ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65667 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:51:11 AM »

เห็นเขียนว่า Today's Sales แสดงว่าเป็นยอดในวันเดียว คงจะเป็น Facebook ads นะครับ เพราะแบบฟรีไม่น่าจะทำยอดได้ขนาดนี้
คนเก่งๆที่ไม่ค่อยเปิดเผยตัวยังมีอีกเยอะครับ ตั้งแต่สมัย KDP แล้ว อาจารย์บอกว่ามีคนที่ทำได้เกือบแสนหลายคน แต่ไม่ค่อยมาโพสท์ข้างนอก
มีแต่แจ้งผลงานหลังไมค์ ก็ต้องเคารพสิทธิของเขาครับ  ส่วนผมยังไม่มีอะไรมาอวดหรอกครับ ยังไม่ได้เริ่มแบบจริงจังเลย แต่ใกล้แล้ว

ต้องยอมรับในความขยันของเขา
ลงมือทำไปเรื่อยๆตั้งแต่ผมโพสท์วันแรก จนเริ่มผลิดอกออกผลในวันนี้
เขาใช้ทั้งสองวิธีที่ผมแนะนำไว้ คือ ทั้งแบบฟรีและไม่ฟรี แต่ผลที่ได้ส่วนมากมาจากค่าโฆษณาวันละ $5
ตั้งแต่ไหนแต่ไรมาแล้วครับ ตั้งแต่ KDP-Video Apps-FBA-Youtube มีหลายคนที่ทำได้ดีไปเงียบๆโดยไม่ค่อยมาโพสท์ในบอร์ด
บางคนไม่อยากเปิดเผยต้วเองมาก ก็เป็นสิทธิของเขา แต่เขาก็รายงานผลให้ผมทราบเป็นระยะๆ

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 01:02:11 PM »

อ้างถึง
แต่พวกเราส่วนมากไม่ถนัดการเป็นเถ้าแก่ ถนัดเป็น affiliate มากกว่า เพราะไม่ต้องรับผิดชอบมาก

ผมเคยขายใน ebay มาบ้าง เข้าใจความรู้สึกนี้เลย ต้องใช้ความรับผิดชอบจริงๆ

ตอนนี้ผมกะลังไปได้ดีกะ youtube สิ้นเดือนนี้ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด จะเอายอด มากระตุ้น เพื่อนๆอีกครั้งครับ
มีอะไรให้เสียวๆ อยู่เรื่อย ;D

ใครจะไปดีทางไหนเป็นเรื่องที่เดายากจริงๆครับ ต้องลงมือทำไปก่อน แล้วถึงจะรู้ว่าใช่หรือไม่ใช่
ผมลองทำ youtube ไทยๆ อัพไป 50 คลิปแล้ว ก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะทำยอดได้ขนาดคุณ 4Azlan เลย
ส่วน shopify ถึงแม้จะไม่ต้องส่งของเองเหมือน ebay แต่ความรับผิดชอบและวินัยในการทำงานต้องมีสูงมาก
จะทำแล้วทิ้งแบบที่เคยทำ apps ไม่ได้เลย ต้องติดตามงานตลอด คนจึงเลือกทางนี้กันน้อย
แต่ผมเอาดีกับตัวอื่นไม่ได้สักทางเลยตอนนี้  ต้องทำตรงนี้ให้สำเร็จครับ

4Azlan

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 01:23:57 PM »

คุณ4Azlanใช้account gmail youtube เมลล์เดียวกับ
ที่ทำadmobหรือเปล่าครับ

admobผมยังปลอดภัยดีแต่ไม่ได้ทำyoutube ต้องแยกเมลล์ไหมครับ
เวลาจะทำyoutube กลัวว่าเวลาโดนแบนมันจะพ่วงแบนไปทั้งคู่ไหมครับ

ใช้อันเดียวกันเลยครับ  ถ้า youtube แบนมาถึง adsense นี่ ก็ไปหมด จบข่าวครับ :o

แต่การแบนใน youtube มันจะมีเตือนๆ มาก่อนครับ แล้วแต่ว่าโดนข้อหาอะไร
ถ้ากลัวละเมิดลิขสิทธ์ อย่าไปกังวลครับ เราใช้ cc video เค้าเอาผิดเราไม่ได้...โดนมาบ่อยครับ ( คลิปดีๆ นี่มันโดนขโมยมาปล่อยซะ 90% ครับ)
โดนข้อหาละเมิดลิขสิทธ์นี้ ก็แค่ไม่ให้เราสร้างรายได้...แต่กว่าจะตรวจเจอ บางทีเราก็รับ ทรัพย์ ไปจนคุ้มแล้วครับ ;D

