ผู้เขียน หัวข้อ: การเปิด kdp หลายบัญชี  (อ่าน 17745 ครั้ง)

February

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • Let's start new project !!!
การเปิด kdp หลายบัญชี
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:08:19 AM »
อยากให้ทุกท่านมาช่วยแชร์กันครับว่า ถ้าจะกระจายความเสี่ยงด้วยการเปิดหลายบัญชี จะต้องทำอย่างไรบ้าง อันนี้เป็นของผมครับ

1.ใช้ชื่อนามสกุลไม่เหมือนกัน
2.ใช้ที่อยู่ไม่เหมือนกัน
3.บัญชีธนาคารไม่เหมือนกัน
4.ตอนสมัครใช้คนละ ip (เช็ค ip ขณะนั้นด้วยการ google พิมพ์คำว่า ip address แล้วเลือกซักเวป)
5.mac address ข้อนี้ผมไม่รู้ว่า kdp จะสนใจหรือไม่ รบกวนผู้รู้ที่มีประสบการณ์ช่วยเพิ่มเติมกรณีโดนแบนด้วยครับ ว่า ถ้าจะใช้ notebook ทำงานแยก account ควรจะใช้คนละเครื่องไปเลยหรือไม่
6.ส่วนเวลาทำงานก็อย่า login ต่อๆกัน ควรทิ้งช่วงหน่อยหรือทำคนละวันไปเลย

สรุปของผมคือต้องปลอมตัวให้เนียนที่สุดนั่นแหละ

ยังไงรบกวรผู้รู้หรืออาจารย์ฟันธงหน่อยครบว่า ip ที่มัน random จะส่งผลอะไรกับเรามากไหมครับ เพราะอาจจะไปเจอกับ ip ที่โดนแบนมาก่อน (แต่ในความคิดผมคิดว่า kdp ไม่ซีเรียส) และอีกอย่างควรจะแยก notebook เพื่อกัน mac address ซ้ำเลยไหม

bunsin

• Sr. Member
  • *
Re: การเปิด kdp หลายบัญชี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:23:46 AM »
กรณีของผม มี 2 บัญชี ยังไม่ได้ถูก block
1. ชื่อคนละชื่อ นามสกุลเดียวกันแต่เขียนต่างกัน
2. ที่อยู่เดียวกัน แต่ที่อยู่ไปรษณีย์ต่างกัน (แถวที่ผมอยู่ กทม. เปลี่ยนชื่อซอยและเลขที่บ้านใหม่ แต่ที่อยู่เดิมยังใช้ได้ ไปรษณีย์ยังส่งมาถูก)
3. ชื่อบัญชีธนาคารไม่เหมือนกัน เช่นเดียวกับข้อ 1
4. บัญชีหลัก อินเตอร์เน็ตที่ใช้เป็นแบบ cable จึง fix IP ส่วนอีกบัญชีหนึ่ง ใช้อินเตอร์เน็ตผ่าน gprs/3g หมายเลข IP จึง random ไปเรื่อย ต่อใหม่ก็เปลี่ยน IP
5. mac address เป็นหมายเลขเฉพาะของอุปกรณ์รับส่งสัญญาณอินเตอร์เน็ต ผมส่งงานทั้งสองบัญชี จากเครื่อง notebook เดียวกัน เพียงแต่เวลาส่งต้องปิดอินเตอร์เน็ตช่องทางหนึ่งก่อน เลือกใช้อีกช่องทางหนึ่ง และส่งโดยใช้ internet browser ต่างกัน คือ Chrome หรือ Safari
6. Browser ต่างกัน หน้าจอ login ก็ต่างกัน

