ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลความคืบหน้า หลังสัมมนา  (อ่าน 7227 ครั้ง)

jayjay

• IG Marketing
  • Hero Member
  • *
รายงานผลความคืบหน้า หลังสัมมนา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:58:40 PM »
ผมไม่ได้ไปร่วมสัมมนาครั้งล่าสุดหรอกครับ เพราะไม่ได้อยู่ในกรุงเทพ
แต่ด้วยความอนุเคราะห์ของท่านอาจารย์ ช่วยส่งหนังสือและวิดีโอมาให้ และผมได้เอาเทคนิคบางอย่างจากในวิดีโอ
ไปขยายผลต่อ 
แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะมาโพสท์ตรงนี้ได้หรือเปล่า เพราะผมไม่ได้เป็นสมาชิกห้องลับ ข้อมูลบางอย่างเปิดเผยแล้วอาจมีผล
เสียตามมา คือมีคนเอาไปใช้สแปม แล้วเดือดร้อนกันไปทั่ว
ผมจึงต้องขออนุญาตก่อนละครับว่า จะรายงานผลการทดลองวิธีบางอย่างในวิดีโอตรงนี้ได้หรือไม่
หากเห็นว่าไม่เหมาะที่จะเปิดเผย ก็ลบกระทู้นี้ออกได้ครับ หากเห็นว่าไม่เป็นไร ผมจะเล่าผลลัพธ์จากการเอาเทคนิคในวิดีโอมาใช้จริง
สักหน่อย เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น

supersonics

• Moderator
Re: รายงานผลความคืบหน้า หลังสัมมนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 03:26:24 PM »

ผมจึงต้องขออนุญาตก่อนละครับว่า จะรายงานผลการทดลองวิธีบางอย่างในวิดีโอตรงนี้ได้หรือไม่
หากเห็นว่าไม่เหมาะที่จะเปิดเผย ก็ลบกระทู้นี้ออกได้ครับ หากเห็นว่าไม่เป็นไร ผมจะเล่าผลลัพธ์จากการเอาเทคนิคในวิดีโอมาใช้จริง
สักหน่อย เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น

ผมยังติดธุระอยู่ต่างจังหวัด อาจจะต้องอยู่ต่ออีก 4-5 วัน
เพิ่งมาเห็นที่คุณโพสท์ไว้

ตอนนี้หลายคนก็รายได้ถดถอยจากการโดนปิดบัญชีี อะไรที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นก็โพสท์ได้ครับ
ที่มีห้องลับกันนั้น เพราะข้อมูลบางอย่างไม่อยากให้มันกระจายมากเกินไป เปิดเผยมากๆก็มีทั้งคนที่เอาข้อมูล
ไปใช้ในด้านดี และมีคนที่เอาไปใช้แบบไม่สร้างสรรค์

แต่ตอนนี้พวกเราจำนวนมากกำลังรายรับหดหาย รายได้ไม่เหมือนเดิม
ยุคแห่ง easy money เหมือนเมืื่อปีที่แล้วมันหมดไปแล้ว
ถ้าคุณมีเทคนิคใหม่ๆอยากเปิดเผย หรือเอาิสิิ่่่่่่่งที่ผมพูดไว้ในวิดีโอไปพลิกแพลงแล้วเกิดประโยชน์ อยากจะเผยแพร่
ต่อก็ได้ครับ คุณก็มือเก๋า ทำมานาน อาจจะรู้อะไรดีๆกว่าผมอีก

ส่วนตัวผมช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยมีเวลามาโพสท์มากดังใจที่อยากทำ
เพราะยังติดพันธุระส่วนตัวอยู่ที่บ้านเกิด ยังสางกันไม่เสร็จ

สำหรับหนังสือที่จะพิมพ์ใหม่ ก็ไม่มีปัญหาครับ คงจะเสร็จตามกำหนด
เพราะผมเอาต้นฉบับที่คุณ Doody ช่วยแปลงจากเสียง มาแก้ไข ขัดเกลาไปด้วย ค่อยๆทำไปวันละนิด
ยังไงๆก็คงจะเสร็จตามเวลาที่ตั้งไว้  เนื้อหามันออกมายาวกว่าที่ประมาณการไว้ทีแรกมาก
บางเรื่องจึงจะตัดออก  เรื่องไหนซับซ้อนเกินกว่าที่จะำทำความเข้าใจในระยะสั้น ขอตัดออกไปก่อน
มีเวลาค่อยมาว่ากันใหม่

