ผู้เขียน หัวข้อ: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ  (อ่าน 5416 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 01:41:22 AM »
หลังจากได้รับ email  แบน id ให้ปรับปรุงงาน

ผมก็พยายามปรับปรุงงานให้ดีขึ้น เพราะว่า ยอมรับว่าที่ผ่านมา หนังสือในมือ 35-40 เล่ม
เป็นงานแรกที่พึ่งหัดทำทั้งหมด มีตกมีหล่น มีอะไรที่ทำไม่ละเอียดถี่ถ้วนมาก

ิยิ่งการจัดตัวอักษร อักขระประหลาด ดูไม่ถ้วนถี่

แต่หลังจากการปรับปรุงงาน

จัดรูปเล่มดีขึ้น ใส่ภาพไป 30 + ต่อเล่มต่ำๆ

มีเล่มหนึ่ง ที่ผมได้แก้ไขได้เข้าตากรรมการ

ยอดขายพุ่งขึ้นต่อวัน จากวันละ 1 เล่ม เป็น 10+  ต่อวัน

ผมว่า Pd ยังมีอนาคตนะครับหากแต่ต้องสู้กันด้วยคุณภาพจริงๆ
หวังว่าจะเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่ท้อนะครับ

ท้อได้แต่อย่าแพ้   
อุปสรรค ปัญหา มีให้แก้ไข ไม่ได้มีไว้ให้วิ่งหนีครับ
ถ้าผ่านไปได้  แก้ไขได้   ประสบการณ์จะให้บทเรียนกับเราที่คุ้มค่า

ขอให้ร่ำรวยกันถ้วนหน้าครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

lazongte

• Sr. Member
  • *
Re: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:31:16 PM »
ผมไม่เคยขายได้ต่อวันเยอะขนาดนั้นเลยครับ :P

longtam

• *
Re: จงสร้างสรรค์งานอย่างมีคุณภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:36:12 PM »

30ภาพขึ้น ทำเอาคู่แข่งลำบากเลยนะครับ

คุณภาพอย่างนี้จำนวนหนังสือก็มีน้อยไปด้วยสิครับ

เพราะต้องเสียเวลาทำนาน

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:19:58 AM »
ครับหนังสือผมมีในมือน้อยมาก 
แต่ภาพ 30+ นี้่ ถือเป็นมาตราฐานต่ำสุด

ส่วนมากผมอัดไปที 50 - 600 ภาพ
อ่านไม่ผิดหลอกครับ
ผมใส่ไปขนาดนั้นจริงๆ

และเล่นเอาเหงื่อไหลเลย

เพราะบางเล่มผมต้องนั่งแปล จากภาษาฝรั่งเศส  หรือ ฮอลแลนด์   ต้นฉบับที่มีภาพ
เอาภาพไปแทรกใน ฉบับ อังกฤษที่ไม่มีภาพ

แต่ผมก็เลือกที่จะทำ

เคล็ดลับง่ายๆคือ ผมตั้งใจจะทำ หนังสือเป็นเล่ม
เหนื่อยแค่นี้  สิวๆเลย

เทียบกับคนเขียนงาน (เจ้าของที่ตายไปแล้ว)
คนวาดภาพ ( กว่าจะได้แต่ละภาพ แต่ภาพไม่มีลิขสิทธิ์แล้ว  บางอันไม่ได้เอากลับมาใช้อีกเลยน่าเสียดาย ผมเชื่อว่า พวกเขาเหล่านี้อุทิศเวลาไปมากกว่าผมมากมายนัก)

หลักคิดของผมคือ
ผมทำงานเพื่อเชิดชูผลงาน ของคนที่ผมหยิบงานมาใช้ด้วย
เพราะในฐานะนักอ่าน วรรณกรรม หรือ หนังสือดีๆ ที่เป็นงานชั้นครูในอดีต
ผมเห็นว่า ผมเป็นหนี้คนพวกนี้มาก เพราะผมได้ไอเดียร์อะไรใหม่ๆมาทำงานหรือ หลักคิดในชีวิตเพิ่มเติม
ในส่วนที่ผมไม่ีมีประสบการณ์

