ผู้เขียน หัวข้อ: โดน Your account is blocked.  (อ่าน 4055 ครั้ง)

Doytao

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
โดน Your account is blocked.
« เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:58:05 AM »
เมื่อวานผมได้เข้าไปแก้ไขราคาหนังสือประมาณ 6-7 เล่ม

เปิด acc มาเมื่อเช้าเจอข้อความ Your account is blocked.  ข้อหา undifferentiated public domain books ตามที่ดูจากอีเมล

เกือบทั้งหมดทำตั้งแต่สมัยแรกๆ โดยซื้อหนังสือจาก อ.supersonics มาครับ แต่ช่วงหลังไม่มีเวลา ไม่ได้เพิ่มไปอีก

ผมได้ตอบอีเมลไปแล้วว่าจะไม่ส่งขึ้นไปอีก

หลังจากนี้ให้ผมทำอย่างไรต่อครับ ลบหนังสือบางเล่มที่เค้าว่ามา หรือ อย่างไร

ขอบคุณครับ

supersonics

• Hero Member
  • *
Re: โดน Your account is blocked.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:04:45 PM »
เท่าที่สังเกตุมา
คนที่ทำ public domain แล้วยังอยู่รอด คือ
1) ทำมานานเป็นปี
2) ยอดไม่สูงมาก
3) แอคเคาท์ไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหว
ไม่ข้อใดก็ข้อหนึ่ง หรือไม่ก็ครบทั้งสามข้อ

ตอนคุณปล่อยมันไว้เฉยๆ เขาก็ไม่มาตรวจสอบ พอเข้าไปแ้ก้ไขราคา มันเกิดการเคลื่อนไหวขึ้นมา
เขาเลยเข้ามาดู แล้วบล็อคแอคเคาท์เสียเลย

ถึงจะลบออก หรือ เข้าไปแก้ไขอะไร ตอนนี้คงไม่ทันแล้วครับ
หลังจากการบล็อคครั้งแรกด้วยข้อหานี้แล้ว พอเราเขียนไปยืนยันว่าจะไม่ทำอีก
เขาก็จะคืนแอคเคาท์ให้ชั่วคราว แต่อีกสองสามสัปดาห์เขาก็จะตามมาบล็อครอบสองหรือปิดถาวร   
เป็นแบบนี้แทบทุกคน ไม่ค่อยมีใครรอด ยกเว้นกรณีที่การปิดครั้งแรกเป็นการผิดพลาดของเขา
ไม่ใช่ของเรา

public domain บน kdp เลยยุคทองของมันไปแล้ว  หลายคนหันไปทำหนังสือเอง ที่ยังขายไม่ออกก็มีมาก
แต่ที่เิริ่มขายได้บ่อยขึ้นก็มี ทำได้เกิน 100 เหรียญต่อเดือน ด้วยหนังสือเพียง 4-5 เล่ม ก็เิริ่มมีให้เห็นหลายคนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 03:50:32 PM โดย supersonics »

February

• *
  • Let's start new project !!!
Re: โดน Your account is blocked.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:10:00 PM »
คนที่ทำ public domain แล้วยังอยู่รอด คือ
3) แอคเคาท์ไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหว
ไม่ข้อใดก็ข้อหนึ่ง หรือไม่ก็ครบทั้งสามข้อ

ตอนคุณปล่อยมันไว้เฉยๆ เขาก็ไม่มาตรวจสอบ พอเข้าไปแ้ก้ไขราคา มันเกิดการเคลื่อนไหวขึ้นมา
เขาเลยเข้ามาดู แล้วบล็อคแอคเคาท์เสียเลย

ถึงจะลบออก หรือ เข้าไปแก้ไขอะไร ตอนนี้คงไม่ทันแล้วครับ
หลังจากการบล็อคครั้งแรกด้วยข้อหานี้แล้ว พอเราเขียนไปยืนยันว่าจะไม่ทำอีก
เขาก็จะคืนแอคเคาท์ให้ชั่วคราว แต่อีกสองสามสัปดาห์เขาก็จะตามมาบล็อครอบสองหรือปิดถาวร   
เป็นแบบนี้แทบทุกคน ไม่ค่อยมีใครรอด ยกเว้นกรณีที่การปิดครั้งแรกเป็นการผิดพลลาดของเขา

public domain บน kdp เลยยุคทองของมันไปแล้ว  หลายคนหันไปทำหนังสือเอง ที่ยังขายไม่ออกก็มีมาก
แต่ที่เิริ่มขายได้บ่อยขึ้นก็มี ทำได้เกิน 100 เหรียญต่อเดือน ด้วยหนังสือเพียง 4-5 เล่ม ก็เิริ่มมีให้เห็นหลายคนแล้ว

