ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2  (อ่าน 55975 ครั้ง)

kurng

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
Re: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:03:27 PM »
เป็นกำลังใจให้ คุณMoonLord ครับ

เสียดาย ผมอยากรู้จักตัวจริงคุณซะด้วย  ไม่เป็นไร หากเคยมีกรรมร่วมกันคงมีโอกาสได้เจอ ฮา ๆ

ที่จริง ผมว่า สิง่ที่ผมมองเห็นจากการที่จะไปสัมนาครั้งนี้ มีแนวทางบางอย่าง ที่สามารถเอาไปต่อยอดได้นอกเหนือจาก ทำหนังสือส่งอะเมซอล ครับ

ที่สำคัญมากกว่านั้น คือ จะได้ พบกัลยาณมิตร ที่ร่วมทางสายเดียวกันอีกครั้ง

ปล.ใครจะไปลืม คนรูปหล่ออย่างคุณ Kindle Man ไปได้ ฮา ๆ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 02:13:58 PM »
เป็นกำลังใจให้ คุณMoonLord ครับ

เสียดาย ผมอยากรู้จักตัวจริงคุณซะด้วย  ไม่เป็นไร หากเคยมีกรรมร่วมกันคงมีโอกาสได้เจอ ฮา ๆ

ที่จริง ผมว่า สิง่ที่ผมมองเห็นจากการที่จะไปสัมนาครั้งนี้ มีแนวทางบางอย่าง ที่สามารถเอาไปต่อยอดได้นอกเหนือจาก ทำหนังสือส่งอะเมซอล ครับ

ที่สำคัญมากกว่านั้น คือ จะได้ พบกัลยาณมิตร ที่ร่วมทางสายเดียวกันอีกครั้ง

ปล.ใครจะไปลืม คนรูปหล่ออย่างคุณ Kindle Man ไปได้ ฮา ๆ
หล่อสู้พี่ Kurng ไม่ได้หรอกครับ  ;D

ปล. ยอดขายคุณ Moonlord สุดยอดไปเลยครับ น่าเสียดายแทน
ไว้เตือนสติกันนะครับ

vcom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 04:14:46 PM »
ลงชื่อด้วยครับ ;)

panrin

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 04:40:47 PM »
ไม่ได้เข้าสองสามวัน เกือบไม่ทัน ไม่พลาดครับท่าน ลงชื่อไว้ก่อนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:42:58 PM »

ผมใช้คอมเครื่องเดิมครับ เน็ตเดิม แต่รีเช็ท ip ใหม่ทุกครั้ง
แปลงหนังสือจ้างใน fiverr แปลง
ก่อน log-in เข้า kdp มีการเชื่อมต่อ vpn ก่อนทุกครั้ง รวมทั้งชื่อ และ พาสเวิดของ email ก็สร้างใหม่
ข้อมูลแอ็คเค้าชื่อใหม่ ที่อยู่ใหม่หมด  :'(

ผมพยายามวิเคราะห์ดูว่า เขาโยงกลับมายังแอคเคาท์เดิมได้อย่างไร ยังนึกไม่ออกเลย

เป็นไปได้ไหมว่า การรีเซ็ท ip ใหม่ทุกครั้ง  มันใช้ได้เพียงชั่วคราว แล้ววันหนึ่งมันก็วน
กลับไปยัง ip เดิมที่เราเคยใช้แล้วในแอคเคาท์ที่โดนปิดไป
ตรงนี้ผมแค่เดาเอา เพราะผมไม่ได้เรียนมาด้านคอมพิวเตอร์

ถ้ามันเป็นด้วยเหตุผลนี้  ถ้าจะเปิดแอคเคาท์ใหม่ ก็ต้องไม่ต่อเน็ตด้วยวิธีนี้
อาจใช้ Air Card แบบที่คุณ bunsin บอก