สมัยเด็กๆผมไม่เคยอ่านนิยายเลย และไม่เคยคิดจะอ่านเพราะเห็นเป็นเรื่องไร้สาระ
พึ่งมาอ่านตอน แฮรี่ดังๆนั่นล่ะครับ

ทำให้ผมเปิดโลกใหม่  และทำให้เห็นคุณค่าของงานวรรณกรรมมากขึ้น เมื่อได้อ่านมากขึ้นๆ

การอ่านวรรณกรรม กับ การอ่านหนังสือแนวบริหารธุรกิจ นิสัยของคนอ่านจะแตกต่างกัน
การอ่านวรรณกรรม คือการ เสพอาร์ต อารมณ์ศิลป์   คนกลุ่มนี้จะสะสมงาน ต่อให้มี 10เวอร์ชั่น ก็ซื้อจนครบ ถ้ามันแตกต่างและถูกใจ 

ส่วนคนที่อ่านหนังสือธุรกิจ  กลุ่มนีจะเสพข้อมูล  หนังสือจะไม่ซื้อซ้ำเป็นอันขาด
อ่านจบแล้ว ให้ข้อคิด เอาไปปรับปรุงชีวิต บรรทัดเดียวก็เอา  ถือว่าคุ้มใช้ได้

นักธุรกิจ  กับ ศิลปิน จะ คิดต่างกัน

การทำหนังสือ  ก็ควรมองดูว่า  นิสัยกลุ่มลูกค้าเราเป็นแบบไหน  คิดอย่างไร
โดยมองจากตัวเราเอง

ถ้าคุณเป็นลูกค้า  คุณชอบสินค้าแบบไหน
ถ้าคุณเป็นลูกค้า  เพราะอะไรคุณถึงติดตามแบรนด์หนังสืือนั้นๆ

คุณชอบที่จะเอาเปรียบ หรือ ถูกเอาเปรียบ
หรือชอบที่จะรู้สึกดีๆที่ได้แบ่งปันสิ่งดีๆให้กัน

คำตอบนั้นๆจะสร้างผลงานออกมาแสดงความเป็นคุณ

เงินไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง  ถ้าคุณคิดแค่ว่า  ทำอย่างไร จะได้เงินมากๆ
คุณก็จะเป็นหมาไล่ล่าเนื้อตลอดชีวิต

แต่ถ้าคุณทำงานให้ได้คุณภาพมาก
ในตลาดของการแข่งขัน  มีลูกค้าสักกี่คน  ที่ไม่ต้องการของดีมีคุณภาพ 
ราคาประทับใจซื้อแล้วเหมือนเราได้กำไร

ถ้าตัวเราเองยังประทับใจในผลงานตัวเองไม่ได้
จะไปเรียกร้องให้ใคร ประทับใจผลงานของเราจริงไหมครับ

;)

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:27:53 AM »

ขอบคุณคุณ b มากครับ

ที่ให้แนวคิดการทำงาน แต่ภาพหลายร้อยภาพนี่ผมนับถือจริงๆ

มันเกินคาดมากครับ  :o ผมเป็นลูกค้าก็คงต้องกลับมาซื้อเล่มอื่นๆต่อ

สุดท้ายแล้ว kdp คงต้องสู้ด้วยกันด้วยคุณภาพจริงๆครับ :D

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:31:37 AM »
งั้นผมให้อีกเคล็ดลับ ที่ทำให้ผมขายดี (มั้ง)

ใครจะเชื่อแล้วเอาไปทำตามก็ได้   ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรนะครับ

ผมแบ่งเงินรายได้ 10 % เอาไปทำบุญ รพ.สงฆ์ ให้ กับเจ้าของผลงานที่ผมหยิบงานเค้ามาขาย
เป็นการตอบแทนบุญคุณที่ทำให้ผมได้มีสินค้าดีๆมาแบ่งปันลูกค้า
และขอบคุณที่ทำให้ผมได้อ่านผลงานดีๆ และแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่คนอื่นๆต่อไป

;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:37:03 AM »

ผมไม่ได้ทำบุญเลยครับ ผมจะแบ่งเงินจากkindle มาทำบุญบ้างครับ

มัวแต่กะว่ารวยแล้วค่อยทำทีหลังก็ได้  :-[

katana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:45:16 PM »
ครับหนังสือผมมีในมือน้อยมาก 
แต่ภาพ 30+ นี้่ ถือเป็นมาตราฐานต่ำสุด

ส่วนมากผมอัดไปที 50 - 600 ภาพ
อ่านไม่ผิดหลอกครับ
ผมใส่ไปขนาดนั้นจริงๆ

และเล่นเอาเหงื่อไหลเลย

เพราะบางเล่มผมต้องนั่งแปล จากภาษาฝรั่งเศส  หรือ ฮอลแลนด์   ต้นฉบับที่มีภาพ
เอาภาพไปแทรกใน ฉบับ อังกฤษที่ไม่มีภาพ

แต่ผมก็เลือกที่จะทำ

เคล็ดลับง่ายๆคือ ผมตั้งใจจะทำ หนังสือเป็นเล่ม
เหนื่อยแค่นี้  สิวๆเลย

เทียบกับคนเขียนงาน (เจ้าของที่ตายไปแล้ว)
คนวาดภาพ ( กว่าจะได้แต่ละภาพ แต่ภาพไม่มีลิขสิทธิ์แล้ว  บางอันไม่ได้เอากลับมาใช้อีกเลยน่าเสียดาย ผมเชื่อว่า พวกเขาเหล่านี้อุทิศเวลาไปมากกว่าผมมากมายนัก)

หลักคิดของผมคือ
ผมทำงานเพื่อเชิดชูผลงาน ของคนที่ผมหยิบงานมาใช้ด้วย
เพราะในฐานะนักอ่าน วรรณกรรม หรือ หนังสือดีๆ ที่เป็นงานชั้นครูในอดีต
ผมเห็นว่า ผมเป็นหนี้คนพวกนี้มาก เพราะผมได้ไอเดียร์อะไรใหม่ๆมาทำงานหรือ หลักคิดในชีวิตเพิ่มเติม
ในส่วนที่ผมไม่ีมีประสบการณ์

สมัยเด็กๆผมไม่เคยอ่านนิยายเลย และไม่เคยคิดจะอ่านเพราะเห็นเป็นเรื่องไร้สาระ
พึ่งมาอ่านตอน แฮรี่ดังๆนั่นล่ะครับ

ทำให้ผมเปิดโลกใหม่  และทำให้เห็นคุณค่าของงานวรรณกรรมมากขึ้น เมื่อได้อ่านมากขึ้นๆ

การอ่านวรรณกรรม กับ การอ่านหนังสือแนวบริหารธุรกิจ นิสัยของคนอ่านจะแตกต่างกัน
การอ่านวรรณกรรม คือการ เสพอาร์ต อารมณ์ศิลป์   คนกลุ่มนี้จะสะสมงาน ต่อให้มี 10เวอร์ชั่น ก็ซื้อจนครบ ถ้ามันแตกต่างและถูกใจ 

ส่วนคนที่อ่านหนังสือธุรกิจ  กลุ่มนีจะเสพข้อมูล  หนังสือจะไม่ซื้อซ้ำเป็นอันขาด
อ่านจบแล้ว ให้ข้อคิด เอาไปปรับปรุงชีวิต บรรทัดเดียวก็เอา  ถือว่าคุ้มใช้ได้

นักธุรกิจ  กับ ศิลปิน จะ คิดต่างกัน

การทำหนังสือ  ก็ควรมองดูว่า  นิสัยกลุ่มลูกค้าเราเป็นแบบไหน  คิดอย่างไร
โดยมองจากตัวเราเอง

