ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65589 ครั้ง)

IM Man

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 02:17:20 PM »
พี่ริงโก้ โคโยตี้ ไม่โดนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเหรอครับ
ไม่โดนปิด ad ที่ youtube เหรอครับ

โคโยตี้, หนังเต็มเรื่อง, 6 นักร้องสาว เกาหลี โชว์หวิว Part 1. ไม่โดน แต่ไปโคนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเอาอีก 2 ตัว เป็นคลิปสาวเกาหลีเหมือนกัน  ไม่ปิด ad แต่ตัองแบ่งครึ่งกับเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงครับ

ถ้าแบ่งครึ่งกับเจ้าของเพลง youtube จะขึ้นว่าอะไรครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 02:26:33 PM »
พี่ริงโก้ โคโยตี้ ไม่โดนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเหรอครับ
ไม่โดนปิด ad ที่ youtube เหรอครับ

โคโยตี้, หนังเต็มเรื่อง, 6 นักร้องสาว เกาหลี โชว์หวิว Part 1. ไม่โดน แต่ไปโคนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเอาอีก 2 ตัว เป็นคลิปสาวเกาหลีเหมือนกัน  ไม่ปิด ad แต่ตัองแบ่งครึ่งกับเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงครับ

ถ้าแบ่งครึ่งกับเจ้าของเพลง youtube จะขึ้นว่าอะไรครับ

Includes copyrighted content คลิปลิ้งค์นี้เข้าไปอ่านรายละเอียด

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 02:36:18 PM »
ขอบคุณครับ  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

panrin

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 06:03:52 PM »
แจ้งข่าวเพื่อนๆคนไหนสนใจอยากร่วมแจ่มการทำ shopify ลองเข้าไปดูได้นะครับ เขาแจกลิ้งสมัครใช้ฟรี 45 วันด้วยครับ http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,378321.msg5154608/topicseen.html#new

Doody

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 06:11:21 PM »
แจ้งข่าวเพื่อนๆคนไหนสนใจอยากร่วมแจ่มการทำ shopify ลองเข้าไปดูได้นะครับ เขาแจกลิ้งสมัครใช้ฟรี 45 วันด้วยครับ http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,378321.msg5154608/topicseen.html#new

ตอนนี้กระแส Shopify มาแรงมากทั้งบอร์ดไทยบอร์ดฝรั่ง
แต่ส่วนมากก็ยังงงๆกันอยู่ว่าทำยังไง เราโชคดีที่อยู่บอร์ดนี้ เดินล่วงหน้าคนอื่นไปสองสามก้าวเสมอ

longtam

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 06:57:40 PM »
ผมไม่นึกเลยว่าตลาดไทยจะดีอย่างนี้ ไว้จะวางแผนทำตลาด
ประเทศไทยด้วยคนครับ  :)

supanut

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 04:24:58 PM »
ผมลองอ่านเกี่ยวกับ shopify ยังไม่ค่อยเข้าใจกับมันมากนัก เลยมีข้อสงสัยมาสอบถามดังนี้ครับ

1. เวป shopify เป็นแค่เวปที่คล้ายๆ กับเวปที่ให้บริการ software เกี่ยวกับ web shopping สำเร็จรูปใช่หรือเปล่าครับ
2. ตัวเวป shopify เองไม่เหมือนกับ ebay, amazon หรือ weloveshopping ของไทย ที่มีการค้นหาสินค้าในตัวเวปนั้นๆ ได้เองเลย มีการแบ่งหมวดหมู่สินค้า อำนวยความสะดวกให้กับลูกค้า
3. การโปรโมตสินค้า ทางเราต้องทำการโปรโมทเองทั้งหมด ทาง shopify ไม่ได้ช่วยเหลือเราใด ในการโปรโมท
4. ผมลองดูเวปที่ที่มี traffic สูงๆ ของ shopify ส่วนใหญ่ จะเป็นสินค้าที่มี brand ของตัวเอง เราพอมีวิธีแก้ สำหรับมือใหม่ ที่ไม่สามารถทำ brand ได้หรือเปล่าครับ