จะเหลือแค่สองเรื่องหลัก คือ
1) การทำ ebook บน smartphones แจกฟรีเพื่อกิน Adsense  วิธีนี้จะง่ายกว่าที่เคยดูในวิดีโอสัมมนา
2) การเจาะตลาด AudioBooks ซึ่งน่าจะเป็นขุมทองใหม่ที่คนส่วนมากยังไม่รู้จัก และ ทำไม่เป็น
เรื่องอื่นๆนอกจากนี้ แล้วแต่เวลาที่มี ถ้าเวลาไม่มี เนื้อที่ไม่พอ หรือยากเกินไป ขอเอาออกไปก่อน

เห็นใจน้องๆทุกๆคนครับ ช่วงนี้ลำบากกันไปหมด
แต่ผมก็พยายามค้นหาข้อมูลใหม่ แนวทางใหม่ๆ โอกาสใหม่มาแนะนำอยู่เสมอ

เนื้อหาในวันสัมมนา บางคนบอกว่ายากไป
ในหนังสือเล่มใหม่จึงจะเสนออีกแนวหนึ่ง ซึ่งน่าจะง่ายหน่อยสำหรับคนที่ไม่ใช่ programmer
แต่ละคนก็คงค้นเจอแนวที่เหมาะกับตัวเองสักทางหนึ่ง

ส่วนคนที่ถามมาเรื่องจ้างเขียนนิทานเด็กแบบล็อตใหญ่
ตอนนี้ก็ตกลงกันได้แล้วที่เรื่องละ $15 ต่ำกว่านี้เขาไม่ยอม
ใครจะลงขันก็แจ้งมาทาง pm ถ้าแบ่งกันเสร็จก็จบ ใครมาทีหลังก็รอรอบหน้า

ส่วนต้นฉบับที่แบ่งกันไปรอบแรก ของบางคนก็ส่งให้หมดแล้ว บางส่วนก็
ยังส่งไม่หมด เพราะบางคนหยุดทำหนังสือไปกลางคัน บางคนยังไม่มีเวลาทำเอาไปกองไว้เฉยๆ
บางคนกำลังหัดวาดรูปอยู่  บางคนก็โดนปิดแอคเคาท์เสียก่อน บางคนก็เปลี่ยนไปทำแนวอื่น

คนที่ส่งไปแล้ว ผลลัพธ์ก็มีทั้งขายดีมาก ขายดีปานกลาง ขายไม่ได้เลย
แต่โดยเฉลี่ยก็อยู่ที่ประมาณ 5-7 ครั้งต่อเดือนต่อเล่ม
ถ้ามีหนังสือสั้นๆแบบนี้สัก 50 เล่ม ก็น่าจะพออยู่ได้  แม้จะไม่ง่ายเหมือน PD แต่มันก็ไม่ยากมาก
และไม่มีความเสี่ยงเรื่องโดนแบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 03:33:01 PM โดย supersonics »

jayjay

• *
Re: รายงานผลความคืบหน้า หลังสัมมนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 05:43:26 PM »
ขอบคุณครับ งั้นผมจะลองเรียบเรียงวิธีของผมที่ต่อยอดจากวิดีโอสัมมนามาให้ดู
แต่ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยเก่ง ถ้าอ่านแล้วเข้าใจยาก ก็ขออภัยด้วย

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:03:16 AM »
ช่วงนี้ใครต่อใครก็ฝืดกันทั้งนั้น
มีอะไรที่มาเอามาแชร์กันได้ก็ยินดีครับ
ส่วนผมตอนนี้ยังไม่มีอะไรจะแชร์ กำลังศึกษาเรื่อง adsense บน android ของอาจารย์อยู่

