ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65623 ครั้ง)

IM Man

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 03:50:54 PM »
shopify ไม่ได้โปรโมตสินค้าให้เราใช่มั้ยครับ เราต้องโปรโมตเองทั้งหมดเลยเหรอครับ

ต้องโปรโมทเองทั้งหมดครับ
แต่ถ้าเข้าใจวิธีโปรโมท มันก็ขายได้เรื่อยๆ

อันนี้เอามาจากในห้อง shopify (ขออนุญาตอาจารย์เอามาเป็นตัวอย่างนะครับ)

http://specialdesignjewelry.com/products/jesusring

ส่วนต้นทางมันมาจากตรงนี้

http://www.aliexpress.com/wholesale?catId=0&initiative_id=SB_20160301234859&SearchText=jesus+titanium+ring

ผมยังขายไม่ได้หรอกครับ เพราะยังหัดอยู่ หน้าร้านยังทำไม่เสร็จ
แต่จากตัวอย่างหลายตัวอย่าง และเทคนิคการโปรโมทแบบต่างๆที่อาจารย์แสดงให้ดู คิดว่าคงจะทำได้เร็วๆนี้

shopify นอกจากค่ารายเดือน แล้วเราต้องเสียค่า fee อะไรอีกมั้ยครับถ้าเราขายได้
ปล. เวปตัวอย่างสวยงามมาก  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 04:01:09 PM »

shopify นอกจากค่ารายเดือน แล้วเราต้องเสียค่า fee อะไรอีกมั้ยครับถ้าเราขายได้
ปล. เวปตัวอย่างสวยงามมาก  :D

ไม่มีครับ ยกเว้นแต่ว่าเราจะให้เขารับเงินแทน แบบนั้นต้องจ่าย 2% ของยอดขาย ซึ่งคนไทยเราใช้ระบบนี้ไม่ได้ ต้องใช้ paypal อย่างเดียว จึงไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นๆ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 10:36:23 AM »

แบบนี้ $14 ต่อเดือนคุ้มมากครับ เอ...อยากเข้ากับเขาบ้างแล้ว    :D

ใครมาช้าก็ไม่เป็นไรครับ อ่านรวดเดียวสามวันก็ตามทัน เพราะอาจารย์อธิบายเข้าใจง่าย
ผมหายไปจากบอร์ดนี้สี่ปี สมัครเป็นสมาชิกไว้ตอนเปิดบอร์ดใหม่ๆ แล้วหายไปเลย
เพิ่งกลับมาเข้าห้อง Shopify เป็นห้องแรก รู้สึกชอบมากครับ
เสียดายโอกาสที่ผ่านไป ทั้ง apps  youtube  fba kobo ไม่ได้แตะต้องเลย แต่จะวนกลับไปเริ่มใหม่ก็คงไม่มีเวลาแล้ว
ตอนนี้จะทำ shopify ให้ดีที่สุด

ผมก็ทำหลายอย่างแต่พักนี้จับไม่มั่นคั่นไม่ตายอะไรสักอย่างทั้งๆที่ตั้งใจทำ ทำแล้วมันติดพอมันติดโดยประสบการณ์ผมจะรู้ว่าควรจะไปต่อหรือจะหยุดไว้ก่อน ถ้าไปต่อไปต่อได้แค่ไหน งาน IM บางครั้งต้องรอจังหวะให้ปัญหามันคลี่คลายถึงจะไปต่อได้ อีกสักพักจะเข้าไปลุยห้อง Shopify ตอนนี้จะจัดการเว็ปไทยให้เรียบร้อยเพื่อให้ทั้งเว็ปและเพจของมันค่อยๆโต

Viral Content Site ภาษาไทยต้องใช้เวลาคลำเป้าหมายให้เจอ อีกอย่างจากการสำรวจการอ่านหนังสือของประชากรไทย พ.ศ.2554 สำนักงานสถิติแห่งชาติ กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารรายงานว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยมาก  ผมจึงถึงบางอ้อ..ว่าทำไมคลิปไทยที่ youtube ถึงได้มีทราฟฟิคถล่มทลาย แค่คลิปวิธีทำหมูกรอปไม่มีคลิปใหนเลยที่จะมียอดวิวตํ่ากว่าหมื่นวิว คนไทยชอบดู และยังไม่ค่อยมั่นใจในการซื้อสินค้าทางอินเทอร์เน็ต แต่อย่างไรผมเชื่อว่าต้องมีช่องทางให้เราแทรกตัวเข้าไปได้สักทาง เพียงแต่ต้องตีโจทย์ให้แตกเท่านั้นเอง

หวังว่าทุกคนในห้อง Shopify จะเอายอดมาโชว์กันในเร็วๆนี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 11:11:11 AM โดย พัฒน์ »

Doody

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 12:17:28 PM »
คนไทยชอบดู และยังไม่ค่อยมั่นใจในการซื้อสินค้าทางอินเทอร์เน็ต แต่อย่างไรผมเชื่อว่าต้องมีช่องทางให้เราแทรกตัวเข้าไปได้สักทาง เพียงแต่ต้องตีโจทย์ให้แตกเท่านั้นเอง

