ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2  (อ่าน 55976 ครั้ง)

artitpoo

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:53:39 PM »
ขอจองเป็นหนังสือด้วยครับ
อาจจะก้าวช้าขอให้ได้ก้าว

Doody

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 05:17:18 PM »
ดูกระแสแล้ว
มีคนสนใจเป็นหนังสือเล่มมากกว่าวิดีโอ
แต่ผมขอทั้งสองเวอร์ชั่นครับ บางอย่างถ้าอ่านแล้วทำไม่ถูก ก็จะได้ดูจากวิดีโอได้

ที่จริงผมเป็นคนแกะเสียงให้เป็นตัวหนังสือด้วยตัวเอง
แต่ว่าในที่สุด ต้นฉบับก็ต้องมีการแก้ไข มันไม่เหมือนเดิมอยู่ดี
ตอนนี้ก็รอดูของจริงว่าจะออกมายังไง 

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:07:50 PM »
ขอจองเป็นหนังสือด้วยคนครับ
เมื่อ kdp ถึงทางตัน ขอลองแนวทางใหม่ดูบ้าง

ขอจ่ายเป็น paypal นะครับ  ;D

**ปล. ตอนนี้กำลังเอาต้นฉบับเก่าๆ ไปลองปล่อยที่ lulu อยู่ครับ

เห็นเงียบๆไป ก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกัน กลัวจะท้อใจเสียก่อน เพราะโดนปิดแอคเคาท์มาหลายที
หนังสือเด็กเล่มสุดท้ายกำลังไปได้สวยมาก
หนังสือทำเอง แค่ขายได้วันละเล่ม ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว ของคุณขายได้้วันละ 10 กว่าเล่ม
ซึ่งไม่ค่อยเจอแบบนี้บ่อยๆ

ถ้าเบื่อ KDP จะไปลองแบบอื่นบ้างก็ได้ มันยังมีทางไปได้อีกหลายทาง
ส่วนต้นฉบับที่ยังค้างอยู่อีกสามเรื่อง ถ้าจะลงมือทำหนังสือต่ออีกเมื่อไหร่ ผมจะส่งมาให้
ตอนนี้อาจจะต้องการตั้งหลัก เพื่อศึกษาลู่ทางอื่นๆไปก่อน

ต้นฉบับของอีกหลายคนก็ยังค้างอยู่ที่ผม คนละสองเรื่องบ้างสามเรื่องบ้าง ไม่ค่อยมีเวลานั่งตรวจ
ตอนนั้นจ้างเขาเขียนไว้เยอะเพราะกำลังไฟแรง อยากทำมาก พอเขาเขียนเสร็จ
เรากลับไม่มีเวลาทำ เลยแบ่งให้คนโน้นคนนี้ทำต่อ  มีหลายคนที่เอาไปทำต่อได้ดีมาก
ขายได้เรื่อยๆ แต่บางคนก็ขายไม่ค่อยออก

มีคนถามมาว่า ทำไมผมหามือปืนรับจ้างได้ถูก แค่เรื่องละสิบเหรียญ
พอลองไปจ้างเขาเขียนเองบ้าง หาราคานี้ไม่ได้เลย
โดยเฉพาะที่ให้เขียนเป็น Rhymes เขาคิด Rhyme ละ 1 เหรียญ สู้ราคาไม่ไหว

ถ้าจ้างเป็นล็อตใหญ่ๆทีละ 50-100 เรื่อง จะได้ราคาถูกกว่า และคนเขียน Rhymes เก่งๆก็
หายากจริงๆ บังเอิญตอนนั้นผมไปเจอเข้าคนหนึ่ง เลยทุ่มเต็มที่ จ้างกันเป็นร้อยเรืื่องเลย
พอคนนี้เลิกรับจ้างเขียน ก็หาคนอื่นมาแทนได้ยากมาก
ตอนนี้เพิ่งไปเจอมาอีกคนหนึ่ง แต่ค่าตัวแพง กำลังต่อรองกันอยู่
ถ้าจะให้ได้อัตราถูกๆ ก็ต้องจ้างเหมาล็อตใหญ่ๆอีกเช่นเดิม

เอามาเล่าให้ฟัง สำหรับคนที่ถามมาเรื่องหนังสือจ้างเขียนว่าทำไมหาคนเขียนเก่งๆราคาถูกๆยากจัง

สำหรับคุณเอก็อย่าเพิ่งถอยครับ คุณเป็นคนมีฝีมือคนหนึ่ง ภาษาก็ค่อนข้างดี
พลาดไปนิดที่อำพรางตัวเองไม่สนิท โดนข้อหา multiple account เข้าจนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:09:43 PM โดย supersonics »

LeHuHu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:29:12 PM »
จองหนังสือด้วยคนค่าาา ....  :D

dek_mai

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:17:14 PM »
 ขอจองหนังสือด้วยคนครับ  อ.ซุป ;D
ล้มแล้วไม่ลุก ก็มีแต่คนตายเท่านั้น!!!

