ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มมีคนเอาหนังสือจาก archive มาทำชุ่ย ๆ แล้ว  (อ่าน 6874 ครั้ง)

run95

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
หนังสือเล่มนี้ทำชุ่ยมาก หนังสือน่าจะมาจาก arcive
ไม่แก้ไขปรับแต่งอะไรเลย เล่นกันง่าย ๆ อย่างนี้เลยหรือ
อีกหน่อยมันจะกลายเป็นแบบเดียวกับที่มาจาก กูเต็น ไหม
http://amzn.to/K1UK58
ขอโทษทีครับ link ผิด แก้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 06:58:22 PM โดย run95 »

Doody

• *
Re: เริ่มมีคนเอาหนังสือจาก archive มาทำชุ่ย ๆ แล้&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 03:01:50 PM »
หนังสือเล่มนี้ทำชุ่ยมาก หนังสือน่าจะมาจาก arcive
ไม่แก้ไขปรับแต่งอะไรเลย เล่นกันง่าย ๆ อย่างนี้เลยหรือ
อีกหน่อยมันจะกลายเป็นแบบเดียวกับที่มาจาก กูเต็น ไหม
http://amzn.to/ItoRVh  :-\

ใส่ลิงค์มาผิดหรือเปล่าครับ ดูเหมือนจะเป็นหนังสือแจกฟรีที่่อเมซอนเอามาจาก gutenberg

ผมเองก็ทำ archive อยู่ ทำมานานแล้วด้วย ถ้ามีคนทำชุ่ยๆกันมากๆ ก็กลัวโดนเพ่งเล็งเหมือนกันครับ
ยิ่งถ้าเป็นคนไทยด้วยกันก็ยิ่งน่าวิตก เดี๋ยวจะตรวจเข้มกันเป็นรายประเทศอีก

จริงๆแล้ว ผมว่า Public Domain ยังไปได้ครับ ถ้าตั้งใจทำกันดีๆหน่อย
แต่ถ้าชุ่ยกันมากๆ มันเหมือนจะไปกระตุ้น bot ให้ตรวจละเอียดขึ้น แล้วคนไม่ผิด
ก็จะพลาดท่าโดนเก็บไปด้วย  ถ้าเป็นแบบนี้บ่อยๆ คนที่เขาตั้งใจทำงานจริงๆก็เหนื่อยครับ

ก็สมควรแล้วละครับที่บอร์ดนี้จะต้องมีห้องลับไว้บ้าง
อะไรบางอย่างที่ไม่อยากเปิดมาก จะได้เอาไปรวมไว้ที่นั่น อันไหนพอจะเปิดได้ก็เปิด
ถ้าเปิดหมด มันก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ พอมีแนวทางไหนที่พอจะหากินได้
ก็จะมีคนมักง่ายเข้ามากวนน้ำให้ขุ่น

HCaine

• Full Member
  • *
Re: เริ่มมีคนเอาหนังสือจาก archive มาทำชุ่ย ๆ แล้&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:15:44 PM »
ผมยังไม่แน่ใจเลยว่าท่านอาจารย์จะคัดเลือกสมาชิกเข้าห้องลับยังไง แต่มีไว้ก็ดีครับ ไม่งั้นวิธีการทำมาหากินของสุจริตชนโดนเอาไปทำป่นปี้แล้วพลอยทำให้เดือดร้อนกันไปทั่ว

supersonics

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 05:13:05 PM »

จริงๆแล้ว ผมว่า Public Domain ยังไปได้ครับ ถ้าตั้งใจทำกันดีๆหน่อย
แต่ถ้าชุ่ยกันมากๆ มันเหมือนจะไปกระตุ้น bot ให้ตรวจละเอียดขึ้น แล้วคนไม่ผิด
ก็จะพลาดท่าโดนเก็บไปด้วย  ถ้าเป็นแบบนี้บ่อยๆ คนที่เขาตั้งใจทำงานจริงๆก็เหนื่อยครับ

ก็สมควรแล้วละครับที่บอร์ดนี้จะต้องมีห้องลับไว้บ้าง
อะไรบางอย่างที่ไม่อยากเปิดมาก จะได้เอาไปรวมไว้ที่นั่น อันไหนพอจะเปิดได้ก็เปิด
ถ้าเปิดหมด มันก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ พอมีแนวทางไหนที่พอจะหากินได้
ก็จะมีคนมักง่ายเข้ามากวนน้ำให้ขุ่น

