ผู้เขียน หัวข้อ: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ  (อ่าน 5417 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:07:45 AM »
ถ้าเป็นมุมมองส่วนตัว

นิยาย ก็จะประมาณ โรแมนติก 
แล้วก็แนวสืบสวนสอบสวน ครับ  ที่ขายดีในอเมริกา

ส่วน how to ผมเลือกทำเรื่องที่สนใจครับ
โดยส่วนตัวผม อ่านหนังสือเยอะ เลยคิดว่าจะสรุปๆหลักคิดที่ได้มาเรียบเรียงเป็นหนังสือฉบับตัวเอง

ซึ่งบางอันเราเห็นด้วย เราไม่เห็นด้วยก็ตัดทิ้งไป  มีอะไรเสริมเราก็เพิ่มเติม
ก่อนหน้านี้ 3 ปี ผมเคยคิดจะเขียนหนังสือ how to เอง

ผมไปหยิบหนังสือชุดหนึ่งมา  ได้หลักคิดหลักการทำหนังสือดีมากๆครับ

เป็นหนังสือของคุณสมคิด วรางกูล (ถ้าเขียนชื่อผิดต้องขออภัย)
ชื่อชุดหนังสือ เขียนเก่ง รวยก่อน เล่ม 1-4

สำหรับคนที่คิดจะเขียน how to เอง  ผมว่าถ้ามีโอกาส ก็อยากจะลองให้อ่านดู
น่าสนใจมาก  อาจจะทำให้มาพัฒนางานเขียนตัวเอง  และทำงานได้เร็วขึ้น (กรณีสร้างงานเอง)

สรุป
นิยายรัก (แนวผู้หญิงเป็นตัวเดินเรื่อง ฮิตมาก )
นิยายรัก (แนวผู้ชายเล่าเรื่อง ความรู้สึก ก็เป็นอีกเทรนที่สาวๆชอบอ่าน)

นิยายสืบสวนสอบสวน  ( ขายดีในหมู่เด็กๆวัยรุ่น นักเขียนต้องมีกลยุทธ์ในการ ผูกปมสักหน่อย )

how to ที่เป็น อมตะ
ก็แนวพัฒนา ความคิด
เอาชนะตัวเอง
เอาชนะปัญหา
ฝ่าฝันสู่ความสำเร็จ 
การค้นหาตัวเอง
การวางแผนชีวิต
การบริหารเวลา
การหาเงิน
การหาแฟน 
ครอบครัวเป็นสุข  มีรอยยิ้ม  ทำอย่างไร
หรือ เลี้ยงลูกอย่างไรให้  เก่ง ดี เลิศ
หรือ แนะนำด้านการลงทุน
ฯลฯ

แต่ถ้าจะใช้หลักของคุณสมคิด ในการทำหนังสือ คือ
อยากทำหนังสือหมวดไหน เข้าไปดู 10 อัีนดับหนังสือขายดีในหมวดนั้น
แล้ว  ทำให้ดีกว่ามัน 10 เล่มนั้นนั่นล่ะ

หรือ เอา 10 เล่มนั้นมายำ รวมเล่มเดียว  คัดแต่ดีๆ ทิ้งเลวๆ
รีไรท์ใหม่

เราก็ได้สุดยอดหนังสือ

ประมาณนี้ล่ะครับ
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 01:11:10 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

katana

• Newbie
  • *
Re: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:24:36 AM »
ขอบคุณ   คุณMr.B มากครับ...ที่ให้ข้อคิดดีๆ....

longtam

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:45:36 PM »

ผมไปดูที่อีกบอร์ดมามีคนส่ง pd ได้ถึง 4,000 เล่ม   :o

เขาใช้แนวทางปริมาณเป็นหลัก เห็นบอกแนวทางว่า

ส่งวันละ 10 -20 เล่ม แนวทางนี้คงเน้นคุณภาพมากๆไม่ได้

ผมละงงจริงๆ ว่าทำไมส่งได้เยอะขนาดนี้  :) 

njandjj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:05:30 PM »
กระทู้นี้เป็นกระทู้คุณภาพจริงๆ ขอบคุณที่มาแชร์นะคับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:20:19 PM »

อย่าเอาตัวเองไปเทียบคนอื่นเลยครับ  ถ้าคิดจะเปรียบเทียบ
ผมอยากให้มองเป้าหมายจริงๆที่เป็นเรา
ต้องเคารพลูกค้าของเราด้วยว่า ลูกค้าคือนักอ่าน
เค้าแบ่งปันค่าตอบแทนเป็นเงินให้เรา เราก็ควรตอบแทนอะไรให้คุ้มค่า

ไม่มีลูกค้าคนไหนในโลก ไม่ว่ากิจการใดๆอยากจะถูกเอาเปรียบครับ
ทุกคนล้วนอยากซื้อสินค้าและบริการ  แล้วรู้สึกว่าตัวเองได้กำไรด้วยกันทั้งนั้น

เราไม่สามารถทำให้ใครคิดอะไรอย่างเราได้
ปริมาณผิดไหม  เค้าก็ไม่ผิด ถ้าเป้าหมายการทำงานของเราเล็งผลเลิศไว้แค่รายได้วันนี้
คุณภาพผิดไหม  ก็ไม่ผิด ถ้าเล็งผลเลิศในการเติบโตระยะยาว

บางคนเค้าก็อาจจะทำได้ทั้งปริมาณ+คุณภาพในขณะเดียวกัน
ทั้งนี้เค้าก็อาจจะมีเทคนิคที่เราไม่ทราบ

ถ้าเราเอาใจไปอิงคนอื่นมากๆโดย คาดหวังที่ตัวเงิน
การทำงานของเราก็จะร้อนรนสิ้นหวัง

เดินเครื่องด้วยเครือ่งจักร เต็มศักยภาพของเราครับ
แลกเปลี่ยนเรื่องเทคนิค
อย่าไปเครียดเรื่องปริมาณเลยครับ

เค้าทำได้จำนวนเล่มมากกว่า
เค้าขายได้ต่อครั้งมากกว่า
เค้าทำได้มีคุณภาพมากกว่า
เค้าทำได้หลายแนวทางกว่า

ลองปรับเป็น เรา จะทำหนังสือของเรา ให้ดีที่สุด ในแบบของเรา
และยินดีกับเพื่อนทุกๆคนที่ทำงานได้ดี  มีกำไร ในแบบของเค้า

แลกเปลี่ยนเทคนิคดีๆหยิบยื่นสิ่งดีๆให้กัน
แล้วมาปรับปรุงในความเป็นเรา ให้ดีขึ้น

น่าจะ ok กว่าไหมครับ

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:56:11 PM »

หมดข้อสงสัยแล้วครับ คุณ b

คุณภาพสำคัญกว่าปริมาณ แล้วผมก็จะเอาใจใส่ลูกค้ามากๆครับ

ผมจะทำงานตามความสามารถตัวเองดีกว่า

ขอบคุณมากครับ  ;D