คนไทยชอบดู แต่อ่านหนังสือกันน้อย อันนี้คงจะเป็นเรื่องจริง
คนทำ youtube ภาษาไทยจึงไปได้ดีกว่าคนทำบล็อกภาษาไทย

4Azlan

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 01:44:35 PM »
youtube มันแรงจริงๆ อย่างที่ทุกคนว่าล่ะครับ
คลิปชื่อไทยๆ ก็สร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำได้ครับ

เอายอด 1 ch ที่ได้เยอะสุด มาเป็นกะลังใจให้เพื่อนๆ ครับ  ;)

ทำให้สุดครับ...อย่าท้อ มันต้องมีทางที่เป็นของเราสักทาง

ขอบคุณ cc video
ตอนนี้ youtube ยังให้ใช้ cc หาตังค์ ก็ต้องรีบโกยล่ะครับ
วันๆ ไม่ทำอะไร ตัดต่อวีดีโอ อย่างเดียว..555

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 01:54:19 PM »
youtube มันแรงจริงๆ อย่างที่ทุกคนว่าล่ะครับ
คลิปชื่อไทยๆ ก็สร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำได้ครับ

เอายอด 1 ch ที่ได้เยอะสุด มาเป็นกะลังใจให้เพื่อนๆ ครับ  ;)

ทำให้สุดครับ...อย่าท้อ มันต้องมีทางที่เป็นของเราสักทาง

ตอนนี้ youtube ยังให้ใช้ cc หาตังค์ ก็ต้องรีบโกยล่ะครับ
วันๆ ไม่ทำอะไร ตัดต่อวีดีโอ อย่างเดียว..555

รายได้สุดยอดเลย channel นี้กี่ vdo ครับ
พอจะบอกแนวได้มั้ยครับ ทำแนวไหน ตลก เซ็กซี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 01:55:59 PM โดย IM Man »
ไว้เตือนสติกันนะครับ

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:10:54 PM »
ตอนนี้มีประมาณ 30 video กว่าๆครับ

ช่องเป็นแนวๆ ที่ผู้ชายชอบครับ รถ ผู้หญิง ปนกับพวกกวนๆ หาเรื่องชาวบ้าน
ใช้เวลาหลายเดือนครับ ค่อยๆหา target ไป

ผมกะลังจะทำแนว แบบตลกๆ อยู่เหมือนกัน เห็นคนเอามาปล่อยใน cc เยอะอยู่
เห็นพวกคนไทยที่ทำนี่สายดำทั้งนั้น ไปดูด clip เค้ามาปล่อยเลย..คงรอดได้ไม่นาน

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:24:12 PM »

ดีใจกับคุณ 4Azlan ด้วยครับ
ตอนนี้ยังทำได้ก็ควรรีบโกย  เพราะของฟรีมันจะพ่วงมากับความไม่แน่นอน
เหมือนที่เราเคยเจอมาแล้วจาก kdp, kobo, video apps
ใครพอมีเวลาทำก็ควรรีบทำครับ แต่ถ้าไม่ถนัดแนวนี้ก็ไม่รู้จะว่ายังไง

ผมทำอยู่หลาย channels ทั้งอังกฤษ-ไทย แต่ภาษาไทยกลับทำรายได้ดีกว่า
คนไทยชอบดูมากกว่าอ่านอย่างที่คุณพัฒน์ได้ข้อมูลมา

เมื่อวานโดนปิดไป 1 channel เพราะลองแหยมเข้าไปทำแนว sexy แบบเสี่ยพัฒน์ดูบ้าง
เอาคลิปนวดแผนโบราณของญี่ปุ่นมาตัดต่อ แค่ 3 อาทิตย์ยอด views ทะลุุ 20,000 ด้วยคลิปเดียว
แต่โดนปิดไปแล้วด้วยข้อหาอนาจาร ไม่รู้เขาเอาอะไรมาเป็นบรรทัดฐาน เพราะระดับความ sexy ก็ใกล้เคียงกับโคโยตี้
และมันก็เป็นคลิปที่มีอยู่ใน cc library

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:50:57 PM »
เหมือนที่เราเคยเจอมาแล้วจาก kdp, kobo, video apps

อันนี้โดนใจมากครับ อาจารย์ พวกเราได้มาจากตรงนี้ กันเยอะมากครับ
แต่ก็จากไปก่อนเวลาอันควร....เสียดาย

วันนี้..ถึงต้องรีบปล้น youtube  ;D

อย่างที่ผมเคยมาเปิดกระแส เรื่อง cc video อีกครั้ง เพราะรู้ว่า traffic มันแรงมากๆ
ขอแค่ทำให้มันถูกจุด....
ไม่อยากให้เพื่อนๆ พลาดโอกาสตรงนี้

มีอะไรก็มาถามกันได้ครับ ;)

longtam

• *
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 05:23:35 PM »
เห็นรายได้ของคุณ4Azlan แล้วเยอะน่าดูเลยครับ

