ผู้เขียน หัวข้อ: amazon กำลังทำอะไรกับpd ครับ  (อ่าน 5357 ครั้ง)

longtam

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
amazon กำลังทำอะไรกับpd ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:07:57 AM »
 amazon.com/b?ie=UTF8&node=2245146011

With over one million titles, the Kindle Store contains the largest selection of the ebooks people want to read including New York Times

amazon เล่นเอาแหล่ง pd บอกให้ไปโหลดฟรีเลยครับ gutenberg  อาไค แล้วก็ที่อื่นๆอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 12:25:44 AM โดย longtam »

run95

• *
Re: amazon กำลังทำอะไรกับpd ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:22:09 AM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าใกล้ถึงเวลาอวสานของ pd ใน kdp แล้ว
เพราะที่เห็นคือเค้าเอา pd จากที่ใหญ่ ๆ มาบอกกันเลย
อย่างนี้กลิ่นไม่ค่อยดีแล้วล่ะครับ เหมือนเคยมีใครเขียนไว้
ว่า kdp เอา pd มาเป็นฐานในการเรียกลูกค้าจนวันนึง
ฐานเค้ามั่นคงแล้วก็จะค่อย ๆ ถอด pd ออกแล้วเอามาแจกฟรีแทน
ในอนาคตอาจจะไม่รับ pd เลยก็ได้อย่างเจ้าอื่น ๆ ที่ไม่รับ pd
เน้นว่าความเห็นส่วนตัวนะครับ  ;D

Mr.B

• *
Re: amazon กำลังทำอะไรกับpd ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:55:49 AM »
ผมกลับเห็นต่างนะครับ 

ถึงบอกแหล่งที่มาฟรี  ก็ไ่ม่ได้แตกต่างอะไรมากมายเพราะผมเชื่อว่า
หลายๆคนที่เป็นนักอ่านจริงๆ เค้าก็รุ้่อยู่แล้วครับ ว่าหาโหลดฟรีได้

แต่ทำไมเค้าถึงตัดสินใจซื้อ 
เงิน 5 บาท 10 บาทของเรา (ถ้าเราตกอยู่ในฐานะผู้ซื้อ) เราพร้อมจะยอมจ่ายให้กับอะไรบ้าง

ผมว่านั่นล่ะครับ คือคำตอบของคนที่ทำหนังสือ

สำหรับคนที่เอางานฟรีมาดุ้นๆไม่เพิ่มเติมอะไร ย่อมยากจะอยู่แล้ว เพราะคุณไม่ได้ให้อะไรที่ลูกค้าเห็นว่า
เป็นกำไร มากกว่าต้นฉบับแจกฟรี 

ผมว่านั่นก็ดีไปอีกแบบสำหรับคนทำหนังสือคุณภาพ
เพราะต่อๆไปก็ตัดคู่แข่งปั้มหนังสือทิ้งได้เลย

จะเหลือแต่ เอาคุณภาพมาสู้กัน

ยากถึงยากมากครับที่อเมซอนจะตัด pd ทิ้งนั่นเป็นความคิดเห็นของผม
แต่ถ้าตัดงานไม่มีคุณภาพทิ้ง ผมว่า  ถ้าผมอยู่ในฐานะนักการตลาดของอเมซอน ผมก็ต้องทำอย่างนี้
เพราะ  มันคือหน้าตาของบริษัท 

คุณจะสร้างแบรนด์อย่างมีคุณภาพ แบบพารากอน
หรือ เปิดตลาดนัด เจเจ   หรือ เปิดร้านปูเสื่อข้างถนน

อเมซอนเค้ามีทิศทางของแบรนด์แบบไหน
ในฐานะที่เราเป้นหุ้นส่วนเจ้าของกิจการ ที่ไปเช่าร้านในห้างของเค้า
เราก็ต้องปรับตัวตามห้าง

เพราะถ้าเราไม่ทำให้งานดูดีมีคุณภาพ  ห้างเค้าดูแย่ในสายตาลูกค้า แน่นอน เค้าก็ต้อง  เชิญคุณออกไป

ในทัศนคติของผม ผมยังเชื่อว่า คุณภาพคือคำตอบของทุกสิ่ง
ถ้าเราไม่คิดแต่จะเอาเงินลูกค้า แต่คิดว่าเราจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกค้า(นักอ่าน)

การขายก็คือการบริการอย่างหนึ่ง
และแน่นอนว่า  คนที่บริการให้ดีกว่า ถูกใจกว่า 
ย่อมเป็นที่ถูกเลือก แทนที่จะถูกถีบทิ้งออกมา

เป็นอีกแง่คิดที่แตกต่างครับ

;)

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:32:38 AM »

ขอบคุณคุณrun คุณb ครับ

ผมเข้าไปอ่านดู amazon ได้ค่าส่งหนังสือเข้า kindleด้วยครับ   ???

