ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65615 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 11:49:14 AM »
ห้องลับเฉพาะ shopify เข้าเมื่อไหร่ก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเก็บเป็นรายเดือนหรือว่าครั้งเดียวครับ  กะว่าสิ้นเดือนนี้ค่อยเข้าไป จะรีบปั่นงานส่งลูกค้าแล้วจะได้มีตังมาเข้า สำหรับผมคงต้องเดินทางนี้ไปก่อน เพราะเดี๋ยวมันจะช้าอีก

ครั้งเดียวเข้าได้ตลอดชีพตราบเท่าที่บอร์ดนี้ยังอยู่ ใครอยากเข้ามาตอนไหนก็ได้
บางเรื่องก็ทำกันมาหลายปีแล้ว เช่น youtube สมาชิกก็ยังวนไปเวียนมา เข้ามาปรึกษาปรับทุกข์กันอยู่เรื่อยๆ
เรื่องนี้ผมคิดว่าคงลากยาวไปหลายปีเหมือนกัน

เมื่อก่อนแต่ละปีมีห้องลับกันทุกสองสามเดือน สี่ปีที่ผ่านมามีประมาณ 10-15 ห้องแล้ว แต่ระยะหลังมานี้มีน้อยลงเรื่อยๆ
จะเน้นเฉพาะเรื่องที่อยู่ได้ยาวจริงๆ เรื่องไหนฉาบฉวย มาแล้วไปอย่างรวดเร็ว เป็นกระแสชั่วครั้งชั่วคราว จะไม่ทำอีกแล้ว
ปีนี้คงจะมีเรื่องนี้เรื่องเดียว หลังจากนี้จะไปทำหลักสูตรเป็นภาษาอังกฤษขายฝรั่งบ้าง ซื้อของมันมาเยอะแล้ว จะไปเอาคืนบ้าง

moddum

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:20:04 PM »
ปีนี้ตั้งใจจะบุกทาง Youtube แต่ตามอ่านเรื่อง Shopify มาหลายรอบ เริ่มคันไม้คันมืออีกแล้วครับ สงสัยผมจะได้ตามไปด้วยอีกคนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 03:17:44 PM »

ทีแรกกะว่าจะทำบล็อกไทยแบบพี่พัฒน์ แต่ผมทดลองขียนเองอ่านเองไปสองสามบทความ ก็ไม่เข้าท่าเท่าไหร่  ไม่น่าจะมีคนติดตาม การเขียนนั้นพอเขียนได้ แต่เนื้อหาที่จะเอามาเขียนให้ได้อย่างต่อเนื่องนั้น ต้องใช้เวลาค้นคว้ากันนาน  เรียกว่าต้องทำการบ้านกันอยู่ตลอดเพื่อให้บล็อกน่าสนใจ ถ้าไม่ค้นคว้าหาข้อมูลใหม่ๆอยู่อย่างสม่ำเสมอ ถึงบล็อกไทยไม่ใช่บล็อกอังกฤษก็เถอะ ผมว่ารุ่งยากเหมือนกัน

หลายคนไปลุยบล็อกภาษาไทยแล้วเขาทำได้ดี
ส่วนคุณเอง ถ้าเขียนนานๆครั้งและหัวข้อนั้นคุณพอรู้อยู่แล้ว ผมว่าคุณก็เขียนได้ดีเหมือนกัน
แต่ถ้าต้องเขียนบ่อยๆ เขียนทุกวัน อาจจะไปไม่เป็น แต่คุณพัฒน์เขาทำตรงนี้ได้

ความสันทัดของแต่ละคนแตกต่างกัน
เหมือน youtube ที่บางคนทำได้ดี บางคนทำแบบเดียวกันแต่ยังไปไม่ถึงไหน

หาทางถนัดของตัวเองให้ได้ ถ้าคุณคิดว่า Shopify คือทางที่ใช่สำหรับคุณ ก็ไม่ต้องวอกแวก
มุ่งหน้าไปทางนั้นเลย ส่วนใครไม่ถนัดก็ไปทำอย่างอื่น ตอนนี้มีเพื่อนร่วมทาง 4-5 คนแล้ว
พรุ่งนี้คงเริ่มกันเลย ห้องใหม่นี้อาจจะไม่มีตัวหนังสือมาก จะมีวิดีโอเยอะหน่อย
จะรวบรวมทุกเทคนิคที่เทพเขาทำแล้วได้ตังค์มาอธิบายต่อ เรื่องนี้ไม่ยากแต่ก็ต้องมีความทุ่มเทและตั้งใจ

