ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65618 ครั้ง)

supersonics

• Moderator
  • Hero Member
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:06:26 PM »
จากที่อ่าน ebook paid traffic ก็รู้สึกสนใจ Solo Ads แบบ Arbitrage เหมือนกันครับ
แต่เห็นท่านอื่นๆ พูดถึงเรื่อง Mobile CPA แล้ว ผมก็รู้สึกสนใจด้วยเหมือนกันครับ

ถ้าสนใจเรื่อง Solo Ads ควรสมัครเป็นสมาชิก Groups ต่างๆใน Facebook ที่เกี่ยวกับ Solo Ads
เราจะได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกับเพื่อนร่วมกลุ่ม จะได้รู้ว่า Sellers คนไหนเชื่อถือได้
ซื้อของคนไหน conversions สูง ขายได้หลายๆ sales

บางคนอาจสงสัยว่า ทำไมต้องใช้ Solo Ads ทำไมไม่ใช้ Facebook Ads เสียเลย  ราคาน่าจะถูกกว่าเสียอีก
คนที่ Opt in ของคนอื่นไปแล้ว แสดงว่าเขาสนใจเรื่องนี้อยู่ โอกาสที่เขาจะ Opt in ของเราด้วยย่อมมีมาก
เหมือนเอาพระเครื่องไปเสนอคนที่เรารู้ล่วงหน้าว่าเขาสนใจพระเครื่อง
เขาเคยเช่าพระจากแผงอื่น เขาย่อมก็มีโอกาสเช่าพระจากเรามากกว่าคนที่ชอบสะสมสแตมป์

ไม่ต้องไปกำหนด Targeting อะไรให้เสียเวลา มันตรง Target อยู่แล้ว
ถ้าจ่ายค่าคลิก 0.50 แล้วตรงเป้าหมดทุกคลิก ย่อมดีกว่าจ่าย 0.10 แล้วตรงเป้าเพียง 10%

Facebook Ads ยังต้องมีขั้นตอนการกลั่นกรอง คัด Interests ตัดกลุ่มที่ไม่ตอบสนองต่อโฆษณาออกทีละตัว
แต่ Solo Ads ไม่ต้องทำแบบนั้น ถ้าเจอผู้ขายที่เชื่อถือได้ มันตรงกลุ่มเป้าหมายอยู่แล้ว
ข้อเสียคือมันใช้ได้กับ Niche เดียว Niche อื่นใช้ยาก

Doody

• Top Secrets
  • *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 12:11:52 AM »

บางคนอาจสงสัยว่า ทำไมต้องใช้ Solo Ads ทำไมไม่ใช้ Facebook Ads เสียเลย  ราคาน่าจะถูกกว่าเสียอีก
คนที่ Opt in ของคนอื่นไปแล้ว แสดงว่าเขาสนใจเรื่องนี้อยู่ โอกาสที่เขาจะ Opt in ของเราด้วยย่อมมีมาก
เหมือนเอาพระเครื่องไปเสนอคนที่เรารู้ล่วงหน้าว่าเขาสนใจพระเครื่อง
เขาเคยเช่าพระจากแผงอื่น เขาย่อมก็มีโอกาสเช่าพระจากเรามากกว่าคนที่ชอบสะสมสแตมป์

เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ ผมอ่านในหน้งสือยังงงอยู่ว่า ทำไมมันขายกันคลิกละแพงๆนัก ไปลง facebook ยังถูกกว่า พออาจารย์เอามาเทียบกับคนเช่าพระแบบนี้ มองภาพออกเลยครับ 