ผมรู้สึกเสียดายจริงๆ เพราะคุณทำผลงานไว้ดีมาก มีหนังสือเล่มเดียว ทำยอดได้ขนาดนี้ นับว่าไม่ธรรมดา
มีเพิ่มขึ้นอีกเพียงสิบเล่ม คุณก็อยู่ได้สบายๆ แต่โอกาสมาหลุดลอยไปง่ายๆ
หยุดตั้งสติสักพัก ลองไปทำอย่างอื่นดูบ้าง แต่อย่าเพิ่งเลิกตรงนี้ เพราะน่าเสียดายโอกาสมากๆ
เมื่อแน่ใจว่าอุดรูโหว่หมดแล้วค่อยลองใหม่

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:50:26 PM »
ผมเคยใช้เวปหนึ่ง  ที่ระบุไอพี แล้วบอกพิกัดเราได้ด้วย 
จะเกี่ยวกันไหมครับอาจารย์

ว่าไม่ว่าเราจะเปลี่ยนไอพี ไปอย่างไร แต่พิกัดเดียวกัน  แล้วเค้าเล่นเราได้

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

aeggarut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:23:07 PM »

ผมใช้คอมเครื่องเดิมครับ เน็ตเดิม แต่รีเช็ท ip ใหม่ทุกครั้ง
แปลงหนังสือจ้างใน fiverr แปลง
ก่อน log-in เข้า kdp มีการเชื่อมต่อ vpn ก่อนทุกครั้ง รวมทั้งชื่อ และ พาสเวิดของ email ก็สร้างใหม่
ข้อมูลแอ็คเค้าชื่อใหม่ ที่อยู่ใหม่หมด  :'(

ผมพยายามวิเคราะห์ดูว่า เขาโยงกลับมายังแอคเคาท์เดิมได้อย่างไร ยังนึกไม่ออกเลย

เป็นไปได้ไหมว่า การรีเซ็ท ip ใหม่ทุกครั้ง  มันใช้ได้เพียงชั่วคราว แล้ววันหนึ่งมันก็วน
กลับไปยัง ip เดิมที่เราเคยใช้แล้วในแอคเคาท์ที่โดนปิดไป
ตรงนี้ผมแค่เดาเอา เพราะผมไม่ได้เรียนมาด้านคอมพิวเตอร์

ถ้ามันเป็นด้วยเหตุผลนี้  ถ้าจะเปิดแอคเคาท์ใหม่ ก็ต้องไม่ต่อเน็ตด้วยวิธีนี้
อาจใช้ Air Card แบบที่คุณ bunsin บอก

ผมรู้สึกเสียดายจริงๆ เพราะคุณทำผลงานไว้ดีมาก มีหนังสือเล่มเดียว ทำยอดได้ขนาดนี้ นับว่าไม่ธรรมดา
มีเพิ่มขึ้นอีกเพียงสิบเล่ม คุณก็อยู่ได้สบายๆ แต่โอกาสมาหลุดลอยไปง่ายๆ
หยุดตั้งสติสักพัก ลองไปทำอย่างอื่นดูบ้าง แต่อย่าเพิ่งเลิกตรงนี้ เพราะน่าเสียดายโอกาสมากๆ
เมื่อแน่ใจว่าอุดรูโหว่หมดแล้วค่อยลองใหม่
ได้นะครับ เพราะพวก operator จะแจก ip ซ้ำๆกับลูกค้า ถึงแม้เรารีเซ็ต ip ก็มีบางทีที่วนมาเลขเดิม ถ้าใครเคยใช้ statcounter จะเคยเหนครับ ว่ามี ip เดิมเข้ามายังเว็บ(ปั่น) และยังบอกอีกว่ามาจากประเทศได้ แถมบอกได้ยังจังหวัดเลยครับ

aeggarut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:32:34 PM »
ขอลงชื่อด้วยครับ aeggarut ครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:41:00 PM »

