ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65654 ครั้ง)

fantasticrich

• IG Marketing
  • Jr. Member
  • *
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 06:41:14 PM »
ผมไปด้วยครับ
ถ้าอาจารย์ไม่สอนเรื่องนี้ ก็ทำอย่างอื่นที่มีอยู่แล้วต่อไป
แต่ถ้าสอนผมก็อยากรู้ครับ

มีคนถามเรื่อง Mobile CPA มาหลายคน
ผมก็บอกไปหลายเดือนแล้วว่า เรื่องนี้ไม่ยากแต่ใช้ทุนสูง 
แต่เมื่อยังมีคนอยากรู้ ผมก็พยายามมองหาทางว่าจะทำยังไงให้มันถูกลง

สรุป คือ ต้องเฉลี่ยค่าใช้จ่ายกันทั้ง Hosting, Tracking Software และ Spy Software
ส่วน Split testing ก็แบ่งกันทำ เอาข้อมูลมาแชร์กันว่าตัวไหนได้เงิน แล้วจึงขยายผลตรงนั้น
เรื่องนี้ถ้าทำคนเดียว ทุนสูง  แต่ถ้าช่วยกันสักห้าคนขึ้นไปคน ก็พอทำได้
อยากไปด้วยนะครับ แต่ขอดูก่อนว่าต้องเฉลี่ยคนละเท่าไหร่

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 08:45:55 PM »
ถามเรื่อง Shopify นิดหนึ่งครับ 

จากแนวทางในหนังสือที่อาจารย์แนะนำมา คือ Shopify, CPA+Facebook Ads, Solo Ads, Youtube Ads
ผมนั่งอ่านและศึกษาอยู่หลายอาทิตย์ เพื่อสรุปว่าจะไปทางไหนดี เพราะอย่างที่อาจารย์บอกมาคือของฟรีมันหายากขึ้น
ต้องก้าวเท้าไปทาง paid traffic กันบ้าง (และถ้าเป็น paid traffic ที่มีความยั่งยืนด้วยก็ยิ่งดี)

ทีแรกกะว่าจะทำบล็อกไทยแบบพี่พัฒน์ แต่ผมทดลองขียนเองอ่านเองไปสองสามบทความ ก็ไม่เข้าท่าเท่าไหร่  ไม่น่าจะมีคนติดตาม การเขียนนั้นพอเขียนได้ แต่เนื้อหาที่จะเอามาเขียนให้ได้อย่างต่อเนื่องนั้น ต้องใช้เวลาค้นคว้ากันนาน  เรียกว่าต้องทำการบ้านกันอยู่ตลอดเพื่อให้บล็อกน่าสนใจ ถ้าไม่ค้นคว้าหาข้อมูลใหม่ๆอยู่อย่างสม่ำเสมอ ถึงบล็อกไทยไม่ใช่บล็อกอังกฤษก็เถอะ ผมว่ารุ่งยากเหมือนกัน หลายปีก่อนอาจารย์ก็เคยยุให้เขียนประสบการณ์สมัยทำ article marketing เป็นหนังสือเล่มมาแล้ว กว่าจะเขียนได้ครึ่งเล่มก็ใช้เวลาสองเดือน อีกครึ่งเล่มที่เหลืออาจารย์ช่วยเขียนต่อให้จบ ถ้าต้องเขียนกันทุกวัน ผมคิดว่าตัวเองน่าจะไม่ไหว

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเลือกทำ Shopify เพื่อหวังผลระยะยาว
ผมได้ทดสอบ Free Trial 14 วันไปแล้ว โดนใจมากครับ ระบบของเขาสุดยอดจริงๆ
**เชื่อมโยงกับ email marketing ได้ เราสามารถเสนอขายสินค้าอื่นๆหลังจากขายตัวแรกได้แล้ว ตรงนี้ชอบมาก
**เงินเข้า paypal ทันที ไม่ต้องรอ 30-60 วัน เหมือนการเป็น affiliate ได้เงินค่าโฆษณากลับมาหมุนใหม่ในวันเดียวกัน
**ขายได้ทั้ง physical และ digital product

