ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน  (อ่าน 65589 ครั้ง)

Doody

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ปี 2559 เราจะไปทางไหนกัน
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 08:17:08 PM »
youtube ยังทำได้ขอบคุณ4Azlan อ.supersonicsมากครับ

ตอนแรกผมนึกว่าคุณmoddumทำอยู่คนเดียวซะอีกครับ  :)

youtube cc รายได้ไม่ตูมตามแต่ก็มาเรื่อยๆ
ยังมีคนทำเงียบๆอยู่หลายคนครับ คุณ lala ก็ยังทำอยู่
ปีนี้ผมคงมาสนใจตลาดไทยๆมากขึ้น เพิ่งรู้ว่าทำเงินไม่น้อย

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 06:22:36 PM »
youtube ยังทำได้ขอบคุณ4Azlan อ.supersonicsมากครับ

ตอนแรกผมนึกว่าคุณmoddumทำอยู่คนเดียวซะอีกครับ  :)

youtube cc รายได้ไม่ตูมตามแต่ก็มาเรื่อยๆ
ยังมีคนทำเงียบๆอยู่หลายคนครับ คุณ lala ก็ยังทำอยู่
ปีนี้ผมคงมาสนใจตลาดไทยๆมากขึ้น เพิ่งรู้ว่าทำเงินไม่น้อย

มีคนถามมาว่า ถ้าจะเจาะตลาดไทยด้วย Youtube CC ต้องเล่นแนวไหน

มันก็ไม่แตกต่างจากตอนที่เล่น keywords ภาษาอังกฤษหรอกครับ
คลิปที่ให้ความรู้ ความบันเทิง กับคลิปขำๆ จะได้รับความนิยมที่สุด

ที่คุณ moddum ทำอยู่ เป็นแนว Product Review ถือว่าให้ความรู้
คนอื่นเลียนแบบเขายาก เพราะไม่มี presenter เก่งๆอย่างน้องเฟิร์น
แต่เราก็ทำแบบอื่นได้

ดูตัวอย่างสองอันนี้ อันแรกเขาคงทำเอง พากย์เอง
แต่ภาพประกอบแบบนี้เราก็หาจาก CC ได้โดยไม่ต้องถ่ายทำเอง
ใครมีแฟนเสียงเพราะๆก็วานให้ช่วยพากย์แทน

อันที่สอง มียอด Views เป็นล้าน
เอาของฝรั่งมาแน่นอน บางอันน่าจะเป็นคลิปมีลิขสิทธิ์ แต่เจ้าของค้นหาไม่เจอเพราะใช้ keywords ไทยแทนอังกฤษ
ถ้าเราไม่อยากมีปัญหาในอนาคต ใช้ CC ทั้งหมดก็ได้ เพราะ CC แนวนี้ก็มีเยอะ
คนไทยก็ ชอบ Search หาอะไรที่มันขำๆฮาๆ เหมือนกับฝรั่ง

ลองดูคำว่า ตลกเสียงอีสาน ซิครับว่ามีการ  Search วันละเท่าไหร่

ผมเคยคิดจะเอาคลิปตลกรัสเซีย มาพากย์เป็นเสียงอีสาน แต่พากย์ไม่เป็น
เลยเปลี่ยนแผนจะพากย์เป็นสำเนียงทองแดงแทน อันนี้พากย์เป็นแน่ๆ

คลิปฟรีที่เราเอามาใช้ได้มีอีกมหาศาล
ดูของเขาเป็นตัวอย่าง แล้วเอาไปพลิกแพลงให้เป็นแบบอื่น

วิธีลดน้ำหนักเร่งด่วน

https://www.youtube.com/watch?v=CyA8wtB5-zE

ขําขําฮาๆ

https://www.youtube.com/watch?v=w6mkHQKW3zA

สำหรับหนังสือ ตอนนี้มีรายชื่อประมาณ 20 คน
คงส่งเป็น pdf ได้ต้นสัปดาห์หน้า ส่วนเป็นเล่มต้องรออีกสักสิบวันกว่าจะเสร็จ
เนื้อหาแม้จะมีหลายเรื่อง มีตั้งแต่ใช้ทุนน้อยมากๆแค่ไม่กี่สิบเหรียญ ไปจนถึงหลายร้อยเหรียญ
แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องทำทุกอย่าง เลือกสิ่งที่พอทำได้มาสักทางเดียวพอ

ของฟรีตอนนี้เหลือน้อยแล้ว ก็ยังมี Youtube ที่พอฝากความหวังได้
ของฟรีก็ทำต่อไป แต่ต้องเปิดใจรับของไม่ฟรีเอาไว้บ้าง เพื่อว่าเราจะได้ไม่ถึงทางตัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 06:45:27 PM โดย supersonics »

njandjj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:27:27 PM »

ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ ยังทำ youtube cc กันอยู่มั้ย ผมเอามาใช้กับ channel แบบไทยๆ ใช้ keyword ไทยๆ
ก็ทำรายได้ เกินวันละ 10$ นะครับ (ต้องเลือก video กันหน่อย ที่ไม่เสี่ยงละเมิด policy youtube) ;)