ทีแรกผมก็กลัว คิดว่าคงจะไม่ทำแล้ว app  ดูวิดีโอสัมมนาหลายรอบแล้วก็ยังมึน ไปต่อไม่ถูก
ไม่ว่า java basic lua/corona ไม่รู้สักภาษา actionscript ใน flash ก็ไม่เป็น

แต่พอมาช่วยเตรียมต้นฉบับหนังสือเล่มใหม่เสร็จแล้ว
อันนี้ไม่ต้องรู้ Java/basic แค่ Dreamweaver ก็ทำได้แล้ว คงจะเอาแน่ครับ
ส่วนวิธีอื่นๆ คงยังยากเกินไปสำหรับผม

jayjay

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 05:11:05 PM »
เนื้อหาทั้งใน VDO และหนังสือคู่มือสัมมนา หนักไปทางเรื่อง app
ซึ่งผมไม่มีความสามารถด้านนี้ แม้จะฟังจนจบแล้ว ก็เชื่อว่ามันมีอนาคต แต่วิธีการต่างๆที่แนะนำนั้น
คงห่างไกลจากระดับความสามารถของผม คลิกตามไปดูเว็บที่แนะไว้ทุกเว็บ ทั้งแบบ java แบบ flash
ผลสรุปคือ ไม่ไหว ไม่ว่าจะแบบไหนๆ เว็บที่แนะไว้คือ buzztouch ยิ่งดูยิ่งงงครับ
แต่ไปสะดุดตรงตอนท้ายๆ ที่ว่าด้วย pinterest ซึ่งผมก็ลองมาสักพักหนึ่ง เนื่องจากผมทำงานด้านป่าไม้
ก็เลยถ่ายภาพป่าเขาลำเนาไพรไว้เยอะ เอามาโพสท์ แล้วทำลิงค์กลับมาที่บล็อกผมเอง ก็เห็นด้วยกับความเห็นของอาจารย์
ว่าเรียกแขกได้ดี ถ้าภาพของเราน่าสนใจ แต่สิ่งที่ผมอาจจะมองข้ามไปคือการใช้ภาพจาก public domain มาดัดแปลง
เพื่อใช้บน pinterest ผมฟังแล้วก็คิดได้ว่า เรายังใช้ประโยชน์จากตรงนี้ได้ไม่เต็มที่
ผมก็ลองอัพเข้าไปดูประมาณสองร้อยภาพครับ เป็นภาพจาก pd เพื่อดูว่าจะมีผลลัพธ์ต่อปริมาณผู้เข้าชมเว็บหรือไม่
แต่ผมก็พลิกแพลงจากที่อาจารย์แนะนิดหน่อย โพสท์เสร็จก็ไม่ได้ติดตาม เข้าป่าไปเสียเจ็ดวัน ออกมาอีกทีมาเปิดดู ก็บอกได้เลยว่า
มีผลจริงๆ เดี๋ยวค่อยมาเล่าต่อ เพราะผมมีเวลาโพสท์ไม่มาก เขียนได้ทีละนิด

longtam

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 05:41:01 PM »

ทำเว็บแนวไหนครับ แอดเซนท์ แอฟฟิลิเอท ที่มีผลมีผล

อย่างไรครับ  ???

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:57:27 PM »
ผมสารภาพว่าอ่านแต่หนังสือจบ แต่ัยังดูวีดีโอไม่จบ  - -'

รอ ฉบับหนังสือเล่ม เพิ่มเติมอยู่เหมือนกันครับ
จะถนัดอ่านแบบนั้นมากกว่า เพราะว่า อ่านทีละ 3-5 หน้าวาง
เอามาอ่านต่อ มันได้อารมณ์ต่อเนื่อง  ตามทัน