ผมเห็นด้วยครับ เลยยุคทองมาแล้ว
ส่วนตัวที่คอนเฟิร์มว่าชัวร์คือข้อ 1 กับ 3 ครับ

Doytao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:20:00 PM »
ยอดไม่เยอะครับ รวมๆกันได้ประมาณเดือนละ $100

ถ้างั้นผมคงปล่อยไปเลยครับ

ผมใช้อีเมลเดียวกับ amazon affiliate จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

panrin

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:33:14 PM »
ชักเสียว ของผมครบทั้งสามข้อเลยครับ อาจารย์ซุปพอจะแนะนำเพิ่ม อยากเก็บแอคเค้าไว้ทำหนังสือของตัวเอง แต่มีพับลิกโดเมนค้างเก่าอยู่ เห็นอาจารย์เคยแนะนำไว้ว่าให้ dellete public domain ออกให้หมดยังคงยังงั้นอยู่ไหมครับ

เป็นแบบนี้แทบทุกคน ไม่ค่อยมีใครรอด ยกเว้นกรณีที่การปิดครั้งแรกเป็นการผิดพลลาดของเขา

supersonics

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 03:20:40 PM »
ยอดไม่เยอะครับ รวมๆกันได้ประมาณเดือนละ $100

ผมใช้อีเมลเดียวกับ amazon affiliate จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ถ้าทำ amazon affiliate ด้วยอีเมลเดียวกัน
ถึงแอคเคาท์ที่ kdp โดนปิดไป ก็ไม่กระทบกระเทือนถึง amazon affiliate
เท่าที่ติดตามดูผลจากหลายคนที่เคยโดนแบนไป เขาแยกแต่ละเว็บออกจากกันโดยเด็ดขาด
แม้จะเป็นเครือเดียวกัน แบนที่หนึ่ง ไม่เกี่ยวกับที่หนึ่ง

คุณ Doytao เงียบไปนาน ผมนึกว่าเลิกทำไปแล้ว
ทำ kdp แบบทิ้งๆ ลืมๆ มาปีกว่า ได้มาเดือนละร้อยเหรียญ ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ
แต่ถ้าไม่ไปแก้ไขอะไรมันเมื่อไม่กี่วันก่อน มันก็อาจจะอยู่ของมันไปได้เรื่อยๆ
เห็นของหลายคนที่ทำมารุ่นแรกเมื่อกลางปีก่อน ที่ยังอยู่กันได้ ก็เพราะปล่อยให้มันไหล
ไปเรื่อยๆแบบเงียบๆ ไม่ทำอะไรกับมัน  พอเข้าไปเปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มหนังสือใหม่ๆเข้าไป
เป็นเรื่องทันที 

แอคเคาท์เปิดใหม่ถ้ามาทางสาย pd จะโดนเก็บในเวลาแค่เดือนสองเดือน
ส่วนแอคเคาท์เก่าอายุหนึ่งปีขึ้นไป ดูเหมือนว่าถ้าอยู่นิ่งๆ เขาไม่ค่อยไปแตะต้องสักเท่าไหร่

supersonics

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 03:40:28 PM »
ชักเสียว ของผมครบทั้งสามข้อเลยครับ อาจารย์ซุปพอจะแนะนำเพิ่ม อยากเก็บแอคเค้าไว้ทำหนังสือของตัวเอง แต่มีพับลิกโดเมนค้างเก่าอยู่ เห็นอาจารย์เคยแนะนำไว้ว่าให้ dellete public domain ออกให้หมดยังคงยังงั้นอยู่ไหมครับ

ถ้าแอคเคาท์นี้พอมีรายได้อยู่บ้าง เกิน $100 ต่อเดือน ก็น่าจะเก็บเอาไว้
เพียงแต่ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน  คือปล่อยให้มันไหลตามสายน้ำไปเงียบๆ
เราแค่นั่งรับเงินก็พอ วันไหนเขาอยากปิดก็ช่างมัน  ส่วนเราอยากจะทำหนังสือเอง
ก็ไปเปิดแอคเคาท์อื่น เพราะเงินเดือนละร้อยเหรียญที่มาเองโดยเราไม่ต้องทำอะไรเลย
ถ้าสูญเสียไป ก็น่าเสียดายเหมือนกัน

แต่ถ้ารายไ้ด้ไม่มากสัก $30-40 ต่อเดือน  แบบนี้อาจจะยอมสูญเสียได้
เพื่อเก็บแอคเคาท์นี้เอาไว้ เอาไว้เป็นฐานสำหรับทำหนังสือเองต่อไปในอนาคต
จะไ้ด้ไม่ต้องเปิดแอคเคาท์ใหม่

