ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ  (อ่าน 47718 ครั้ง)

longtam

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:51:52 PM »

ขอบคุณคุณMoonLord มากครับใช้เส้นvoodoo ได้แล้ว  ;D

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
Re: สร้างภาพการ์ตูนประกอบหนังสือ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:57:45 PM »
http://www.se-ed.com/eShop/%28A%2894zxXrlgywEkAAAAODQ3ZGMxZjEtNmE2ZC00YzhiLWJhODAtN2YyMGIyY2U0Zjdih-fy0_4fm8zrWTTE5fb3wt58ouo1%29%29/Products/Detail.aspx?CategoryId=1477&No=9786160804269

หนังสืออีกเล่ม เพิ่มเติมจากที่ อ.ซุป บอกไว้ครับ

แต่ในหนังสือเป็นการส่งภาพถ่าย ไฟล์ .jpg เข้าไปขายครับ ส่วนไฟล์ vector ต้องส่งอีกแบบ - -" หาข้อมูลดูแล้วยังงงๆ ยังไม่รู้จะส่งไปยังไงดี เซฟเป็นไฟล์อะไรดี

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:51:39 PM »
อาจารย์ซุปได้ส่งไปขายตามเวป stock photo ต่างๆ บ้างมั้ยครับ

ผมเคยทำภาพการ์ตูนไปขายตามเว็บพวกนี้หนหนึ่ง จำไม่ได้แล้วว่าเว็บไหน  ตอนนั้นมีแค่ 40 รูป
ทำได้สามสี่เดือน ตัวการ์ตูนไปคล้ายคลึงกับผลงานที่มีลิขสิทธิ์  แล้วโดนร้องเรียน
เลยโดนแบนแอคเคาท์แล้วไม่ได้ทำต่ออีก ตอนนั้นกำลังติดพันกับ clickbank
เลยไม่ได้ใส่ใจกับการขายภาพ stocks อีก ทำหลายอย่างมันมั่วไปหมด
ต้องเลือกเอาแค่บางอย่าง แต่ถ้าใครมีฝีมือระดับคุณ MoonLord ผมว่า่น่าทำ
เพราะไม่ต้องง้อ KDP อีกต่อไป สนามก็มีมากกว่า
เค้าไม่แจ้งเราก่อนเหรอครับ
นึกจะแบน ก็แบนเลยเหรอครับ
ไว้เตือนสติกันนะครับ

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:18:25 PM »

ขอบคุณคุณMoonLord มากครับใช้เส้นvoodoo ได้แล้ว  ;D

เดี๋ยวผมมาโพสตัวอย่างวิธีการสร้างการ์ตูนรูปมังกรจาก brush ที่ผมแจกไปให้นะครับ แต่บอกไว้ก่อนว่าเป็นระดับ basic สุดๆ นะครับ
เทคนิคพิเศษอะไรต่างๆ ผมยังใช้ไม่เป็น แค่วาดเส้น ลงสี และก็ไล่สีแค่ 2 ระดับ นะครับ ซึ่งงานที่ทำเสร็จผมดูแล้ว สามารถใช้ทำภาพประกอบได้สบาย
แต่ถ้าส่ง stock photo ก็ยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:17:55 PM โดย MoonLord »
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

thanya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:59:31 PM »

เดี๋ยวผมมาโพสตัวอย่างวิธีการสร้างการ์ตูนรูปมังกรจาก brush ที่ผมแจกไปให้นะครับ แต่บอกไว้ก่อนว่าเป็นระดับ basic สุดๆ นะครับ
เทคนิคพิเศษอะไรต่างๆ ผมยังใช้ไม่เป็น แค่วาดเส้น ลงสี และก็ไล่สีแค่ 2 ระดับ นะครับ ซึ่งงานที่ทำเสร็จผมดูแล้ว สามารถใช้ทำภาพประกอบได้สบาย
แต่ถ้าส่ง stock photo ก็ยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ

คุณ MoonLord ใช้อะไรวาดหรือครับ เมาส์ หรือ ปากกาเมาส์ครับ

supersonics

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 05:39:00 AM »

ผมเคยทำภาพการ์ตูนไปขายตามเว็บพวกนี้หนหนึ่ง จำไม่ได้แล้วว่าเว็บไหน  ตอนนั้นมีแค่ 40 รูป
ทำได้สามสี่เดือน ตัวการ์ตูนไปคล้ายคลึงกับผลงานที่มีลิขสิทธิ์  แล้วโดนร้องเรียน
เลยโดนแบนแอคเคาท์แล้วไม่ได้ทำต่ออีก
เค้าไม่แจ้งเราก่อนเหรอครับ
นึกจะแบน ก็แบนเลยเหรอครับ

เขาเตือนมาก่อน ให้พิสูจน์สิทธิ์ใน 15 วัน
แต่ผมทำแบบทิ้งๆขว้างๆ ไม่ค่อยได้เข้าไปดู พอเปิดเข้าไปอีกที เขาปิดของเราไปแล้ว
ถ้าจะส่งภาพไป ภาพแบบอื่นๆไม่ค่อยมีปัญหา มันคล้ายกันได้ แต่ถ้าเป็น cartoon characters
ห้ามไปคล้ายกับตัวที่เขาดังๆอยู่แล้ว