ปล.ได้ผลอย่างไร อย่าลืมมาบอกเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 05:18:37 AM »
ตอนนี้อยากได้อะไรที่ไม่ยากและใช้เวลามากนักมาทำ คล้ายๆว่าเป็นการทำขั้นเวลาในการที่กำลังศึกษาหรือทำงานหลักอยู่ ให้มีรายได้สักวันละ $5-$10 ก่อนพอเป็นนํ้าจิ้ม เห็นเพื่อนๆแต่ละคนเจอปัญหาแล้วเห็นใจครับ (รวมทั้งตัวผมด้วย) กลัวจิตตกถอดใจกันไปเสียก่อน ผมเชื่อว่าอาจารย์ของเรามีแน่เห็นแพลมๆออกมาหน่อยหนึ่งแล้วเงียบไป เอามาปล่อยในห้องลับสักหน่อยเป็นไรครับ ถือเป็นวาระเร่งด่วนเหมือนหน่วยกู้ภัยแจกปลากระป๋อง อาหารแห้ง กินกันตายไปพลางๆก่อน ก่อนที่นํ้าจะลดออกไปหากินเองได้น่ะครับ.... ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:31:52 PM โดย ringo »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:07:09 AM »
ตอนนี้อยากได้อะไรที่ไม่ยากและใช้เวลามากนักมาทำ คล้ายๆว่าเป็นการทำขั้นเวลาในการที่กำลังศึกษาหรือทำงานหลักอยู่ ให้มีรายได้สักวันละ $5-$10 ก่อนพอเป็นนํ้าจิ็ม เห็นเพื่อนๆแต่ละคนเจอปัญหาแล้วเห็นใจครับ (รวมทั้งตัวผมด้วย) กลัวจิตตกถอดใจกันไปเสียก่อน ผมเชื่อว่าอาจารย์ของเรามีแน่เห็นแพลมๆออกมาหน่อยหนึ่งแล้วเงียบไป เอามาปล่อยในห้องลับสักหน่อยเป็นไรครับ ถือเป็นวาระเร่งด่วนเหมือนหน่วยกู้ภัยแจกปลากระป๋อง อาหารแห้ง กินกันตายไปพลางๆก่อน ก่อนที่นํ้าจะลดออกไปหากินเองได้น่ะครับ.... ;)

อีกสองวันคงเสร็จธุระ จะกลับ กทม. แล้ว
ค่อยมาค้นหาน้ำจิ้มในตู้เสบียงดู คงจะมีสักสองสามกระปุก ที่พอเอาไปจิ้มแก้ขัด ไม่ให้ถอดใจไปเสียก่อน
ตอนนี้ไม่มีเวลาโพสท์ยาวๆ เพราะติดพันปัญหาทางบ้านอยู่

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:02:52 AM »
ตอนนี้อยากได้อะไรที่ไม่ยากและใช้เวลามากนักมาทำ คล้ายๆว่าเป็นการทำขั้นเวลาในการที่กำลังศึกษาหรือทำงานหลักอยู่ ให้มีรายได้สักวันละ $5-$10 ก่อนพอเป็นนํ้าจิ็ม เห็นเพื่อนๆแต่ละคนเจอปัญหาแล้วเห็นใจครับ (รวมทั้งตัวผมด้วย) กลัวจิตตกถอดใจกันไปเสียก่อน ผมเชื่อว่าอาจารย์ของเรามีแน่เห็นแพลมๆออกมาหน่อยหนึ่งแล้วเงียบไป เอามาปล่อยในห้องลับสักหน่อยเป็นไรครับ ถือเป็นวาระเร่งด่วนเหมือนหน่วยกู้ภัยแจกปลากระป๋อง อาหารแห้ง กินกันตายไปพลางๆก่อน ก่อนที่นํ้าจะลดออกไปหากินเองได้น่ะครับ.... ;)

อีกสองวันคงเสร็จธุระ จะกลับ กทม. แล้ว
ค่อยมาค้นหาน้ำจิ้มในตู้เสบียงดู คงจะมีสักสองสามกระปุก ที่พอเอาไปจิ้มแก้ขัด ไม่ให้ถอดใจไปเสียก่อน
ตอนนี้ไม่มีเวลาโพสท์ยาวๆ เพราะติดพันปัญหาทางบ้านอยู่

ตอนนี้ไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะมีเวลา "ค้นหาน้ำจิ้มในตู้เสบียง" หรือยังครับ จะเอาไปจิ้มแก้ขัดก่อนพอเป็นค่านํ้าค่าไฟก็ยังดี

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:26:42 AM »

