ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทดสอบ app ตัวแรกหน่อยครับ พี่น้อง  (อ่าน 19542 ครั้ง)

gamara3

• Top Secrets
  • Jr. Member
  • *
Re: ช่วยทดสอบ app ตัวแรกหน่อยครับ พี่น้อ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:30:43 PM »
รับเงินเป็น paypal ครับ

newcome

• Hero Member
  • *
Re: ช่วยทดสอบ app ตัวแรกหน่อยครับ พี่น้อ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:39:39 PM »
รับเงินเป็น paypal ครับ

เข้าไปใส่ข้อมูลตรงไหนครับ   ใน adsense ผมตั้งเป็น western union ไว้ครับ

gamara3

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:43:19 PM »
ตรงนี้ครับ
Account> Payment Details

อ้าวมีธนาคารด้วย western union สอนผมกรอกหน่อยสิครับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2012, 02:50:00 PM โดย gamara3 »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 03:13:29 PM »
ตรงนี้ครับ

อ้าวมีธนาคารด้วย western union สอนผมกรอกหน่อยสิครับ :P
งงอ่ะครับ ตรง Payment Details :
ถ้าเราเลือก Pay via ACH/Wire

admob จะโอนเงินเข้าธนาคารเลยมั้ครับ
ผมเลือกเป็น แบงค์กรุงเทพไว้ครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 03:45:08 PM »
รอผมด้วย  ผมยังไม่ได้หนังสือเลยๆ :-[

newcome

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 04:41:20 PM »
ตรงนี้ครับ

ใน adsense เขามีให้เลือก เช็ค กับ western union น่ะครับ  ผมก็เลยเลือก western union  ถ้าเป็น check  กลัวมาไม่ถึง
แต่ใน  admob  ไม่ทราบครับ ยังไม่เคยใช้บริการ เลย  เพิ่งสมัครโดยใช้บัญชี adsense เดิมครับ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 05:07:14 PM »
อ้างถึง
http://akexorcist.blogspot.com/2012/07/android-code-admob.html

จากเวปนี้ เราจะโหลด sdk ของ admob ได้ที่ไหนครับ

gamara3

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 06:00:07 PM »
https://developers.google.com/mobile-ads-sdk/download

น่าจะใช่ครับ

IM Man

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:38:47 PM »

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:41:10 PM »
https://developers.google.com/mobile-ads-sdk/download

น่าจะใช่ครับ

ขอบคุณมากครับ

เริ่มเขียน app แล้วหรือน้องชาย

IM Man

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:16:38 PM »
ยังไม่ได้ทำเลยพี่ ผมงงๆ admob ว่าจะเอา code มาใส่ app ยังไง
ผมไม่มี adsense เลยว่าจะใช้ admob ดู

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:31:50 PM »
ยังไม่ได้ทำเลยพี่ ผมงงๆ admob ว่าจะเอา code มาใส่ app ยังไง
ผมไม่มี adsense เลยว่าจะใช้ admob ดู

พี่เล่าให้ฟังแบบ ที่พี่เข้าใจนะ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องทั้งหมดเปล่า
เจ้า sdk ที่เราโหลดมา มันจะต้องเอามาเป็นตัวประกอบ ตัวหนึ่ง ในการเขียน app
สิ่งที่เรา ต้องใช้อีกอย่างคือ เลข ID ของ admob   ซึ่งจะได้ หลังจากเรา add app เข้าไปใน ระบบของ admob   ผ่านทางเมนู add app/site 
เราสามารถ add app ที่ยังไม่ได้สร้างหรือสร้างยังไม่เสร็จ ก่อนเพื่อเอาเลข ID มาใช้ก็ได้