ถ้าคุณเป็นลูกค้า  คุณชอบสินค้าแบบไหน
ถ้าคุณเป็นลูกค้า  เพราะอะไรคุณถึงติดตามแบรนด์หนังสืือนั้นๆ

คุณชอบที่จะเอาเปรียบ หรือ ถูกเอาเปรียบ
หรือชอบที่จะรู้สึกดีๆที่ได้แบ่งปันสิ่งดีๆให้กัน

คำตอบนั้นๆจะสร้างผลงานออกมาแสดงความเป็นคุณ

เงินไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง  ถ้าคุณคิดแค่ว่า  ทำอย่างไร จะได้เงินมากๆ
คุณก็จะเป็นหมาไล่ล่าเนื้อตลอดชีวิต

แต่ถ้าคุณทำงานให้ได้คุณภาพมาก
ในตลาดของการแข่งขัน  มีลูกค้าสักกี่คน  ที่ไม่ต้องการของดีมีคุณภาพ 
ราคาประทับใจซื้อแล้วเหมือนเราได้กำไร

ถ้าตัวเราเองยังประทับใจในผลงานตัวเองไม่ได้
จะไปเรียกร้องให้ใคร ประทับใจผลงานของเราจริงไหมครับ

;)

อีกท่านที่ให้แง่คิดดีๆ.....ขอบคุณครับ.....(ใส่ภาพตั้งมากมาย...ลูกค้าดูกันตาลายไปเลย).... ;D

longtam

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:41:35 PM »

คุณ b ครับ หนังสือคุณภาพนี่ 3 - 4 วัน ออก 1 เล่มมันจะช้าไปไหมครับ

เพลอๆสัปดาห์ละ 1เล่ม ปกติหนังสือคุณภาพของคุณ b 1 เล่มใช้เวลากี่วันครับ  :)

หนังสือน้อยกลัวขายไม่ได้ แต่ถ้าปั๊มหนังสือจะขาดคุณภาพอีก ???

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:24:42 PM »
ตอบยากมากครับ 
เพราะผมปรับปรุงงานบ่อย 
บางเล่มวันเดียว  / บางเล่ม 3 วัน / บางเล่ม 1 สัปดาห์

อย่างที่เคยเกริ่น  ผมจะเข้าไปดูก่อนว่า  หนังสือที่ผมทำมีคนทำมาแล้วหรือยัง 
1-5 อันดับ ในเล่มนั้นๆ เค้าทำแบบไหน แล้วผมมีสิทธิ์ทำได้ดีกว่าไหม  หรือเค้าทำสมบูรณ์แบบจนผมสู้ไม่ได้

ถ้าผมเห็นว่า  ผมสามารถสร้างความแตกต่างให้ลูกค้าเห็นว่า สินค้าผมมีคุณภาพและความแตกต่าง
ผมก็จะลงสู้

หนังสือหนึ่งเล่ม ผมอาจจะส่ง แก้ ส่งแก้ อยู่ 3 - 4 หน
ทำไมถึงทำแบบนี้ 

ผมมีแนวคิดสำหรับตัวเองว่า ถ้าผมจะสู้ศึก  ผมต้อง อยู่ 1-3 ของ หนังสือ + นักเขียน เล่มนั้นที่ผมลงแข่ง
ดังนั้น ผมจะปรับปรุงงาน และปรับปรุงงาน  จนผมเองพอใจ

ผมใช้วิธีการทำงานแบบหนังสือ rework ครับ
คือ  งานสมบูรณ์แบบจริงๆ มันเป็นนามธรรมครับ
ถ้าเรารอแต่งานสมบูรณ์แบบ  แน่นอนว่า ช้า