world

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:10:10 PM »
ผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่ขอตอบนะครับ เกริ่นก่อนว่าเคยโดนแบนแบบมึนๆ มาแล้วหนึ่งรอบทั้งที่เพิ่งทำมาได้แค่เกือบเดือนให้รายละเอียดกับหนังสือทุกๆเล่ม ยอดก็กำลังไปได้สวย แต่เป็น PD ทั้งหมด
    เริ่มต้นกับไอดีใหม่มาแล้ว 2 อาทิตย์ยังอยู่รอดดี แต่ก็เกร็งๆว่าจะโดนเก็บเมื่อไหร่ อยากแนะนำคนที่ไอดีเก่ามีหนังสือยังไม่มาก ว่าถ้าเป็นไปได้ให้ทำหนังสือใหม่ไปเลยครับรวมทั้งปก เกิดระบบตรวจว่าข้อความซ้อนกับไอดีที่โดนแบนไปแล้วเกือบทั้งหมด รวมทั้งมีหลายๆเล่มจะโดนสอยเอา เราไม่รู้ว่าในไอดีที่โดนล็อคข้างในมีอะไร ระบบยังเก็บหนังสือไว้หรือเปล่า แล้วอีกนานเท่าไหร่กว่าจะเคลียร์ออกจากระบบ ทางนู้นคงมีการดักคอไว้เหมือนกัน ผมเองเคยพยายามถามเรื่องระบบเนื้อๆของเขาแบบเนียนๆในหลายๆเรื่อง แต่ก็ไม่เคยไ้ด้คำตอบครับ แล้วก็ถ้าประเมินเทคโนโลยีเขาต่ำไป ไม่คุ้มครับผมว่า

ส่วนmac address ผมใช้โปรแกรมเปลี่ยนเอา พอดีงบน้อยครับ แต่ถ้าผมมียอดระดับนึง ผมออกnotebook  ยังไงก็เป็นทรัพย์สินของเรา แต่เพิ่มความสบายใจในการทำงานได้มหาศาลครับ ใครอยู่รอดมานานรบกวนpm มาบอกหรือโพสต์วิธีไว้ให้กับเพื่อนๆครับ ทุกวันนี้ตื่นมาต้องคอยลุ้นตลอด ยังดีไม่ตามไปในฝัน  ;D ถึงแม้จะน่าเข้าใจได้ว่าคนในครอบครัวเดียวกันทำงานเหมือนกันก็ได้ แต่ก็ยังไล่เก็บนามสกุลซ้ำกับแอคเค้าใหม่ จะเคร่งเกินไปมั๊ย KDP
วิธีส่วนตัว ประยุกต์เอาจากที่เคยโพสต์กันไว้ครับ  :)
1.สมัครไอดีใหม่จังหวัดอื่นที่ไม่ใช่จังหวัดเรา (พอดีไปธุระด้วยครับ)
2.โปรแกรม change mac address (เสี่ยงพอควรครับ)
3.โปรแกรมต่างๆ เปลี่ยนไอพีเนตแบบไม่กินเวลา ส่งงานไรงี้ ถ้าไอพีเปลี่ยนเวลาต่อใหม่จะีดีมาก
4.บัญชีใหม่ ต่างนามสกุล ต่างที่อยู่ยิ่งไกลยิ่งดี เซ็ตโอนยอดเข้าแบงค์กรุงเทพ
5.ห้ามตั้งคำถามถึงระบบของเค้า, ละเมิดกฎให้น้อยที่สุด ผมเชื่อว่าเค้ามีระบบ scoring มีจิตพิสัย ใครคะแนนหมดก็โดนเก็บ ยังไม่รวมระบบที่พร้อมจะรวนได้ตลอดเวลา, ห้ามด่า มีฝรั่งเคยพูดไว้ว่า amazon ก็เหมือนกับ evil empire

ส่วนคนที่ยังไม่โดนล็อคไอดีใหม่ คิดว่าคงพิจารณาจากผลงานด้วยครับ ถ้าเข้าตา เค้าคงให้ผ่าน

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:16:31 PM »
ไปถอย notebook ใหม่มาแว้วครับ เบื่อเรื่อง mac address กันไว่ก่อน   :-\

Targaryen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:35:50 PM »
ใช้โปรแกรมจำลองพวก vmware ก็น่าจะได้นะครับ

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:50:23 PM »
แบบนี้ ได้ใหมครับ ในกรณีที่  ไม่ใช้ ชื่อ และนามสกุล ของเรา เป็นแค่ ความคิดนะครับ ยังไม่เคยลอง