ได้นะครับ เพราะพวก operator จะแจก ip ซ้ำๆกับลูกค้า ถึงแม้เรารีเซ็ต ip ก็มีบางทีที่วนมาเลขเดิม ถ้าใครเคยใช้ statcounter จะเคยเหนครับ ว่ามี ip เดิมเข้ามายังเว็บ(ปั่น) และยังบอกอีกว่ามาจากประเทศได้ แถมบอกได้ยังจังหวัดเลยครับ

ถ้าเป็นด้วยเหตุผลนี้
ใครที่เคยโดนแบนไปครั้งหนึ่งแล้ว พอเปิดแอคเคาท์ใหม่ต้องไม่ใช้ operator เจ้าเดิม
เพราะโอกาสที่จะวนกลับมันมีอยู่  ถ้าเคยใช้ totbroadband ก็ลองเปลี่ยนไปใช้ true air card ดู
การใช้วิธีรีเซ็ททุกครั้ง  คงจะไม่ได้ผล มันน่าจะใช้ได้เพียงชั่วคราว

ผมไม่รู้วิธี track แอคเคาท์ที่เคยโดนแบนไปแล้ว ไม่ให้กลับมาอีกของ amazon
แต่เคยเห็นของ ebay เคยมีคนเอามาโพสท์ไว้ ผมคิดว่าแนวทางมันคงเหมือนกัน

นอกจาก ชื่อ นามสกุล อีเมล พาสเวิร์ด ที่อยู่ และ ip ต้องไม่เหมือนเดิม
เขายังเตือนว่าให้ลบ cookies และเปลี่ยน browser ด้วย

http://www.ehow.com/how_4526550_ebay-account-after-account-suspended.html

aeggarut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:55:51 PM »

ถ้าเป็นด้วยเหตุผลนี้
ใครที่เคยโดนแบนไปครั้งหนึ่งแล้ว พอเปิดแอคเคาท์ใหม่ต้องไม่ใช้ operator เจ้าเดิม
เพราะโอกาสที่จะวนกลับมันมีอยู่  ถ้าเคยใช้ totbroadband ก็ลองเปลี่ยนไปใช้ true air card ดู
การใช้วิธีรีเซ็ททุกครั้ง  คงจะไม่ได้ผล มันน่าจะใช้ได้เพียงชั่วคราว

ผมไม่รู้วิธี track แอคเคาท์ที่เคยโดนแบนไปแล้ว ไม่ให้กลับมาอีกของ amazon
แต่เคยเห็นของ ebay ในบอร์ดฝรั่ง เคยมีคนเอามาโพสท์ไว้ ผมคิดว่าแนวทางมันคงเหมือนกัน

จุดที่เขา track นอกจาก ชื่อ นามสกุล อีเมล พาสเวิร์ด ที่อยู่ ที่คล้ายคลึงกัน
ตัวหลักจริงๆคือ ip นั่นแหละ  เขาจะเก็บ ip ที่เคยโดนแบนมาแล้วไว้ในฐานข้อมูล
ผมเคยมีประสบการ์ณสมัคร affliate กับ amazon นะครับ เด๋วนี้รู้สึกคนไทยสมัครยาก โดน ปฏิเสธ แต่พอผมเลือกเป็นประเทศอื่น สมัครได้ง่ายครับ เช่น malaysia ก็ผ่านครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:04:11 PM »
เอาใจเขายากจังเลย
อะไรนิดอะไรหน่อยก็จับผิดไปหมด ไม่ถูกใจใครก็แบนดะไปหมด
สภาพจำยอมครับ แต่จะไม่ง้อเขาก็ไม่ได้ เพราะเราต้องเอาเงินจากเขา
วันไหนรวยกว่านี้จะไม่ง้อมันอีกแล้ว แต่สำหรับวันนี้ยังไงๆก็ต้องยอมมันครับ

aeggarut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:09:21 PM »
ผมคิดว่าถ้าแบน จาก ip น่าจะเปนเรื่องที่น่าลำบากครับ เพราะมันจะแบ่งตามประเทศ ได้เลย ว่ามากจากใหน ยกเว้นแต่ว่า เราอาจลองใช้ proxy ในการเข้า web amazon ครับ