การแบน ของ youtube มันจะเป็น step ไปครับ ถ้าโดนข้อหาร้ายแรง แล้วเกรงว่าจะโดนปิด เราสามารถยกเลิกการผูก adsense กับ youtube ได้ครับ

ถ้าเริ่มแล้วติดตรงไหน ถามได้ตลอดครับ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 06:11:21 PM »

เห็นใจคนที่ไม่มีทุนครับ ถ้าเป็นไปได้อยากสอนฟรีเสียด้วยซ้ำ
เมื่อห้าหกปีก่อนสมัยอยู่บอร์ดเก่าก็ฟรีเป็นส่วนมาก ถ้าพิมพ์เป็นหนังสือก็เล่มละ 399 เท่านั้น
แต่ทุกวันนี้ ทุกอย่างมันไม่เหมือนเดิม ซื้อของฝรั่งมาแต่ละหลักสูตร มันก็ตั้งราคามาแพงๆทั้งนั้น

ผมก็ทันยุคหนังสือ 399 ใจหนึ่งก็อยากให้เป็นแบบนั้นตลอดไป แต่ใจหนึ่งก็เห็นใจคนสอนเหมือนกัน เพราะบอร์ดเล็กมีคนไม่กี่คน
ถ้าจะให้ถูกเหมือนเดิมก็ต้องมีสมาชิกมากๆ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมากขึ้นได้ยังไง  คนไทยสนใจเรื่องแบบนี้กันน้อย
เปิดเน็ตเพื่อหาความบันเทิงกันมากกว่า การใช้เน็ตเพื่อหาความรู้ ยอมเสียเงินเพื่อความรู้มีไม่มากหรอกครับ

funny

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 09:01:01 AM »
อ้างถึง
ผมอาจจะแสดงวิธีทำแบบ Basic ไปใส่ Youtube ไว้ ให้คนที่ไม่มีกำลังทุนพอเริ่มต้นเล็กๆได้
ส่วนข้อมูลด้านลึกต้องเก็บไว้สำหรับสมาชิกห้องลับต่อไป ถ้าเปิดเผยหมดก็เกรงใจพวกเขา
แต่ต้องรอกลับกรุงเทพก่อน ตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัด

ขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าครับ  ;D 

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 11:04:26 AM »
อ้างถึง
ผมอาจจะแสดงวิธีทำแบบ Basic ไปใส่ Youtube ไว้ ให้คนที่ไม่มีกำลังทุนพอเริ่มต้นเล็กๆได้
ส่วนข้อมูลด้านลึกต้องเก็บไว้สำหรับสมาชิกห้องลับต่อไป ถ้าเปิดเผยหมดก็เกรงใจพวกเขา
แต่ต้องรอกลับกรุงเทพก่อน ตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัด

ขอบคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าครับ  ;D

ถ้าอาจารย์จะแสดงวิธีทำแบบเบื้องต้นไปสอนฟรีใน youtube บ้างเป็นครั้งคราว
สมาชิกที่เสียตังค์ก็คงไม่ว่าอะไรหรอกครับ อย่างน้อยผมก็คนหนึ่ง 
ผมติดตามบอร์ดเก่า sem.or.th มาตั้งแต่ยุคแรกๆ ก่อนจะทิ้งวงการไปเสียนาน สมัยโน้นอาจารย์ก็สอนฟรีแทบทั้งนั้น
ส่วนหนังสือ 399 นี่ช่วยให้ข้อมูลเป็นระบบขึ้น ค้นหาง่ายขึ้น แต่ใครไม่ซื้อหนังสือก็ทำได้ ทั้ง article marketing, kdp
แต่พอมาอยู่บอร์ดนี้ จำนวนสมาชิกลดจาก 10,000 เหลือ 100 ค่าหลักสูตรของฝรั่งที่ซื้อมาก็ไม่ใช่ถูกๆ
ผมเข้าใจเหตุผลที่ต้องเก็บค่าสมาชิก แต่ก็เห็นใจคนที่ไม่ค่อยมีทุนเหมือนกัน 