รู้สึกเหมือน amazon ทำตัวคล้ายgoogle เข้าไปทุกที เปลี่ยนแปลง

บ่อยมาก

Doody

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:51:07 AM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าใกล้ถึงเวลาอวสานของ pd ใน kdp แล้ว
เพราะที่เห็นคือเค้าเอา pd จากที่ใหญ่ ๆ มาบอกกันเลย
อย่างนี้กลิ่นไม่ค่อยดีแล้วล่ะครับ เหมือนเคยมีใครเขียนไว้
ว่า kdp เอา pd มาเป็นฐานในการเรียกลูกค้าจนวันนึง
ฐานเค้ามั่นคงแล้วก็จะค่อย ๆ ถอด pd ออกแล้วเอามาแจกฟรีแทน
ในอนาคตอาจจะไม่รับ pd เลยก็ได้อย่างเจ้าอื่น ๆ ที่ไม่รับ pd
เน้นว่าความเห็นส่วนตัวนะครับ  ;D

ผมเข้าไปดูหน้าที่คุณ longtam มาโพสท์ไว้แล้ว รู้สึกแบบเดียวกับคุณรัน คือ pd ใกล้อวสานแล้ว
(อวสานสำหรับมือสมัครเล่น แต่คนที่ทำออกมาคุณภาพล้นเกินราคา คงยังอยู่ต่อไปได้)

เมื่อก่อนเขาแค่เอาหนังสือจาก gutenberg มาแจกฟรี
แต่ตอนนี้บอกแหล่งใหญ่ๆเอาไว้หมดเลย archive.org, manybooks.net, gutenberg.org, openlibrary.org,
นี่คือแหล่งสำคัญทั้งนั้น แล้วเขายังแนะให้เอา kindle เสียบกับคอมพิวเตอร์ แล้วดาวน์โหลดจากแหล่ง
เหล่านี้มาอ่านบน kindle ได้ทันที

คนทำ pd แบบด้อยคุณภาพ คงจะโดนเก็บกวาดทั้งทางตรง คือแบนแอคเคาท์
และทางอ้อมคือ แนะให้คนซื้อไปโหลดของฟรีจากแหล่งที่มาจริงๆ  ใครจะทำ pd ต่อไป
ก็ต้องทำให้คุณภาพสูงสุดจนของฟรีสู้ไม่ได้จริงๆอย่างคุณ B. หรือไม่ก็ต้องหันมาทำหนังสือเอง
โชคดีที่เรามีบอร์ดนี้อยู่ ทำให้พอมองเห็นแนวทางอื่นๆบ้าง

dek_banna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:02:16 AM »
ช่วงนี้หนังสือ review นานกว่าปกติ คิดว่าน่าจะมีการใช้คนตรวจสอบร่วมด้วยมากขึ้น จากเมื่อก่อนใช้แต่ bot ดังนั้นช่วงนี้หนังสือไม่ได้คุณภาพ เริ่มจะเข้าไปขายยากขึ้นเรื่อยๆแล้ว

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:53:40 PM »
ครับ ผมก็เห็นว่าช่วงนี้  ส่งแล้วรอนานสักหน่อยกว่าจะผ่าน
ดูท่าจะตรวจเข้มมากขึ้น

;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:35:34 AM »
ของผมหนังสือเขียนเอง   3 วันแล้ว ยัง In review อยู่เลย

Doody

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:56:07 AM »
การตรวจสอบยิ่งเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ
ต่อแต่นี้ไป จะเหลือแต่หนังสือคุณภาพเท่านั้นไม่ว่าหนังสือ PD  หรือหนังสือทำเอง

และเริ่มมีข่าวว่า ในอนาคตจะมีการเรียกเก็บค่า publish เป็นรายเล่ม เพื่อป้องกันการสแปม
ใครอยากส่ง 4,000 เล่ม อาจต้องจ่ายล่วงหน้า 40,000 เหรียญ
ผมว่าปีหน้าเขาเอาแน่ ไม่งั้นก็สกัดพวกเล่นปริมาณมากๆ คุณภาพน้อยๆไม่อยู่

