ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN  (อ่าน 17256 ครั้ง)

run95

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:06:19 AM »
ผมก็ติด ตรง SSN/ITIN นี้เหมือนกัน

Mr.B

• *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:30:32 AM »
ผมชอบ บอร์ดที่นี่อย่างหนึ่งนะครับ

ไม่ว่ามีคำถามอะไร ทุกๆคนต่างช่วยเหลือกันแม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อย
แม้จะใหม่  แม้จะถามอะไรซ้ำๆ  แต่ก็มีคนช่วยตอบเสมอ

ปล. ผมยังไม่ได้่ส่งจดหมายไปขอเลย แบบนี้จะส่ง online ดี หรือว่า จม. ดีหว่า  :P
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

a116

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 06:21:48 AM »
ผมส่ง ไปตั้งแต่ 1 มิย. อ่ะครับ ยังไม่ได้เลย  ;D
ผมส่งตั้งแต่มกรา จนโดนแบน ก็ยังไม่มีเสียงตอบรับเลย  ;D
ได้ฤกษ์คุณ a ลองแล้วละครับ ;D ;D
อุ๊ย มีกองเชียร์ซะด้วย  ;D
เห็นหลายๆ ท่านเริ่มทดลองกันบ้างแล้ว แต่ยังไม่มีใครทำสำเร็จ คงต้องรออาจารย์แนะแนวทางอีกครั้งดีกว่าครับ

แอคเค้าน์ใหม่ของผมอันแรกใช้ชื่อคนอื่น ไม่น่ามีปัญหาน่าจะขอได้
ส่วนแอคเค้าน์ที่ 2 ผมลองใช้ชื่อร้านตามที่อาจารย์แนะนำไว้ เวลาขอต้องใส่ชื่อร้าน หรือชื่อผมเองครับ ถ้าใส่ชื่อผมเอง จะไปซ้ำกับอันที่ขอให้กับแอคเค้าน์เก่าที่โดนแบนหรือเปล่า และตอนส่งเลขไปให้ kdp เขาคงรู้แน่ว่าชื่อนี้เคยโดนแดงมาก่อน สงสัยแอคฯ นี้คงต้องยอมโดน 30%  :o

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:13:42 AM »

แอคเค้าน์ใหม่ของผมอันแรกใช้ชื่อคนอื่น ไม่น่ามีปัญหาน่าจะขอได้
ส่วนแอคเค้าน์ที่ 2 ผมลองใช้ชื่อร้านตามที่อาจารย์แนะนำไว้ เวลาขอต้องใส่ชื่อร้าน หรือชื่อผมเองครับ ถ้าใส่ชื่อผมเอง จะไปซ้ำกับอันที่ขอให้กับแอคเค้าน์เก่าที่โดนแบนหรือเปล่า และตอนส่งเลขไปให้ kdp เขาคงรู้แน่ว่าชื่อนี้เคยโดนแดงมาก่อน สงสัยแอคฯ นี้คงต้องยอมโดน 30%  :o

ถ้าเอาชื่อร้านเปิดแอคเคาท์ ก็ต้องเอาชื่อร้านไปขอเลขประจำตัว
เพราะชื่อร้านยังไม่เคยอยู่ในฐานข้อมูลของ KDP มาก่อน
แต่ชื่อจริงติดตัวแดงไปเรียบร้อยแล้ว ใส่เข้าไปอีก คงโดนเก็บแน่นอน

ส่วนการขอเลขประจำตัวออนไลน์ ผมยังไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์จะลองดู
เชื่อว่าต้องทำได้  แต่อาจจะมีเงื่อนไขอะไรบางอย่างที่แตกต่างจากการขอทางจดหมาย
ที่เรายังไม่รู้ ต้องขอศึกษารายละเอียดดูก่อน

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:35:01 AM »
ผมกะจะทดลอง แต่ดันติดช่วงเวลา

Our online assistant is currently unavailable.
We apologize for the inconvenience. Please try again at a later time.

This application is available during the following hours:

Monday - Friday
6:00 a.m. to 12:30 a.m. Eastern time
Saturday
6:00 a.m. to 9:00 p.m. Eastern time

มันตรงกับ บ้านเราเวลาเท่าไรมั่งหว่า

run95

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:20:45 PM »

Our online assistant is currently unavailable.
We apologize for the inconvenience. Please try again at a later time.

