ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ pd  (อ่าน 5073 ครั้ง)

mobizz

• Newbie
  • *
สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ pd
« เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 10:51:06 PM »
เพิ่งติดตามไม่นานครับ รู้ว่าpd ของต่างประเทศคำนวณตั้งแต่ คศ.เท่านั้นเท่านี้ได้
ก็เลยสงสัยว่า แม้ว่า pd นั้นจะหมดลิขสิทธิ์ในประเทศนั้นๆแล้ว แต่ถ้าคนในประเทศอื่น เช่น คนไทย เอานิยาย pd ของเค้า มาทำใหม่ (รูปเล่ม หน้าปก แต่เนื้อหาเดิมไม่ได้มีเปลี่ยนแปลงเพิ่ม-ลด) แล้วขาย ก็เท่ากับว่าเราเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์(ใหม่)ถูกมั๊ยครับ
คำถาม - เราจะขายในประเทศไหนก็ได้ใช่หรือไม่
         - ถ้า pd เรื่องนั้น ผู้แต่งหรือสำนักพิมพ์เก่าเคยขายลิขสิทธิ์ให้นำไปตีพิมพ์ในต่างประเทศไว้แล้ว เช่น นิยายอังกฤษเรื่องหนึ่งตอนที่ยังไม่หมดลิขสิทธิ์ เป็นเรื่องที่โด่งดังมาก และมีสำนักพิมพ์ไทยเคยซื้อลิขสิทธิ์เค้ามาแปลขาย หรือขายด้วยเนื้อหาเป็นภาษาอังกฤษเลย อย่างนี้จะเท่ากับว่าเนื้อหาแบบภาษาอังกฤษของเค้าจะมานับลิขสิทธิ์ใหม่ในไทย(หรือกับประเทศอื่นๆ ที่เคยซื้อไปตอนที่ยังมีลิขสิทธิ์คุ้มครอง) ด้วยรึเปล่าครับ เพราะมันก็เป็นเนื้อหาเดียวกัน

อาจจะงงๆ กับคำถามนะครับ ขออภัย

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: สงสัยเรื่องลิขสิทธิ์ pd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:23:11 AM »
เพิ่งติดตามไม่นานครับ รู้ว่าpd ของต่างประเทศคำนวณตั้งแต่ คศ.เท่านั้นเท่านี้ได้
ตอบ
แบ่งเป็นดังนี้
1.ก่อนปี 1923  ทั้งหมดเป็น pd
2.รายละเอียด ตั้งแต่ปี 1923 ขึ้นมา  จะมีแยกย่อยเยอะครับ
ลองดูได้ตามนี้

ก็เลยสงสัยว่า แม้ว่า pd นั้นจะหมดลิขสิทธิ์ในประเทศนั้นๆแล้ว แต่ถ้าคนในประเทศอื่น เช่น คนไทย เอานิยาย pd ของเค้า มาทำใหม่ (รูปเล่ม หน้าปก แต่เนื้อหาเดิมไม่ได้มีเปลี่ยนแปลงเพิ่ม-ลด) แล้วขาย ก็เท่ากับว่าเราเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์(ใหม่)ถูกมั๊ยครับ
ตอบ
เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์แค่ในส่วนงานของตัวเองครับ
คือ ทำอะไรขึ้นมาใหม่  สิ่งนั้นก็เป็นของเรา  อะไรเป็นของเดิม สิ่งนั้นก็เป็น pd
ทำปกใหม่  - ปกลิขสิทธิ์ของเรา
ภาพประกอบใหม่ - ภาพลิขสิทธิ์ของเรา
แปลใหม่ - เฉพาะงานแปลลิขสิทธิ์ของเรา
อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

คำถาม - เราจะขายในประเทศไหนก็ได้ใช่หรือไม่
ตอบ
จะขายที่ไหนก็ได้ ทีงานนั้นๆ เป็น pd   แต่ละประเทศ ก็มีกฏแตกต่างกันเล็กน้อย
แต่ส่วนมากถ้าผ่าน อเมริกา ที่อื่นๆ ก็จะ ปลอดลิขสิทธิ์เหมือนกันหมดนะ เท่าที่ศึกษามา

