ยังไม่ได้ลองนะครับ

lazongte

• Sr. Member
  • *
Re: จ้างเขียนเรื่องสั้น 5000 คำ ระหว่าง odes
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:26:03 AM »
ผมก็ยังไม่เคยจ้างครับ  แต่เท่าๆที่ดู เหมือนค่าจ้าง fiverr จะแพงกว่า odesk เลยครับ
หรือผมคิดไปเอง 55+ ;D

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:41:07 AM »
ผมก็ยังไม่เคยจ้างครับ  แต่เท่าๆที่ดู เหมือนค่าจ้าง fiverr จะแพงกว่า odesk เลยครับ
หรือผมคิดไปเอง 55+ ;D
ผมยังไม่เคยจ้างที่ fiverr นะครับ เคยแต่ Odesk และคิดว่าที่ Odesk น่าจะถูกกว่าครับ

permanentrich

• Newbie
  • *
Re: จ้างเขียนเรื่องสั้น 5000 คำ ระหว่าง odesk กับ fiverr เŪ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:39:33 PM »
ลองมาทั้ง odesk, fiverr, cyberhubonline .. สรุป เทใจให้นักเขียนที่ elance ครับ ราคาเทียบกับคุณภาพดีที่สุดเมื่อเทียบกับที่อื่นๆ

odesk -> ระบบดี แต่นักเขียนเล่นตัว ออกทางโม้ซะเยอะ .. เจอป้าคนนึงคุยว่าเขียนดีที่สุดในสามโลก เลยลองจ้างไปดู ปรากฎว่าส่งงานช้า 1 เดือนเต็มๆ อ้างโน่นอ้างนี่ อ้างไปถึงปรากฏการณ์ heat wave (ผมก็ไปเช็ควัน ปรากฎว่ามันผ่านไปหลายวันมากแล้ว ไม่น่าจะมีผลตามอ้างจริง) .. พอ late ครบ 1 เดือนเต็มๆ  :'( ทวงถามไป จะขอเงินมัดจำ 30 กว่าเหรียญคืน.. she ก็เกิดอาการดราม่า บอกว่านี่กำลังนั่งเขียนอยู่เลย เขียนมา 5 ชม. แล้วคุณมาทำแบบนี้กับฉันได้ไง .. โวยวายๆ บอกจะคืนเงินให้ก็ได้ แต่ต้องรอเงินมันตัดเข้าบัญชีมันก่อนนะ ..ผมเห็นไม่ได้การ ถ้ารอป่านนั้น คงโดนโกงเป็นแน่แท้ เลยจัดการแจ้ง support เค้าก็จัดการให้ทันทีเดี๋ยวนั้น บังคับให้คืนเงินทันทีไม่มีอิดออด .. แต่ไม่จบง่ายๆ นักเขียนนี่ก็ pm มาโวย มาขู่อย่างนั้นอย่างนี้สารพัด บอกจะเอาเรื่องของเราไปประจานในเว็บบอร์ดของมัน .. ผมก็ไม่ว่าไง ได้เงินคืนก็จบเรื่องของเรา .. พร้อมๆ กับให้คะแนน 1 ดาว ทิ้ง negative เอาไว้ให้เป็นบทเรียน (แรกๆ จะไม่ให้ แต่พอเจอพฤติกรรมแบบนี้ เลยจัดไปซะหน่อย) .. she ก็มาให้ผม 1 ดาวกลับคืน .. ก็เสมอกันไป กลายเป็นเราผิดใช่ไหมที่จ่ายมัดจำล่วงหน้าแถมโดนส่งงาน late 1 เดือน แล้วขอเงินคืน เหอๆ .. แต่นักเขียนคนนี้ popular มาก งานค้างเยอะมาก 30 กว่าคิว ผมล่ะงงจริงๆ

fiverr -> นักเขียนดีๆ ต้องค้นหา เคยลองเขียนบทความซะส่วนมาก เขียนนิยาย ยังไม่ได้ลองมากนัก แต่ราคาเหมาออกมาน่าจะสูงประมาณนึง คนเขียนดีๆ ก็คิวยาวเหยียด