Doody

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 10:36:07 AM »
อ้างถึง

ถ้าอาจารย์จะแสดงวิธีทำแบบเบื้องต้นไปสอนฟรีใน youtube บ้างเป็นครั้งคราว
สมาชิกที่เสียตังค์ก็คงไม่ว่าอะไรหรอกครับ อย่างน้อยผมก็คนหนึ่ง 
ผมติดตามบอร์ดเก่า sem.or.th มาตั้งแต่ยุคแรกๆ ก่อนจะทิ้งวงการไปเสียนาน สมัยโน้นอาจารย์ก็สอนฟรีแทบทั้งนั้น
ส่วนหนังสือ 399 นี่ช่วยให้ข้อมูลเป็นระบบขึ้น ค้นหาง่ายขึ้น แต่ใครไม่ซื้อหนังสือก็ทำได้ ทั้ง article marketing, kdp
แต่พอมาอยู่บอร์ดนี้ จำนวนสมาชิกลดจาก 10,000 เหลือ 100 ค่าหลักสูตรของฝรั่งที่ซื้อมาก็ไม่ใช่ถูกๆ
ผมเข้าใจเหตุผลที่ต้องเก็บค่าสมาชิก แต่ก็เห็นใจคนที่ไม่ค่อยมีทุนเหมือนกัน

ตอนนี้เรื่อง Shopify ก็จบไปแล้วเมื่อวาน เหลือแต่ว่าแต่ละคนจะไปสู้ต่อยังไง
บางคนก็ลุยไปล่วงหน้าแล้ว  แต่ผมยังไม่ได้เริ่มเลย กะจะเอาฤกษ์เอาชัยวันจันทร์หน้า

ถ้าอาจารย์จะไปสอนบน youtube ผมขอเสนอว่า ให้เริ่มเรื่องใหม่ไปเลย เช่น cpa/mobile cpa
ส่วนเรื่องไหนที่ผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไป ไม่ต้องย้อนกลับไปอีก
ตอนพวกเราทำเงินกันเป็นกอบเป็นกำ ได้เดือนละหลายหมื่น ค่าสมาชิกแค่สามพันเป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว
แต่ตอนฝืดนี่ ค่าสมาชิกเป็นเรื่องยากเย็น ผมเข้าใจเพื่อนๆดีครับ เพราะเคยผ่านสถานการณ์นี้มากอ่น
อาจารย์เลยอยากจะสอนฟรีเสียให้รู้แล้วรู้รอดไป

การสอนคนอื่นนั้นเหนื่อยครับ มีทั้งต้นทุนเวลาและเงินที่ต้องซื้อสูตรของฝรั่งมา
ถ้าจะสอนฟรีผมคิดว่ามันจะเป็นภาระกับอาจารย์มากเกินไป  อย่างน้อยก็ให้คนเรียนแบ่งภาระค่าใช้จ่ายไปบ้าง
ผมเห็นเว็บฝรั่งมันสอนด้วยวิดีโอ เก็บค่าสมาชิกเป็นรายเดือน เดือนละ $10-20 ใครจะถอนตัวตอนไหนก็ได้
แบบนี้คนเรียนก็ไม่หนักมาก คนสอนก็ไม่ต้องแบกค่าใช้จ่ายอยู่คนเดียว
ขอเสนอเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 07:08:48 PM »