ผมว่ามันมั่นคงพอๆกับ เว็บ+content ของเราเอง หรือ email marketing ที่อาจารย์พูดถึงในหนังสือ เพราะร้านเป็นของเราตลอดไป เหมือนกับเราเช่าโฮสท์จาก hostgator เราไม่ชอบใจโฮสท์ตัวนี้เราก็ย้ายไปตัวอื่นได้ เราไม่พอใจ Shopify เราก็ย้ายร้านไปใช้ระบบอื่นได้เช่น woocommerce ได้ ผมว่า Shopify มั่นคงกว่า ebay หรือ amazon fba เสียด้วยซ้ำ

ขั้นตอนต่างๆเท่าที่อาจารย์อธิบายมาก็ชัดเจนครับ อ่านแล้วเอาไปลงมือทำได้จริง แต่ยังมีข้อสงสัยอีกหลายอย่าง เช่น
** จากตัวอย่างในหนังสือ สมมุติว่าขายได้วันละ 20 ชิ้น แค่นี้ไม่มีปัญหาครับ ออเดอร์แค่นี้เราคงรับมือได้ แต่ผมเห็นในเว็บฝรั่งที่เอายอดมาโชว์วันละ 200-300 ออเดอร์ แบบนี้เราจะจัดการอย่างไร
**ที่แสดงในหนังสือคงเป็นระดับพื้นฐานสำหรับมือใหม่เท่านั้น  ยังมีระดับ Advance กว่านี้อีกไหมครับ ถ้ามีไปเปิดห้องลับแบบที่เราเคยทำ Youtube CC หรือ FBA ก็ได้ครับ ผมเชื่อว่ามีคนอยากเรียนมากกว่าเรื่อง mobile cpa เพราะเรื่องนั้นใช้ทุนเริ่มต้นสูง  อันนี้ทุนเปิดร้าน $29 ทุนโฆษณา $30 ก็ตั้งต้นได้แล้ว ถ้าทำการบ้านล่วงหน้ามาดี ผมว่าเดือนเดียวเห็นดำเห็นแดง ได้ทุนคืนมาหมุนต่อ

ส่วน mobile cpa นั้นผมก็อยากเรียนครับ  ถ้าเริ่มเมื่อไหร่ผมก็ไปด้วยแน่เพราะความอยากรู้ แต่จะได้ลงมือทำหรือเปล่าตรงนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะหนักเรื่องทุน แต่ Shopify ไม่หนักหนาเท่าไหร่ หลายคนทำได้แน่ ฝากตรงนี้ให้พิจารณาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 02:58:14 PM โดย Doody »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 10:19:53 PM »

ขั้นตอนต่างๆเท่าที่อาจารย์อธิบายมาก็ชัดเจนครับ อ่านแล้วเอาไปลงมือทำได้จริง แต่ยังมีข้อสงสัยอีกหลายอย่าง

มีคนอ่านหนังสือจบแล้วเมลมาปรึกษาหลายเรื่อง ทั้ง Shopify ทั้ง Solo Ads ทั้ง Facebook Ads
หนังสือมันมีหลายเรื่อง จะลงลึกทุกเรื่องคงทำไม่ได้ เพียงชี้ให้เห็นตัวเลือกหลายๆทาง
แต่ละทางก็มีขั้นตอนขั้นพื้นฐานให้พอไปเริ่มต้นได้