Doody

• *
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 04:11:28 PM »

หลายคนไปลุยบล็อกภาษาไทยแล้วเขาทำได้ดี
ส่วนคุณเอง ถ้าเขียนนานๆครั้งและหัวข้อนั้นคุณพอรู้อยู่แล้ว ผมว่าคุณก็เขียนได้ดีเหมือนกัน
แต่ถ้าต้องเขียนบ่อยๆ เขียนทุกวัน อาจจะไปไม่เป็น แต่คุณพัฒน์เขาทำตรงนี้ได้

อยากทำเหมือนกันครับบล็อกไทยนี่ เพราะเห็นด้วยกับที่อาจารย์เขียนในหนังสือว่า ทำแล้วเป็นของเราตลอดไป
และตอนนี้ตลาดเมืองไทยบูมมากๆ ถ้ามีคนติดตามก็เก็บ Adsense กินไปได้เรื่อยๆ
แต่พอลองจริงๆ ไม่รอดครับ  เขียนไปเขียนมาก็เกิดตัน เวลาที่จะค้นคว้าข้อมูลใหม่ไม่มี

เลยมาทั่งทบทวนดูใหม่

youtube cc--ดังที่คุณ 4Azlan ว่า มันยังเป็นสีเทาๆ และไม่แน่ว่าเขาจะให้เราหารายได้ตลอดไป

apps-- ตอนนี้กว่าจะได้สักเหรียญ หืดขึ้นคอ คู่แข่งเยอะมากๆ มันต่างจากเมื่อสามปีที่แล้วมากเลย
ต้องทำให้ได้จำนวนมากๆเหมือนคุณกร ส่วนผมเดือนหนึ่งได้สามอัน แบบนี้ท่าจะไม่พอกิน

แต่หลังจากไปลอง Shopify ดู 14 วัน ชอบครับ
สินค้าก็ไม่ต้องมี มีแต่หน้าร้าน เงินก็มาเร็ว ขายเดี๋ยวนี้ได้เงินเดี๋ยวนี้  เหมือนกับขายของตามตลาดนัดเลย ไม่ต้องรอ 60 วัน
ความยั่งยืนมีแน่ เพราะมันคือร้านเรา โดเมนเรา เขาเป็นเพียงผู้ให้เช่าซอฟท์แวร์ เลยเอาตัวนี้แหละ  ปีนี้จะลุยเต็มที่สุดฝีมือ

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 04:16:09 PM »
ขอไปห้อง Shopify ด้วยคนนะครับ

ดูหัวข้อแล้วน่าสนใจมากครับ ถ้าเอามาต่อยอดกับ fba ได้ด้วยยิ่งดีเลยครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 05:01:33 PM »
ผมขอตามเข้าห้องShopifyไปปลายเดือนนี้ครับอ.supersonics

คุณmoddumถ้าได้โล่ห์จากyoutubeตอนซับสะไคร้ครบ 100,000คน
อย่าลืมเอารูปมาอวดด้วยนะครับ  :)

moddum

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 09:48:50 PM »
คุณmoddumถ้าได้โล่ห์จากyoutubeตอนซับสะไคร้ครบ 100,000คน
อย่าลืมเอารูปมาอวดด้วยนะครับ  :)

ครับผม ต้องเอามาโชว์แน่นอนครับ จริงๆ เหมือนเอามาส่งการบ้านให้อาจารย์ได้ภูมิใจด้วยว่า วิชาที่ชี้แนะมาเราเอาไปทำมาหากินได้ผล ตอนนี้ก็รออยู่อีกนิดครับ 92,000 แล้ว

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 09:08:36 AM »
สวัสดีครับอาจารย์ซุป
ผมศิษย์เก่าเมื่อสี่ปีที่แล้ว หวังว่าอาจารย์ยังจำได้ ผมไม่ค่อยได้โพสท์ในบอร์ด แต่เมลไปปรึกษาอาจารย์บ่อยๆ สมัย KDP รุ่งเรืองก็เคยได้อานิสงส์จากความรู้ที่อาจารย์ถ่ายทอดให้ ได้ไปเป็นแสนเหมือนกัน ตั้งแต่หมดยุคของ KDP ผมก็ไม่ได้ยุ่งเรื่องหาเงินออนไลน์เสียนานแล้ว ไปจับเรื่องอื่นก็เอาดีไม่ได้สักทาง พอไม่ได้ทำนานๆ ก็คงเหมือนคุณ amiraclerichy คืออยากกลับมาทำอีก  ผมขอสมัครห้องลับ Shopify ด้วยคนครับ เรื่องเก่าๆคงย้อนกลับไปไม่ทันแล้ว มันหลายแนวเหลือเกิน ทั้ง youtube, ios, android,email marketing ขอเริ่มตรงอันล่าสุดนี่แหละครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:33:33 AM »
สวัสดีครับอาจารย์ซุป
ผมศิษย์เก่าเมื่อสี่ปีที่แล้ว หวังว่าอาจารย์ยังจำได้

