ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ  (อ่าน 47723 ครั้ง)

พัฒน์ (ringo)

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
    • #redbubblesunsetdesign
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 06:15:47 AM »
ราคาดุ้นละ 3000 บาท  ลอง search ดูใน google จะเห็นวิธีใช้งาน แต่ผมก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ยังใช้ปากกาด้ามละ 15 บาทเหมือนเดิม ใช้มานานจนชิน อุปกรณ์ใหม่ๆยังไม่คุ้น

สำหรับคนที่วาดรูปไม่เก่ง อุปกรณ์พวกนี้จะช่วยให้เอาผลงานของคนอื่นมาเป็นแม่แบบ แล้วลากเส้นตามได้ง่ายขึ้น
ไม่ต้องใช้จินตนาการเองทั้งหมด แต่คุณมีทักษะทางการวาดภาพอยู่แล้ว มีแค่ดินสอ กระดาษ ปากกา ก็ทำงานได้ครับ
เด็กเพาะช่างเสียอย่าง  สิ่งเหล่านี้เป็นเพียงตัวช่วย แต่ไม่จำเป็นเสมอไป

ดุ้นละ 3000 บาท พักนี้คิดหนักเหมือนกันถ้าจะซื้อ ขอใช้ ดินสอ กระดาษ ปากกา ทำงานไปก่อน ก็เพราะความที่เป็นเด็กเพาะช่างนี่ล่ะครับมันคํ้าหัวอยู่ถึงได้ฮึดสู้กับงานเขียนการ์ตูน ตอนนี้ใช้ดินสอสเก็ตช์สัตว์จากภาพถ่าย หาคาแร็กเตอร์ของมันตอนเป็นการ์ตูน จะเอามาประกอบหนังสือชุดที่ผมให้อาจารย์ดูนั้นล่ะครับ ผมยังมีข้อมูลที่จะเอามาทำหนังสือสัตว์สำหรับเด็กอยู่ในมืออีกจำนวนหนึ่ง จะทำภาพประกอบเป็นการ์ตูนเสียหน่อยตามที่อาจารย์แนะนำ

ต้องหาจุดเริ่มต้นให้ได้ครับ ไม่งั้นไปไม่เป็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 06:20:07 AM โดย ringo »

MoonLord

• Full Member
  • *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:18:12 PM »

ขอบคุณคุณMoonLord มากครับใช้เส้นvoodoo ได้แล้ว  ;D

เดี๋ยวผมมาโพสตัวอย่างวิธีการสร้างการ์ตูนรูปมังกรจาก brush ที่ผมแจกไปให้นะครับ แต่บอกไว้ก่อนว่าเป็นระดับ basic สุดๆ นะครับ
เทคนิคพิเศษอะไรต่างๆ ผมยังใช้ไม่เป็น แค่วาดเส้น ลงสี และก็ไล่สีแค่ 2 ระดับ นะครับ ซึ่งงานที่ทำเสร็จผมดูแล้ว สามารถใช้ทำภาพประกอบได้สบาย
แต่ถ้าส่ง stock photo ก็ยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ

อันนี้ตัวอย่างที่ผมวาดจาก brush ตัวนี้นะครับ ดาวส์โหลดที่ลิ้งส์นี้ครับ http://www.mediafire.com/?x72o9o13wa36xo0

ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมายนะครับ แต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ วิธีการทำงานของผมก็อย่างที่บอกนะครับ แค่ใช้งานได้แค่ระดับพื้นฐาน ถ้าสร้างงานเพื่อทำภาพประกอบหนังสือ ผมว่างานที่ได้ก็ ok ในระดับหนึ่งนะครับ แต่ถ้าจะทำเพื่อขายกับเว็บ stock photo แล้ว ยังต้องฝึกและก็เรียนรู้กันอีกเยอะพอสมควรนะครับ

