ผู้เขียน หัวข้อ: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2  (อ่าน 55972 ครั้ง)

Mrs.Smith

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
Re: สัมมนา Kindle ครั้งที่ 2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 02:11:56 AM »
ไปด้วยคร้าาาา อยากเจอพี่ๆน้องๆแอนด์เพื่อนๆด้วย

a116

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:18:02 AM »
ยังติดสินใจไม่ถูกครับ ยังไม่ลงชื่อก่อนดีก่า 

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:22:45 AM »
ไปด้วยคร้าาาา อยากเจอพี่ๆน้องๆแอนด์เพื่อนๆด้วย

สงสัยว่าแก๊งเดิมจะมากันเกือบพร้อมหน้าพร้อมตา
ดูรายชื่อแล้ว ส่วนใหญ่ก็คือกลุ่มที่มาสัมมนาเมื่อหนที่แล้วนั่นเอง
แต่ว่าช่วงนั้น สถานะทางการเงินยังอุดมสมบูรณ์กันดีอยู่
เพราะการแบนด้วยข้อหาหนังสือไม่แตกต่างเพิ่งเริ่มต้น
เพิ่งโดนกันไปไม่กี่คน ตอนนี้โดนกันไปเกือบหมดแล้ว

อุปมาเหมือนหลังน้ำท่วมใหญ่ เราก็มาเก็บกวาดพื้นที่ ซ่อมแซมบ้าน และหาทางกอบกู้สถานการณ์กันใหม่

ถือว่ามาชุมนุมเพื่อหาทางแก้ไขปัญหา และค้นหาแนวทางอื่น เพื่อจะได้กลับมาอยู่ดีกินดีกันอีกครั้ง
เพื่อนๆจะได้กลับมาทักทายกันอีกหนหลังจากไม่เจอหน้ากันเสียนาน หนที่แล้วทุกคนได้เพื่อนกลับไป
ผมก็ได้รู้จักหน้าตาน้องๆทุกคนที่เคยเห็นแต่ชื่อ  ตอนนี้จำได้หมดทั้ง 40 คน
สัมมนาคราวนี้ก็คงได้รู้จักคนใหม่ๆเพิ่มขึ้นอีกหลายคน

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:03:15 AM »
โอนผ่าน Paypal ได้มั๊ยครับ
พอดีช่วงนี้เงินช๊อตครับ กว่าเงินเดือนจะออกก็อาทิตย์หน้าเลย
กลัวไม่ทันอ่ะครับ  :'(

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:15:04 AM »
โอนให้แล้วคร้าบ ขอบคุณมากๆครับ  ;D

armpassara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:47:43 AM »
ลงชื่อด้วยคนครับ     armpassara 

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:31:11 AM »
ได้แต่หวังว่าปลายตุลานี้ น้่องน้ำยังไม่ทันเข้ากรุงเทพ

นอกเหนือจากแนวที่คุณ February แย้มให้ดูในกระทู้ลับไปแล้วนิดหน่อย มีอีก 2-3 แนวทางที่อยากจะเล่า
ถ้าทำเป็นวิดีโอกว่าจะจบก็หลายชุด มาสรุปให้ฟังในวันเดียวคงจะง่ายกว่า สงสัยอะไรจะได้ถามกันตรงนั้นเลย
ทุกอย่างจะไ้ด้จบในวันเดียว เหลือพฤศจิกาอีกเดือนหนึ่ง จะได้กลับบ้านไปลงมือผลิตผลงาน ให้ทันส่งก่อนธันวา
และหวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้ว พวกเราที่บอบช้ำจากการโดนปิดแอคเคาท์จะได้กลับมาผงาดกันอีกครั้ง

แต่จริงๆแล้ว จุดประสงค์หลักคืออยากให้เพื่อนๆมาทักทายกันมากกว่า  นานๆก็มารวมกลุ่มกันทีเพื่อกระชับมิตร
ไม่ใช่รู้จักกันแต่ชื่อบนหน้าจอคอมพิวเตอร์ ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร  ส่วนเรื่องความรู้ก็ต้องสอดแทรกมาบ้าง ไม่งั้นไม่มีใครมา