บางคนก็อย่างที่เห็นๆกันนั่นแหละครับ
ไม่ค่อยคิดถึงอนาคตหรือผลกระทบที่ส่วนรวมจะได้รับ มักง่ายเอาไว้ก่อน
แนวทางที่พอจะหากินได้นานๆ เลยอยู่ไม่ทน

ที่ต้องมาเปิดบอร์ดเอง ก็ด้วยเหตุผลนี้แหละ
พอเปิดบอร์ดนี้ บอร์ดโน้นก็ล่มพอดี สมาชิกเก่าๆเลยไม่เคว้งมาก

แนวทางบางอย่างพอเปิดเผยออกไปมากๆ ก็เกิดอาการ ไปไม่ลา มาไม่ไหว้ ไม่อยู่กับเรานาน
เมื่อต้นปีที่แล้ว ยังไม่ค่อยมีคนไทยรู้จัก gutenberg , archive หรือแม้แต่ kdp
ผมทำอยู่คนเดียวเงียบๆ ไม่เคยมีปัญหาอะไร ส่งร้อยผ่านร้อย คู่แข่งก็น้อย พอทำกันมากๆเข้า
ก็มีทั้งคนตั้งใจทำแบบจริงจัง และ ผู้ที่ทำแบบเอาง่ายๆเอาเร็วๆ  มันก็เลยไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป

ห้องลับมีแน่ครับ บางคนใจร้อนอยากให้มีเร็วๆ
บางเรื่องที่ไม่อยากเผยแพร่ไปสู่ภายนอก ก็ขอจำกัดพื้นที่ไว้ในกลุ่มเล็กๆ ผมทดสอบระบบดูแล้ว
เห็นว่าระบบป้องกันใช้ได้ จะค่อยๆทำไป ตอนนี้เพิ่งโพสท์ได้หัวข้อเีดียว เรื่องไหนไม่อยากเปิดก็จะอยู่ในห้องลับ
ส่วนข้อมูลทั่วๆไปที่ไม่น่าจะส่งผลกระทบอะไรมาก ก็เปิดได้

njandjj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 05:46:07 PM »
ผมจะได้เข้าไปอยู่ในห้องลับด้วยหรือป่าวคับ อิอิ :D :D ท่าน อาจารย์

supersonics

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 05:47:25 PM »
ผมจะได้เข้าไปอยู่ในห้องลับด้วยหรือป่าวคับ อิอิ :D :D ท่าน อาจารย์

คนผมน้อยด้วยกัน มีสิทธิพิเศษครับ 555

longtam

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 06:16:06 PM »

หนังสือแบบนี้ผมก็เคยเห็นเหมือนกันครับ  :(

งานแบบนี้ทำร้ายคนที่ทำkindle ด้วยกันชัดๆ :'(

Doody

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 06:36:45 PM »

ห้องลับมีแน่ครับ บางคนใจร้อนอยากให้มีเร็วๆ
บางเรื่องที่ไม่อยากเผยแพร่ไปสู่ภายนอก ก็ขอจำกัดพื้นที่ไว้ในกลุ่มเล็กๆ ผมทดสอบระบบดูแล้ว
เห็นว่าระบบป้องกันใช้ได้ จะค่อยๆทำไป ตอนนี้เพิ่งโพสท์ได้หัวข้อเีดียว เรื่องไหนไม่อยากเปิดก็จะอยู่ในห้องลับ
ส่วนข้อมูลทั่วๆไปที่ไม่น่าจะส่งผลกระทบอะไรมาก ก็เปิดได้

ถึงมีโพสท์เดียวก็อยากอ่านครับ ตอนนี้อยากรู้ขึ้นมาตงิดๆแล้วว่าเรืื่องอะไร

ข้อเสนอคือ ให้รับสมาชิกที่คุ้นชื่อ คุ้นเคยกันดีก่อน
ส่วนชื่อใหม่ๆ รอให้มีจำนวนโพสท์ถึงระดับหนึ่ง ค่อยพิจารณาอีกที