แต่เราต้องมีทัศนคติ หรือ ความตั้งใจว่า  ในรูปแบบที่ดีที่สุดที่เราต้องการจะมอบให้ลูกค้าเป็นอย่างไร
แล้วปล่อยงานเข้าไปเป็นล๊อต  (คล้ายๆการทำวิทยานิพนธ์  ไม่ได้ทำสมบูรณ์สุดๆในการส่งงานครั้งแรก)

เช่น ดีระดับ1  ทำเสร็จ อับขึ้นไปก่อน ดูทิศทางว่า ขายได้ไหม
ถ้าขาย ok  เอามาเพิ่มเติมให้ดี ระดับ 2
ถ้าขาย ok เอามาเพิ่มเติมให้ดี ระดับ 3

ผมทำหนังสือจะไ่ม่ทิ้งหนังสือเล่มที่ผมทำครับ  ผมมักจะเข้าไปดูเสมอว่า
หนังสือผม อันดับเป็นอย่างไร  มีใครส่งมาเพิ่มไหมในเล่มเดียวกัน
เค้าทำได้แตกต่างกว่าผมไหม ดีกว่าไหม
แล้วอันเก่าๆที่ครองแชมป์เค้าชนะผมเพราะอะไร ดีกว่าที่คุณภาพ หรือ การตลาด

หลักคิดเรื่องการตลาดสำหรับการครอง อับดับ 1 - 3
ผมจะเน้นว่า หนังสือแต่ละเล่มที่ผมกระโดดลงไปทำ ต้องทำเงินได้ 600 บาท/เดือน/เล่ม

600 บาทต่อเล่ม ก็ประมาณ 20 เหรียญ ซึ่งไม่ได้หนักหนาสาหัส

ดังนั้นผมเลยไม่เน้นปริมาณ

10 เล่ม   1 เดือน ก็ 6000 บาท
100 เล่ม ก็ 60000 บาท

ดังนั้นผมไม่เคยทิ้งงานครับ ผมจะตรวจสอบเสมอ
แม้ในเล่มที่ไม่มีคู่แข่ง  ถ้าขายดี ผมก็จะเข้าไปปรับปรุงงานให้ดีขึ้นๆ

ซึ่งถ้าอเมซอน ไม่แบนผม หรือ แบน pd
ผมก็ตั้งใจว่า  จะแบ่งกำไร มาพัฒนางาน  ต่อไป เช่น เล่มนี้กำไรดี
ผมก็จะเอาเงินที่ได้ไป จ้างเขียนภาพเพิ่ม หรือ รีไรท์อะไรเพิ่มก็ว่าไป

ซึ่งมันเป็นโปรเจ็คต่อไปครับ  อันนี้วางทิศทางดูกระแสลมไว้ 2 เดือนก่อนว่า
จะมีแบนรอบใหม่เมื่อไหร่  เมื่อแบนแล้วหนังสือเราผ่านคุณภาพไหม

คร่าวๆในหลักคิดหลักการทำงานของผมก็มีประมาณนี้ครับ

:)

longtam

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:43:37 PM »

ผมไม่เคยปรับปรุงหนังสือเลย ผมใช้วิธีทำแล้วทิ้งครับ ผม

ได้แนวคิดที่ว่าปั่นให้เยอะๆ ทำแล้วทิ้ง เดี๋ยวก็มีคนซื้อเอง  :-[

ได้คำแนะนำของคุณ b แล้วผมต้องมาปรับการทำงานใหม่หมดครับ

มิน่าหนังสือผมถึงขายไม่ค่อยได้เลย

ขอบคุณครับมากคุณ b  ;D

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:56:04 PM »
หนังสือแต่ละเล่ม  หรือ ตลาดหนังสือที่ผมมอง

ผมมองเห็นเหมือนอสังหาริมทรัพย์ครับ
คล้ายๆบ้าน คล้ายๆคอนโดให้เช่า

ถ้าเราตกแต่งห้องดี สวย  ทำเลดี  ราคาก็ดี  อัตตาคนสนใจมาก กระแสซื้อ กระแสเช่าก็มากตามไปด้วย
แต่ถ้า เป็นห้องแถวเน่าๆ  หรือ ห้องโทรมๆ ไม่ดูแล ไม่ทำความสะอาด  ทำเล รกร้างอันตราย 
ต่อให้อยู่ฟรี คนก็ไม่อยู่ ไม่เอา 