ตอนนี้กลับมากรุงเทพแล้ว
หนังสือเล่มใหม่คงจะเสร็จทันสิ้นเดือน  มีลงชื่อจองไว้ 15 คน ก็จะพิมพ์เพียง 20 เล่ม และไม่พิมพ์เพิ่มอีกแล้ว
ซึ่งผมกะไว้แล้วว่าคงประมาณนี้แหละ เพราะดูกระแสหลังสัมมนา ส่วนมากมีทีท่าว่าจะไปทาง app ไม่ไหว
นอกจากคนที่มีพื้นฐานทาง programming มาบ้างแล้ว ซึ่งก็มีไม่กี่คน
ใครไปทางนี้ได้ก็ไปต่อ ใครไปไม่ไหวก็เล็งลู่ทางอื่นกันต่อไป แต่ผมยังยืนยันว่ามันไม่ยากเกินไปที่จะเรียนรู้

newcome

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:34:44 AM »

แม้คุณจะบอกว่าใช้เครื่องมือได้แค่ระดับ basic สุดๆ
แต่ผมว่าภาพที่ได้ไม่เบสิกเลยนะครับ

และหลายท่านคงคิดเหมือนผม คือ ต้องการใช้เครื่องมือที่ง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน  แต่วาดภาพได้เหมือน ใช้เครื่องมือยากๆ
ถ้าจะกรุณา คนที่ยังไม่เคยใช้ และ ยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:53:17 AM »

เริ่มจาก basic นี่ดีแล้วครับ ค่อยๆพัฒนาฝีมือกันไป อุ่นใจขึ้นเยอะเลยที่กลุ่มเรามีคนมีฝีมืออย่างคุณMoonLord

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 03:09:55 PM »
ลูกพี่ kurng หายไปไหนครับ
รายงานตัวด่วน  ;D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 03:40:17 PM »
ยังมีชีวิตอยู่
ฮา ๆ

tanin

• บุคคลทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 05:00:11 PM โดย tanin »

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:35:35 AM »

คุณ MoonLord ใช้อะไรวาดหรือครับ เมาส์ หรือ ปากกาเมาส์ครับ

ใช้เมาส์ปากกาครับ
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

longtam

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:48:03 AM »

ขอบคุณคุณtaninครับสำหรับลิ๊งค์สอน  :)

ผมลองทาบแล้ววาดด้วย อิลลัสเตเตอร์แล้ว แต่ระบายสีในอิลัสเตอเตอร์ไม่เป็น

ต้องเอาไประบายสีด้วยโฟโต้ชอปอีก

พอลองทาบแล้ววาดมังกรตามแบบคุณMoonLord แล้ว วาดอย่างไรเส้นมันไม่มือ

อาชีพเหมือนคุณMoonlordเลน มันเหมือนเส้นเด็กอนุบาลวาดมากกว่า  :'(

ผมร่างรูปหนึ่งใช้เวลาประมาณ 20 นาทีขึ้นไป แล้วแต่ว่ารายละเอียดมากไหม

ตอนนี้ยังลงเงากับไล่สีไม่เป็น

พัฒน์ (ringo)

• *
    • #redbubblesunsetdesign
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:32:36 AM »

"เมาส์ปากกา" นี่เป็นไงครับ ใช้กับโน๊ตบุคส์ได้ไหม ใช้ยังไง อันละเท่าไหร่ โฮๆๆๆๆๆๆ ยังมีเรื่องต้องรู้อีกเยอะเลยชีวิต

supersonics

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:20:04 PM »

"เมาส์ปากกา" นี่เป็นไงครับ ใช้กับโน๊ตบุคส์ได้ไหม ใช้ยังไง อันละเท่าไหร่ โฮๆๆๆๆๆๆ ยังมีเรื่องต้องรู้อีกเยอะเลยชีวิต

ราคาดุ้นละ 3000 บาท  ลอง search ดูใน google จะเห็นวิธีใช้งาน
แต่ผมก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน
ตอนนี้ก็ยังใช้ปากกาด้ามละ 15 บาทเหมือนเดิม ใช้มานานจนชิน อุปกรณ์ใหม่ๆยังไม่คุ้น

สำหรับคนที่วาดรูปไม่เก่ง อุปกรณ์พวกนี้จะช่วยให้เอาผลงานของคนอื่นมาเป็นแม่แบบ แล้วลากเส้นตามได้ง่ายขึ้น
ไม่ต้องใช้จินตนาการเองทั้งหมด
แต่คุณมีทักษะทางการวาดภาพอยู่แล้ว มีแค่ดินสอ กระดาษ ปากกา ก็ทำงานได้ครับ
เด็กเพาะช่างเสียอย่าง  สิ่งเหล่านี้เป็นเพียงตัวช่วย แต่ไม่จำเป็นเสมอไป