ยังจำได้ดีครับ เทพ kdp ที่เคยรวยเงียบอีกคนหนึ่ง เคยทำได้วันละ $70 จาก kdp อยู่ 5 เดือน
แต่ช่วงเวลาแห่งความสุขมันช่างจบลงเร็วเหลือเกิน

ปีใหม่นี้คนยุคเก่าๆกลับกันมาหลายคนแล้วครับ วงการนี้มันมีมนต์ ตอนทำก็เบื่อๆอยากๆ บางแนวได้ตังค์ บางแนวไม่ได้
แต่พอทิ้งมันไป ไม่ได้ทำนานๆก็คิดถึงมัน เริ่มต้นตัวล่าสุดนั่นดีแล้ว ส่วนตัวเก่าๆถ้ามีเวลาก็ค่อยวนไปศึกษา ถ้าไม่มีเวลาก็ไม่ต้องย้อนหลัง

jayjay

• IG Marketing
  • *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 03:49:21 PM »

ยังจำได้ดีครับ เทพ kdp ที่เคยรวยเงียบอีกคนหนึ่ง เคยทำได้วันละ $70 จาก kdp อยู่ 5 เดือน
แต่ช่วงเวลาแห่งความสุขมันช่างจบลงเร็วเหลือเกิน

เดือนแรกๆไม่ถึง 70 หรอกครับ เพิ่งมาได้เอาสองเดือนสุดท้าย แต่รวมแล้วก็ได้มาสองแสนกว่าบาท เรียกว่าช่วยชุบชีวิตผมช่วงนั้นเลย กำลังตกต่ำอย่างสุดขีด แต่หลังจากนั้นพอไม่มี kdp ทำ ผมก็ไม่ค่อยได้ยุ่งกับเรื่องออนไลน์อีก เพราะบางเรื่องต้องคอยติดตามสม่ำเสมอ ซึ่งผมทำไม่ได้ อาชีพผมคือเจ้าหน้าที่รักษาป่า เวลาส่วนมากจะอยู่ในป่า เวลาที่จะได้มานั่งอยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์มีน้อยมาก ตอนนี้อายุมากขึ้น ได้ย้ายเข้ากรม มีเวลานั่งโต๊ะกับเขาบ้าง
จะกลับมาทำงานออนไลน์อีกรอบครับ

PASSNOn

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:05:20 PM »
 ;) ไป Shopify ขั้น Advance ด้วยนะครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 06:18:04 AM »
มีใครคนหนึ่งโอนเงินค่าสมาชิกห้อง Advanced Shopify มาเมื่อวันที่ 10 แต่ไม่บอกชื่อมา ถ้ารู้ตัวว่าเป็นใคร โปรดแจ้งชื่อมาด้วยครับ
เรื่องนี้คงใช้เวลาไม่นาน สักอาทิตย์เดียวก็คงจบแล้ว บางขั้นตอนจะแสดงเป็นวิดีโอเพื่อความรวดเร็ว

goong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:16:17 PM »
สอบถาม อ.ซุป ebook อ.จัดทำเป็นรูปเล่มหรือป่าวคะ เพราะยังไม่ได้เป็นรูปเล่มเลยค่ะ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 09:26:47 PM »
สอบถาม อ.ซุป ebook อ.จัดทำเป็นรูปเล่มหรือป่าวคะ เพราะยังไม่ได้เป็นรูปเล่มเลยค่ะ

คงต้องรอปลายเดือนครับ
แก้ไขต้นฉบับใหม่อีกหลายรอบ เพิ่งส่งไปโรงพิมพ์ไม่กี่วันนี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 11:22:33 PM โดย supersonics »

Ctrl-Alt-Del

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 03:28:18 PM »
ขอเข้าห้อง Advance Shopify ด้วยคนครับ  ;D
เพิ่งโอนให้วันนี้ 3,000.69 บาท เวลา 15:24 น ครับ