ผู้เขียน หัวข้อ: ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโดน  (อ่าน 3514 ครั้ง)

4Azlan

• Top Secrets
  • Full Member
  • *
ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโดน
« เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 02:10:45 PM »
เนื่องจาก Account โดนแบนโดยข้อหายอดฮิต "ไม่แตกต่าง" กับของฟรี เนื่องจากผมทำหนังสือชนกับ pd แจกฟรีทุกเล่ม(ก็มันเป็นหนังสือขายดีนี่นา ;D) ทำอย่างคุณภาพ ก็อยู่มาได้เกือบปี...สุดท้ายไม่รอด :'(

ยังไม่อยากทิ้ง PD ซะทีเดียว เลยอยากถามเพื่อนๆ นะครับว่า ถ้าเราเอาหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี มาขาย
โดยที่เรา publish ขึ้้้นไปโดยไม่ต้องเติม Annotated หรือ Illustrated ต่อท้าย   

แล้วถ้าหาก Amazon นำมาแจกฟรีหลังเรา อย่างนี้เค้าจะมาแบนทีหลังมั้ยครับ

ผมได้เมล์ไปถามเรื่องนี้กับ KDP เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้คำตอบ (ได้แล้วยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ)

ท่านได้มีประสปการณ์ช่วยแชร์ด้วยนะครับ...

Mr.B

• Hero Member
  • *
Re: ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโดน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 02:52:21 PM »
พูดลำบากครับเรื่องนี้  เพราะ  ไม่รู้ว่าเค้าเอาอะไรเป็นเกณฑ์ตัดสินใจ

วันนี้หลังจากถูกแบนมา เป็นเดือน ผมก็ได้รับเมลล์มาว่า
หนังสือ ชื่อ....... ของคุณ  ยังไม่ได้ให้หลักฐานที่เราขอไปมาหลังจากเราแจ้งไปแล้ว
ถ้าสนใจจะส่งใหม่ ก็ส่งมาที่ี......

( ไอดีโดนแบนไปแล้ว + หนังสือเล่มนั้นตอนไอดีไม่โดนแบนก็วางขายแล้ว ไม่ได้อยู่ในสถานะขอหลักฐาน)

ผมก้เลยมึนๆ สรุปว่า เค้าใช้บอททำงานหรือคนทำงานกันแน่
ต๊องสุดๆ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

armpassara

• Newbie
  • *
Re: ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:11:31 PM »
ผมขอเดาว่า มีรายได้เยอะครับ จึงโดนข้อหาไม่แตกต่าง แต่ถ้ารายได้น้อยๆ จะไม่โดนข้อหานี้นะครับ

4Azlan

• *
Re: ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:20:54 AM »
ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์กัน

จะบอกว่ารายได้เยอะมั้ย ถ้าสำหรับคนไทยก็คงเยอะอยู่ครับ...ยอดเดือนสุดท้ายก๋อนโดนแบนเนี่ยะ
ยอดเฉียด...แสน

แต่สุดท้ายก็ แสนเหมือนกัน (แสนจะเศร้า) So sad.  :'(

ต้องขอบคุณอาจารย์ซุป  และหลายๆ  ท่านที่ไม่ได้ออกนาม

ทำให้ผมใช้หนี้ได้  และยังเหลือเก็บนิดหน่อย
....................

และผมได้รับคำตอบมาจาก KDP แล้วครับว่า....

ไม่ได้.. :-\

เค้าบอกว่าถ้าเป็น PD ยังไงวันนึงเค้าก็แจกฟรีอยู่แล้ว ถึงยังไงคุณต้องทำให้แตกต่างเพื่อความพึงพอใจของลูกค้า (ประโยคหากิน KDP เค้าเลย)

สรุปว่าถ้าจะทำ PD ต่อแล้วไม่ unique จริงตาม content guideline ที่ KDP บอก (Translated, Annotated, Illustrated) ถ้าเค้าตรวจเจอเมื่อไหร่ก็คง.....รอดยากก

เค้าให้ไปอ่าน link ด้านล่างนี้ ถ้าไม่เข้าใจ..

https://kdp.amazon.com/self-publishing/help?topicId=A2OHLJURFVK57Q.

ผมเลยไปเจอข้อความด้านล่างนี้...จึงถึงบางอ้อ.

This policy was implemented in February 2011 and is applicable to both new and existing titles in the Kindle Store, which will continue to be enhanced to provide an optimal experience for buying customers.

มันคุ้นตาแฮะ..มัวแต่เช็คยอดขาย ไม่ได้ดู.. ;D

ใครยังไม่โดนตรวจเจอ...ก็ขอให้โชคดี  อยู่รอดไปนานๆ นะครับ..อิจฉาๆ   :o

Mr.B

• *
Re: ขายหนังสือ PD ที่ Amazon ไม่มีแจกฟรี จะโดน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:25:30 PM »
งั้นผมขออนุญาติถามหน่อยนะครับ
ก่อนที่คุณ 4Azlan จะถูกแบน  เคยถูก block หนังสือ บางเล่มใน จุดขายของตัวเองมาก่อน
หรือถูก block เตือน หนแรก มามาก่อนบ้างไหมครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:44:19 PM »
เรื่อง ANNOTATIONS. ฝรั่งก็โดนมึนๆเหมือนเราเหมือนกันนะครับ
หุหุ 

http://www.warriorforum.com/main-internet-marketing-discussion-forum/552270-amazon-kindle-kdp-account-terminated.html

4Azlan

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:01:08 PM »
งั้นผมขออนุญาติถามหน่อยนะครับ
ก่อนที่คุณ 4Azlan จะถูกแบน  เคยถูก block หนังสือ บางเล่มใน จุดขายของตัวเองมาก่อน
หรือถูก block เตือน หนแรก มามาก่อนบ้างไหมครับ

ผมไม่เคยถูก block หนังสือนะ ถ้าไม่ผ่านก็จะเป็น draft นะ
ส่วนเรื่อง Account เนี่ยะเคยถูกเตือนก่อน 1 ครั้ง เรื่องไม่แตกต่าง หลังจากนั้นก็พยายามแก้ไขหนังสือตัวเองทั้งหมด ผมมีไม่เยอะหรอก ร้อยกว่าเล่ม (แต่ขอบอกว่ายอดขายอยู่อันดับ 1 ในเรื่องนั้นๆ 10 กว่าเล่มได้ เรียกได้วาเป็นขุมทองเลยล่ะ)

ผมทำหนังสือในแบบ Illustrated นะล่ะ  เพียงแต่จะเพิ่มเติม อะไรอีกเล็กน้อยเพื่อเป็นมูลค่าเพิ่มให้กับลูกค้า

หลังจากเอาหนังสือออกแล้วแก้เข้าไปใหม่ มันก็ยังขายได้อยู่..

ผ่านมาสองอาทิตย์ เมล์ฉบับสองที่รอคอยก็มา...คงไม่ต้องบอกนะจะอุทธรณ์ อย่างไรก็ไม่รอดอยู่ดี

...ยินดี ที่ได้แชร์ข้อมูลกันครับ :)

pichit.r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:06:03 PM »
เก็บความรู้ครับ