ทีนี้ หากเรา ใช้โปรแกรมสำเร็จรูปที่ เขามีการรวม sdk ให้แล้ว เราก็ใส่แค่เลข ID

แต่ ถ้าเรา เขียน app เอง เราก็ต้องเอา sdk มาเป็นส่วนประกอบ แล้วต้องเขียนโค๊ด เพื่อดึง sdk มาใช้
อย่าง ที่พี่ ใช้ B4A  เขา เขียน ส่วนเชื่อมต่อไว้ ให้แล้ว พี่ก็แค่เลือก โค๊ดของเขา มาใช้ตามวิธีของเขา (แต่ละโปรแกรม จะต่างกันออกไป)

ประมาณนี้ แหละ 

Keng

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:58:21 AM »
ขอบคุณท่านอาจารย์ supersonic, คุณ kurng, คุณ gamara3 มากครับที่ช่วยให้ข้อมูล เดี๋ยวขอเวลาไปศึกษาก่อนครับ ;D

IM Man

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:55:00 AM »
อ้างถึง
พี่เล่าให้ฟังแบบ ที่พี่เข้าใจนะ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องทั้งหมดเปล่า
เจ้า sdk ที่เราโหลดมา มันจะต้องเอามาเป็นตัวประกอบ ตัวหนึ่ง ในการเขียน app
สิ่งที่เรา ต้องใช้อีกอย่างคือ เลข ID ของ admob   ซึ่งจะได้ หลังจากเรา add app เข้าไปใน ระบบของ admob   ผ่านทางเมนู add app/site 
เราสามารถ add app ที่ยังไม่ได้สร้างหรือสร้างยังไม่เสร็จ ก่อนเพื่อเอาเลข ID มาใช้ก็ได้

ทีนี้ หากเรา ใช้โปรแกรมสำเร็จรูปที่ เขามีการรวม sdk ให้แล้ว เราก็ใส่แค่เลข ID

แต่ ถ้าเรา เขียน app เอง เราก็ต้องเอา sdk มาเป็นส่วนประกอบ แล้วต้องเขียนโค๊ด เพื่อดึง sdk มาใช้
อย่าง ที่พี่ ใช้ B4A  เขา เขียน ส่วนเชื่อมต่อไว้ ให้แล้ว พี่ก็แค่เลือก โค๊ดของเขา มาใช้ตามวิธีของเขา (แต่ละโปรแกรม จะต่างกันออกไป)

งงหนักเข้าไปใหญ่ 555  :D

สงสัยต้องเปลี่ยนไปใส่ cpa , clickbank , amazon แทน ;D

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:21:26 AM »
อ้างถึง

งงหนักเข้าไปใหญ่ 555  :D

สงสัยต้องเปลี่ยนไปใส่ cpa , clickbank , amazon แทน ;D
ผมขออธิบายในแบบของผมบ้าง ถ้ายิ่งงง ก็ต้องขออภัยด้วยครับ
เมื่อเราสมัคร admob แล้ว
พอเราจะเอาโฆษณาไปแปะไว้ที่ app ของเรา
เราก็ต้องลงทะเบียนว่า app ของเราชื่ออะไร เพื่อให้ได้ ID ของป้ายโฆษณามา
ทีนี้พอจะเอาไปแปะ เราจะทำได้ 2 แบบ
แบบแรก คือ ต้องติดตั้ง sdk admob ที่เครื่องของเรา แล้วเอา code ที่ให้มาตอนลงทะเบียนไปแปะ (ตามเวปไซต์ที่แนะนำไว้ก่อนหน้า)
แบบที่สอง ถ้าเราใช้โปรแกรม Basic4Android (B4A) ในการสร้าง app โปรแกรมตัวนี้จะมี library ที่ชื่อ ว่า admob มาให้ ช่วยให้เราไม่ต้องเขียน code ที่ admob ให้มา เราแค่ใส่เลข ID เข้าไปเท่านั้น สะดวกกว่ากันมาก (น่าหามาลองใช้นะครับ ถ้าสนใจก็ลองดูที่ลายเซ็นคุณคังครับ)