ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN  (อ่าน 17255 ครั้ง)

dek_banna

• Newbie
  • *
เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:58:34 PM »
เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN กับ IRS ที่รัฐ Philadelphia

เรื่องของเรื่อง ที่ทำให้ผมต้องโทรศัพท์ ไปขอเลข EIN ก็คือ ผมส่งเอกสาร ไปแล้วประมาณ 4-5 เดือนก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนกระทั่งทนไม่ไหวแล้วว่าอะไรมันจะนานขนาดนั้น (ทำงานกันแบบ....)  และ Amazon ก็ยังหักภาษี 30% ไว้ทุกเดือน ก็เป็นเงินหลายอยู่  :(  เผอิญว่าเพื่อนทำงานเป็นคนสิงคโปร์ ภาษาอังกฤษก็สำเนียง ok ก็เลยวานให้ช่วยคุยให้หน่อย (ส่วนตัวผมมีปัญหาการฟังสำเนียงอเมริกัน ไม่ค่อยออก ก็เลยต้องวานเพื่อน)

แต่ก่อนที่เราจะโทรไปก็ต้องเตรียมข้อมูลกันนิดหน่อยครับ เริ่มจาก

1) เวลาที่เค้าให้โทรคือ Call to Philadelphia, Time 7:00 a.m. - 7:00 p.m. ซึ่งหมายความว่า มันจะเป็นเวลาที่เมืองไทย  Bangkok Time 6:00 p.m. - 6:00 a.m. เวลาบ้านเราเร็วกว่า 11 ช.ม (แนะนำว่าให้รีบโทรไปตั้งแต่เวลาเริ่มงานของเค้าเลย ก็ 6 โมงเย็นเมื่องไทย เพราะว่าเค้าจำกัดการให้เลข EIN แต่ละวันไว้ไม่มาก ดังนั้นรีบโทรไปก่อนดีกว่า)

2) เขียนข้อมูลต่างๆ ลงในแบบฟอร์ม SS-4 ให้เรียบร้อย และ print ออกมา (อันเดียวกับที่เราจะ FAX หรือส่งจดหมาย)

3) ถ้าวานเพื่อนโทรให้ ก็ต้องคุยกับเพื่อนให้เข้าใจก่อน ว่าเราทำอะไรอยู่ ทำกับใคร ขายหนังสือยังไง มีรายได้ยังไง หักภาษียังไง ทำไมต้องขอเลข EIN  เลข EIN คืออะไร และทุกๆอย่างที่เพื่อนไม่เข้าใจ และให้เพื่อนเขียนข้อมูลต่างๆ ไว้ในกระดาษเก็บไว้

4) เบอร์โทรสำหรับไปขอ EIN ที่ Philadelphia คือกด 004 1 2679411099 (ผมใช้ของ Dtac)

