ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดใหม่  (อ่าน 67206 ครั้ง)

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
Re: ยินดีต้อนรับสู่บอร์ดใหม่
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:32:47 PM »
2) การขาย physical products บน Amazon ซึ่งง่ายกว่า ebay เพราะ ไม่ต้อง ship เอง นั่งบงการจากเมืองไทยก็ขายสินค้าฝรั่งให้ฝรั่งได้

เอาแบบนี้กันบ้าง น่าสนุกนะครับ อีกอย่างสินค้าไทยมีดีมากมายที่จะขายชาวโลก โอ๊ย...แนวทางมีมากมายไม่อับจนกันล่ะพวกเรา

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:42:53 AM »
xCode  มันใช้ง่ายกว่า Eclipse มี error น้อยกว่า เท็จจริงไม่ทราบ ฟังเขามาอีกที แต่ที่ต่างกันมากคือ ยอดเงินที่ Developer ทำได้จาก iOS ด้วย app เดียวกัน
จะมากกว่า Android 2.5 เท่า  และพวก Templates สำเร็จรูป แบบ iOS จะหาได้ง่ายกว่า

ไม่เคยมีอุปกรณ์ของทางฝั่ง iOS ใช้เลย หากทำจริงๆจำเป็นจะต้องหาอุปกรณ์มาทดสอบมั้ยครับ หรือว่ามี emulator ที่ใช้กับ window ได้

http://www.wikihow.com/Install-Mac-OS-X-10-3-%28Panther%29-on-Your-Windows-PC

เราเริ่มต้นกับ Android ง่ายกว่า เพราะทำบน PC ได้ และไม่ต้องจ่ายค่าสมาชิกปีละร้อยเหรียญ
iOS ต้องใช้อุปกรณ์เพิ่ม มีค่าสมาชิกรายปี แต่ผลตอบแทนก็สูงกว่าเช่นกัน
Templates เทพๆที่จะเอามา re-skin แบบ iOS จะหาง่ายกว่า Android
ถ้ามีกำลังซื้อ mac ได้ ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่ถ้าไม่มีกำลังจริงๆ ก็ต้องใช้ทางเลือกข้างต้นคือลง mac บน PC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 03:51:46 AM โดย supersonics »

4Azlan

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:50:38 AM »
เห็นหัวข้อสัมนาแล้ว พลาดไม่ได้จริงๆ
ผมเองเคยขายของบน ebay เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ โดนจำกัด โน่น นี่ นั่น มากมาย จนน่าเบื่่อ

อยากจะลองบน Amazon ดูบ้าง น่าจะดีไม่น้อย

ส่วนการทำ App บน ios ยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีก สัมนาปีก่อนก็เปิดประเด็นไปแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาส ได้ทำอะไรกะมันเลย

longtam

• *
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:24:18 AM »

แค่ 2 หัวข้อก็คุ้มค่าแล้วครับ

ได้ไปทำตลาด ios ส่วนขาย physical products บน Amazon ก็น่าสนใจ
อีเบย์ผมยังไม่เคยทำมาก่อนเลย แต่ก็น่าเรียนรู้มากครับ จะได้ไปอวดเพื่อนว่าขายของ
ให้ฝรั่งก็ได้   8)

newcome

• *
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 01:11:19 AM »
ผมไปด้วยคนครับ อาจารย์

อยากเจออาจารย์ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ  แบบตัวเป็น ๆ  ครับ
เรื่องวิชาการเป็นรองครับ (เพราะถึงยังไงผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ดีแหละครับ)
แต่ผมมั่นใจอย่างหนึ่งว่า ทุกวิชาที่อาจารย์ สอน  ถ้าผมตั้งใจทำจริงๆ  ทั้งอาจารย์ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เต็มใจแนะนำผม จนทำเป็นแน่ ๆ  (ที่ผ่านมา แม้นาน ๆ ผมจะแวะเข้ามาคุย มาถาม ทุกคนก็แนะนำอย่างดี ต้องขอบคุณ ในไมตรีของพวกเราทุกคนครับ)

สนับสนุนหนึ่งเสียงครับ  สมัครเลยครับ

(ไม่เกี่ยงงบ ไม่มีวิชาการก็ไม่บ่นครับ  เดี๋ยวมาถามอาจารย์เอาที่หลัง 5555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 01:13:11 AM โดย newcome »

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 06:37:41 AM »

อยากเจออาจารย์ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ  แบบตัวเป็น ๆ  ครับ
เรื่องวิชาการเป็นรองครับ (เพราะถึงยังไงผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ดีแหละครับ)
แต่ผมมั่นใจอย่างหนึ่งว่า ทุกวิชาที่อาจารย์ สอน  ถ้าผมตั้งใจทำจริงๆ  ทั้งอาจารย์ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เต็มใจแนะนำผม จนทำเป็นแน่ ๆ  (ที่ผ่านมา แม้นาน ๆ ผมจะแวะเข้ามาคุย มาถาม ทุกคนก็แนะนำอย่างดี ต้องขอบคุณ ในไมตรีของพวกเราทุกคนครับ)

สนับสนุนหนึ่งเสียงครับ  สมัครเลยครับ

(ไม่เกี่ยงงบ ไม่มีวิชาการก็ไม่บ่นครับ  เดี๋ยวมาถามอาจารย์เอาที่หลัง 5555)

ลงชื่อที่กระทู้นี้เลยครับ  http://decoway.com/kdpforum/index.php?topic=274.0

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 09:11:50 AM »

ลงชื่อที่กระทู้นี้เลยครับ  http://decoway.com/kdpforum/index.php?topic=274.0

มาเลยครับ
ผมก็อยากเจอผู้พันตัวเป็นๆเหมือนกัน
สัมมนาทุกปี ก็มีแต่เด็กๆ  มีคนหน้าแก่อยู่สองคนคือ ผมและ ringo ซึ่งวัยไล่เลี่ยกัน
มีรุ่นใหญ่มาแจมบ้าง บรรดา ส.ว. จะได้ไม่เหงา

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 11:42:27 AM »
มาเลยครับ
ผมก็อยากเจอผู้พันตัวเป็นๆเหมือนกัน
สัมมนาทุกปี ก็มีแต่เด็กๆ  มีคนหน้าแก่อยู่สองคนคือ ผมและ ringo ซึ่งวัยไล่เลี่ยกัน
มีรุ่นใหญ่มาแจมบ้าง บรรดา ส.ว. จะได้ไม่เหงา

ถึงหน้าผมจะแก่แต่ใจผมยังหนุ่มอยู่เสมอครับ   ;D

newcome

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 01:03:53 PM »
ปีนี้ต้องไปให้ได้ครับ
( ถ้าไม่มีเหตุฉุกเฉิน )