ผมยังทำอยู่ พอได้มาบ้างเหมือนกัน
ตอนนี้การโดนทักท้วงว่าเอาคลิปลิขสิทธิ์มาใช้ ทั้งๆที่เป็น CC ลดลงไปมากแล้ว
เมื่อก่อนโดนทักท้วงบ่อย จนผมหยุดไปพักหนึ่ง เพราะไม่รู้มันจะเอายังไงกันแน่

เดี๋ยวนี้ตลาดไทยก็ได้เงินครับ ไม่ว่า blog หรือ Youtube
ต่างจากเมื่อสามปีก่อนที่รายได้น้อยมากจนไม่น่าทำ ทั้งนี้คงเป็นเพราะการเติบโตของ mobile แท้ๆ
อย่าประเมินบ้านเราเองต่ำไป วันนี้ฝรั่งก็ยังมาเจาะตลาดเมืองไทย จ้างคนไทยให้ทำ CPA Landing Page เป็นภาษาไทย
ผมไปเจอในเว็บฝรั่ง มันบอกว่าทำรายได้ดีกว่าตลาดบ้านมันเองทีแข่งขันกันหนัก

ฝรั่งเขาทำตลาดไหนหรอครับ อาจารย์

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:33:53 PM »

ฝรั่งเขาทำตลาดไหนหรอครับ อาจารย์
Games และ Coupons
ที่ผมไปเจอในเว็บฝรั่ง เป็นคูปองลดราคาสินค้าตามห้างในเมืองไทย แต่คนทำโฆษณาอยู่ในอเมริกา
เราเหมือนใกล้เกลือกินด่าง

Doody

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:16:08 PM »

ขําขําฮาๆ

https://www.youtube.com/watch?v=w6mkHQKW3zA

อันนี้ผมสันนิษฐานว่า เป็นของพวกเราคนใดคนหนึ่งในบอร์ดนี้นี่เอง มีอะไรบางอย่างที่ผมคุ้นๆครับ
แอบรวยไปเงียบๆเลยนะเพื่อนเรา

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:45:49 PM »

ขําขําฮาๆ

อันนี้ผมสันนิษฐานว่า เป็นของพวกเราคนใดคนหนึ่งในบอร์ดนี้นี่เอง มีอะไรบางอย่างที่ผมคุ้นๆครับ

คุณเป็นคนช่างสังเกตมาก
ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นฝีมือพวกเรานี่เอง

บางคนเปิดเผยตั้งแต่ต้นเช่นคุณ moddum
แต่บางคนเขาทำเงียบๆ ไม่ต้องการเปิดเผย ก็ต้องเคารพสิทธิของเขา
แต่ก็มีร่องรอยหลายจุดที่พอจะเดาได้ว่ามาจากกลุ่มเรา

Doody

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 08:46:46 AM »

ลองดูคำว่า ตลกเสียงอีสาน ซิครับว่ามีการ  Search วันละเท่าไหร่

https://www.youtube.com/watch?v=8h7HZfHEfdE

แบบนี้หรือเปล่าครับ ยอด Views เป็นล้านๆ เราคงมองข้ามตลาดในบ้านเราเองไปจริงๆครับ

banrong

• Sr. Member
  • *
  • **คิดบวก ชีวิต +++
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 10:12:00 PM »

ขําขําฮาๆ

คุณเป็นคนช่างสังเกตมาก
ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นฝีมือพวกเรานี่เอง

บางคนเปิดเผยตั้งแต่ต้นเช่นคุณ moddum
แต่บางคนเขาทำเงียบๆ ไม่ต้องการเปิดเผย ก็ต้องเคารพสิทธิของเขา
แต่ก็มีร่องรอยหลายจุดที่พอจะเดาได้ว่ามาจากกลุ่มเรา

ช่องนี้เป็น ของ ผม เอง ครับ แต่ video พวก นี้ ไม่ สามารถ ทำรายได้ แล้ว ครับ เดียวนี้ แรกๆ จะ ได้ แต่ พอสัก พัก เค้า จะ ปิด ไม่ ให้ เรา สร้าง รายได้  video  มี ลิขสิทธ์  ครับ   เกือบ ทุก คลิป ของ ช่อง นี้ ครับ ดี ที ไม่โดน แบน  ผม เลย ปล่อย ใว้ เฉยๆ ครับ ...   :'(
"มันไม่ใช่ความรู้หรอกที่จะทำให้เธอมั่งคั่งได้ แต่คือการที่เธอทำอะไรกับความรู้นั้นต่างหากล่ะ"

Doody

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 10:22:44 PM »