This application is available during the following hours:

6:00 a.m. to 12:30 a.m. Eastern time
Saturday
6:00 a.m. to 9:00 p.m. Eastern time

มันตรงกับ บ้านเราเวลาเท่าไรมั่งหว่า
Eastern Time Zone (EST) จะมีเวลาช้ากว่าในประเทศไทย 12 ชั่วโมง ครับ ;D

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:23:28 PM »

Saturday

Eastern Time Zone (EST) จะมีเวลาช้ากว่าในประเทศไทย 12 ชั่วโมง ครับ ;D

http://www.timeanddate.com/worldclock/

ถ้าไม่แน่ใจว่าตอนนี้บ้านเขากี่โมง เช็คดูจากเว็บนี้ แล้วจะรู้ว่าเวลาที่ Philadelphia ขณะนี้คืออะไร
8 โมงเช้าวันศุกร์บ้านเรา จะตรงกับ 3 ทุ่มวันพฤหัสบ้านเขา

6:00 a.m. to 12:30 a.m. Eastern time   (17.00 -23.30 ประเทศไทย )
Saturday
6:00 a.m. to 9:00 p.m. Eastern time     (17.00- 20.00  ประเทศไทย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 12:43:59 PM โดย supersonics »

Doody

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:00:45 PM »

ผมก็ลอง online ก่อนแล้วครับ แต่กรอกๆไป แล้วมึนตึบ เลยเปลี่ยนเป็นโทรไปคุยดีกว่า
ถ้ามีคนทำสำเร็จแล้ว แนะนำวิธีเป็นขั้นตอนไว้น่าจะมีประโยชน์กับคนอื่นๆ ครับ

ถ้าพูดภาษาอังกฤษเก่งๆ หรือหาคนมาช่วยพูดแทนได้ ก็ควรจะโทรไปดีกว่า
แต่ถ้าสำเนียงอังกฤษปนกะเหรี่ยงแบบผม คงต้องสมัครออนไลน์เท่านั้น

ยังไงมันก็ต้องดีกว่าส่งทางจดหมาย  บางคนต้องรอสามเดือน บางคนหกเืดือนก็ยังไม่ได้ หายเข้ากลีบเมฆไปเลย
ไม่รู้จะไปทวงถามที่ไหน

ผมลองแล้ว แต่มาหยุดตรง type of entity โดยผมเลือก sole proprietor ตาม แบบ ss-4
ระบบจะไปต่อได้ก็ต่อเมื่อกรอกหมายเลข SSN หรือ ITIN ซึ่งผมไม่มี
ดูแล้วไม่ยืดหยุ่นเหมือนกับที่กรอกในแบบ ss-4 เพราะในคู่มือฟอร์ม ss-4 บอกไว้ในกรณีนี้ว่า
if you are a nonresident alien with no effectively connected income from sources within the United States, you do not need to enter an SSN or ITIN.
หรือผมทำอะไรผิด?

ผมทดลองแล้วเมื่อตะกี้ แต่ไปยังไม่ถึงหน้านี้เลย ยังไม่เจอแบบฟอร์มที่จะกรอกออนไลน์
คลิกไปตามลิงค์ที่พี่ซุปให้มา แล้วไปต่อไม่ถูก ไม่รู้คลิกตรงไหนต่อ  งง
ใครช่วยบอกที

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:12:31 PM »
อีกอันหนึ่งไม่แน่ใจ 

ในประเทศไทยมีบริษัทรับจ้างจดทะเบียนบริษัท จัดการภาษี
หรือธุรกรรมการเงิน  คล้ายๆ บริษัทบัญชี
แต่รับจ้างจัดการแค่ของภายในประเทศเรา

ไม่รู้ว่า จะมีบริษัทแนวนี้ในไทยที่สามารถติดต่อขอเลข EIN กับ IRS
กับทางอเมริกาให้ได้ไหม

ใครพอจะมีลู่ทาง ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ในประเทศไทย ผมไม่รู้
แต่มีบริการในต่างประเทศที่รับทำเรื่องนี้ให้อยู่  ราคา $69 สำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ $39 สำหรับผู้ที่อยู่ในอเมริกา
ผมรู้ว่ามีบริการแบบนี้ แต่ไม่เคยใช้เองหรอก
https://www.myusacorporation.com/employer-id-number/select-entity-type.html
ทางที่ดีควรใช้วิธีอื่นก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 07:16:07 PM โดย supersonics »

run95

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:13:17 PM »
กด APPLY ONLINE NOW แล้วไป
https://sa1.www4.irs.gov/modiein/individual/index.jsp
หน้านี้เลยครับ ;D