Doody

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:44:21 AM »
ตอนนี้น้ำก็ท่วมจังหวัดตากบางพื้นที่แล้ว แต่ไมใช่อำเภอที่ผมอยู่
ไม่รู้ว่าจะเหมือนปีที่แล้วอีกหรือเปล่า
ปีที่แล้วผมเสียหายไปเยอะเหมือนกัน
ปีนี้เลยเตรียมพร้อมรับมือเต็มที่ครับ

ถ้ามาได้ก็จะมาครับ อยากรู้จักทุกๆคน แต่ถ้าอุปสรรคเยอะก็จำเป็นต้องรอดูวิดีโอแค่นั้น
ยังไงก็เก็บไว้เพื่อพี่ริงโก้ด้วย เพราะแกคงสึกไม่ทัน กว่าจะออกพรรษาก็เลยสัมมนาไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 09:46:22 AM โดย Doody »

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:12:08 AM »
คุณ Doody มาเลยครับอยากเจอ
พระ Ringgo สึกไม่ทันเหรอครับ น่าเสียดายมาก ปีที่แล้วนั่งกินข้าวด้วยกัน 3 คน กับคุณ semkid
ยังไม่เห็นคุณ semkid ลงชื่อเลยครับ
ลูกพี่ kurng, พี่ patt ไว้เจอกันครับ ( 2 คนนี้มาไกล ไม่รู้จะจำผมได้ป่าว)
คุณ Febuary น่าจะมาด้วยนะครับ

ปล. รายได้ IM ตอนนี้กรอบ มากครับ แต่อยากเจออาจารย์ซุปอีก ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 10:22:55 AM โดย Kindle Man »
ไว้เตือนสติกันนะครับ

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:34:54 AM »
ขออนุญาติยกเลิกการจองสัมมนานะครับ (เนื่องจากตอนนี้แอ็คเค้าของผมโดนปิดข้อหามีหลายแอ็คเค้าท์ และจะไม่ได้รับเงินที่ค้างจ่ายอยู่ด้วย) ตอนนี้หมดทุกอย่างหมดทุกแอ็คเค้าท์แล้วครับ
ต้องกลับไปทำอย่างอื่นก่อนแล้วครับ เสียดายมากหนังสือนิทานเด็กที่ส่งเข้าไปเมื่อต้นเดือนจนถึงตอนนี้มียอดขายประมาณ us 44 เล่ม ยืมอีก 7 และ uk ขายได้อีก 8 เล่ม ทำท่าว่าจะมีความหวังเล็กๆ ขึ้นมา และกำลังวาดเรื่องที่สองส่งไป แต่ตอนนี้คงต้องหยุด kindle ไว้ก่อนครับ และถ้ายังไม่มีความชัดเจน 100% ว่าแอ็คเค้าท์ใหม่ที่จะเปิด จะไม่โดนปิดอีกก็คงจะเลิกทำหนังสือส่ง kdp ไปเลย

ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆทุกคนโชคดีครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

Doody

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:40:45 AM »
คุณ Doody มาเลยครับอยากเจอ
พระ Ringgo สึกไม่ทันเหรอครับ น่าเสียดายมาก ปีที่แล้วนั่งกินข้าวด้วยกัน 3 คน กับคุณ semkid
ยังไม่เห็นคุณ semkid ลงชื่อเลยครับ
ลูกพี่ kurng, พี่ patt ไว้เจอกันครับ ( 2 คนนี้มาไกล ไม่รู้จะจำผมได้ป่าว)
คุณ Febuary น่าจะมาด้วยนะครับ