เก็บค่าธรรมเนียมแรกเข้า อย่าให้เกิน 1000 บาท
ค่ารายเดือนถ้าจะมีก็ไม่ต้องแพงมากเหมือนเว็บใต้ตินบางเจ้าที่เขาเก็บเืดือนละ 1500
(ผมก็เคยเป็นสมาชิกเหมือนกัน อยู่ได้เดือนเดียว)
เก็บสัก 200 บาทก็พอ  เพราะว่าน้องๆบางคนยังไม่ค่อยมีตังค์ ไอ้ผมไม่เป็นไรหรอก
สู้ไหว อิอิ

ถึงจะมีโพสท์น้อยก็ให้สมาชิกเข้าไปศึกษาได้ก่อน ถ้าจะไปทีเดียวตอนจำนวนโพสท์มากๆ
แล้ว จะรับไม่ทันครับ

จึงฝากมาให้พิจารณา

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 06:41:29 PM »

คนผมน้อยด้วยกัน มีสิทธิพิเศษครับ 555

งั้นผมก็ฟลุ๊กด้วยซิ ผมไม่ค่อยมีเหมือนกัน ฮา ๆ

run95

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:06:07 PM »
อย่างผมนี่จะมีโอกาสได้ไปด้วยไหมครับเนี่ย
ขอไปเป็นคนชงกาแฟก็ได้ครับ  ;D ;D ;D
แก้ลิงค์แล้วนะครับ ดูหลายอย่างไปหน่อยครับเมื่อเช้า :-[

a116

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:10:09 PM »
http://amzn.to/K1UK58
ขอโทษทีครับ link ผิด แก้แล้วครับ
เล่นแบบนี้หน่ายเลย  ::)

งั้นผมก็ฟลุ๊กด้วยซิ ผมไม่ค่อยมีเหมือนกัน ฮา ๆ
แบบนี้ผมคงหมดสิทธิ์เลย เพราะแค่เถิกๆ เอง  :-\

supersonics

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:30:53 PM »

ถึงมีโพสท์เดียวก็อยากอ่านครับ ตอนนี้อยากรู้ขึ้นมาตงิดๆแล้วว่าเรืื่องอะไร

เรื่องเดียวที่สำคัญที่สุด คือ Content
มันยังมี content แบบอื่นที่ไม่เกี่ยวกับ Public Domain หรือ Outsource

ทีแรกก็จะบรรยายเรื่องนี้ใส่วิดีโออันล่าสุดแล้ว พอมาอ่านที่คุณ February โพสท์ไว้ในบอร์ดเก่า
ต้องหยุดกลางคัน เพราะฉุกคิดขึ้นได้ในทันใดว่าอะไรจะเกิดขึ้น มองเห็นเหตุการณ์ข้างหน้าว่า
มันคงจะเหมือน gutenberg ในวันนี้ เลยหยุดไว้ก่อนดีกว่า เพราะส่งวิดีโอไป บางคนก็คุ้นเคยดี
แต่บางคนก็ไม่รู้จักชื่อมาก่อน

แต่ถ้าจำกัดวงให้เล็กลง  คงพอจะอธิบายให้ฟังได้
มันยากกว่า public domain แต่ไม่ต้องลงทุนด้วยเงินมากเท่าการ Outsource

gamara3

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:57:38 PM »
เดือดร้อนกันอีกแล้ว มักง่ายจริงๆ

funny

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:01:15 PM »
จากgutenberg  มาถึง archive แต่อย่างไรก็ต้องสู้กันต่อไปครับ
เพราะผมคิดจะเอาแนวทาง kdp เป็นหลักให้ได้ครับ
 ;D

bunsin

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:13:20 PM »
หนังสือที่ยกมาให้ดู ออกมาก่อนกลางปีที่แล้วหรือเปล่าครับ ผมเห็น review ที่มีอันเดียว เมื่อ 6 พ.ค. 54
ถ้าใช่ การมั่วแบบนี้น่าจะมีมานานแล้ว ก่อนกระแส  kdp ที่ไทยจะเริ่มมั๊งครับ
แต่ก็อยากให้ส่งงานที่มีคุณภาพครับ ถ้าถือว่าคุณภาพงาน สะท้อนถึงคุณภาพตนเอง ก็น่าจะรู้ว่าตนเองมีคุณภาพแบบไหนนะครับ