ขั้นตอนแรก

เปิดภาพที่เราทำการร่างคร่าวๆไว้ หรือภาพที่เราจะใช้เป็นต้นแบบ สำหรับทาบและวาดตาม ใน illustrator แล้วทำการปรับ ขนาด และปรับค่าเพื่อให้ภาพจางลงนะครับ
โดยคลิ๊กที่รูปภาพ แล้วไปที่ window > transparency > ปรับความค่าตามต้องการ
แล้วทำการ lock layer ของรูปนี้ไว้นะครับ

จากนั้นสร้าง layer ขึ้นมาใหม่ แล้วเพื่อนๆ สามารถลากเส้นตามรูปต้นแบบได้เลย โดยใช้ brush ที่ผมแจกไป หรือจะใช้เครื่องมือ pen tool ก็ได้ แล้วแต่ความถนัดนะครับ ขั้นตอนนี้ถ้าเพื่อนๆ ใช้ brush ที่ผมแจกไป สามารถลากเส้นได้เต็มที่เลยนะครับ

ไม่ต้องกังวลกับเส้นที่มันเกินออกมา หรือเส้นที่ทับซ้อนกันไปมานะครับ เพราะเราจะทำการตัดเส้นที่เราลากเกินออกมา อีกครั้งหนึ่งครับ
(อันนี้เป็นตัวอย่างเส้นที่เกินมานะครับ ตอนวาดมังกรผมไม่ได้ save ไว้ครับ)

หลังจากวาดเส้นเสร็จแล้ว ก็ลบ รูปที่เรานำมาเป็นแบบทิ้งไปได้เลยครับ

ต่อไปเราจะทำการลบเส้นที่เราวาดเกินออกมา หรือเส้นที่ทับซ้อนกันออกนะครับ ให้เพื่อนๆทำการ ลากเม้าส์คลุมรูปที่เราวาด เพื่อเลือกเส้นทั้งหมด แล้วไปที่ เมนู
Object > expand appearance
จากนั้น ไปที่ เมนู Object > live paint > make
จากนั้น ไปที่ เมนู Object > live paint > expand

เสร็จแล้ว ให้ใช้ลูกศรสีขาว ทำการคลิ๊กเลือกเส้นร่างที่เกินออกมา แล้วก็ลบ โดยการกด delete ที่ keyboard นะครับ ทำไปทีละเส้น จนหมดนะครับ
เมื่อลบเส้นออกหมดแล้ว ให้เพื่อนๆ ลากเม้าส์คลุมรูปที่เราวาด เพื่อเลือกเส้นทั้งหมด แล้วไปที่ เมนู
Object > live paint > make

ขั้นตอนที่สอง

ต่อไปเป็นการลงสี ให้คลิ๊กเลือกเครื่องมือ live paint bucket แล้วทำการเลือกสี และเทสีลงไปที่รูปได้เลยนะครับ
เมื่อเทสีเสร็จแล้ว ให้ ลากเม้าส์คลุมรูปที่เราวาด เพื่อเลือกเส้นทั้งหมด แล้วคลิ๊กขวา เลือก ungroup นะครับ

ขั้นตอนที่สาม

ต่อไปเราจะมาใส่สีเพื่อทำเงาให้กับรูปนะครับ เพื่อให้รูปของเราดูมีมิติขึ้นนะครับ

ให้เราทำการ duplicate layer งานของเรานะครับ โดยคลิ๊กที่ layer แล้วลากมาตรง create new layer ตามรูปนะครับ หรือทำการเลือก layer ที่จะทำการ duplicate แล้ว คลิ๊กที่ตรง drop down ตรงมุมขวาบนใน tab layer แล้ว เลือก duplicate layer ก็ได้นะครับ