ok ถ้าเตรียมทุกอย่างข้างบนพร้อมแล้ว เราก็มาเริ่มกันเลยครับ ผมกับเพื่อนก็เริ่มโทรไปตอนเวลา 6:15 pm กะว่าให้เวลาเค้านิดหน่อยสำหรับ เริ่มทำงานตอนเช้า เมื่อโทรไปแล้ว จะติดที่ระบบตอบรับอัตโนมัติก่อน และก็จะมีภาษาอังกฤษ บลาๆๆๆ มา แปลได้ว่า ให้เรากดที่เลข 2 (ถ้าคนใช้ iphone แนะนำว่าก่อนโทรให้กดเลือกปุ่มขึ้นมาไว้ก่อน) หลังจากกด 2 แล้ว ก็รอคนมารับสายอีกซักพัก (ครั้งแรกที่โทรไป รอสายประมาณ 5 นาที ไม่มีคนรับสายก็เลยวาง แล้วรออีก 10 นาที โทรไปใหม่) หลังจาก ที่มีคนรับสายแล้ว เค้าก็จะบอกชื่อเค้า ถามชื่อเรา และถามข้อมูลเรา ว่าต้องการอะไร เราก็อธิบายไป บลาบลา (คนที่รับเป็นผู้หญิงเสียงเธอ แบบว่าง่วงๆ มากเหมือนพึ่งตื่นนอน สงสัยเราจะโทรเช้าไปมั้ง) จนกระทั้ง เค้าเข้าใจว่าเราต้องการ ขอเลข EIN โดยการแจ้งทางโทรศัพท์ (แต่ถ้าเราให้เพื่อนช่วยคุยให้ เค้าก็จะขอคุยกับตัวจริง เรานิดนึง ถามว่าเราชื่ออะไร และเราต้องการให้เพื่อนเราที่ชื่อ .... นี้ช่วยทำใช่หรือเปล่า เราก็พูดบอกๆ ไป แล้วเราก็ส่งให้เพื่อนคุยต่อ หลังจากนั้นก็จะมาถึงช่วงถามชื่อ ที่อยู่ (ซึ่งช่วงนี้จะช้ามาก เพราะว่าต้องค่อยๆ บอกตัวสะกดให้เค้าทีละตัว ซึ่งใช้เวลานานเหมือนกัน จะบอกทีละตัวและทวนซ้ำ) เค้าก็จะถามไปตามข้อในใบ SS-4 ไปเรื่อยๆ ก็ให้เราตอบไปตามที่เราเขียนไว้แล้ว และสุดท้าย เค้าก็จะบอกว่า ok คุณได้เลข EIN แล้ว แต่เค้าจะบอกเลข EIN no. ให้กับเราเอง ก็ให้เราคุยต่อด้วยตัวเอง และคอยฟังที่เค้าพูดมาให้ดีๆ ถ้าไม่มั่นใจก็ให้เค้าทวนให้อีกครั้งก็ได้ (รูปแบบตัวเลข EIN คือ XX-XXXXXXX เป็นตัวเลขทั้งหมด)

พอ confirm ตัวเลขเสร็จแล้ว หลังจากนั้นเค้าก็จะพูดมาอีก บลาๆๆๆๆ แปลได้ว่า หลังจากนี้อีกประมาณ 2 สัปดาห์ จะมีจดหมายที่เป็นเอกสารตัวจริงส่งไปที่อยู่เราที่แจ้งเค้าไว้ และให้เราเก็บตัวจริงเอาไว้ให้ดี อย่าให้หาย ถ้าจะเอาให้ใครก็ copy ให้ไป บลาๆๆๆ ประมาณนี้

หลังจากที่เราบอกเข้าใจแล้ว ก็เป็นอันเสร็จเรียบรัอย  ตอนนี้เราก็จะได้เลข EIN มาอยู่ในอ้อมกอดเรียบร้อยแล้ว (55555 ดีใจชะมัด ไม่ต้องโดนหักเงินแล้ว) จริงๆ ยังไม่เสร็จหรอก ต้องไปเขียนเอกสาร FW8BEN ส่งให้ Amazon อีกทีก่อน ถึงจะไม่โดนหัก (รอไปอีกเป็นเดือน)

รวมแล้วใช้เวลาคุยไปทั้งหมด 28 นาที ก็เสร็จเรียบร้อย

สรุปก็คือ ไม่ยากเท่าไร หาเพื่อนที่ภาษาอังกฤษ ดีๆ ซักคน และให้เค้าช่วย ผมว่าวิธีนี้เป็นวิธีที่เร็วและสะดวกที่สุดแล้วในการขอ EIN แต่ที่สำคัญที่สุด ต้องอธิบายให้เพื่อนที่คุยให้ ให้เข้าใจ สิ่งที่เราจะให้เค้าทำจริงๆ จะขอได้เร็วที่สุดและไม่มีปัญหา

ขอให้โชคดี ขอได้สำเร็จทุกคนครับ เราจะได้เงินคืนกันเต็มเม็ดเต็มหน่วยหน่อย  :)

link ต่างๆ ที่ควรไปอ่านให้เข้าใจ

http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=97860,00.html
https://kdp.amazon.com/self-publishing/help?topicId=A1VDYJ32T5D3U4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 01:01:09 PM โดย dek_banna »

run95

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:58:25 PM »
ได้ความรู้มาก ๆ เลย
ขอบคุณมากนะครับ ;D

Mr.B

• *
Re: เล่าประสบการณ์โทรศัพท์ไปขอเลข EIN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 04:26:49 PM »
จะว่าไปแล้ว ผมยังไม่ได้ส่งไปขอหมายเลขเลยนะเนี่ย