ถ้าทำแบบนี้ ผมรับไ้ด้มากกว่าการปิดแอคเคาท์พร่ำเพรื่อแบบไร้เหตุผล
ถ้าเราทำผิดไปหนหนึ่ง โดนปิดไปแล้ว แล้วเราแก้ตัวใหม่ ไม่ทำผิดแบบเดิมอีก ก็ไม่ควรต้องตามล่า
กันแบบไม่ลดละเหมือนที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ แต่นี่ที่ไหนได้ เอาชื่อน้องมาเปิดบัญชีก็โดนปิด ซึ่งดูจะขาดเหตุผลมากๆ

จะเรียกเก็บเงินค่า publish ก็ได้ ผมไม่ว่า ถ้าผมมั่นใจจริงไๆว่าหนังสือคุณภาพสูง ขายได้แน่
หากต้องจ่ายค่าวางแผงให้เจ้าของห้างสักเล่มละสิบเหรียญล่้วงหน้า ผมเอานะ ยังดีกว่ามาเล่น
ปิดบัญชีกันอุตลุดอย่างไร้ความเมตตาแบบนี้

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:59:25 AM »
ได้ข่าวมาจากไหนหรือครับ  ผมจะได้แอบไปติดตามข่าวบ้าง

ผมว่าก็ดีนะ เป็นแบบนั้นผมก็รับได้เหมือนกัน
เที่ยวมาไล่แบน  ๆ ๆ ๆ ๆ

เสียเวลาทั้งสองฝ่าย ทั้งคนทำงาน และ คนทำเงิน(คนขาย ซึ่งก็คือเวปอเมซอนเอง)
สู้ win - win แบบที่กล่าวมา น่าจะ ok

Doody

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:08:40 AM »
ได้ข่าวมาจากไหนหรือครับ  ผมจะได้แอบไปติดตามข่าวบ้าง

ผมว่าก็ดีนะ เป็นแบบนั้นผมก็รับได้เหมือนกัน
เที่ยวมาไล่แบน  ๆ ๆ ๆ ๆ

เสียเวลาทั้งสองฝ่าย ทั้งคนทำงาน และ คนทำเงิน(คนขาย ซึ่งก็คือเวปอเมซอนเอง)
สู้ win - win แบบที่กล่าวมา น่าจะ ok

อ.ซุป กระซิบบอกมาครับ น่าจะมาจากบอร์ดฝรั่ง
แต่เนื่องจากยังไม่มีข้อสรุปว่าจะใช้มาตรการนี้เมือไหร่ ท่านอาจารย์ใหญ่จึงยังไม่อยาก
เอามาโพสท์ตอนนี้ รอใ้หัมันชัดเจนกว่านี้ก่อน แต่ผมได้ข่าวมา ก็อดไม่ได้ที่จะมาฝอยต่อ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 09:28:36 AM »
มีข่าวอะไรคืบหน้า ก็ช่วยกระจายให้ทราบด้วยนะครับ

ตอนนี้กำลังแก้หนังสือ ใกล้บรรลุความจริงละ
ล่าสุดแก้ปกไป เล่มหนึ่ง  (เนื้อหาเหมือนเิดิม )  แขวนอยู่ 2 วันกว่าๆ

หุหุ 

longtam

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:06:31 AM »

ค่าส่งเล่มละ 10 เหรียญเลยหรือครับอ.Doody ไม่ต้องเป็น 1,000 เล่ม

แค่ 100 เล่ม พวกที่สแปมหนังสือ คงจะเลิกทำkdp ไปทำอย่างอื่น

แทนละครับ เว้นแต่เขาคิดว่ามันคุ้มทุนเขา 

katana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:36:41 AM »
คิดเงินก็ดีครับ....พอพวกสแปมหนังสือหายไปหมด....ค่อยหาวิธีช่วยเหลือคนทำหนังสือคุณภาพ....

run95

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:37:55 AM »
ของผมหนังสือเขียนเอง   3 วันแล้ว ยัง In review อยู่เลย
ของผมส่งไปวันศุกร์เพิ่งได้วางขายเมื่อวาน
อีกเล่มแก้ไขข้อมูลใหม่ก็ยัง Inreview อยู่เลย
เก็บเงินก่อนไม่ว่ากลัวจะเป็นแบบเงินก็เก็บ แล้วนึกจะแบนก็แบนนี่สิ
อันนี้น่ากลัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 10:40:22 AM โดย run95 »