เมื่อเรา duplicate layer มาแล้ว เราจะทำการ แยก เส้นร่าง กับ สี ออกจากกัน เพื่อใส่เงาตรงกลางนะครับ โดยให้เส้นร่างอยู่ที่ layer บน และ สีพื้น อยู่ที่ layer ล่างนะครับ
โดยวิธีการคือ คลิ๊กเลือก layer บนก่อนครับ แล้วมาเลือกเครื่องมือ magic wand tool แล้วนำไปคลิ๊กเลือกสี และลบสีออกให้หมดนะครับ โดยการกด delete ที่ keyboard
เสร็จแล้วปิดตาและ lock layer นี้ไว้ไปที่ layer ล่าง เครื่องมือ magic wand tool คลิ๊กไปที่เส้นร่าง แล้วทำการลบออก

อันนี้เป็นตัวอย่างที่เราทำการลบเส้นร่างออก

เมื่อทำเสร็จแล้ว ให้ทำการ lock ทั้งสอง layer นี้ไว้นะครับ
แล้วทำการ สร้าง layer ใหม่ขึ้นมา แล้วลากให้ไปอยู้ตรงกลาง เพื่อที่เราจะสร้างเงาให้กับตัวการ์ตูนของเราที่ layer นี้

โดยวิธีการผมก็ใช้อยู่สองวิธีคือ ใช้ brush ลากเอา หรือใช้ เครื่องมือ pen tool ก็ได้ครับ ใช้ตัวดูดสีไปเลือกสีที่จะทำเงามาก่อน แล้วปรับให้เข้มขึ้น จากนั้นก็แล้วแต่จินตนาการของเพื่อนๆ ครับ ว่าจะให้เงาออกมาลักษณะไหน

เมื่อใส่เงาจนเสร็จเรียบร้อยจนพอใจแล้ว ให้ทำการเลือก ที่ layer เส้นร่าง ไปที่ เมนู
Object > live paint > make

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ ให้ทำการ save ได้เลยครับ หรือใครที่ยังไม่พอใจ อยากจะเอาไปแก้ไขรายละเอียดต่อกับ โปรแกรม photoshop ก็แล้วแต่สะดวกครับ

ขั้นตอนทั้งหมดที่ผมทำก็มีเท่านี้ครับ วิธีนี้ไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดนะครับ ยังมี tool หรือ คำสั่งอีกหลายอย่างที่ผมยังไม่รู้จัก และใช้ไม่เป็น หากเพื่อนๆ นำไปใช้แล้ว มีวิธีการที่ง่ายกว่าในขั้นตอนไหน รวมถึงเทคนิคใหม่ๆ รบกวนช้วยโพสแจ้งไว้ด้วยนะครับ ท่านอื่นๆ รวมถึงผมจะได้ทำการแก้ไขเพื่อปรับปรุงการทำงานให้ดีขึ้นต่อไปนะครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ ที่เริ่มศึกษา และมีความตั้งใจที่จะทำการ์ตูน หรือภาพประกอบ ไม่มากก็น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:22:31 PM โดย MoonLord »
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:38:27 PM »
สุดยอดครับคุณMoonLord มีประโยชน์มากสำหรับเพื่อนๆ

longtam

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:05:29 AM »

ขอบคุณคุณMoonLord มากครับ จะลองไปหัดทำดูครับ  ;D

LeHuHu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:12:32 PM »
ขอบคุณคุณ MoonLord มากค่ะ  :D

newcome

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:53:03 PM »
ขอบคุณมากครับ  คุณ MoonLord
เดี๋ยวต้องลองลงมือก่อนครับ 

tanin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:18:20 PM »
ขอบคุณครับ ทำหลายๆแบบ ผมคิดว่า เอาไปทำลายเสื้อยึดขาย ที่ cafepress.com ได้ด้วยนะครับ

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:17:38 PM »
เทพมากเลยครับคุณ Moonloard

ปล.ระดับนี้ไม่ basic แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:23:36 PM โดย Kindle Man »
ไว้เตือนสติกันนะครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:32:41 PM »
เทคนิคอาจจะ basic แต่ผลงานที่ออกมาไม่ใช่ basic
แบบนี้ขึ้น stock photo sites ได้สบายๆแล้ว
ลองคลิกเข้าไปดูของคนอื่นเถอะครับ ผมว่าคุณ MoonLord ทำไ้ด้ดีกว่าในนั้นครึ่งหนึ่ง
ทำภาพแบบนี้ออกมาสักชุด แล้วไปปล่อยใ้ห้ทุกเว็บเลยก็ได้

