ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดใหม่  (อ่าน 67206 ครั้ง)

Mrs.Smith

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:59:43 AM »
ขออนุญาติถามเรื่องเลขประจำตัวที่ต้องขอจาก IRS หรือสรรพากร ( SS4) อีกทีนะครับ คือส่งแบบฟอร์ม SS4 ไป 4 เดือนแล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับมาเลย ภาษีก็โดนหักไปเรื่อยๆ จะส่งแบบฟอร์ม SS4 ไปอีกทีดีไหม หรือทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำครับ

Mrs.Smith อยู่ใหน มีวิธีแก้ไขหรือยังครับ ปัญหาเดียวกันเลย

อยู่นี่ค่ะ :) จะแจ้งคุณ Ringgo เหมือนกันค่ะว่า เพิ่งจะได้รับจดหมายตอบกลับมาแล้ว
ยังคิดว่าคุณน่าจะได้แล้วเหมือนกัน ไม่ทราบว่า เลขที่บ้านถูกต้องไหมคะ เพราะไม่น่าจะนานขนาดนั้น
ถ้าจะให้ได้เลข EIN เร็วที่สุด คงต้องแฟ็กซ์แล้วโทรขอเลขเลยค่ะ (โดนหัก30%ทุกเดือนก็เสียดายนะคะ
เอามาหมุน มาจ้างเขียนดีกว่า) ไม่งั้นคงต้องส่งอีกรอบ...

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:24:08 AM »
ขออนุญาติถามเรื่องเลขประจำตัวที่ต้องขอจาก IRS หรือสรรพากร ( SS4) อีกทีนะครับ คือส่งแบบฟอร์ม SS4 ไป 4 เดือนแล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับมาเลย ภาษีก็โดนหักไปเรื่อยๆ จะส่งแบบฟอร์ม SS4 ไปอีกทีดีไหม หรือทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำครับ

Mrs.Smith อยู่ใหน มีวิธีแก้ไขหรือยังครับ ปัญหาเดียวกันเลย

อยู่นี่ค่ะ :) จะแจ้งคุณ Ringgo เหมือนกันค่ะว่า เพิ่งจะได้รับจดหมายตอบกลับมาแล้ว
ยังคิดว่าคุณน่าจะได้แล้วเหมือนกัน ไม่ทราบว่า เลขที่บ้านถูกต้องไหมคะ เพราะไม่น่าจะนานขนาดนั้น
ถ้าจะให้ได้เลข EIN เร็วที่สุด คงต้องแฟ็กซ์แล้วโทรขอเลขเลยค่ะ (โดนหัก30%ทุกเดือนก็เสียดายนะคะ
เอามาหมุน มาจ้างเขียนดีกว่า) ไม่งั้นคงต้องส่งอีกรอบ...

หน่วยงานของรัฐในอเมริกา แม้จะโดนคนอเมริกันด้วยกันด่าประจำว่า ด้อยประสิทธิภาำพและเช้าชามเย็นชาม
แต่เมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆแล้ว ต้องถือว่าเขาบริการประชาชนดีในระดับใช้ได้
ถ้าได้รับเอกสารแล้ว เขาคงดำเนินการตามขั้นตอน คือกำหนดเลขประจำตัว และส่งให้ผู้ขอ

สันนิษฐานข้อที่หนึ่ง บุรุษไปรษณีย์ไทยส่งผิดที่ 
เพราะมีหลายครั้งที่จดหมายของบ้านอื่นมาส่งที่บ้านผม
และจากประสบการณ์ที่ส่งหนังสือทางไปรษณีย์มาสามปี
หนังสือหายกลางทางโดยไม่รู้สาเหตุไม่ต่ำกว่า 20 ครั้งแล้ว

ถ้าจะให้เร็วก็ดังที Mrs. Smith ว่านั่นแหละครับ โทร หรือ แฟกซ์ไปบอกเขาว่า ยังไม่ได้รับ
จดหมายแจ้งหมายเลขประจำตัว ขอให้ช่วยแจ้งมาทางโทรศัพท์หรือแฟกซ์ได้ไหม

ของบางคนไม่เคยแจ้งเลขประจำตัวแต่ไม่โดนหัก แต่ของบางคนก็โดนเต็มๆ 30%
เอาความแน่นอนกับระบบการทำงานของอเมซอนไม่ได้ เพราะมันดำเนินการด้วย robot
เหมือนกับที่บางคนโดนบล็อค บางคนไม่โดน ทั้งๆทีทำเหมือนกันทุกอย่าง

โ่ทรหรือแฟกซ์ไปถามเขาดูน่าจะรู้เรื่องเร็วที่สุด โดนหัก 30% เรื่อยๆ ไม่ใช่เรื่องดี
แม้เขาจะคืนให้ทีหลังเมื่อได้รับเอกสารครบถ้วน แต่เงินเข้ากระเป๋าเราทันทีย่อมดีกว่าแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 11:28:55 AM โดย supersonics »

dek_mai

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:51:26 AM »
สวัสดีครับท่าน อ.ซุป และ พี่ทุกท่าน