จากข้อสงสัยบางอย่างที่ถามมา

--Woocommerce เป็น free theme  ที่ใช้กับ Wordpress 

https://www.woothemes.com/woocommerce/

ระบบต่างๆอาจจะไม่สมบูรณ์และไม่สวยงามเท่า Shopify  อยากให้สวยงามต้องซื้อ plugin มาเสริม
ถ้าไม่อยากลงทุนกับ Shopify จะใช้ woocommerce เพื่อเริ่มต้นก็ได้ เอาวิธีการขายแบบเดียวกันมาใช้
เมื่อขายได้กำไรจึงค่อยย้ายไปใช้ Shopify

--เรื่องออเดอร์จำนวนมาก ตอนนี้มีบริษัท Logistics ที่รับจัดการแทนเราเกิดขึ้นเป็นโหล
ที่เห็นออเดอร์ 200-300 นั้นคิดว่าใช้บริษัท Logistics  แต่เราเพิ่งเริ่มใหม่ๆ อย่าเพิ่งไปคิดไกลถึงวันละ 200
ทำวันละ 20 ให้ได้ก่อน

--ที่แสดงในหนังสือคือระดับพื้นฐาน ถ้าเนื้อหามีเท่านี้ฝรั่งมันคงไม่ทำหลักสูตรขายกัน $1,000-2,000
ส่วนระดับ Advance ก็มี เช่น เขาไม่ได้ใช้สินค้าจาก ebay หรือ Aliexpress อย่างเดียว
มีการใช้สินค้าที่มีอยู่แล้วในอเมริกา  มีเทคนิคเพื่อใช้ email marketing กับ Shopify
มี facebook tricks ที่ลึกกว่าในหนังสืออีกหลายอย่าง
ถ้าผมจะใส่รายละเอียดทุกเรื่องคงใส่ไม่หมด ก็ทำเท่าที่พอจะทำได้ตามข้อจำกัดที่มี

--ถ้ามีคนสนใจจะให้ลงลึกเรื่องนี้ก็ทำได้ มีอะไรใหม่ๆออกมาผมศึกษาหมดและอธิบายได้ แต่ไม่ได้มีเวลาทำทุกอย่าง
เรื่องนี้ทุนตั้งต้นไม่มาก ถ้าเตรียมตัวล่วงหน้าให้ดีๆ บางคนขายได้ทุนค่ารายเดือนของ Shopify คืนตั้งแต่วันแรก
สำหรับ mobile cpa นั้น ทุนตั้งต้นเยอะจริงครับ ถ้าจะเอาเรื่องนี้ก่อนก็ได้ ผมลองทำไปบ้างแล้ว ก็พอขายได้
ถ้าถามว่ามันมั่นคงไหม ก็เรียกได้ว่ามั่นคงเพราะเป็นของเราเอง Shopify เป็นเพียงผู้ให้เช่าโฮสท์และซอฟท์แวร์เท่านั้น
ไม่เหมือน teespring ที่เราไม่ได้เป็นเจ้าของอะไรเลย

--ส่วนที่คุณ fantasticrich ถามมาเรื่อง Facebook Ads  สนใจจะทำ Shopify แต่ไม่ค่อยคุ้นกับ FB Ads
ถ้ายังเริ่มต้นไม่ถูก คงจะต้องทำเป็นวิดีโอเพื่ออธิบายเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ แต่ต้องรอสักนิดหนึ่ง
หายไปสี่ปี กลับมาอีกทีก็มีงงบ้างเป็นธรรมดา

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 10:51:18 PM »
--ส่วนที่คุณ fantasticrich ถามมาเรื่อง Facebook Ads  สนใจจะทำ Shopify แต่ไม่ค่อยคุ้นกับ FB Ads
ถ้ายังเริ่มต้นไม่ถูก คงจะต้องทำเป็นวิดีโอเพื่ออธิบายเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ แต่ต้องรอสักนิดหนึ่ง
หายไปสี่ปี กลับมาอีกทีก็มีงงบ้างเป็นธรรมดา
ขอบคุณครับ

longtam

• *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 11:24:33 PM »
ขอตามเข้าห้องลับShopifyด้วยคนครับอ.supersonics