ตอนนี้ไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะมีเวลา "ค้นหาน้ำจิ้มในตู้เสบียง" หรือยังครับ จะเอาไปจิ้มแก้ขัดก่อนพอเป็นค่านํ้าค่าไฟก็ยังดี

หนังสือเล่มใหม่ยังปิดต้นฉบับไม่เสร็จ
เดี๋ยวถ้าเสร็จแล้ว จะมาโพสท์ตรงนี้ต่อ

gamara3

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:01:07 PM »
ผมเป็นอีกคนนึงที่ไม่ได้เป็นสมาชิกห้องแห่งความลับ
สัมนาก็ไม่เคยไปซักที
ชีวิตผมดีขึ้นเพราะอาจารย์จริงๆครับ
ขอกราบงามๆซักที

รอผลงานชิ้นใหม่อยู่ครับ โดยเฉพาะเนื้อหาส่วน mobile
เสร็จเร็วๆนะครับ
พร้อมโอนแล้วครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:15:55 PM »

รอผลงานชิ้นใหม่อยู่ครับ โดยเฉพาะเนื้อหาส่วน mobile

ส่งต้นฉบับไปโรงพิมพ์แล้ว จะพิมพ์เสร็จวันพุธหน้า
เล่มนี้มีคนสนใจน้อย เพราะหลายคนบอกว่าวิธีนี้มันยาก
ไม่ง่ายเหมือนลอกต้นฉบับเขามาแปะแบบ KDP
แต่ควรมองอีกมุุมหนึ่งว่า ยิ่งยาก ก็ยิ่งมีคู่แข่งน้อย

ที่ลงชื่อไว้ประมาณ 20 คน  โปรดรอปลายสัปดาห์หน้า สั่งพิมพ์ตามจำนวนที่ลงชื่อ
พิมพ์ครั้งเดียว ไม่มีพิมพ์ซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:16:10 PM โดย supersonics »

funny

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 05:18:24 PM »

ส่งต้นฉบับไปโรงพิมพ์แล้ว จะพิมพ์เสร็จวันพุธหน้า
เล่มนี้มีคนสนใจน้อย เพราะหลายคนบอกว่าวิธีนี้มันยาก
ไม่ง่ายเหมือนลอกต้นฉบับเขามาแปะแบบ KDP
แต่ควรมองอีกมุุมหนึ่งว่า ยิ่งยาก ก็ยิ่งมีคู่แข่งน้อย

ที่ลงชื่อไว้ประมาณ 20 คน  โปรดรอปลายสัปดาห์หน้า สั่งพิมพ์ตามจำนวนที่ลงชื่อ
ลงชื่อกันตรงไหนครับ สงสัยผมจะตกสำรวจ เพิ่มตอนนี้ยังทันมั้ยครับอาจารย์หรือว่าต้องรอสั่่งรอบต่อไปครับ 

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 05:12:09 PM »

ลงชื่อกันตรงไหนครับ สงสัยผมจะตกสำรวจ เพิ่มตอนนี้ยังทันมั้ยครับอาจารย์หรือว่าต้องรอสั่่งรอบต่อไปครับ

สั่งพิมพ์ไป 20 เล่ม แ่ต่โรงพิมพ์พิมพ์เกินมา 10 เล่ม เลยรับมาทั้งหมด
คนที่ตกสำรวจหรือมาช้าไป เช่น คุณ funny ยังสั่งได้ครับ
เห็นใจบางคนที่นานๆเข้าบอร์ดที ไม่ได้ติดตามข่าวทุกวัน

หนังสือไปรับมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ใส่ซองเลย
คงจะส่งได้วันจันทร์ ใครอยากจะไปทาง mobile ก็ควรศึกษาไว้
แต่ถ้าคิดว่าทางนี้ไม่ถนัด เล่มนี้ก็อาจไม่จำเป็นมาก

ใครได้รับหนังสือในสัปดาห์หน้า แล้วเห็นปกเป็นแบบนี้ อย่านึกว่าส่งผิด เป็นคนละเล่มกัน
ปกที่ทำตัวอย่างไว้ หาไม่เจอ เลยทำใหม่ ออกมาหน้าตาแตกต่างกัน แต่เรื่องเดียวกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 05:45:51 PM โดย supersonics »