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:59:57 PM »
ตัวอย่างทำภาพครับ
http://fc06.deviantart.net/fs43/f/2009/088/2/c/Create_Illustrator_Art_Brushes_by_andart.pdf
ไปเจอมาเผื่อเป็นประโยชน์

bandon

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:38:26 PM »
สุดยอดครับ ทำเอาคนที่ไม่มีหัวศิลปะอย่างผมคิดอยากจะทำมั่งเลย

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:14:34 PM »
เทคนิคอาจจะ basic แต่ผลงานที่ออกมาไม่ใช่ basic
แบบนี้ขึ้น stock photo sites ได้สบายๆแล้ว
ลองคลิกเข้าไปดูของคนอื่นเถอะครับ ผมว่าคุณ MoonLord ทำไ้ด้ดีกว่าในนั้นครึ่งหนึ่ง
ทำภาพแบบนี้ออกมาสักชุด แล้วไปปล่อยใ้ห้ทุกเว็บเลยก็ได้

ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลด้านนี้อยู่เหมือนกันครับอาจารย์ แต่รู้สึกบางเว็บก่อนจะส่งรูปไปขายได้ต้องสอบวัดคุณภาพงานก่อน ซึ่งถ้าสอบครั้งแรกไม่ผ่าน ต้องรอประมาณ 1 เดือนถึงจะสอบใหม่ได้ และบางที่ก็ต้องใช้ passport ในการ verify ด้วย แต่ผมไม่มี แต่ก็มีอีกหลายเว็บที่ไม่ต้องสอบ สามารถส่งรูปได้เลย ผมก็ว่าจะเริ่มส่งภาพไปลองขายอยู่เหมือนกันครับ ขอทำตัวเป็นพลทหารเลวเบิกทางไปก่อน ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแชร์ให้ฟังครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

longtam

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:33:03 AM »

เริ่มส่งภาพไปบ้างยังครับคุณmoonload  :) เคยอ่านมาเจอ shutterstock

จะขายดีสุดครับ แต่ไม่รู้ว่าจริงไหม

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:48:09 AM »

ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลด้านนี้อยู่เหมือนกันครับอาจารย์ แต่รู้สึกบางเว็บก่อนจะส่งรูปไปขายได้ต้องสอบวัดคุณภาพงานก่อน ซึ่งถ้าสอบครั้งแรกไม่ผ่าน ต้องรอประมาณ 1 เดือนถึงจะสอบใหม่ได้ และบางที่ก็ต้องใช้ passport ในการ verify ด้วย แต่ผมไม่มี แต่ก็มีอีกหลายเว็บที่ไม่ต้องสอบ สามารถส่งรูปได้เลย ผมก็ว่าจะเริ่มส่งภาพไปลองขายอยู่เหมือนกันครับ ขอทำตัวเป็นพลทหารเลวเบิกทางไปก่อน ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมาแชร์ให้ฟังครับ

มีเวปไหนไม่ต้องสอบบ้างครับ ไม่ต้อง verity ด้วย passport บ้างครับ
ขอชื่อเวปหน่อยครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:00:55 PM »

มีเวปไหนไม่ต้องสอบบ้างครับ ไม่ต้อง verity ด้วย passport บ้างครับ
ขอชื่อเวปหน่อยครับ
บางเว็บใช้แค่บัตรประชาชนรุ่นใหม่สมัคร ก็ได้นะครับแต่ตอนนี้ไม่รู้เขาเปลี่ยนกฏหรือยังครับ

http://www.dreamstime.com
http://www.123rf.com
http://us.fotolia.com

อื่นๆ

microstockinsider.com/microstock_site_comparison?filter0=100