1. ใช้ชื่อ ญาติ นามสกุล ด้วย
2. ใช้ที่อยู่ ญาติ
3. บัญชี ธนาคาร กรุงเทพ ที่ Add รับเงิน เป็น ของเรา 

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 06:02:26 PM »
แบบนี้ ได้ใหมครับ ในกรณีที่  ไม่ใช้ ชื่อ และนามสกุล ของเรา เป็นแค่ ความคิดนะครับ ยังไม่เคยลอง

1. ใช้ชื่อ ญาติ นามสกุล ด้วย
2. ใช้ที่อยู่ ญาติ
3. บัญชี ธนาคาร กรุงเทพ ที่ Add รับเงิน เป็น ของเรา 

ชื่อบัญชีธนาคาร ต้องตรงกับ ชื่อบัญชีครับ ไม่งั้นไม่ได้รับเงินเหมือนกันครับ

สามารถทำได้ โดย ให้ญาติ เปิดบัญชีชื่อเขา แล้วขอสมุดบัญชี กับบัตรเอทีเอ็มมาเก็บไว้   
อันนี้คงต้องคุยกับญาติให้ดี ๆ

Keng

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:22:18 PM »
เนื่องจากผมยังไม่เคยได้สร้าง account เพิ่มแต่อยากแชร์ข้อมูลในมุมมองของผม ทางด้าน network นะครับ

1. ใช้โปรแกรม virtual machine เช่น vmware ที่สมาชิกด้านบนได้กล่าวไป แต่ vmware ต้องซื้อครับ ผมจึงแนะนำ virtual box (Free) ซึ่งถ้าเอามาใช่แค่ลง os และสมัคร account amazon นั้นสามารถทำได้สบายครับ

2. ผมมองว่าเครื่องเดียวก็สามารถสมัครได้ครับแต่ต้องทำการ restart router ซึ่งวิธีนี้จะใช้ได้ในกรณีเราใช้ internet แบบ dynamic IP (ก็คือ net 590 บาท ที่เราๆใช้กันที่บ้านแหละครับ) เพราะ IP จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ หลังจาก restart แต่ถ้าใช้แบบ Fix ก็หมดสิทธิ์ครับ

3. เรื่องของ web browser ผมมองว่าน่าจะทำการปิดคุ๊กกี้หรือ clean ค่าต่างๆบน web browser นั้นๆ แล้วจึงเริ่มสมัคร

4. เรื่อง mac address ผมคิดว่า amazon ไม่น่าจะเสียเวลาและเสียเงินจ้างคนมา Implement ระบบที่ทำการตรวจจับการสมัคร account โดยเช็คจาก mac address นะครับ ลองคิดดูว่า ต่อให้ amazon ได้ mac address ไปจริงเค้าก็ไม่สามารถแยกแยะได้ว่า mac address ของเครื่องนี้ เป็นเครื่อง ส่วนตัวหรือเครื่องสาธารณะ แล้วจะทำยังไงถึงจะรู้ว่าเครื่องเป็นประเภทไหน วิธีการคือต้องสืบย้อนไปจาก node นึงไปอีก node นึงจนถึง isp แล้วออกจาก isp ในประเทศ วิ่งไปหา isp ปลายทางที่ต่างประเทศ และทำการขอข้อมูล mac address จาก isp ปลายทางที่เครื่องสมัครใช้บริการ :o ครับ ขั้นตอนแค่นี้ก็ยุ่งยากตั้งแต่ทำเรื่องสืบ mac address ตั้งแต่ประเทศตัวเองแล้วครับ เพราะดูแล้วไม่ค่อยมีประโยชน์ แต่ก็อย่าเพิ่งประมาทต่อระบบของ Amazon อย่างที่ท่านด้านบนกล่าวไว้แหละครับ  ซึ่งระบบ IT ขององค์กรนั้นจะมีการพัฒนาหรือนำ project ใหม่ๆเข้ามาเพื่อช่วยงานให้กับองค์กรทำงานได้ดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะฉะนั้น amazon ก็ต้องมีการพัฒนาระบบของเค้าไปเรื่อยๆ อย่างแน่นอน และผมได้สังเกตโปรแกรมบอทแล้วคิดว่า ถ้าจะมี project พัฒนาหรือ update ระบบแบบเร่งด่วนขึ้นมานั้น project บอทสำหรับวิเคราะห์ความต่างของหนังสือคงมาเป็นอันดับต้นๆแน่นอน เพราะโปรแกรมบอทในตอนนี้ยังไม่สมบูรณ์ ในความคิดของผมนะ