เทพจริงๆ ในkdpforumนี่มีคนเก่งทำได้ทุกอย่างเลยนะครับ

สงสัยต้องลองทำyoutubeบ้างครับ  :)

ขอบคุณอาจารย์supersonicsที่ช่วยสอนแนวทางต่างๆนะครับ

ผมเคยขายหนังสือนิทานเด็ก 1 เล่มได้ 200 กว่าดอล
แล้ววีดีโอแอฟ นี่ก็รายได้รวมทั้งหมดประมาณใกล้แสนบาท
เสียดายที่มันหมดเวลาเร็วไปหน่อยครับ youtubeไม่ได้ไปทำเพราะกลัว
จะไปแบนแอดเซนท์ครับ คงต้องลองหาวิธีทำดูเผื่อรายได้จะได้เศษเสี้ยว
ของคุณ4Azlanบ้างครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 09:08:13 AM โดย longtam »

Doody

• *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 06:18:52 PM »

ผมเคยขายหนังสือนิทานเด็ก 1 เล่มได้ 200 กว่าดอล
แล้ววีดีโอแอฟ นี่ก็รายได้รวมทั้งหมดประมาณใกล้แสนบาท

mobile site ก็ทำได้หลายแสนไม่ใช่หรือครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 06:53:37 PM »
โมบิลไซท์เคยมากสุดเดือนละ 200,000 บาทได้ 1 เดือนครับอ.Doody

โมบิลยอดรวมก็หลายแสนอาจถึง 1 ล้านบาทครับ อ.เสียดายที่ตอนนี้ทำไม่ได้แบบนี้

แล้วครับ แต่อย่างน้อยก็ช่วยให้ผมมีรายได้ที่ดีอยู่ช่วงหนึ่งครับอ.Doody  :)

Doody

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 07:23:34 PM »

โมบิลยอดรวมก็หลายแสนอาจถึง 1 ล้านบาทครับ อ.เสียดายที่ตอนนี้ทำไม่ได้แบบนี้

วงการนี้เปลี่ยนแปลงเร็วมาก ช่วงไหนที่เจอโอกาสดีต้องรีบโกยครับ รอช้าไม่่ได้ เดี๋ยวโอกาสมันก็หายไป
ตอนผมทำ video apps ได้เดือนละห้าหมื่น ก็เคยคิดว่ามันจะอยู่กับเราอีกนาน แต่จริงๆแล้วมันไม่อยู่ครับ
มันมาแล้วก็ไปเหมือนกับ ezine และ kdp แต่มันก็ช่วยให้มีรายได้หลายแสนบาทอยู่ระยะหนึ่ง
ถ้า cc video ทำเงินได้ตอนนี้ ก็ไม่แน่ว่าปีหน้าเราจะยังทำได้ เขาอาจไม่อนุญาตให้ติด adsense ก็ได้
ปีนี้อาจารย์จึงแนะว่าควรหาอะไรที่ทำแล้วมันอยู่กับเรายาวๆดีกว่า ไม่ต้องเรียนรู้ของใหม่อยู่เรื่อยๆ

funny

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 06:59:25 AM »
โมบิลไซท์เคยมากสุดเดือนละ 200,000 บาทได้ 1 เดือนครับอ.Doody

แล้วครับ แต่อย่างน้อยก็ช่วยให้ผมมีรายได้ที่ดีอยู่ช่วงหนึ่งครับอ.Doody  :)

เวลาผ่านไปรวเเร็วจริงๆนะครับ อยากให้ moment แบบนี้กลับมาอีกครั้งนะครับ
สงสัยต้องกลับมากลุย youtube บ้างนะครับ แต่ด้วยความที่ตอนนี้ทำ admob อยู่และถ้าเราสมัคร adsense ผ่านทาง youtube นี้ต้องคนล่ะเครื่องกับที่ใช้ admob ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าเราหลีกเลี่ยงไม่ทำ adsense ได้มั้ยครับ  :-\

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:09:45 AM »
admob ตอนนี้ มันก็รับตังค์ผ่าน adsense แล้วนี่ครับ
ผมก็ทำ Apps และ youtube รับเงินผ่าน adsense บัญชีเดียวกันครับ
นอกจากว่าคุณอยากแยกชื่อบัญชี ก็ควรทำคนละเครื่องดีกว่าครับ

แต่ถ้า youtube โดนแบนหนักๆ ประเภท ผิดร้ายแรง หรือผิดหลายๆรอบ มันก็จะลามมาปิด adsense ด้วย
คราวนี้ละก็ไปหมดเลยครับ ทุกอย่างที่ link มา adsense บัญชีนี้

ทำ youtube สามารถติด ads เจ้าอื่นได้ครับ ลองหาข้อมูลดู
แต่ได้ค่า โฆษณาต่อ click น้อยมาก

ขนาด adsense ตลาด youtube ในไทย click นึงประมาณ 2-5 cent เองครับ