ขอบคุณท่าน อ.ซุป ที่ชี้ทางเข้าบ้านใหม่ให้นะครับ  :)
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:15:46 PM »

ถ้าคุณMrs.Smith เพิ่งได้รับ ผมเชื่อว่าผมก็ต้องได้รับเหมือนกัน ผมมั่นใจว่าสถานที่ที่ให้เขาไปถูกต้อง แต่ไปรษณีย์แก่งคอยจ่าย จ.ม ช้ามาก จะรออีกหน่อยครับ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:17:59 PM »
ตามมาแล้วครับ พอดี เมล์ไปอยู่ในจดหมายขยะจริง ๆด้วยครับ

สวัสดี อาจารย์และพี่ๆน้อง ทุกท่านครับ

ไหน ๆก็ไหนๆ ขอจองที่ไว้เผื่อน้องชาย njandjj ด้วยนะครับ ไม่รู้บวชนานเปล่า

เดียวตอนเย็นค่อยเข้าไปใส่รายละเอียดส่วนตัว เน็ตที่ทำงานอย่างช้า

สวัสดี เพื่อนร่วมทางอีกครั้งครับ

vcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:46:59 PM »
หวัดดีครับคุณคั้ง จำผมได้มั้ย

Mrs.Smith

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 04:15:31 PM »
ถ้าคุณMrs.Smith เพิ่งได้รับ ผมเชื่อว่าผมก็ต้องได้รับเหมือนกัน ผมมั่นใจว่าสถานที่ที่ให้เขาไปถูกต้อง แต่ไปรษณีย์แก่งคอยจ่าย จ.ม ช้ามาก จะรออีกหน่อยครับ

น่าจะเป็นแบบที่อ.Supบอกนะคะ เพราะปกติหนังสือที่อ.ส่งมาไม่เกิน 2 วันก็ได้รับแล้วค่ะ (อยู่กรุงเทพฯค่ะ)
นี่ก็ต้องส่งW-8BENไปอเมซอนอีกครั้ง ใช้เวลาก็น่าจะเป็นเดือนอีก (เคยถามเมลด่วนแล้ว 600กว่าบาทแน่ะ เลยไม่เอา ส่งธรรมดาดีกว่า 20กว่าบาทเอง)

(ขอแก้หน่อยนะ เขียนผิด..อาย...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 10:41:19 AM โดย Mrs.Smith »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 05:39:13 PM »

ไปรษณีย์บางพื้นที่จ่าย จ.ม ช้ามากจริงๆ
มีอยู่ครั้งหนึ่งผมส่งหนังสือไปจังหวัดใกล้ๆกรุงเทพนี่เอง
6 สัปดาห์ยังไม่ถึง จนผมต้องส่งเล่มใหม่ไปให้แทน
ปรากฎว่าอีกห้าวันต่อมา หนังสือ 2 เล่มที่ส่งห่างกัน 6 สัปดาห์ไปถึงผู้รับพร้อมกันในวันเดียว
รอดูสักอาิทิตย์ ถ้ายังไม่มาก็ลองแฟกซ์ไปถาม IRS ดูก็ได้  บริการส่งแฟกซ์ต่างประเทศฟรีก็มี
แต่มันจะมีโฆษณาติดไปบนหัวกระดาษด้วย

อีกอย่างหนึ่ง
Avatar ของคุณริงโก้เล็กไป  ค่า default ของ Avatar ซอฟท์แวร์ตัวนี้มันกำหนดมาเล็กมาก
ผมเพิ่งมาสังเกตเห็นทีหลัง  ตอนนี้ปรับค่าใหม่แล้วให้ใหญ่ขึ้นแล้ว แต่ต้อง upload ใหม่่

ผมยังไม่ค่อยคุ้นกับซอฟท์แวร์ที่ใช้สร้างบอร์ดเท่าไหร่  มือใหม่หัดขับเหมือนกัน
วันแรกโดน spam จากรัสเซีย มี fake accounts โผล่มาเป็นสิบ
จะลบออกยังไงดี  ค้นหาจนเมื่อยกว่าจะเจอ ค่อยๆเรียนรู้ไปวันละนิด ต่อไปก็คง
ควบคุมมันได้ดีขึ้น และเนื้อหาก็จะทยอยเพิ่มวันละเล็กน้อย  เพื่อจะได้เป็นแหล่งขั้อมูลสำหรับคนทีตั้งใจ
จะเดินทางนี้อย่างแท้จริง

ส่วนเทคนิคพิเศษ ทั้งที่ผมทดลองมาเอง และซื้อของฝรั่งมาจากหลายเจ้า
ก็จะค่อยๆโพสท์ในกระทู้ลับ วันนี้ผมยังไม่มีเวลาเรียบเรียง จะโหลดเป็นภาษาอังกฤษ
เข้ามาทั้งดุ้น  ก็คงมีเพียงบางคนที่อ่านรู้เรื่อง แต่วันหน้าจะต้องเริ่มมีแน่ๆ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:07:06 PM »
หวัดดีครับคุณคั้ง จำผมได้มั้ย