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 04:53:48 AM »
ผมขอเดาสาเหตุว่า อะไรบ้างที่ทำให้ kdp รู้ว่าเรามีหลาย account หรือไม่ เอาแบบพื้นๆ ไม่ใช้เทคนิคนะครับ
- อย่างแรกที่ต้องตกเป็นผู้ต้องสงสัย ip มาจากประเทศไทย?  (เหตุที่ต้องเป็นประเทศไทย คงตอบกันได้นะครับ)
- mac address ของอุปกรณ์เชื่อมต่อ เช่น wifi card, lan card, air card เนื่องจากสังเกตจากผู้ให้บริการ ip tv เขาไม่ได้เช็คว่ามาจาก isp อะไร แต่ดูว่า mac address ของอุปกรณ์ที่เขาให้มาเป็นหมายเลขอะไร ใช่ของเขาหรือเปล่า ซึ่งก็อาจเป็นไปได้ว่า kdp รู้ว่าเราเป็นใครจาก mac address ที่ใช้ ดังนั้น ผมจึงไม่ส่งงานและตรวจสอบยอด account ของผมบนเครื่องส่งเดียวกัน เช่น account a ผมใช้ wifi card ในเครื่อง กับ account นี้ พอ account b ผมก็จะปิด wifi card ในเครื่อง แล้วใช้ air card แทน ส่วน การใช้ vpn ที่มีเพื่อนเคยแนะนำมา แล้วผมทักว่า ต้องลง os เพิ่มด้วย ซึ่งผมยังสงสัยว่า mac address จะมีผลหรือเปล่า แล้ววิธีใช้ vpn จะได้ผลจริงหรือ
- ip address เปลี่ยนไปเมื่อ restart จริงหรือ แต่ก็อาจเป็นได้ที่ isp แจก ip address ซ้ำมา แต่ถ้าเราใช้ isp หนึ่งสำหรับ account หนึ่ง และอีก isp หนึ่งกับอีก account หนึ่ง มันจะซ้ำกันได้มั้ย ผมเข้าใจว่า isp แต่ละรายก็จะมีชุดหมายเลข ip address ที่ไม่เหมือนกัน
- meta data ของไฟล์ ที่จะบอกว่า ไฟล์นี้สร้างโดยใคร ด้วยโปรแกรมอะไร ใครเป็นเจ้าของโปรแกรม ซึ่งเป็นไปได้หรือไม่ว่า ไฟล์ที่ส่งของทุก account มีข้อมูล meta data เดียวกัน
- ข้อมูลที่ถูกบันทึกใน internet browser เช่น ชื่อ login-password ที่ใช้ การเข้าไปเว็บหน้าไหนมาบ้าง ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ถูกบันทึกไว้ใน cookies ใน history ดังนั้น จะสลับ account ก็น่าจะ clear cookies, history บ้างนะครับ

สุดท้าย ขอแสดงความเสียใจกับ account ของคุณ Moonloard ด้วยครับ และอยากชวนให้คุณ ไปร่วมสัมมนาด้วย อย่างที่คุณ Doody บอกไว้ account amazon dev จะแยกต่างหากกับ kdp จึงเอา account เดิมมาสมัครได้ เช่นเดียวกับ account createspace ซึ่งผมเสียดายหนังสือเด็ก ถ้าเอามาทำเป็นแบบโต้ตอบสัมผัสได้หลายจุดบนหน้าจอ (interactive ebook) จะน่าสนใจกว่านะครับ และถ้าเป็นไปได้ทำเป็นหนังสือเด็ก interactive book ภาษาไทย แล้วเอาไปขายในร้านของไทย เช่น www.hytexts.com ก็จะเป็นโอกาสของเด็กไทยด้วยครับ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:47:40 AM »
อ่านแล้วมีประโยชน์มากครับ
ผมก็เพิ่งเปิดแอคเคาท์ใหม่หลังจากโดนปิดไปสามรอบ
มองเห็นช่องโหว่ของตัวเองเยอะมาก อาจจะต้องยอมทิ้งแอคเคาท์ปัจจุบัน แล้วไปเปิดใหม่ให้รัดกุมขึ้น
เพราะดูจากรายละเอียดต่างๆ ที่คุณ bunsin บอกมา ผมเปิดช่องโหว่ให้เขาโจมตีได้อีกหลายจุด
แล้วแต่จะเลือกจุดไหน ความระมัดระวังยังไม่เพียงพอ