มีใครเคยส่งเฉพาะจดหมายไปแล้วได้เร็วที่สุดประมาณกี่เดือนครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 04:33:18 PM »
อีกอันหนึ่งไม่แน่ใจ 

ในประเทศไทยมีบริษัทรับจ้างจดทะเบียนบริษัท จัดการภาษี
หรือธุรกรรมการเงิน  คล้ายๆ บริษัทบัญชี
แต่รับจ้างจัดการแค่ของภายในประเทศเรา

ไม่รู้ว่า จะมีบริษัทแนวนี้ในไทยที่สามารถติดต่อขอเลข EIN กับ IRS
กับทางอเมริกาให้ได้ไหม

ใครพอจะมีลู่ทาง ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Bigpapa

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 04:54:06 PM »
ขอบคุณมาก ครับ ที่สละเวลามา ให้ความรู้นะครับ ขอให้รวยๆๆๆ มากๆๆ

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:54:29 PM »
ผมส่ง ไปตั้งแต่ 1 มิย. อ่ะครับ ยังไม่ได้เลย  ;D

a116

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:07:21 PM »
ผมส่ง ไปตั้งแต่ 1 มิย. อ่ะครับ ยังไม่ได้เลย  ;D
ผมส่งตั้งแต่มกรา จนโดนแบน ก็ยังไม่มีเสียงตอบรับเลย  ;D

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:02:53 PM »
แบบนี้ น่าจะมีใคร ทำธุรกิจ โทรขอให้ น่าจะดีนะครับ

ผมเชื่อว่า มีสมาชิก หลายๆคนในนี้พร้อมยินดีใช้บริการอย่างแน่นอน
อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งล่ะ

^ ^

ใครจะเปิดธุรกิจ ก็ยกมือดังๆให้เห็นด้วยนะ
จะมาร่วมด้วยช่วยกันเป็นลูกค้า

;D

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:06:14 PM »
ผมส่งตั้งแต่มกรา จนโดนแบน ก็ยังไม่มีเสียงตอบรับเลย  ;D

ตั้งแต่วันที่ 12 พฤษภา IRS เขาปรับปรุงใหม่หลายอย่าง
คงเป็นเพราะความไม่สะดวกของคนที่อยู่ต่างประเทศด้วย และเพราะความล่าช้าของเขาเองด้วย

ตอนนี้ไม่ต้องส่งเป็นเอกสาร แต่สมัครออนไลน์ได้เลยครับ ผมยังไม่ได้ลองเลย
ผมมีหลายแอคเคาท์ บาง acc. สมัครทิ้งไว้เฉยๆ เผื่อมีปัญหากับแอคเคาท์อื่น บางอันก็ยังไม่มี EIN
เหมือนกัน เดี่๋ยวว่างๆจะลองวิธีออนไลน์เสียหน่อย

คุณเอมีปัญหากับ EIN มาหลายเดือนแล้ว เข้าไปลองก่อนก็ได้ เป็นยังไงมาเล่าให้เพื่อนๆฟังบ้าง

รายละเอียด
http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=98350,00.html

คลิกที่ Apply for an EIN online แล้วมันจะไปที่หน้านี้

http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=102767,00.html

ถ้าใครกรอกรายการไม่ถูก วันหลังจะมาแสดงวิธีสมัครออนไลน์ให้ดู เขาบอกว่าได้ทันที ไม่ต้องรอสองเดือนอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 08:12:37 PM โดย supersonics »

lazongte

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:20:02 PM »

ตั้งแต่วันที่ 12 พฤษภา IRS เขาปรับปรุงใหม่หลายอย่าง
คงเป็นเพราะความไม่สะดวกของคนที่อยู่ต่างประเทศด้วย และเพราะความล่าช้าของเขาเองด้วย

ตอนนี้ไม่ต้องส่งเป็นเอกสาร แต่สมัครออนไลน์ได้เลยครับ ผมยังไม่ได้ลองเลย
ผมมีหลายแอคเคาท์ บาง acc. สมัครทิ้งไว้เฉยๆ เผื่อมีปัญหากับแอคเคาท์อื่น บางอันก็ยังไม่มี EIN
เหมือนกัน เดี่๋ยวว่างๆจะลองวิธีออนไลน์เสียหน่อย

คุณเอมีปัญหากับ EIN มาหลายเดือนแล้ว เข้าไปลองก่อนก็ได้ เป็นยังไงมาเล่าให้เพื่อนๆฟังบ้าง