ยังจำได้อยู่ครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:26:02 PM »
Avatar ใหญ่ขึ้นแล้วครับ ผมก็นึกอยู่เหมือนกันว่ามันจะเล็กไป

แก่งคอยจ่ายจ.ม ช้าจริงๆครับ อย่างที่อาจารย์ส่ง dvd. ให้ผมครั้งก่อนจากกรุงเทพฯปาเข้าไปอาทิตย์กว่าถึงจะได้รับ จะรออีกสักหน่อยหากดูอาการว่าไม่มาแน่ค่อยแฟกซ์ไปถาม IRS

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:55:05 PM »
ตามมาแล้วครับ พอดี เมล์ไปอยู่ในจดหมายขยะจริง ๆด้วยครับ

หลายคนคงเจอแบบเดียวกัน คือ เมลที่แจ้งไปหล่นอยู่ใน Junk Mail
แจ้งไปประมาณ 20 คน ได้รับจริงๆ 10 กว่าคนเท่านั้น

ยังมีก๊วนเก่า ขาประจำอีกหลายสิบคนที่ยังติดต่อไม่ได้ เพราะไม่ได้เก็บเบอร์อีเมลพวกเขาเหล่านั้นไว้
เคยแต่ติดต่อผ่าน pm ของ sem.or.th แต่ตอนนี้บอร์ดเก่าล่องหนไปเป็นอาิทิตย์แล้ว
ไม่รู้จะแจ้งข่าวยังไง

เสี่ย February ก็ยังไม่ได้แจ้ง
ทั้งๆที่เขาก็เป็นตัวตั้งตัวตีเสนอให้ย้ายบอร์ด ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า ringo
ช่วงหลังดูเขาอึดอัดกับพวกทำงานมั่วๆมาก เพราะมันส่งผลกระทบกับคนไทยทั้งกลุุ่ม

คงต้องรอให้บอร์ดเก่าเปิดก่อน ถึงจะแจ้งได้ครบทุกคน
ตอนนี้ก็คงมีคนโพสท์และคนอ่านกันอยู่ไม่กี่คน ที่เหลือยังติดต่อไม่ได้

แต่เราค่อยๆก้าวไปอย่างช้าๆและมั่นคงดีกว่า ไม่ต้องรีบโต

HCaine

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:42:53 PM »
ผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่ามีบ้านใหม่แล้ว... พอดีบอร์ดเก่าเข้าไม่ได้มาสามวันแล้ว ไม่รู้จะไปไหน ก็เลยลองไปที่ Clickbank Robber ก็เลยได้ทราบว่ามีการย้ายบ้านมาที่นี่แล้ว ก็เลยรีบเก็บข้าวของตามมาด้วยคนครับ...

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:50:57 PM »
ซาหวักลีคับทุกคง  ;D

funny

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:52:41 PM »
ตามมาพบแล้วครับบอร์ดใหม่ของเราชาว kdp บอร์ด sem.or.th เข้าไม่ได้หลายวันเลย
ขอโตแบบช้าๆด้วยคนครับ อ.ซุป ;D สวัสดีทุกคนด้วยครับ

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:11:22 PM »

หลายคนคงเจอแบบเดียวกัน คือ เมลที่แจ้งไปหล่นอยู่ใน Junk Mail
แจ้งไปประมาณ 20 คน ได้รับจริงๆ 10 กว่าคนเท่านั้น

ยังมีก๊วนเก่า ขาประจำอีกหลายสิบคนที่ยังติดต่อไม่ได้ เพราะไม่ได้เก็บเบอร์อีเมลพวกเขาเหล่านั้นไว้
เคยแต่ติดต่อผ่าน pm ของ sem.or.th แต่ตอนนี้บอร์ดเก่าล่องหนไปเป็นอาิทิตย์แล้ว
ไม่รู้จะแจ้งข่าวยังไง

เสี่ย February ก็ยังไม่ได้แจ้ง
ทั้งๆที่เขาก็เป็นตัวตั้งตัวตีเสนอให้ย้ายบอร์ด ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า ringo
ช่วงหลังดูเขาอึดอัดกับพวกทำงานมั่วๆมาก เพราะมันส่งผลกระทบกับคนไทยทั้งกลุุ่ม

คงต้องรอให้บอร์ดเก่าเปิดก่อน ถึงจะแจ้งได้ครบทุกคน
ตอนนี้ก็คงมีคนโพสท์และคนอ่านกันอยู่ไม่กี่คน ที่เหลือยังติดต่อไม่ได้

แต่เราค่อยๆก้าวไปอย่างช้าๆและมั่นคงดีกว่า ไม่ต้องรีบโต

ผมดมกลิ่นมาครับจารย์ พอดีว่าช่วงหลังๆไม่ค่อยได้อุดหนุนจารย์เลยอาจจะจำเมล์ไม่ได้  :'(