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 11:34:21 PM »
ขอตามเข้าห้องลับShopifyด้วยคนครับอ.supersonics

มีคนถามเรื่อง Shopify กันมาเยอะ
รายละเอียดหลายอย่างไม่สามารถอธิบายในหนังสือได้ พื้นที่มีน้อย เวลาก็มีน้อย
ถ้าเปิดเป็นห้องเฉพาะทางเหมือนเรื่อง video apps, youtube cc ยาวยืดแค่ไหน ละเอียดแค่ไหนก็ทำได้

ที่จริงวางแผนว่าจะไปทาง mobile cpa ก่อน
เตรียมข้อมูลเรื่อง mobile cpa ไว้เพียบ คิดว่าเพียงพอที่จะสู้เขาได้
แต่ภาระหนักอยู่ที่ค่าใช้จ่าย โดยเฉพาะ Spy Software ถึงจะเฉลี่ยกันก็ยังหนักอยู่ดี
เมื่อเสียงเรียกร้องให้ลงลึกเรื่อง Shopify มีเยอะ ก็ไปขุดกันตรงโน้นก่อนดีกว่า
เรื่องนี้กำลังมาแรงที่สุด ตีเหล็กต้องตีตอนร้อน

Doody

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:25:50 AM »
เรื่อง mobile cpa อยากรู้เหมือนกันครับ แต่เมื่อเช็คดูราคาซอฟท์แวร์ทีอาจารย์บอกมาแต่ละตัวไม่ใช่ถูกๆเลย 
รอให้มีกำลังกันมากกว่านี้ดีกว่าครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 09:49:38 AM »
 Shopify และ Facebook Ads ถ้าเปิดห้องผมคงไม่มีปัญญาเข้าในตอนนี้ จะลงลึกเป็น E-book ด้วยได้มั๊ยครับ พอได้เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่สายป่านจะขาดแล้วแบบผม    :'(

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 09:53:13 AM »
เมื่อมีคนอยากรู้เรื่อง Shopify กันมาก ผมก็จัดให้ 

มีคนสงสัยว่าเนื้อหาจะซ้ำกับในหนังสือหรือเปล่า ไม่ซ้ำครับ อาจจะมีทบทวนของเก่าบ้าง แต่ 90% เป็นประเด็นใหม่
ในหนังสือเป็นระดับเล็กๆ ทำเป็นงานอดิเรกเพื่อหาค่าขนม
แต่อันนี้เป็นระดับมืออาชีพมากขึ้น ทำเป็นธุรกิจที่จะหล่อเลี้ยงชีวิตเราในระยะยาว
หัวข้อมีอะไรบ้าง คลิกไปดูในลิงค์

ใครไม่อยากจ่ายค่า Shopify รายเดือน ก็มีทางเลือก คือใช้ woocommerce แทน
ใครไม่อยากจ่ายค่า Facebook Ads ก็มีทางเลือก คือไปทำแบบฟรีกับ facebook page/pinterest/instagram
ถ้าเลือกไม่ใช้ทุน ก็ต้องถึกมากๆหน่อย

เนื่องจากเวลาผมมีไม่มาก คงจะอธิบายด้วยวิดีโอมากกว่าตัวหนังสือ
จะโพสท์ไปเรื่อยๆวันละคลิปสองคลิป คงจะจบสมบูรณ์ภายในสิ้นเดือน
ใครอยากไปสายนี้ แต่อ่านในหนังสือแล้วรู้สึกว่ายังไม่ลึกพอ ก็ไปชมต่อในวิดีโอเอา

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 09:58:31 AM »
Shopify และ Facebook Ads ถ้าเปิดห้องผมคงไม่มีปัญญาเข้าในตอนนี้ จะลงลึกเป็น E-book ด้วยได้มั๊ยครับ พอได้เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่สายป่านจะขาดแล้วแบบผม    :'(