- ถ้า pd เรื่องนั้น ผู้แต่งหรือสำนักพิมพ์เก่าเคยขายลิขสิทธิ์ให้นำไปตีพิมพ์ในต่างประเทศไว้แล้ว เช่น นิยายอังกฤษเรื่องหนึ่งตอนที่ยังไม่หมดลิขสิทธิ์ เป็นเรื่องที่โด่งดังมาก และมีสำนักพิมพ์ไทยเคยซื้อลิขสิทธิ์เค้ามาแปลขาย หรือขายด้วยเนื้อหาเป็นภาษาอังกฤษเลย อย่างนี้จะเท่ากับว่าเนื้อหาแบบภาษาอังกฤษของเค้าจะมานับลิขสิทธิ์ใหม่ในไทย(หรือกับประเทศอื่นๆ ที่เคยซื้อไปตอนที่ยังมีลิขสิทธิ์คุ้มครอง) ด้วยรึเปล่าครับ เพราะมันก็เป็นเนื้อหาเดียวกัน
ตอบ
ต้องดูก่อนว่า เป็นงานก่อนปี 1923 หรือเปล่า
ถ้าใช่  เราก็นำมาใช้ได้เลยครับ  (แต่ถ้าเป็นงานภาษาอื่นๆแล้วเค้าเอามาแปล อังกฤษ แบบนี้ เราเอาต้นฉบับอังกฤษมาใช้เลยไม่ได้นะครับ ต้องไปดูก่อนว่า  งานต้นฉบับอังกฤษที่เอามาแปลคราวหลัง หมดลิขสิทธิ์หรือยััง เป็นต้น)

แต่ถ้าเป็นงานหลัง 1923 แบบนี้ก็ต้องพิจารณาเป็นกรณีๆ
เช่น
คนเขียนต่อลิขสิทธิ์ไว้  แบบนี้จะมีสิทธิ์คุ้มครอง ขายสิทธิ์ต่อๆกันมาอีก
ต้องพิจารณา ขายให้ใคร  ใครถือ  ต่อได้กี่ปี   
ผู้ตายตายไปหรือยัง ตายกี่ปี ตายจนครบกำหนดการถือครองสิทธิ์ตามกฏหมายหรือยัง
ตรงนี้จะุ่ยุ่งๆหน่อยครับ  ถ้าอยากได้แบบปลอดภัย ต้องปรึกษา พวกนายหน้า  ค้าขายสิทธิ์

อาจจะงงๆ กับคำถามนะครับ ขออภัย
ตอบ
อาจจะงงๆกับคำตอบเหมือนกันนะครับ ต้องขออภัย  ;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Mr.B

• Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:37:04 AM »
ผมก็เคยคิดจะเอางาน pd ดีๆมาแปลขายเมืองไทยเหมือนกันนะ

แต่เคยศึกษาข้อมูล  แล้วก็ถอย
เพราะอะไรนะหรือ

คนไทย อ่านวรรณกรรณคลาสสิค  ย้ำ ว่า คลาสสิค
ขายดีสุดๆในกรุงเทพ 250-500 ชุด

ขายได้ในต่างจังหวัด ไม่เกิน 200 ชุด

สรุป ขายดี ถึงดีที่สุด รวม กรุงเทพและภูธร ไม่เกิน 1000 ชุด / เล่ม

มาสมมุติ ต้นทุน
งาน pd 300 หน้า ค่าแปล หน้าละ 300 บาท(คิดต่ำสุดนะครับ ปกติ งานมือดีๆจะคิด 500-1000บาทต่อหน้า)

300*300 = 90000 บาท
ต้นทุนพิมพ์เล่มละ 80 บาทละกัน   300*80 = 24000 บาท
ค่าโสหุ้ย  สายส่ง  ค่าคอมตัวแทนจำหน่าย  คิดคร่าวๆ 100 บาทต่อเล่ม   100*300 = 30000 บาท

รวมค่าใช้จ่ายคร่าว ยังไม่รวมภาษี  145000 บาท

ทีนี้่  ถ้าขายหนังสืแพงๆก็ยากจะขายออก  เดี๋ยวนี้ราคาหนังสือ ไม่หนักมาก คนซื้อรับได้จะอยู่ที่
199-250 บาท