กำลังพยายามทำความเข้าใจ อยู่มีอะไร ขอแนะนำด้วยครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 06:50:28 PM »
ผมลองอ่านเกี่ยวกับ shopify ยังไม่ค่อยเข้าใจกับมันมากนัก เลยมีข้อสงสัยมาสอบถามดังนี้ครับ

1. เวป shopify เป็นแค่เวปที่คล้ายๆ กับเวปที่ให้บริการ software เกี่ยวกับ web shopping สำเร็จรูปใช่หรือเปล่าครับ
2. ตัวเวป shopify เองไม่เหมือนกับ ebay, amazon หรือ weloveshopping ของไทย ที่มีการค้นหาสินค้าในตัวเวปนั้นๆ ได้เองเลย มีการแบ่งหมวดหมู่สินค้า อำนวยความสะดวกให้กับลูกค้า
3. การโปรโมตสินค้า ทางเราต้องทำการโปรโมทเองทั้งหมด ทาง shopify ไม่ได้ช่วยเหลือเราใด ในการโปรโมท
4. ผมลองดูเวปที่ที่มี traffic สูงๆ ของ shopify ส่วนใหญ่ จะเป็นสินค้าที่มี brand ของตัวเอง เราพอมีวิธีแก้ สำหรับมือใหม่ ที่ไม่สามารถทำ brand ได้หรือเปล่าครับ

กำลังพยายามทำความเข้าใจ อยู่มีอะไร ขอแนะนำด้วยครับ

1. เป็นซอฟท์แวร์ และเป็นโฮสท์ ที่ให้เราเปิดร้านสำเร็จรูปได้ด้วยตัวเอง
2. Shopify ไม่มีร้านของตัวเอง ไม่เหมือน ebay, amazon  ไม่มี Internal Traffic  อยากมี Traffic ต้องหามาเอง
3. โปรโมทเอง ด้วยแบบฟรีเช่น facebook fan page, pinterest, instagram หรือแบบเสียตังค์เช่น facebook ads, bing ads
    Shopify ไม่ช่วยเหลือเราเรื่องการโปรโมท
4. เว็บที่ที่มี traffic สูงๆ ของ Shopify ส่วนใหญ่ จะมีแบรนด์ของตัวเอง สำหรับมือใหม่ที่ไม่มีแบรนด์ ก็ต้องมีจุดขายที่แตกต่างไปจากแบรนด์ดัง
    เช่น ราคาถูกมาก แจกฟรี หรือ เป็น Niche Store ที่เน้นเฉพาะเรื่องใดเรื่องหนึ่ง

Doody

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:59:06 AM »
หลายคนกำลังสนใจเรื่อง Shopify
ผมบอกได้เลยว่า อ่านในหนังสือของอาจารย์บทเดียวก็ทำได้ ไม่ต้องไปเสียตังค์เรียนแพงๆหรอกครับ
ที่เขาเปิดคอร์สสอนกันตอนนี้ ผมสอบถามคนที่เรียนมาแล้ว ไม่ได้มีอะไรมากกว่าที่อาจารย์สอนเลย 
http://dropshipquickroi.com/
ผมทดสอบเวอร์ชั่นฟรี 14 วันไปแล้ว ถือว่าระบบของเขาดีมาก ตอนนี้ขอพัก เพื่อเลือกสินค้าเหมาะๆให้ได้ และทำความเข้าใจ facebook ads ก่อน
ไม่อยากเสียตังค์ทันที โดยที่ตัวเองยังไม่พร้อม

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:18:44 PM »
หลายคนกำลังสนใจเรื่อง Shopify
ผมบอกได้เลยว่า อ่านในหนังสือของอาจารย์บทเดียวก็ทำได้ ไม่ต้องไปเสียตังค์เรียนแพงๆหรอกครับ

วิธีทำจริงๆมันมีอยู่แค่นั้นแหละครับ ทำ Youtube CC ยังยากกว่า
ไม่ใช่เรื่องซับซ้อน ที่จะต้องมานั่งศึกษาโค้ด ศึกษาขั้นตอนมากมายเหมือนตอนเราทำ Apps กัน
แต่จะขายได้ไม่ได้มันมีปัจจัยอื่นอีกหลายอย่าง