ถ้าจะสอนฟรีผมคิดว่ามันจะเป็นภาระกับอาจารย์มากเกินไป  อย่างน้อยก็ให้คนเรียนแบ่งภาระค่าใช้จ่ายไปบ้าง
ผมเห็นเว็บฝรั่งมันสอนด้วยวิดีโอ เก็บค่าสมาชิกเป็นรายเดือน เดือนละ $10-20 ใครจะถอนตัวตอนไหนก็ได้
แบบนี้คนเรียนก็ไม่หนักมาก คนสอนก็ไม่ต้องแบกค่าใช้จ่ายอยู่คนเดียว
ขอเสนอเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ทีแรกผมกะจะอัดเป็นวิดีโอไปโพสท์ไว้ใน youtube ไม่ต้องมีค่าสมาชิกอะไรอีกแล้ว เพราะช่วงนี้พวกเรากำลังฝืดกัน
เอาไว้ให้เศรษฐกิจแต่ละคนดีขึ้นค่อยว่ากันใหม่ แต่อ่านที่คุณโพสท์แล้ว ต้องกลับมาทบทวนใหม่ ก็เป็นข้อเสนอที่ดีครับ
ถ้าเปิดหมดเหมือนเมื่อห้าหกปีก่อน กลัวมันจะลงเอยแบบเก่าอีก คือพอเจออะไรที่ทำเงินได้ ก็มีคนรุมถล่มกันแหลก

การเสนอข้อมูลบนบอร์ดปิด อย่างน้อยหลายเรื่องก็รอดมาได้นานมาก จนหลายคนมีรายได้เป็นแสนเป็นล้าน
ถ้าเปิดเผยหมดแบบเก่า ไม่ว่า mobile site, kobo, video apps, youtube cc  คงไม่รอดมาได้นานขนาดนี้
คิดดูแล้วคงต้องจำกัดพื้นที่เหมือนเดิม แต่จะหาวิธีไม่ให้พวกเราต้องมีค่าใช้จ่ายมากเกินไป

ตอนนี้ shopify ด้านทฤษฏีจบแล้ว เหลือแต่ลงมือทำ มีบางคนทำสำเร็จไปเรียบร้อยแล้วด้วย
ส่วนเรื่อง cpa/mobile cpa ที่คุณถามมา มีคนอื่นถามมาเหมือนกัน
มันติดขัดที่ต้นทุนสูงนี่แหละครับ จึงยั้งเรื่องนี้เอาไว้ แต่ถ้ามีคนสนใจหลายคนผมก็มีข้อมูลเพียงพอ

Doody

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 05:49:47 AM »

การเสนอข้อมูลบนบอร์ดปิด อย่างน้อยหลายเรื่องก็รอดมาได้นานมาก จนหลายคนมีรายได้เป็นแสนเป็นล้าน
ถ้าเปิดเผยหมดแบบเก่า ไม่ว่า mobile site, kobo, video apps, youtube cc  คงไม่รอดมาได้นานขนาดนี้

ถ้าเปิดหมดฟรีหมด มันก็คงจบแบบเก่าอีกนั่นแหละครับ  พอมีทีเด็ดโผล่ออกมาสักตัว นอกจากจะมีการถล่มกันแล้ว ก็มีการเอาไปเผยแพร่ต่อที่อื่นอีก แบบที่ผมเสนอคือเดือนละ $10-20 พอได้แบ่งภาระที่อาจารย์ซื้อเขามาบ้าง

longtam

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 09:57:30 AM »
อ.supersonicsจะมีห้องอะไร หรือทำแบบไหนผมขอติดตามไปด้วยนะครับ

จะคิดค่าวิชาแบบไหน ผมก็ขอไปเรียนรู้ด้วยครับ

ช่วงนี้ผมกำลังทำงานให้ฟื้นตัวก็หวังว่าจะไปได้ครับ แต่คงต้องใช้เวลาทดลองสักพักครับ

แต่ก็พร้อมเรียนรู้เรื่องใหม่ๆจากอ.เสมอครับ  :)

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 01:22:42 PM »
อ.supersonicsจะมีห้องอะไร หรือทำแบบไหนผมขอติดตามไปด้วยนะครับ

จะคิดค่าวิชาแบบไหน ผมก็ขอไปเรียนรู้ด้วยครับ

คุณ longtam เป็นแฟนพันธุ์แท้ที่ติดตามมานานมาก ประมาณหกเจ็ดปีแล้ว เรียกว่าขึ้นเขาลงห้วยมาด้วยกัน
บางช่วงเงินแสนก็หาง่ายเสียจัง บางช่วงก็ฝืดไม่มีแนวใดที่ได้ตังค์ แต่ไม่ว่าขาขึ้นขาลงคุณ longtam ก็ติดตามมาตลอด

