ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้ง Penname  (อ่าน 4110 ครั้ง)

IM Man

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
การตั้ง Penname
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:57:06 PM »
ผมอยากทราบว่าถ้าเราตั้งเป็น
xxx publishing
xxx publications

เราสามารถตั้งได้มั้ยครับ จะผิดกฎกติกาของ kdp มั้ยครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

supersonics

• Moderator
Re: การตั้ง Penname
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:04:46 PM »
ผมอยากทราบว่าถ้าเราตั้งเป็น
xxx publishing
xxx publications

เราสามารถตั้งได้มั้ยครับ จะผิดกฎกติกาของ kdp มั้ยครับ

ไม่ผิดครับ ตั้งได้
ถ้าเป็นหนังสือ how to หรือ non-fiction ก็ถือว่าไม่น่าเกลี่ยดอะไร
แต่ไม่เหมาะกับหนังสือนิิยาย หรือ fiction แบบนี้ควรใช้ชื่อบุคคล

wicht

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:51:55 AM »
สวัสดีครับพี่ซุปและทุกท่าน
มีข้อสงสัยบางประการครับ เราสามารถตั้ง Penname ได้กี่ชื่อครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:05:27 PM »
สวัสดีครับพี่ซุปและทุกท่าน
มีข้อสงสัยบางประการครับ เราสามารถตั้ง Penname ได้กี่ชื่อครับ

การโปรโมทนักเขียนผ่าน AuthorCentral เขาจำกัดใ้ห้ใช้ได้เพียง 3 pen names ต่อหนึ่งแอคเคาท์
แต่หนังสือที่อยู่ใน Bookshelf  เขาไม่ได้จำักัดว่าหนึ่งแอคเคาท์จะใช้ได้กี่ชื่อ 

หนึ่งแนวก็ควรใช้หนึ่งชื่อ ไม่งั้นลูกค้าจะงงไปหมด
ถ้าเขาคุ้นเคยว่า Jane Peterson เคยเขียนเรื่องรัก แล้วไปเจอ Jane Peterson เขียนเรื่องผีอีก เขาจะงง
ติดตามไม่ถูก แล้วอาจจะเลิกติดตามไปแลย

ถ้าเรื่องรักใช้ Jane Peterson เรื่องตลกอาจจะเป็น J.M. Peterson แบบนี้เขาจะไม่งง

นี่คือหลักการเดียวกับที่คนเคยทำ EzineArticles มาก่อนจะเข้าใจดี เวลาเราส่งบทความแนวหนึ่งจะใช้ชื่อหนึ่ง
พออีกแนวเราจะใช้ชื่ออื่น  เพื่อผู้ที่ติดตามจะได้ไม่เกิดความสับสน เพราะหากมีคนที่ติดใจในผลงานเล่มใดเล่มหนึ่งของเรา
บางทีเขาจะตามซื้อย้อนหลังเป็นสิบเล่ม แต่ถ้าหลายแนวมั่วไปหมด คนติดตามจะงง
ว่าไอ้คนนี้มันเขียนแนวไหนกันแน่

newcome

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:04:04 PM »
การตั้งชื่อ ผู้แต่ง ถ้าไม่มีความเกี่ยวเนื่อง กับชื่อเราจะมีผลภายหลังไหมครับ

และ เราต้องใส่ประวัติผู้แต่งไหมครับ  ถ้าจำเป็นต้องใส่   จะใส่ประวัติใครครับ

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:23:07 PM »

การโปรโมทนักเขียนผ่าน AuthorCentral เขาจำกัดใ้ห้ใช้ได้เพียง 3 pen names ต่อหนึ่งแอคเคาท์
แต่หนังสือที่อยู่ใน Bookshelf  เขาไม่ได้จำักัดว่าหนึ่งแอคเคาท์จะใช้ได้กี่ชื่อ 

ผมอยากสร้างหน้า Author ใหม่อีกนามปากกานึง ต้องทำอย่างไรครับ
ผมลองใช้อีกเมลล์เดิมสมัครใหม่ดูก็เข้ามาหน้า Author ที่มีอยู่แล้ว
หาทางสร้างหน้า Author ใหม่ไม่เจอครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 07:07:31 PM »

ผมอยากสร้างหน้า Author ใหม่อีกนามปากกานึง ต้องทำอย่างไรครับ
ผมลองใช้อีกเมลล์เดิมสมัครใหม่ดูก็เข้ามาหน้า Author ที่มีอยู่แล้ว
หาทางสร้างหน้า Author ใหม่ไม่เจอครับ

ใส่ชื่อ author ใหม่ ในช่อง search แล้วยืนยันว่านามปากกานี้เป็นของเรา

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:53:14 PM »

ใส่ชื่อ author ใหม่ ในช่อง search แล้วยืนยันว่านามปากกานี้เป็นของเรา

ขอบคุณครับ