cyberhubonline -> ผมจ้างเขียนบทความกับที่นี่เยอะมาก ..แต่พอหันมาลองจ้างเขียนนิยาย ปรากฎว่าได้งานที่แข็งทื่อเป็นไม้ .. นิยายนะ ไม่ใช่บทความ โวยแก้กันไปหลายรอบ เคย reject ถึง 3 ครั้ง (ทั้งๆ ที่ก่อนหน้าเป็นลูกค้าที่ดีมาตลอด ผมมั่นใจว่าผมจ้างเยอะเลยทีเดียว (ดูจากเลข paypal ที่รันในแต่ละเดือน) แต่สุดท้าย เหมือนต้องเลิกคบกันไป ..หลังๆ คุณภาพตกครับ ล่าสุดของล่าสุดคือใช้วิธีระบุเลขงานของนักเขียนที่เราโอเคกับผลงานเวลาจ้าง (ไม่เช่นนั้นเวลาเราจ้างงานเข้าไป เค้าก็สุ่มให้งานกับนักเขียน ซึ่งหลังๆ หน้าใหม่ๆ เยอะ งานก็ห่วยตามลำดับ.. ก็ได้ผลดีขึ้นระดับหนึ่ง .. ที่นี่จุดเด่นคือราคาย่อมเยาว์

elance -> ระบบดีใช้ได้ มีระบบวัดความสามารถของนักเขียนให้เราเห็นได้ชัดเจน ผลงาน feedback และประเทศสังกัดของนักเขียน มีการตอบโต้ไปมาระหว่างกันตลอด (เหมือนทำงานร่วมกันจริงๆ) มีการส่งตัวอย่าง เมื่อเขียนได้ระดับหนึ่ง ฯลฯ เวลานักเขียนเปลี่ยนเงื่อนไข เช่นวันกำหนดส่ง ก็จะ submit ตารางมาแจ้งเราถึงกำหนดการใหม่ ระบบมันจะคืนเงินมัดจำของเรามาให้ และถ้าเรา approve มันก็ค่อยตัดเงินไปใหม่ (ซึ่งใน odesk ต้องไปตามทวงและมีปัญหากับนักเขียน ซึ่งมันไม่ใช่ปัญหาของผู้จ้างอย่างเราๆ เลย เพราะเราจ่ายมัดจำล่วงหน้า แต่นักเขียนไม่ส่งงาน เราเสียเปรียบเต็มๆ แต่ก็โดนดราม่าจนได้)

สรุป ..เลยประทับใจ elance มากที่สุดครับ ตอนนี้ไม่สนใจจ้างที่อื่นอีกเลย .. ยาวนิดนึงครับ แต่เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับคนที่มองๆ หาแหล่งนักเขียน outsource ดีๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 02:46:48 PM โดย permanentrich »

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:56:09 PM »
ขอบคุณ คุณ permanentrich มากครับ ประสบการณ์มีค่าแบบนี้พิมพ์ มายาวแค่ไหนก็จะตามอ่านครับ  ;)
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

Mr.B

• *
Re: จ้างเขียนเรื่องสั้น 5000 คำ ระหว่าง odesk กับ fiverr เŪ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:51:50 PM »
ขอบคุณที่เพื่อนๆมาแชร์ข้อมูลนะครับ

ขออนุญาตถามคุณ permanentrich นะครับ
ไม่ทราบว่าที่จ้างเขียนๆมา  ขายได้ดีๆมากน้อยแค่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Doody

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:39:38 PM »

ไม่ทราบว่าที่จ้างเขียนๆมา  ขายได้ดีๆมากน้อยแค่ไหนบ้างครับ

ฺBest-Selling Amazon Author
แบบนี้คงไม่ธรรมดาหรอกครับ

การ outsource ถ้าเจอนักเขียนฝีมือดีก็ไปโลด
ผมนี่ไม่ค่อยเจอ เจอแต่ประเภทฝีมือน้อย แต่โม้มาก

permanentrich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:04:00 PM »

ฺBest-Selling Amazon Author
แบบนี้คงไม่ธรรมดาหรอกครับ

การ outsource ถ้าเจอนักเขียนฝีมือดีก็ไปโลด
ผมนี่ไม่ค่อยเจอ เจอแต่ประเภทฝีมือน้อย แต่โม้มาก

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับคุณ Doody ผมทำไว้บู๊ตเครื่องตัวเองน่ะครับ ฮา ฮา ฮา