ถ้าจะเอาทางเลือกที่สอง ก็ควร unpublish หนังสือ pd ออกให้หมด แล้วโหลดไฟล์เปล่า
ขึ้นไปแทน แบบที่ผมเคยแนะนำไว้ในบอร์ดเก่า

วิธีนี้ก็น่าจะรักษาแอคเคาท์ไว้ได้ เพราะเขาไม่สามารถอ้างข้อหา Undifferentiated Public Domain
กับเราได้อีก   มีบางคนที่โดนข้อหานี้ทั้งๆที่ unpublish ไปหมดแล้ว เช่น คุณ permanentrich
พอชี้แจงไป เขาก็ไม่ตามมาปิดรอบสอง ได้แค่ใบเหลือง ไม่มีใบแดงตามมา เขาก็ยังใช้แอคเคาท์นี้ทำหนังสือเองได้ต่อไป

ก็ต้องชั่งน้ำหนักดูเองว่า รายรับในแอคเคาท์นี้มันพอมากพอจะสละได้หรือเปล่า ถ้าเกินร้อยเหรียญ
ผมว่าอย่าไปแตะต้องมันดีกว่าครับ  มันจะปิดก็ช่างมัน ไม่ปิดเราก็รับตังค์ไปเรื่อยๆ มันอาจจะไม่ปิดเราเลยก็ได้
เพราะเราอยู่มานาน ทำมาก่อนที่ข้อหาพวกนี้จะเิริ่มฮิต
ส่วนจะทำหนังสือเอง ค่อยไปหาชื่อญาติพี่น้องที่นามสกุลไม่เหมือนกันมาเปิดแอคเคาท์ใหม่

Doytao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 04:05:18 PM »

ถ้าทำ amazon affiliate ด้วยอีเมลเดียวกัน
ถึงแอคเคาท์ที่ kdp โดนปิดไป ก็ไม่กระทบกระเทือนถึง amazon affiliate
เท่าที่ติดตามดูผลจากหลายคนที่เคยโดนแบนไป เขาแยกแต่ละเว็บออกจากกันโดยเด็ดขาด
แม้จะเป็นเครือเดียวกัน แบนที่หนึ่ง ไม่เกี่ยวกับที่หนึ่ง

คุณ Doytao เงียบไปนาน ผมนึกว่าเลิกทำไปแล้ว
ทำ kdp แบบทิ้งๆ ลืมๆ มาปีกว่า ได้มาเดือนละร้อยเหรียญ ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ
แต่ถ้าไม่ไปแก้ไขอะไรมันเมื่อไม่กี่วันก่อน มันก็อาจจะอยู่ของมันไปได้เรื่อยๆ
เห็นของหลายคนที่ทำมารุ่นแรกเมื่อกลางปีก่อน ที่ยังอยู่กันได้ ก็เพราะปล่อยให้มันไหล
ไปเรื่อยๆแบบเงียบๆ ไม่ทำอะไรกับมัน  พอเข้าไปเปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มหนังสือใหม่ๆเข้าไป
เป็นเรื่องทันที 

แอคเคาท์เปิดใหม่ถ้ามาทางสาย pd จะโดนเก็บในเวลาแค่เดือนสองเดือน
ส่วนแอคเคาท์เก่าอายุหนึ่งปีขึ้นไป ดูเหมือนว่าถ้าอยู่นิ่งๆ เขาไม่ค่อยไปแตะต้องสักเท่าไหร่

ผมหยุดส่งหนังสือตั้งแต่ต้นๆปีแล้วครับ ช่วงที่เริ่มมีการแบน PD

ก็คิดจะกลับมาทำอยู่เหมือนกัน รออีกนิดจะกลับมาลองอีกครั้งครับ

armpassara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:48:40 PM »
       เปลี่ยนคำถามเป็น ลบหนังสือ PD ที่มี ASIN อย่างไรครับ ลองส่งไฟล์ word เปล่าไปแล้วครับ แต่มันยังไม่มีปุ่มให้ลบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:07:04 AM โดย armpassara »

supersonics

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:52:13 AM »
       เปลี่ยนคำถามเป็น ลบหนังสือ PD ที่มี ASIN อย่างไรครับ ลองส่งไฟล์ word เปล่าไปแล้วครับ แต่มันยังไม่มีปุ่มให้ลบครับ

ถ้าส่งไฟล์เปล่าแล้ว ก็คงทำได้แค่นั้นแหละครับ
เขาไม่อนุญาตใ้ห้เราลบ
ทำได้ก็แค่ unpublish หรือปรับให้อยู่ในสถานะ Draft เท่านั้น