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:51:06 PM »
อ้างถึง
ถ้าจ้างเป็นล็อตใหญ่ๆทีละ 50-100 เรื่อง จะได้ราคาถูกกว่า และคนเขียน Rhymes เก่งๆก็
หายากจริงๆ บังเอิญตอนนั้นผมไปเจอเข้าคนหนึ่ง เลยทุ่มเต็มที่ จ้างกันเป็นร้อยเรืื่องเลย
พอคนนี้เลิกรับจ้างเขียน ก็หาคนอื่นมาแทนได้ยากมาก
ตอนนี้เพิ่งไปเจอมาอีกคนหนึ่ง แต่ค่าตัวแพง กำลังต่อรองกันอยู่
ถ้าจะให้ได้อัตราถูกๆ ก็ต้องจ้างเหมาล็อตใหญ่ๆอีกเช่นเดิม

เอามาเล่าให้ฟัง สำหรับคนที่ถามมาเรื่องหนังสือจ้างเขียนว่าทำไมหาคนเขียนเก่งๆราคาถูกๆยากจัง

ตรงจุดนี้อาจารย์ซุป ขอน้องๆ ร่วมจ้างด้วยได้มั้ยครับ
แบบว่า คนละ 2-5 เรื่อง 10-20 คน รวมกับของอาจารย์ซุป เป็น 200 เรื่อง
ถ้าได้เล่มละ 10 เหรียญ หนังสือเด็ก Rhymes ผมขอเอี่ยวด้วยคน มีใครเห็นด้วยมั้ยครับ

ปล.แต่ต้องรออาจารย์ซุปอนุญาติก่อนเน้อ  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

panrin

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:41:17 PM »
น่าสนใจดีครับ ขอเอี่ยวด้วยได้ไหมครับ
อ้างถึง

ตรงจุดนี้อาจารย์ซุป ขอน้องๆ ร่วมจ้างด้วยได้มั้ยครับ
แบบว่า คนละ 2-5 เรื่อง 10-20 คน รวมกับของอาจารย์ซุป เป็น 200 เรื่อง
ถ้าได้เล่มละ 10 เหรียญ หนังสือเด็ก Rhymes ผมขอเอี่ยวด้วยคน มีใครเห็นด้วยมั้ยครับ

ปล.แต่ต้องรออาจารย์ซุปอนุญาติก่อนเน้อ  :D

thanya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:04:12 AM »
ผมขอจองหนังสือด้วยคนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:10:40 PM »

คุณ Kindle Man โพสท์ไว้ตั้งแต่เมื่อวาน แต่ผมไม่ทันได้อ่านหรอก เพราะกำลังมีปัญหาอื่นอยู่
ตอนนี้ปัญหาส่วนตัวมันก็ผ่านพ้นไปแล้ว เลยมีเวลามานั่งอ่านส่วนที่ข้ามๆไป

ประเด็นนี้ก็ค่อนข้างเป็นปัญหาใหญ่สำหรับคนทำหนังสือเองด้วยวิธีจ้างเขียน
คือ หานักเขียนฝีมือดียาก ที่เขียนดีจริงๆก็ค่าตัวแพงมากๆ 

ผมเคยจ้างเขาเขียนแรกๆ เรื่องละ $25-30 จ้างทีละเรื่องสองเรื่อง แล้วไปเจอเข้าคนหนึ่ง
เห็นว่าคนนี้เขียนดี เลยต่อรองกันว่าถ้าจ้างล็อตใหญ่ คุณไม่ต้องไปเสียเวลาหาลูกค้าทีละคน
ได้เงินเป็นก้อนไปเลย และไม่ต้องผ่าน odesk
จะได้ไม่ต้องโดนหักค่านายหน้า เรามาตกลงกันข้างนอก ผมจะจ้างเป็นร้อยเลย

ต่อกันไปต่อกันมา ได้ต่ำสุดคือ 10-15 ต่อเรื่อง แล้วแต่ความยากง่าย
เรื่องไหนง่ายก็ 10 บางเรื่องทีให้โจทย์ไป เขาบอกว่ายากมาก เรื่องนี้ก็ขอ 15 ก็ตกลงกันได้
เขาพอใจที่จะรับเงินเป็นก้อน ไม่ต้องไป deal กับลูกค้าทีละคน
ให้เขียนสารคดีบ้าง นิทานทั้งแบบ Rhymes และแบบธรรมดาบ้าง
บางเรื่องผมเขียนพล็อตสั้นๆไปให้เขา บางเรื่องก็ส่งนิทาน public domain ไปใ้ห้
แล้วให้ดัดแปลงมาใหม่ให้เป็น Rhymes หรือไม่ก็รีไรท์ด้วยภาษาสมัยใหม่ทั้งเรื่อง
อย่าใช้ภาษาโบราณ