ปล. รายได้ IM ตอนนี้กรอบ มากครับ แต่อยากเจออาจารย์ซุปอีก ^_^

พระริงโก้บอกว่าจะบวชหนึ่งพรรษา ออกพรรษาวันที่ 30 คงไม่ทันหรอกครับ

ส่วนเรื่องกรอบนั้นกรอบกันทุกคนครับช่วงนี้ หนังสือทำเองก็ยังฝืดๆ ตอนออกใหม่ๆพอขายได้บ้าง
ตอนนี้เงียบสงบไปเฉยๆ ดูเหมือนเขาจะสนใจเราตอนเป็น new release เท่านั้น
พอเลยช่วงนั้นไปแล้ว นอนแผ่พังพาบไปเลย รอดูแนวทางใหม่ๆ ก็น่าสนใจอยู่ครับ แต่ผมลอง
เข้าไปตามเว็บที่เสี่ย Feb. แนะแล้ว ยังมึนๆ ไปต่อไม่ถูก หรือว่าภาษาผมไม่แตก ดูไม่ค่อยรู้เรื่อง
ต้องรอเวอร์ชั่นภาษาไทยของพี่ซุปน่าจะเข้าใจง่ายกว่า แต่เห็นลูกเล่นหลายๆอย่างแล้วน่าจะมีอนาคต
และมีทางปลุกผี pd ให้กลับมาคืนชีพในรูปแบบใหม่ (นี่อาจจะเป็น pd กลายพันธุ์ที่พี่ซุปกล่าวถึงก็ได้)
ดูแล้วมีทางรุ่ง แต่ว่ากระผมยังงงๆอยู่ อ่านวิธีทำไม่ค่อยรู้เรื่อง

ถ้าหาคนมาช่วยดูแลร้าน และดูแลเด็กๆได้ ก็อยากมาจริงๆครับ มีหลายคนที่ผมอยากรู้จักตัวจริง
รวมทั้งคุณ Kindle Man พี่ริงโก้ ส่วนอาจารย์เคยรู้จักตัวจริงแล้วครับ

ป.ล. ขอแสดงความเสียใจกับคุณ MoonLord ด้วยครับ
ผมเห็นฝีมือการวาดภาพแล้ว มั่นใจว่าทำหนังสือเด็กคงรุ่งแน่นอน แต่มาเจอแบบนี้เข้าอีก
พูดไม่ออกเหมือนกันครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:58:28 AM »
ขออนุญาติยกเลิกการจองสัมมนานะครับ (เนื่องจากตอนนี้แอ็คเค้าของผมโดนปิดข้อหามีหลายแอ็คเค้าท์ และจะไม่ได้รับเงินที่ค้างจ่ายอยู่ด้วย) ตอนนี้หมดทุกอย่างหมดทุกแอ็คเค้าท์แล้วครับ
ต้องกลับไปทำอย่างอื่นก่อนแล้วครับ เสียดายมากหนังสือนิทานเด็กที่ส่งเข้าไปเมื่อต้นเดือนจนถึงตอนนี้มียอดขายประมาณ us 44 เล่ม ยืมอีก 7 และ uk ขายได้อีก 8 เล่ม ทำท่าว่าจะมีความหวังเล็กๆ ขึ้นมา และกำลังวาดเรื่องที่สองส่งไป แต่ตอนนี้คงต้องหยุด kindle ไว้ก่อนครับ และถ้ายังไม่มีความชัดเจน 100% ว่าแอ็คเค้าท์ใหม่ที่จะเปิด จะไม่โดนปิดอีกก็คงจะเลิกทำหนังสือส่ง kdp ไปเลย

ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆทุกคนโชคดีครับ

ผมอ่านแล้วก็พูดอะไรไม่ถูกเหมือนกัน เสียดายแทน

หลายคนที่ทำหนังสือนิทานเด็กกันไปแล้ว สาเหตุที่ขายไม่ออกเพราะภาพประกอบไม่ค่อยดี
วาดภาพเองไม่เป็น ไปเอา stock photos มาใช้ก็ไม่กลมกลืนกับเนื้อเรื่อง บางคนโดนลูกค้าวิจารณ์เอาไว้
ค่อนข้างแรง ให้ดาวเดียวบ้าง บอกว่าเอาภาพโหลมา่ใช้บ้าง ภาพเขียนด้วยสีแมจิกดูน่าทุเรศบ้าง
แต่พอเห็นฝีมือของคุณ MoonLord ใน fiverr เชื่อมั่นเกินร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าถ้าคุณทำหนังสือเด็ก
ต้องไปไกลกว่าคนอื่นแน่นอน เพราะได้เปรียบกว่าทุกคนเรื่องการทำภาพประกอบ
แล้วก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ ยอดขายดูดีมาก และน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ

แต่เมื่อคุณเจอปัญหาแบบนี้อีกแล้ว ก็รู้สึกเหนื่อยใจแทน และเสียดายโอกาสที่กำลังจะไปได้สวย
คงต้องเบนเข็มไปทำอย่างอื่นสักพัก  โดนแบนหลายรอบแบบนี้ก็ทำใจลำบากเหมือนกัน

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:05:48 AM »
ผมโดนแบนรอบเดียว ยังสะดุดหัวทิ่ม เลยครับ

ดังนั้น เ้ข้าใจปัญหาของคนทำหนังสือเองแล้วโดนแบน  มันปวดใจจริงๆนะครับ
แบบนี้  ไม่ลองหาช่องทาง ส่งผ่าน เวป ตัวแทน เข้ามาขายแทนล่ะครับ

หรือว่าไม่คุ้ม ?

ทำไมถึงโดนจับได้ว่าใช้ หลายไอดี  ทำงาน
ขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้ผมมี 2 ไอดี  ใช้คอมคนละเครื่อง  สัญญาณเนตเดียวกัน  แต่เปิดทีละเครื่อง ไม่เปิดพร้อมกัน
เปิดไอดี หนึ่ง จะ เซตค่า ip ใหม่  ทุกครั้ง

ไม่รู้จะโดนจับได้ป่ะนะวิธีนี้
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Doody

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:28:49 AM »
เสียดายมากหนังสือนิทานเด็กที่ส่งเข้าไปเมื่อต้นเดือนจนถึงตอนนี้มียอดขายประมาณ us 44 เล่ม ยืมอีก 7 และ uk ขายได้อีก 8 เล่ม ทำท่าว่าจะมีความหวังเล็กๆ ขึ้นมา และกำลังวาดเรื่องที่สองส่งไป

ของผมก็นิทานเด็กเหมือนกันครับ แต่ทำไมยอดขายมันต่างกันจังหว่า
ของคุณมีเล่มเดียว ทำยอดได้ขนาดนี้
ส่วนของผมตอนนี้ปล่อยออกไปเกือบ 10 เล่มแล้ว ยังมียอดไม่ถึง 10% ของคุณเลยครับเดือนนี้
จุดต่างมันคงอยู่ที่ภาพประกอบจริงๆ

ส่วนเรื่องโดนปิดแอคเคาท์ ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ
ผมโดนครั้งเดียวก็มึนหัวไปหลายวัน  คุณโดนหลายครั้ง ผมพอเดาความรู้สึกได้

MoonLord

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:32:31 AM »
ผมมีแอ็คเค้ากับ booktango อยู่ครับ ตอนแรกว่าจะส่งหนังสือผ่านที่นี่ แต่เงื่อนไขคือ ความยาวต้องไม่ต่ำกว่า 1500 ตัวอักษร และใส่รูปได้ 10 รูป ถ้าใส่เกินคิดรูปละ $1 แล้วของผมเป็นหนังสือเด็กต้องใช้รูปเยอะ ก็เลยยังไม่ได้ส่งซักที

ผมใช้คอมเครื่องเดิมครับ เน็ตเดิม แต่รีเช็ท ip ใหม่ทุกครั้ง
แปลงหนังสือจ้างใน fiverr แปลง
ก่อน log-in เข้า kdp มีการเชื่อมต่อ vpn ก่อนทุกครั้ง รวมทั้งชื่อ และ พาสเวิดของ email ก็สร้างใหม่
ข้อมูลแอ็คเค้าชื่อใหม่ ที่อยู่ใหม่หมด  :'(

Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?