ผมว่าเพื่อนๆทุกคนอ่านจบแล้ว คงเลือกได้สักคนละทางละครับ  ผมลอง shopify อยู่  solo ยังไม่ทำ ทำหลายอย่างไม่มีเวลา แต่ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ส่วนเรื่อง mobile cpa ถ้าอาจารย์สรุปได้ว่าจะทำให้ต้นทุนมันถูกลงยังไง ผมก็พร้อมเมื่อนั้นครับ จะได้ทำหรือไม่ได้ทำไม่รู้ แต่สิ่งใดที่เป็นความรู้ ไม่พลาดสักรายการ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 08:46:47 AM »
ส่วนเรื่อง mobile cpa ถ้าอาจารย์สรุปได้ว่าจะทำให้ต้นทุนมันถูกลงยังไง ผมก็พร้อมเมื่อนั้นครับ จะได้ทำหรือไม่ได้ทำไม่รู้ แต่สิ่งใดที่เป็นความรู้ ไม่พลาดสักรายการ

ถ้ามีหลายคนก็จะได้เฉลี่ยค่าใช้จ่ายกันไป ถ้ามีน้อยคนผมก็กังวลว่าแต่ละคนจะรับภาระหนักเกินไป
ตอนนี้มี 6 คน ก็น่าจะพอได้อยู่ วิธีทำไม่ยาก ไปหนักตรงตัวช่วยต่างๆซึ่งเป็นซอฟท์แวร์หลายตัว แพงๆทั้งนั้น

Doody

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 09:29:43 AM »
ส่วนเรื่อง mobile cpa ถ้าอาจารย์สรุปได้ว่าจะทำให้ต้นทุนมันถูกลงยังไง ผมก็พร้อมเมื่อนั้นครับ จะได้ทำหรือไม่ได้ทำไม่รู้ แต่สิ่งใดที่เป็นความรู้ ไม่พลาดสักรายการ

ถ้ามีหลายคนก็จะได้เฉลี่ยค่าใช้จ่ายกันไป ถ้ามีน้อยคนผมก็กังวลว่าแต่ละคนจะรับภาระหนักเกินไป
ตอนนี้มี 6 คน ก็น่าจะพอได้อยู่ วิธีทำไม่ยาก ไปหนักตรงตัวช่วยต่างๆซึ่งเป็นซอฟท์แวร์หลายตัว แพงๆทั้งนั้น

เรือง mobile cpa ผมก็สนใจ แต่ถ้าใช้ทุนเยอะ และคนสนใจน้อย พักไว้เพื่อทำเรื่องอื่นก่อนก็ได้
ตอนนี้บางคนก็กลับไปทำ CC บางคนทำเว็บภาษาไทย บางคนก็ไปเริ่มหัด shopify
บอร์ดนี้มีทางเลือกหลายทาง  แต่ละคนเดินไปตามความชอบของตัวเองได้
แล้วแต่อาจารย์จะเห็นเหมาะสมครับ  แต่ถ้าเริ่มจริงๆผมก็ไปด้วย

bandon

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 02:45:11 PM »

ถ้า 6 คนนี่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่อคนเท่าไหร่ครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:22:50 PM »

อันนี้ให้มันทำเงินจากการคลิกโฆษณา adsense หรือการปล่อยโฆษณาให้เล่นจนจบ อันที่จริงไม่ได้หวังอะไรแค่ทำเล่นๆ ระหว่างพักจากการเขียนบทความครับ

5 โคโยตี้ ยอด Views ทะลุ 4000 แล้ว
รายได้เป็นไงบ้างครับพี่

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:46:11 PM »

อันนี้ให้มันทำเงินจากการคลิกโฆษณา adsense หรือการปล่อยโฆษณาให้เล่นจนจบ อันที่จริงไม่ได้หวังอะไรแค่ทำเล่นๆ ระหว่างพักจากการเขียนบทความครับ

5 โคโยตี้ ยอด Views ทะลุ 4000 แล้ว

ปล่อยทิ้งไว้ยังงั้น เพิ่งเข้าไปดูตอนที่คุณDoody ถามนี่ล่ะครับ รายได้ตอนนี้ $6.01

Doody

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:51:36 PM »

ปล่อยทิ้งไว้ยังงั้น เพิ่งเข้าไปดูตอนที่คุณDoody ถามนี่ล่ะครับ รายได้ตอนนี้ $6.01

ก็ไม่เลวนะครับ ถ้าเดือนละ $10 ต่อคลิป ทำแบบนี้ทิ้งๆไว้สัก 100 คลิป ก็พอเป็นเนื้อเป็นหนังเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:28:48 PM »