ช่องนี้เป็น ของ ผม เอง ครับ แต่ video พวก นี้ ไม่ สามารถ ทำรายได้ แล้ว ครับ เดียวนี้ แรกๆ จะ ได้ แต่ พอสัก พัก เค้า จะ ปิด ไม่ ให้ เรา สร้าง รายได้  video  มี ลิขสิทธ์  ครับ   เกือบ ทุก คลิป ของ ช่อง นี้ ครับ ดี ที ไม่โดน แบน  ผม เลย ปล่อย ใว้ เฉยๆ ครับ ...   :'(

ผมนึกอยู่แล้วเชียวว่าต้องเป็นพวกเรานี่เอง แต่ไม่แน่ใจว่าใคร
เสียดายแทนยอด Views เป็นล้านๆจังครับ ถ้าได้ค่าโฆษณาจนถึงวันนี้คงนับเงินไม่ทันเลย
ถือเป็นความรู้ครับ ที่ทราบว่าเขาไม่ให้ค่าโฆษณาในคลิปที่มีลิขสิทธิ์ จะได้ใช้ CC อย่างเดียว
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ผมก็จะเริ่มเจาะตลาดไทยๆเหมือนกัน แต่ไม่เล่นคลิปลิขสิทธิ์แน่นอนครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 11:19:18 AM »

ช่องนี้เป็น ของ ผม เอง ครับ แต่ video พวก นี้ ไม่ สามารถ ทำรายได้ แล้ว ครับ

ถึงจะไม่สามารถทำรายได้แล้ว แต่ทำให้เรารู้ว่าแนวไหนเป็นที่นิยม จะได้เดินตามแนวนั้น ถือว่าเป็นการเก็บข้อมูลเบื้องต้นที่ดีครับ
บางคนอาจสงสัยว่าผมรู้ได้ไงว่าคลิปนี้มาจากกลุ่มเรา ผมสังเกตวันที่โพสท์ครับ คลิปแรกของช่องนี้เริ่มต้นหนึ่งเดือน
หลังจากอาจารย์เริ่มสอนเรื่อง Youtube cc  ที่ผ่านมาหลายโปรเจ็คเราจะเริ่มส่งผลงานชิ้นแรกกันหนึ่งเดือน
หลังจากหลักสูตรใหม่เริ่มต้น แล้วจะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ  ลีลาการนำเสนอก็ตรงตามที่อาจารย์สอนทุกอย่าง
เลยพอจะเดาได้ว่าน่าจะเป็นพวกเรา แต่ไม่รู้ว่าใคร

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 04:04:49 PM »
ท่านที่รอหนังสืออยู่  เนื่องจากมันมีหลายหัวข้อมาก เลยต้องตรวจทานแก้ไขกันนาน แต่ก็ใกล้จะเรียบร้อยแล้ว
วันพุธตอนค่ำๆจะส่งเวอร์ชั่น PDF ไปให้ ส่วนเป็นเล่มกว่าจะพิมพ์เสร็จคงอีกหลายวัน

Jack Sparrow

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 06:01:55 PM »
ผมเคยทำ PPC ผ่าน Mobile App อยุ่ช่วงนึงมี Traffic Source เจ้านึงที่คิดค่า Bit ในไทยค่อนข้างแพง แล้ว Traffic source เจ้านั้นตั้งสำนักงานในไทยด้วย มีทีม support เป็นคนไทย แสดงว่าตลาดในไทยน่าจะคึกคักอยุ่สำหรับ niche บางกลุ่มแน่ๆ

earthtorres

• Speedy Android
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 10:49:17 PM »
โอนเงินแล้วครับ
ผมทำการโอนเงินค่าหนังสือแล้วครับ 900.02 บาท ธ.กรุงเทพ เวลา22.44น. วันที่ 12/01/16

เดี๋ยวชื่อ นามสกุล
และที่อยู่ ผมจะส่งไปใน อินบ็อกอีกครั้งนะครับ
ขอโทดครั้บที่ลงชื่อไว้แล้วโอนช้า
สวัสดีปีใหม่ครับอาจารย์และเพื่อนๆทุกคนครับ

supersonics

• Moderator
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:16:21 PM »
ท่านที่รอหนังสืออยู่  เนื่องจากมันมีหลายหัวข้อมาก เลยต้องตรวจทานแก้ไขกันนาน แต่ก็ใกล้จะเรียบร้อยแล้ว
วันพุธตอนค่ำๆจะส่งเวอร์ชั่น PDF ไปให้ ส่วนเป็นเล่มกว่าจะพิมพ์เสร็จคงอีกหลายวัน

ทีแรกจะส่งให้วันนี้ แต่มีการเปลี่ยนแปลงในวิธีทำ Ads บางตัว
เลยต้องขอแก้ไขตรงนี้ก่อน ใช้ข้อมูลผิดเดี๋ยวจะมีปัญหาตามมา

ใครที่รออยู่ ขอเลื่อนไปเป็นพรุ่งนี้สักสองทุ่มครับ  ขอตรวจสอบความถูกต้องและแก้ที่ผิดให้ถูกก่อน

goong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 10:47:02 AM »
ขอบคุณมากค่ะ รออย่างใจจดใจจ่อ