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:32:49 PM »
อีกอันหนึ่งไม่แน่ใจ 

ในประเทศไทยมีบริษัทรับจ้างจดทะเบียนบริษัท จัดการภาษี
หรือธุรกรรมการเงิน  คล้ายๆ บริษัทบัญชี
แต่รับจ้างจัดการแค่ของภายในประเทศเรา

ไม่รู้ว่า จะมีบริษัทแนวนี้ในไทยที่สามารถติดต่อขอเลข EIN กับ IRS
กับทางอเมริกาให้ได้ไหม

ใครพอจะมีลู่ทาง ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ในประเทศไทย ผมไม่รู้
แต่มีบริการในต่างประเทศที่รับทำเรื่องนี้ให้อยู่  ราคา $69 สำหรับผู้อยู่ต่างประเทศ $39 สำหรับผู้ที่อยู่ในอเมริกา
ผมรู้ว่ามีบริการแบบนี้ แต่ไม่เคยใช้เองหรอก
https://www.myusacorporation.com/employer-id-number/select-entity-type.html
ทางที่ดีควรใช้วิธีอื่นก่อนดีกว่า

ผมค้นเจอเว็บไซต์นี้
http://www.taxback.com/usa-EIN-numbers.asp?Lng=th
หากสนใจก็ลองดูครับ แต่คิดว่าหาวิธีอื่นก่อนดีกว่าเช่นกันครับ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:14:10 AM »
ส่งจดหมายไปนานแล้ว ยังไม่ได้เหมือนกัน
รออาจารย์ซุปสอนออนไลน์ดีกว่า ไปไม่ถูก  :'(
ไว้เตือนสติกันนะครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 03:06:29 AM »
งั้นผมยังไม่ส่งจม. รอทำแบบออนไลน์  น่าจะีดีกว่าเนอะ

;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

katana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:47:09 AM »
งั้นผมยังไม่ส่งจม. รอทำแบบออนไลน์  น่าจะีดีกว่าเนอะ

;)

ส่งเป็นจดหมายไปก่อนก็ดีนะครับ....ช่วงที่รอ..ถ้าเกิดแบบออนไลน์ใช้ได้ก็ส่งอีกทางไปเลย... :)

แว่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:07:50 AM »
สวัสดีครับ อาจารย์ supersonics และทุกท่าน

แอบอ่านกระทู้ของอาจารย์ฯมาตั้งแต่บอร์ดโน้น แต่เนื่องจากไม่สะดวกหลายประการ จึงไม่ได้ไปร่วมสัมมนา หรือร่วมกิจกรรมใดของอาจารย์ฯเลยครับ ขอขอบคุณอาจารย์ฯและอีกหลายๆท่าน สำหรับความรู้ที่ได้รับผ่านทางเว็บครับ

วันนี้พึ่งสมัครสมาชิก เพื่อร่วมแชร์ประสบการณ์การขอเลข EIN จาก IRS โดยใช้แฟ็กซ์ครับ

รูปที่แนบมา ผมตัดเอาส่วนท้ายของฟอร์ม SS-4 มาต่อกับส่วนหัวของใบตอบรับจาก IRS ครับ เพื่อให้เห็นว่าผมส่งแฟ็กซ์ไปเมื่อ 22 กุมภาพันธ์ และ IRS ออกเอกสารให้เมื่อ 2 มีนาคม แต่กว่าเอกสารจะมาถึงเชียงใหม่ก็ปลายเดือนมีนาคมครับ

ข้อเสียของการแฟ็กซ์ก็คือ IRS สะกดชื่อผมผิดครับ คงอ่านไม่ชัด โชคดีที่อยู่ไม่ผิด ผมว่าการขอทางออนไลน์ เป็นวิธีที่น่าเลือกใช้ครับ

สำหรับเบอร์แฟ็กซ์ ดูได้จาก http://www.irs.gov/instructions/iss4/ar01.html
หรือ http://www.irs.gov/instructions/iss4/ch01.html ครับ เบอร์เดียวกัน

ยินดีที่ได้แนะนำตัวกับอาจารย์ฯ และทุกท่าน ขอบคุณครับ