รายละเอียด
http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=98350,00.html

คลิกที่ Apply for an EIN online แล้วมันจะไปที่หน้านี้

http://www.irs.gov/businesses/small/article/0,,id=102767,00.html

ถ้าใครกรอกรายการไม่ถูก วันหลังจะมาแสดงวิธีสมัครออนไลน์ให้ดู เขาบอกว่าได้ทันที ไม่ต้องรอสองเดือนอีกแล้ว

รอ อาจารย์มาชี้แนะครับ  แล้วอย่างผมจะสมัครออนไลน์ได้เหรอครับ มันจะไปซํ้ากับที่ส่งไปแล้วรึป่าวครับ :o

lazongte

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:20:41 PM »
ได้ฤกษ์คุณ a ลองแล้วละครับ ;D ;D

dek_banna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:04:01 PM »

รายละเอียด

ผมก็ลอง online ก่อนแล้วครับ แต่กรอกๆไป แล้วมึนตึบ เลยเปลี่ยนเป็นโทรไปคุยดีกว่า
ถ้ามีคนทำสำเร็จแล้ว แนะนำวิธีเป็นขั้นตอนไว้น่าจะมีประโยชน์กับคนอื่นๆ ครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:33:48 PM »

ผมก็ลอง online ก่อนแล้วครับ แต่กรอกๆไป แล้วมึนตึบ เลยเปลี่ยนเป็นโทรไปคุยดีกว่า
ถ้ามีคนทำสำเร็จแล้ว แนะนำวิธีเป็นขั้นตอนไว้น่าจะมีประโยชน์กับคนอื่นๆ ครับ

ถ้าพูดภาษาอังกฤษเก่งๆ หรือหาคนมาช่วยพูดแทนได้ ก็ควรจะโทรไปดีกว่า
แต่ถ้าสำเนียงอังกฤษปนกะเหรี่ยงแบบผม คงต้องสมัครออนไลน์เท่านั้น

ยังไงมันก็ต้องดีกว่าส่งทางจดหมาย  บางคนต้องรอสามเดือน บางคนหกเืดือนก็ยังไม่ได้ หายเข้ากลีบเมฆไปเลย
ไม่รู้จะไปทวงถามที่ไหน

bunsin

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:45:26 PM »

ถ้าพูดภาษาอังกฤษเก่งๆ หรือหาคนมาช่วยพูดแทนได้ ก็ควรจะโทรไปดีกว่า
แต่ถ้าสำเนียงอังกฤษปนกะเหรี่ยงแบบผม คงต้องสมัครออนไลน์เท่านั้น

ยังไงมันก็ต้องดีกว่าส่งทางจดหมาย  บางคนต้องรอสามเดือน บางคนหกเืดือนก็ยังไม่ได้ หายเข้ากลีบเมฆไปเลย

ผมลองแล้ว แต่มาหยุดตรง type of entity โดยผมเลือก sole proprietor ตาม แบบ ss-4
ระบบจะไปต่อได้ก็ต่อเมื่อกรอกหมายเลข SSN หรือ ITIN ซึ่งผมไม่มี
ดูแล้วไม่ยืดหยุ่นเหมือนกับที่กรอกในแบบ ss-4 เพราะในคู่มือฟอร์ม ss-4 บอกไว้ในกรณีนี้ว่า
if you are a nonresident alien with no effectively connected income from sources within the United States, you do not need to enter an SSN or ITIN.
หรือผมทำอะไรผิด?

dek_banna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:03:23 PM »

ผมลองแล้ว แต่มาหยุดตรง type of entity โดยผมเลือก sole proprietor ตาม แบบ ss-4
ระบบจะไปต่อได้ก็ต่อเมื่อกรอกหมายเลข SSN หรือ ITIN ซึ่งผมไม่มี
ดูแล้วไม่ยืดหยุ่นเหมือนกับที่กรอกในแบบ ss-4 เพราะในคู่มือฟอร์ม ss-4 บอกไว้ในกรณีนี้ว่า
if you are a nonresident alien with no effectively connected income from sources within the United States, you do not need to enter an SSN or ITIN.
หรือผมทำอะไรผิด?

ผมก็ติดตรงนี้เหมือนกัน