แต่ก็ขายดีอยู่นะครับ บางเล่มตอนนี้เดือนนึงเป็นสิบๆ copy แล้ว และก็มียอดยืมด้วย .. ยิ่งวางไว้นาน ก็ขายดีขึ้นเรื่อยๆ มีคนมากด like มา review บ้างเล็กน้อยตามธรรมชาติ (จากประสบการณ์พบว่า คนจะ review นี่ต้องดีสุดๆ หรือแย่สุดจริงๆ ถึงจะกลับมาเขียนให้ แสดงว่าหนังสือที่เราเห็น review เป็นร้อยเป็นพัน นั้นยอดขายมันจะระเบิดระเบ้อขนาดไหน ไม่อยากจะคิด.. อย่าง the hunger game อย่างงี้รวยให้เข็ดจริงๆ

สุดท้ายก็มุ่งทำ good book ตามอาจารย์ซุปว่าน่ะครับ great book คงไม่มีปัญญา ไงก็สู้เจ้าของภาษาไม่ได้

research หัวข้อสำคัญอันดับต้นๆ เลยครับ ก่อนที่จะหา outsource .. เสริมความมั่นใจในเงินที่เราต้องจ่ายออกไปด้วยนะครับ.. เป็นกำลังใจให้เพื่อนร่วมทางทุกท่านครับ

Keng

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:16:51 PM »
ขอขอบคุณ คุณ permanentrich ด้วยครับมาเล่าประสบการณ์แต่ล่ะครั้ง ผมก็ได้เรียนรู้ประสบการณ์เพิ่มขึ้นไปด้วย ;D

funny

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:09:28 AM »
ขอขอบคุณ คุณ permanentrich ด้วยครับที่มาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆเห็นแนวทางเพิ่มขึ้นครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 04:51:51 AM »
ตอนแรกว่าจะ ลงทุน 1000 เหรียญ ทดลองจ้าง

อ่านความคิดเห็นของคุณ permanentrich แล้ว
ผมว่าจะเขียนเองแล้ว ไปจ้างแปล  คงได้เนื้อเรื่อง ตรงใจมากกว่า

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ
ช่วงนี้ เรียนรู้ใหม่หมดจริงๆ  หุหุ  อาจจะถามโน่น นี่ นั่น
ถ้า ง่ายเกินไปก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

มือใหม่หัดทำครับ  :)

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:14:09 PM »
ขอขอบคุณ คุณ permanentrich ครับ ที่ให้ความรู้เพิ่ม ครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:16:23 AM »
วันนี้จ้างงาน เขียนข้อมูลประกอบหนังสือ 1500 คำ
เป็นงานเขียนระดับ กลาง ถึง ยาก 

ทดลองใช้่นักเขียนระดับกลาง 4 ดาวขึ้นไป ใน http://www.iwriter.com/ เขียน

งานประเภทนี้ผมให้เขียนมา 9-10 งานแล้ว
พอจะได้นักเขียนดีๆไว้ใน ลิสบ้าง

แต่มาเจอแจ๊คพ็อต คนหนึ่ง
เอางานเขียนมาต่อกัน + สปินข้อมูลเป็นช่วงๆ
อ่านแล้ว ขนาดคนไทยยังมึน  เขียนอะไรว้า  อ่านแล้ว เวียนหัว

ย้ำนะครับ นักเขียนเกรด 4ดาวนิดๆคนนี้

แต่ก็พอจะได้นักเขียนดีๆ 4 ดาวมาเหมือนกัน
ดังนั้น ดาวบางทีอาจจะไม่ได้บอกคุณภาพอะไรมากมายนัก
ถ้าใช้บริการเวปนี้  ก็ขอให้เพื่อนๆทดลองอ่านบทความดีๆนะครับ  เวลาเค้าส่งงาน
ถ้าไม่ชอบ ก็ ปฏิเสธไป  อย่ารีบจ่ายเงิน โดยไม่ได้อ่าน

ตอนนี้ผมเพิ่มราคาจ้าง นักเขียน4.6-5 ดาวละ
ยอมจ้างแพง  กำลังหานักเขียนมือดีๆ ให้งานยากทำ  เลยต้องทดลองฝีมือกันหน่อยช่วงนี้

เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์ ดี+แย่ ในการจ้างงานก็แวะๆมาเล่ากันบ้างนะครับ
บอร์ดจะได้ไม่เหงา

;)