สำหรับสัมมนา ผมไม่แน่ใจว่าผมพอมีสิทธิ์บ้างหรือเปล่า เพราะผมไม่เข้าเกณฑ์ทั้งสามข้อ
ผมคงได้เพียงรับปากว่า ถ้าไปร่วมด้วยจะไม่เอาข้อมูลไปเผยแพร่ต่อ และจะยึดแนวทางของบอร์ดนี้คือ
ไม่สแปม ไม่ทำให้ส่วนรวมเสียหาย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 08:49:16 AM โดย jayjay1970 »

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:11:14 AM »
ขอเล่าต่ออีกนิดหนึ่ง
ผมอ่านเรื่อง kindle ครั้งแรก จากบอร์ดนู้นแหละครับ sem.or.th ตอนเริ่มกระทู้กันใหม่ๆเลย
ผมอ่านแล้วก็น่าสนใจ ซื้อหนังสือเล่มแรกมาอ่านด้วย แต่ไม่ได้ทำต่อหรอกครับ เพราะคิดว่ามันคงยากเกินไป

มาลงมือทำจริงตอนท่านอาจารย์ netsim ไปโพสท์ไว้ที่ไทยเสียว บอกว่าทำได้เดือนเดียว 5000 เหรียญ หรือประมาณแสนห้า
หลังจากแกลงมือทำเพียงสามเดือน  ความอยากได้ตังค์ผมก็ลงมือทำจริงตอนนั้นแหละครับ ไปเอาหนังสืออาจารย์ซุปมาอ่านทบทวนใหม่
แล้วก็ลงมือลุยเลย แต่ไม่ได้สแปมหรอกครับ ทำได้วันละ 3-5 เรื่อง แต่ส่งอย่างสม่ำเสมอ  ทำได้ประมาณ 6 เดือนกว่า ปลายเมษา ก็โดนข้อหา
ยอดฮิตคือไม่แตกต่าง เดือนสุดท้ายก่อนโดนแบน ผมทำได้ประมาณ $900 จากหนังสือ 550 เล่ม ที่ใช้เวลาส่งอยู่หกเดือน

ผมหยุดไปเกือบสองเดือน แล้วก็เปิดแอคเคาท์ใหม่ จ้างเขียน ยังไม่ทันขายได้สักเล่ม ไข่ไม่ทัแแตก
โดนปิดข้อหา multiple accounts เพราะเอาชื่อแฟนมาใช้ ทีอยู่เดิม

เปิดใหม่อีกที คราวนี้เปลี่ยนข้อมูลใหม่หมดเลย อยู่ได้เดือนเดียว ไข่แตกไปสองสามเล่ม โดนข้อหาเดิมอีก
ทั้งๆที่เอาชื่อญาติที่นามสกุลไม่เหมือน ซื้อคอมใหม่ แต่ผมคิดว่าน่าจะพลาดที่ isp เจ้าเดิม ตัวเลข ip อาจวนกลับมาซ้ำของเดิม

ตอนนี้เปิดแอคเคาท์ใหม่ครั้งทีสี่ ขายได้นิดหน่อย แต่ก็มองเห็นแล้วครับว่าช่องโหว่ยังมีอยู่