ปีนี้คงจะมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง อาจจะสอนเป็นวิดีโอมากกว่าตัวหนังสือ  เพราะเวลาไม่ค่อยมีแล้ว
shopify คงจะเป็นเรื่องสุดท้ายที่เขียนเป็นตัวหนังสือ อาจจะต้องย้ายวิกไปหาพื้นที่ซึ่งเหมาะกับการสอนด้วยวิดีโอ 
เว็บนี้ก็ทิ้งไว้สำหรับสมาชิกเก่าๆเข้ามาอ่านได้ แต่เรื่องใหม่ๆคงจะต้องเปลี่ยนรูปแบบใหม่
ค่าสมาชิกก็จะไม่มากหรอกครับ ช่วงนี้ยังไม่่ใช่ขาขึ้น ยังฝืดกันอยู่ เก็บเท่าที่จำเป็น

ทีแรกคิดว่าจะไปโพสท์ใน youtube แต่เมื่ออ่านความเห็นของนาย Doody ก็เห็นด้วย
พอเจอขุมทองใหม่ๆ เดี๋ยวคนอื่นก็มารุมถล่ม เราทำกันเงียบๆคนน้อยๆเหมือนเดิมดีกว่า
mobile site ที่คุณเคยทำได้เป็นล้าน ถ้าเป็นบอร์ดเปิดคงทำได้ไม่กี่หมื่น มันคงจบเสียก่อนหน้านั้น
ผมก็อัดวิดีโอไว้หลายคลิปหลายเรื่องแล้ว ตอนนี้ต้องเก็บไว้ก่อน หาที่ลงให้แน่นอนก่อน

lala

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 03:39:37 PM »
ยังติดตามอ.เหมือนเดิมคะ เพราะเป็นความรู้ที่ดีสุดและถูกที่สุดทำได้จริงประยุกต์ใช้ได้หลากหลาย ไม่มีที่ไหนเหมือนที่นี่อีกแล้วคะขอยืนยัน ;D

Doody

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 06:28:51 PM »

ทีแรกคิดว่าจะไปโพสท์ใน youtube แต่เมื่ออ่านความเห็นของนาย Doody ก็เห็นด้วย
พอเจอขุมทองใหม่ๆ เดี๋ยวคนอื่นก็มารุมถล่ม เราทำกันเงียบๆคนน้อยๆเหมือนเดิมดีกว่า
mobile site ที่คุณเคยทำได้เป็นล้าน ถ้าเป็นบอร์ดเปิดคงทำได้ไม่กี่หมื่น มันคงจบเสียก่อนหน้านั้น
ผมก็อัดวิดีโอไว้หลายคลิปหลายเรื่องแล้ว ตอนนี้ต้องเก็บไว้ก่อน หาที่ลงให้แน่นอนก่อน

ถ้าจะทำเว็บแบบวิดีโอ  เท่าที่ได้ยินมาเขาใช้ซอฟท์แวร์ชื่อ wishlist ครับ ดูเหมือนจะร้อยกว่าเหรียญ (เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนแน่ๆ)

Doody

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 04:47:17 PM »

ถ้าจะทำเว็บแบบวิดีโอ  เท่าที่ได้ยินมาเขาใช้ซอฟท์แวร์ชื่อ wishlist ครับ ดูเหมือนจะร้อยกว่าเหรียญ (เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนแน่ๆ)

อีกวิธีหนึ่งครับ ทำเว็บแบบวิดีโอโดยไม่ต้องใช้ wishlist, kajabi หรือ vimeo pro
โพสท์วิดีโอลง youtube แต่กำหนดให้เป็น private คนทั่วไปจะมองไม่เห็นนอกจากสมาชิกที่รู้ url แบบนี้ก็ปลอดภัย ข้อมูลอยู่ในกลุ่มเล็กๆเหมือนเดิม อาจารย์ก็จะสอนด้วยวิดีโอได้โดยไม่ไม่หนักกระเป๋าผู้สอนมาก
ผมไปอ่านเจอมาก็เสนอความคิดไปเรื่อยเปื่อยครับ อาจารย์จะเลือกวิธีไหนผมก็ตามไปทั้งนั้น

newcome

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 10:25:04 PM »
วิธีไหน ก็ได้ครับ แต่อย่าให้ซับซ้อน ซ่อนเงื่อนนักนะครับ เดี๋ยวผมหาไม่เจอ  ;D ;D ;D