ซึ่งมุมมองแนวคิดทั้งหมดนี้เป็นมุมมองของผมครับ และผมยังไม่ได้ลองใช้ครับ แค่คิดวิเคราะห์ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง ;D

ขอบคุณครับ

vitaminB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:02:14 PM »
สงสัยเนตของเราคงเป็น
แบบdynamic IP เพราะมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
อย่างนี้ก็น่าจะใช้เครื่องเดิมทำงานได้ใช่มั้ยอ่ะคะ ;)
แต่ยังไงก็คงระแวงนิดๆอยู่ดี
ปล.เราใช้เน๊ต TOT ค่ะ
ถ้าสมัครใหม่ แล้วผลเป็นยังไง จะมา update นะคะ ;D

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:43:26 AM »
เมื่อวานพึ่งไปคุยกับธนาคารกรุงเทพ  ผมพึ่งรู้ว่าเค้าเปลี่ยนระบบ
สมัยก่อนเคยเปิดบัญชีธนาคารแล้ว ใช้ชื่อบัญชี เป็นอะไรก็ได้แต่เดี๋ยวนี้ทำไม่ได้

เลยยังไม่ได้เปิดบัญชีใหม่

โดยมากตอนนี้ เพื่อนๆที่มีหลาย acc  ใช้วิธีไหนกันบ้างครับ

ทำไม่ได้จริงๆผมว่าจะไปเปลี่ยนชื่อ แล้วมาเปิดบัญชีธนาคารใหม่  เสียให้รู้แล้วรู้รอดไป

ใครมีวิธีง่ายกว่าี้นี้ผมก็ขอ how to หน่อยนะครับ พอดีหนังสือ ส่ง ebook ชุดหลังผมเป็นหนังสือทำเองหมด
เลยไม่อยากใช้บัญชีคนอื่น

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 09:46:29 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:29:36 AM »

ส่งหนังสือผ่าน Bookbaby.com  ครับ 99 ดอล ปีต่อมา 19 ดอล

ถ้าไม่อยากใช้ชื่อญาติหรือชื่อเพื่อนๆ คงต้องใช้วิธีนี้ครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:00:46 PM »
ขอบคุณ คุณ longtam มากๆครับ

Bookbaby.com  ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้บริการบ้างครับ
แล้วเค้าส่ง pd ebook  ได้ไหม

ถ้าส่งได้แล้ว อเมซอน แบน id  หรือ ebook ไหม

ขออนุญาตถามนะครับกำลังหาข้อมูล   ไม่ได้อับจนจริงๆสงสัยต้องไปจดคณะบุคคล
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:45:29 PM »

Bookbaby ไม่น่าจะรับนะครับ  :'(  kdp นี่คงใจกว้างที่สุดแล้ว

ที่รับ pd

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:01:57 PM »
ที่ผมเข้าใจกรณีเป็นหนังสือเราเอง  ถ้าส่ง kdp แล้วเราวางจำหน่ายที่อื่นไม่ได้ไม่ใช่หรือครับ
แล้ว Bookbaby นี่เค้ากระจายให้เราได้ทุกที่เลยหรือ

กฏระเบียบแต่ละที่เป็นไงบ้าง ถ้าใครมีรายละเอียดตรงนี้ผมขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ
สิ้นเดือนว่าจะปล่อย 1 เล่มแล้ว 

กำลังหาที่จำหน่าย ขอบคุณครับ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:55:13 PM »
หนังสือเรา หาก ไม่เอาเข้า kdp ซี้เลี้ยว ก็สามารถเอาไปจำหน่าย จ่ายแจกที่อื่นได้ครับ
Bookbaby เป็นแค่ตัวช่วยจัดส่งหนังสือเราไปขายในที่ต่าง ๆ เขาไม่ได้เอาเข้า kdp ซี้เลี้ยวอยู่แล้ว