มันก็ที่อยู่อาศัยเหมือนกัน ทำไมบางคนเช่าแพง บางคนอยู่ฟรี บางคนเช่าถูก
นี่เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ตอบโจทย์ว่า
ของฟรีมี แต่ทำไมคนไม่เอา
เค้ายอมเสียเงิน  แลกกับของไม่ฟรี

ดังนั้นถ้าเราไม่อยากเป็นของฟรี หรือของด้อยคุณภาพ
เราก็ต้องมากด้วยความใ่ส่ใจ ดูแล ปรับปรุง อสังหาริมทรัพย์ของเราให้ดี
ทำเลดีๆในห้างใหญ่  ป่าใหญ่อเมซอนแห่งนี้่หายาก  มีโอกาส  อย่ามัวแต่ไปจับจองข้างถังขยะ  ทำเลรกร้าง
เปิดมันหน้าห้าง 24 hr. แบบเซเว่นกันไปเลย

จะรับขนมจีบ ซาลาเปา เพิ่มมั้ยคะ  อิอิ

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 11:58:50 PM โดย Mr.B »

longtam

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:13:30 AM »

เดิมทีผมมีแผนทำหนังสือ 3 - 4 แผนงานด้วยกัน ถ้าต้องทำ

หนังสือให้เป็นห้องชั้นเลิศ ก็คงตัดใจเหลือแผนเดียวแล้วครับ

ทำสำเร็จ 1 แผนค่อยเริ่มแผนใหม่ น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ

หนังสือคุณภาพ  :)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:25:08 AM »
มีแผนอะไรบ้างครับ  เอามาแชร์กันได้ก็มาแชร์กันบ้างนะครับ

สำหรับผม กลางเดือนหน้า
ว่าจะ เขียนหนังสือ how to 
เดือนต่อไป จะเขียนนิยาย (ซึ่งกำลังค่อยๆเขียนอาจจะไม่เสร็จเร็วทันใจ)

แต่หลักการทำงานผมจะเป็นงานช้า กว่าเพื่อนๆคนอื่น
เพราะผมเขียนเอง  ทำเอง  (ต้นฉบับภาษาไทย)
แล้วจ้างคนแปลเป็น eng  แล้วไปให้ฝรั่งที่เป็นครูนานาชาิติตรวจงานอีกที
วางแผนไว้แบบนั้น

มันเลยเป็นอะไรที่จ่ายเงินซ้ำซ้อนมาก 

แต่หลัีกคิดประหลาดๆของผม  ก็อีกนั่นล่ะ
ผมอยากมีหนังสือเป็นของตัวเอง จะได้กล้าพูดเต็มปากเต็มคำว่า

หนังสือเล่มนี้  ผมเขียนเองกับมือ 
เว่ยเฮ้ย...

ขอวัยรุ่นซะหน่อย อิอิ

ดังนั้นประสบการณ์เรื่องการจ้างเขียนผมจึงไม่มีเหมือนเพื่อนๆท่านอื่น
เลยได้แต่บ่นๆ ให้ฟังเรื่อง pd 
ต้องขออภัยถ้าทำให้ใครลำคาญนะครับ  บ่นเยอะ

longtam

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:41:38 AM »

หนังสือทำเองครับ แนว เอฟเวอร์กรีน แนวที่จะอยู่ยาวๆกินเรื่อยๆ

แบบที่อ.supersonics สอน ผมจะลองดูแนวไหนที่ทำได้ดีสุดครับ

เหมือนเดิม หนังสือทำเงินของผมคือหนังสืออีโรติกครับ แต่ผมไม่อยากเป็นแบบ

เฮียกังฟู  :-[ อยากทำแนวอื่นมากกว่า