เราคิดสูงไว้ก่อน 250*1000 = 250000 บาท

ถ้าขายหมดก็กำไรต่อเล่มประมาณ 105000 บาท

แต่ถ้าขายไม่ได้ ก็แบกหนี้ 145000 บาท

ถ้าจะทำสำนักพิมพ์นะ  ผมว่า pd ต้องเลือกหนังสือที่ กำลังจะเป็นภาพยนตร์มาทำ
หรือเป็น ภาพยนตร์ไปแล้ว แล้วได้รับกาตอบรับดีๆ ในเมืองไทยมาทำ จะคุ้มกว่า

หรือถ้าไม่อยากเล่น pd อยากเล่นงานลิขสิทธิ์  ก็ไม่ได้ซื้อหาแพงมากมายอย่างที่คิดครับ
เล่มละ 500 เหรียญ - 2000 เหรียญ  (ซื้อผ่านตัวแทน ซื้่อขายลิขสิทธิ์)
ซึ่งถ้าเราตีราคา max  2000 เหรียญ  เป็นบาทไทย ก็คร่าวๆ ประมาณ 62000-64000 บาท

ถ้าเอาไปบวกต้นทุน ด้านบนคล้ายๆ pd
เราอาจจะได้กำไรน้อยลง   ประมาณ 1000 เล่มได้ 4 หมื่นบาท

แต่อาจจะขายต่อหน่วยได้มากขึ้น + มีนักอ่านหน้าใหม่อ่านมากขึ้น  มากกว่านักอ่านหน้าเก่า
ที่ แทบจะไม่เหลือในไทยมากนัก

ถ้าจะทำหนังสือเล่มเมืองไทย ก็ต้องศึกษาตลาดให้ดีครับ
ยกเว้นมีเงินนอนสัก 10 ล้าน แบบนี้  อยากลงทุน

ผมว่า หนทางนี้ก็เป็นคำตอบที่ดีครับ  กำไรต่อหน่อยพอไปได้
ถ้าหนังสือไม่ปลวกกินหมดเสียก่อน   ก็มีโอกาสขายได้เรื่อยๆ 

(ตอบออกทะเลไปหน่อย ขออภัยทำให้เสียเวลาอ่าน  เอิ๊กๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 11:39:37 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

mobizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 10:50:45 PM »
ขอบคุณ คุณMr.B มากครับ เข้าใจทะลุปรุโปร่งไม่งงแล้ว ตอบได้กระจ่างเลยทีเดียว

เรื่องลงทุนจ้างแปลคงไม่คุ้มอย่างที่ว่าจริงๆครับ ถ้าคิดจะทำคงเอาแบบแปลเองงูๆปลาๆ แต่ไม่รู้ว่าพอมาอ่านรวมเล่มอีกทีอาจจะได้นิยายเรื่องใหม่ไปเลยก็ได้ 555

ตอนนี้มองหาทุกอย่างที่ทำแบบไม่ต้องใช้เงินแต่ทำให้เกิดรายได้เข้ามาอยู่ครับ ก็คงต้องพึ่ง pd นี่แหละ จะหาจ้างเขียนอย่างที่เห็นหลายๆแนวในเว็บนี้คงอีกนานเลยครับ ตอนนี้มีรายได้เหลือเดือนละ 500 บางทีก็ไม่ถึง(น้อยกว่ารายได้ผู้สูงอายุอีกแฮะ) อยากมีเงินเข้าบัญชีเดือนละหลายหมื่นแบบหลายๆคนในนี้บ้างครับ ไม่รู้จะทำได้รึเปล่า ยังไงก็คงทำไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็หยุด เงินน้อยไม่เป็นไร ขอแค่อเมซอนอย่ามาจับผิดปิดแอคเค้าท์เท่านั้นก็พอ
อายุไม่น้อยแล้ว ครอบครัวไม่มี และยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย
ถ้าทำอีบุคขาย มีรายได้ให้ใช้กินไปจนตาย ก็คงดีมาก เรื่องนี้ถือเป็นพระคุณของเจ้าของตำรับอย่างท่านอาจารย์supersonics ล่ะครับ และหลายๆคำถาม คำตอบในเว็บนี้ก็มีประโยชน์มาก ดีใจที่ได้มาเจอเว็บนี้ครับ

pichit.r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:03:07 PM »
ขอบพระคุณ คุณ Mr.B มากครับ
มาเก็บความรู้ :)