ผลงานที่ได้ ได้ความยาวประมาณ 800 คำต่อเรื่อง ร้อยเรื่องใช้เวลาเขียนสองเดือน
80% ก็ธรรมดา เอาไปขายต่อก็ส่วนมากพอคุ้มทุนคุ้มเวลา ไม่ถึงกับเป็น bestseller

แต่ก็มีสัก 20% ทีีดีมากๆ เช่นเรื่องที่คุณ a116 เคยขายได้ 10 เล่มต่อวัน
และอีกเรื่องหนึ่งที่ คุณ Kindle Man ส่งไปแล้ว kdp ปฎิเสธ
ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่มันเขียนดีเกินไป จนเขาไม่เชื่อว่าคนไทยเขียนเอง
เขาพิสูจน์ไม่ได้ว่าลอกใครมา  หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ
ให้หาหลักฐานมายืนยันว่าจ้างใครมา พอตอบไปว่าเขียนเอง เขาก็ไม่ยังเชื่อเหมือนเดิม
เลยบล็อกหนังสือเล่มนั้นไปเลย

นักเขียนคนเดิมนั้นเขาเิลิกรับจ้างไปแล้ว เขาคงรู้แล้วว่าไปทำ่หนังสือส่ง kdp เอง น่าจะรายได้ดีกว่า
ผมก็ไม่ได้จ้างล็อตใหญ่เสียนานแล้ว มีแต่ลองดูคนละ 2-3 เรื่องเหมือนเดิม ก็ยังไม่เจอถูกใจสักคน
เมื่อไม่นานนี้ก็เพิ่งเจออีกคนหนึ่ง คนปากีสถาน แต่ภาษาดีมาก ตอนนี้ยังต่อรองกันอยู่
ถ้าผมต่อรองล็อตใหญ่ได้สัก $15 ต่อเรื่อง ก็ว่าจะลองดูอีกสักรอบ ทีแรกยังไม่มั่นใจ แค่อยากทดสอบดู
แต่ตอนนี้ได้ดูตัวอย่างจากที่หลายๆคนส่งไป พอจะจับทางได้แล้วว่าแบบไหนถูกตลาด
แบบไหนเด็กไม่ชอบ 

ใครพอทำภาพประกอบเองได้ แนวนี้คงกินยาว เพราะหนังสือเด็กยังไปได้เรื่อยๆ
แม้จะมีหนังสือแบบ interactive เข้ามา ก็แย่งตลาดได้เฉพาะเด็กเล็กต่ำกว่า 5 ขวบ
เด็กโตขึ้นมาหน่อย จะชอบแบบมีข้อความและมีสาระมากขึ้น

ใครจะร่วมลงขันสักคนละ 2-3 เรื่อง ก็แจ้งมาทาง pm  ผมก็กำลังเจรจากับเขาอยู่
ลดลงมาได้บ้างแล้ว แต่ยังไม่ถึงระดับที่เราต้องการ
ถ้าได้ราคาเหมาสักเล่มละ $15 ก็ไม่น่าจะพอรับได้ทั้งสองฝ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:31:51 PM โดย supersonics »

a116

• *
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:47:01 PM »

เห็นเงียบๆไป ก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกัน กลัวจะท้อใจเสียก่อน เพราะโดนปิดแอคเคาท์มาหลายที

ถ้าเบื่อ KDP จะไปลองแบบอื่นบ้างก็ได้ มันยังมีทางไปได้อีกหลายทาง
ส่วนต้นฉบับที่ยังค้างอยู่อีกสามเรื่อง ถ้าจะลงมือทำหนังสือต่ออีกเมื่อไหร่ ผมจะส่งมาให้
ตอนนี้อาจจะต้องการตั้งหลัก เพื่อศึกษาลู่ทางอื่นๆไปก่อน
ไม่ได้หายไปไหนครับ เข้าบอร์ดทุกวัน แต่ไม่ค่อยได้ตอบ ว่าจะตั้งหลักก่อนสักพัก
ช่วงนี้ทดลองอะไรไปเรื่อยเปื่อยครับ ว่างๆ ก็หาสินค้าใหม่ๆ หรือของบางอย่างที่ขายไม่ออกในร้าน ส่งไป bid ใน ebay เล่นๆ ก็ได้มาหลาย $ เหมือนกัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 06:52:56 PM โดย a116 »

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 01:54:33 PM »
อ.ซุป ครับ ไม่รู้ว่า อ.ลงรูปถ่ายบรรยากาศสัมมนาไว้หรือยัง อยากเห็นภาพเพื่อนๆที่ไปสัมมนาครับ  :) :) :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:17:59 PM »
อ.ซุป ครับ ไม่รู้ว่า อ.ลงรูปถ่ายบรรยากาศสัมมนาไว้หรือยัง อยากเห็นภาพเพื่อนๆที่ไปสัมมนาครับ  :) :) :)

http://decoway.com/kdpforum/index.php?topic=166.120

อยู่ที่หน้า 9 กลางกระทู้นี้

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:44:21 PM »
ขอบคุณมากครับ ไม่รู้ผมข้ามไปได้ไง  :D