เนื้อหาจะเป็นวิดีโอมากกว่าตัวหนังสือ
ใครตามไปไม่ได้ จะสรุปย่อเป็นตัวหนังสือใส่ E-book ให้ในภายหลัง แต่ต้องรอให้อธิบายจบทั้งหลักสูตรก่อน
คงจะเป็นต้นเดือนหน้า ตอนนี้เวลาจะเขียนไม่ค่อยมี เรื่องนี้ต้องใช้วิธีพากย์ลงวิดีโอเป็นส่วนใหญ่

การเขียนเป็นตัวหนังสือนี่ยากครับ ต้องใช้เวลานานกว่าจะขัดเกลาหลายๆรอบเพื่อให้สมบูรณ์และอ่านรู้เรื่อง
แต่ทำวิดีโอ พากย์ผิดพากย์ถูกบ้างก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยตัดออกแล้วพากย์ใหม่

Doody

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:23:19 AM »
ทำเป็น vdo ก็ดีครับ ทบทวนง่ายหน่อย
บางทีเล่น facebook ไป ก็เปิดฟังเสียงไปเรื่อยๆ

HCaine

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:48:28 AM »

ผมเองก็อยากตามไปด้วย แต่คงตามไม่ไหว ผมก็เหมือนคุณพัฒน์ครับ สายป่านใกล้จะขาดเต็มทีเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:52:38 AM »
ห้องลับเฉพาะ shopify เข้าเมื่อไหร่ก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเก็บเป็นรายเดือนหรือว่าครั้งเดียวครับ  กะว่าสิ้นเดือนนี้ค่อยเข้าไป จะรีบปั่นงานส่งลูกค้าแล้วจะได้มีตังมาเข้า สำหรับผมคงต้องเดินทางนี้ไปก่อน เพราะเดี๋ยวมันจะช้าอีก

Doody

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:57:25 AM »
ห้องลับเฉพาะ shopify เข้าเมื่อไหร่ก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเก็บเป็นรายเดือนหรือว่าครั้งเดียวครับ  กะว่าสิ้นเดือนนี้ค่อยเข้าไป จะรีบปั่นงานส่งลูกค้าแล้วจะได้มีตังมาเข้า สำหรับผมคงต้องเดินทางนี้ไปก่อน เพราะเดี๋ยวมันจะช้าอีก

ครั้งเดียวเข้าได้ตลอดชีพตราบเท่าที่บอร์ดนี้ยังอยู่ ใครอยากเข้ามาตอนไหนก็ได้
บางเรื่องก็ทำกันมาหลายปีแล้ว เช่น youtube สมาชิกก็ยังวนไปเวียนมา เข้ามาปรึกษาปรับทุกข์กันอยู่เรื่อยๆ
เรื่องนี้ผมคิดว่าคงลากยาวไปหลายปีเหมือนกัน

Doody

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 11:04:58 AM »
ผมเองก็อยากตามไปด้วย แต่คงตามไม่ไหว ผมก็เหมือนคุณพัฒน์ครับ สายป่านใกล้จะขาดเต็มทีเหมือนกัน

สิ่งที่คุณ HCaine เก่งจริงๆคือการเขียนภาษาอังกฤษ
ตอนทำ Article Marketing ผลงานของคุณทำให้เพื่อนๆทึ่งทั้งนั้น
พอมายุคหลังๆ หลายๆแนวในบอร์ดนี้ไม่ใช่ทางที่คุณ HCaine ถนัด จึงทำให้เงียบๆไป
ผมว่าน่าจะลองไปรับ gig เขียนบทความภาษาอังกฤษใน fiverr ดูนุะครับ น่าจะเป็นแนวที่คุณทำได้ดีที่สุด
แต่จริงๆคุณอาจจะไม่มีเวลาทำก็ได้ ผมก็เปรยๆไปเล่นๆงั้นแหละ ในฐานะคนรุ่นเก่าที่รูู้จักกันมานาน