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 09:14:19 AM »
ส่วนเรื่อง mobile cpa ถ้าอาจารย์สรุปได้ว่าจะทำให้ต้นทุนมันถูกลงยังไง ผมก็พร้อมเมื่อนั้นครับ จะได้ทำหรือไม่ได้ทำไม่รู้ แต่สิ่งใดที่เป็นความรู้ ไม่พลาดสักรายการ

ถ้ามีหลายคนก็จะได้เฉลี่ยค่าใช้จ่ายกันไป ถ้ามีน้อยคนผมก็กังวลว่าแต่ละคนจะรับภาระหนักเกินไป
ตอนนี้มี 6 คน ก็น่าจะพอได้อยู่ วิธีทำไม่ยาก ไปหนักตรงตัวช่วยต่างๆซึ่งเป็นซอฟท์แวร์หลายตัว แพงๆทั้งนั้น

ถ้า 6 คนนี่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่อคนเท่าไหร่ครับ

นั่งคิดหาทางที่จะให้พวกเราทำกันได้โดยไม่ต้องลงทุนมากอยู่หลายวัน ตอนนี้คงจะลงตัวแล้ว
ถ้าเฉลี่ยกันหลายคนคงไม่ถึงหมื่น ซื้อซอฟท์แวร์คนเดียว เอามาแบ่งกันใช้เหมือนตอนทำ video apps น่าจะไหว
ไม่ถูกเหมือนเรื่องอื่นๆ เพราะนี่ไม่ใช่แนวทางฟรี มีต้นทุนหลายด้าน แต่ถ้าทำเป็นก็นับว่าคุ้มอยู่

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:01:06 AM »
งานนี้ผมไปด้วยไม่ได้ ต้องขอแยกทางไปตามประสาคนต้นทุนน้อย แต่ก็มีแนวทางเป็นของตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:38:59 AM โดย พัฒน์ »

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:33:57 AM »
งานนี้ผมไปด้วยไม่ได้ ต้องขอแยกทางไปตามประสาคนต้นทุนน้อย แต่ก็มีแนวทางเป็นของตัวเอง

ทำสิ่งที่ทำอยู่แล้วให้บรรลุผลเถอะครับ เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดแล้ว
ความพร้อมของแต่ละคนไม่เท่ากัน ความถนัดก็ไม่เหมือนกัน

เรื่องนี้คงเป็นกลุ่มเล็กๆแค่ 5-6 คนเท่านั้น
สำหรับบางคนที่เขาพอมีกำลัง แต่ไม่ถนัดทำ blog ไม่ถนัด Youtube ไม่ถนัด email marketing
เขาก็ยังมีทางเลือกอื่น  ไอ้ผมนั้นอธิบายได้ทุกเรื่อง ไม่ว่าของถูก ของแพง ใครอยากรู้ก็จัดให้ได้

Doody

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 11:12:16 AM »
ผมไปด้วยครับ
ถ้าอาจารย์ไม่สอนเรื่องนี้ ก็ทำอย่างอื่นที่มีอยู่แล้วต่อไป
แต่ถ้าสอนผมก็อยากรู้ครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 02:23:47 PM »
ผมไปด้วยครับ
ถ้าอาจารย์ไม่สอนเรื่องนี้ ก็ทำอย่างอื่นที่มีอยู่แล้วต่อไป
แต่ถ้าสอนผมก็อยากรู้ครับ

มีคนถามเรื่อง Mobile CPA มาหลายคน
ผมก็บอกไปหลายเดือนแล้วว่า เรื่องนี้ไม่ยากแต่ใช้ทุนสูง 
แต่เมื่อยังมีคนอยากรู้ ผมก็พยายามมองหาทางว่าจะทำยังไงให้มันถูกลง

สรุป คือ ต้องเฉลี่ยค่าใช้จ่ายกันทั้ง Hosting, Tracking Software และ Spy Software
ส่วน Split testing ก็แบ่งกันทำ เอาข้อมูลมาแชร์กันว่าตัวไหนได้เงิน แล้วจึงขยายผลตรงนั้น
เรื่องนี้ถ้าทำคนเดียว ทุนสูง  แต่ถ้าช่วยกันสักห้าคนขึ้นไปคน ก็พอทำได้