ก็ไม่เลวนะครับ ถ้าเดือนละ $10 ต่อคลิป ทำแบบนี้ทิ้งๆไว้สัก 100 คลิป ก็พอเป็นเนื้อเป็นหนังเหมือนกัน

มีความเป็นไปได้ครับ แต่ต้องทำอย่างอื่นเป็นหลักไว้ด้วย อย่างผมตอนนี้ทำเว็ปภาษาไทยเป็นหลักแล้วซื้อทราฟฟิค ว่างๆก็แว๊ปมาทำสักคลิปสองคลิป ช่วงนี้กำลังเร่งให้เว็ปเปิดตัวก่อนเลยยังไม่่ได้ทำเพิ่ม    ;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 05:50:40 AM »
5 โคโยตี้ แค่ 1 วีดีโอได้ 6 ดอลเลยหรือครับคุณพัฒน์  :)

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:13:28 AM »
5 โคโยตี้ แค่ 1 วีดีโอได้ 6 ดอลเลยหรือครับคุณพัฒน์  :)

$6.17 จากวีดีโอเดียว อีกตัวหนึ่งสิบกว่าวันได้ $2.14 ทราฟฟิคไทยครับ ผมทำทราฟฟิคฝรั่งเป็นหลายร้อยคลิปยังไม่เคยได้เท่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:38:53 AM โดย พัฒน์ »

Doody

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:06:05 AM »

$6.17 จากวีดีโอเดียว อีกตังหนึ่งสิบกว่าวันได้ $2.14 ทราฟฟิคไทยครับ ผมทำทราฟฟิคฝรั่งเป็นหสายร้อยคลิปยังไม่เคยได้เท่านี้

วันนี้ไม่ว่าเว็บภาษาไทย youtube แบบไทยๆ มีสิทธ์ได้ตังค์ทั้งนั้น
ต้องขอบคุณอาจารย์ที่สอนเรื่อง CC เอาไว้ เอามาใช้ได้สารพัดประโยชน์จริงๆ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:40:41 AM »
ตลาดภาษาอังกฤษเราไม่ได้แข่งกับคนอเมริกันอย่างเดียว
เรายังต้องแข่งกับคนอินเดีย คนสิงคโปร์ คนอังกฤษ คนอิสราเอล คนบังกลาเทศ และอีกไม่รู้กี่ประเทศ
ส่วนบ้านเราเอง เราแข่งแต่กับพวกเราด้วยกัน เราสู้เขาได้ เพราะประสบการณ์เรามากกว่า

วันนี้แม้แต่ฝรั่งก็มองตลาดเมืองไทยตาเป็นมัน เพราะมันโตเร็วมาก
คนไทยใช้ smartphones ในสัดส่วนที่สูงติดอันดับต้นๆของโลก
ฝรั่งบางคนจ้างคนไทยทำ LP เพื่อจะได้เจาะตลาดไทยได้
ส่วนเรามองสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวไม่ค่อยเห็น ไปมองแต่สิ่งที่อยู่ไกลๆ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 01:46:41 PM »
พี่ริงโก้ โคโยตี้ ไม่โดนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเหรอครับ
ไม่โดนปิด ad ที่ youtube เหรอครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 02:11:50 PM »
พี่ริงโก้ โคโยตี้ ไม่โดนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเหรอครับ
ไม่โดนปิด ad ที่ youtube เหรอครับ

โคโยตี้, หนังเต็มเรื่อง, 6 นักร้องสาว เกาหลี โชว์หวิว Part 1. ไม่โดน แต่ไปโคนเรื่องลิขสิทธิ์เพลงเอาอีก 2 ตัว เป็นคลิปสาวเกาหลีเหมือนกัน  ไม่ปิด ad แต่ตัองแบ่งครึ่งกับเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงครับ