ผู้เขียน หัวข้อ: ฝันร้ายของคนทำ pd  (อ่าน 23527 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ฝันร้ายของคนทำ pd
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:42:33 PM »
จริงๆผมมีไม้ตายอีก 2 ไม้ ที่ใช้ให้เกิดความแตกต่าง แต่มัน มันทริกเล็กๆที่ไม่ได้บอกใครน่ะครับ
ไม่ใช่แค่ว่า จะใส่แต่ภาพ

ผมถึงใช้เวลาทำงานมากกว่า  ปกติ ทั้งๆที่ได้ ต้นฉบับมาแทบจะเรียบร้อย

แต่ก็นั่นอีกล่ะครับผมไม่รู้มาตราฐานของ อเมซอนต้องการที่จุดไหนอย่างไร
ส่วนตัวที่ผมทำงาน ดีๆ เพราะอย่างที่ว่า ผมวางโปรเจ็คไว้ที่หนังสือเล่ม
เลยลงงานละเอียดกว่าปกติ

แต่ถ้าโดนแบน ผมอาจจะเล่นต่ออีกสัก id 
แล้ว ทำหนังสือเองไปด้วย

แต่ถ้าโดนอีก

ผมก็จะเอา pd ไปเล่น หนังสือเล่มล้วนๆ

รัก pd ไม่ใช่แค่เพราะทำเงิน  แต่รักเพราะ ข้าพเจ้าอ่านอยู่แล้วฮาฟ

;)

ใครทำ แบบ อัดรูปแล้วโดนแบน ลองเชิญมาแลกเปลี่ยนความรู้ ที่นี่สิครับ
เผื่อจะมีอะไรที่เค้าไม่ได้บอกเรา

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจให้ผมอยู่รอดปลอดภัยครับ
 ;D
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:22:45 PM »

เทคนิคส่วนตัวในการทำ pd ของผมนะครับ ผมไม่ได้หารูปได้เก่งๆ

แบบคุณ b อ.Doody ผมจะใช้วิธีเพิ่มเนื้อหาให้หนังสือแทน อย่าง

ถ้าพระเอกของเราไปเที่ยวล่องเรือที่แม่น้ำเทม ผมก็จะไปหาภาพเก่าๆของ

กลุ่มคนที่ไปเที่ยวแม่น้ำเทมมาลง  พระเอกไปเที่ยวที่แกรนแคนยอนเราก็เรารูป

ที่แกรนแครยอนมาลง แต่เลือกรูปที่สวยๆ และก็เข้ากับรูป  นอกจากคนอ่านจะได้

สนุกกับเนื้อหาดีดีแล้ว เขายังได้เที่ยวตามรอยพระเอกนางเอกไปด้วย

ผมเพิ่มเนื้อหาที่มีประโยชน์เข้าไปเยอะๆ ให้ผู้อ่านคุ้มค่าที่สุดครับ เนื้อหาที่จะเพิ่ม

มันไม่จำกัดด้วยแล้วแต่ว่าผมจะนึกอะไรออก แต่มันเสียเวลาต้องมาอ่านเนื้อหาคร่าวๆ

หารูปที่เกี่ยวข้อง บางเล่ม 1 อาทิตย์ ผมส่งไปโดยที่ไม่ได้ดูคู่แข่งเลยว่ามันมีเป็นร้อย

แล้วผมก็ติดหน้า 2 หน้า 3 แต่หนังสือที่ผมทำไปก็ขายไม่ได้เยอะครับ แต่มันจะโพล่มา

ขายได้ให้ยิ้มได้เรื่อยๆครับ

ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าวิธีนี้ kdp จะแบนย้อนหลังหรือไม่ เหมือนกันครับ  :)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:46:44 PM »
ผมเองก็พูดได้ไม่เต้มปากเหมือนกันครับเพราะพึ่งทำมาไม่นาน
แต่มีทฤษฎี ในใจอยู่บ้าง ซึ่งกำลังทดลอง

ในการถูก blocked ครั้งแรก ผม อนุมานว่า ผมถูก block เพราะเนื้อหาใน wiki
ซึ่งผมก็แก้ไขหมดแล้ว แล้วปรับคุณภาพหนังสือใหม่หมด

ผมก็ใช้วิธีหาภาพคล้ายๆ คุณ longtam ในบางครั้งครับ 
แต่ต้องมีภาพ ที่สอดคล้องเนื้อหา ในเรื่องอยู่ด้วย 
ในกรณีหาไม่ได้จริงๆ

ผมก็ภาวนาให้รอดถึง 6 เดือน ถ้า อยู่ได้นาน 6 เดือน ผมจะลองมาเฉลยแนวทางในห้องลับดูครับ
เพราะทริกของผมไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมาย  แต่ผมกลัวเหมือนของคุณ เน็ตซิม ที่เปิด ทริก wiki ปั๊ป
เรียบร้อยโรงเรียนอเมซอน

โดนแบนถ้วนหน้า

ทำ pd ก็เสียวดีนะครับ   
อยากลุ้นเสียวๆต้อง pd

อยากนอนหลับสบายชีวิต  ต้อง เน้นทำเอง  แน่นอนสบายใจ

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 12:40:19 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Doody

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:31:00 AM »

เพราะทริกของผมไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมาย  แต่ผมกลัวเหมือนของคุณ เน็ตซิม ที่เปิด ทริก wiki ปั๊ป
เรียบร้อยโรงเรียนอเมซอน

โดนแบนถ้วนหน้า

ทริกบางอย่างพอใช้กันมาก เขาก็จับทางได้ และโดนเก็บกันเป็นแถว
เรื่อง wiki อยู่ในวิดีโอของอาจารย์อันแรกเมื่อกลางปีที่แล้ว ตอนนั้นมีคนดูักันสิบกว่าคน
เลยยังพอไปกันได้ พอทีหลังเปิดกว้างออกมา ใครต่อใครก็เอาแนวทางเดียวกันไปใช้ จน wiki
กลายเป็นของต้องห้ามไปในที่สุด

เรื่องบางอย่าง ก็ต้องเก็บไว้เงียบๆ หรือไม่ก็จำกัดวงให้เล็กลง
นั่นเป็นเหตุผลที่เราต้องมีบอร์ดใหม่และมีห้องลับ ทริกบางอย่างเปิดมากก็อันตราย
เรื่องบางเรื่องเก็บไว้ก่อนก็ได้ครับ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:44:43 AM »
ผมลอง ตามหนังสือที่น้องผูหญิงคนหนึ่ง โพสไว้ ที่ไทยเสียว
น้องเขาบอกว่า โดนแบน ข้อหาหนังสือเหมือนที่แจกฟรี ทั้งที่ต้นฉบับ ที่เอามา มันไม่มีรูป แต่ เขาไปเอารูปจาก ที่อื่นมาใส่ยังไม่พ้นข้อหา
ผมเลยลองไปโหลด หนังสือที่น้องเขาบอกมาดูเลยถึงบังอ้อ (แค่คิดเอาเองนะ)

ในกลูเต้น หนังสือบางเล่มจะมีหลายเวอร์ชั่น
แต่ท่าเราดูไม่ถี่ถ้วน เราอาจพลาด
อย่างของน้องผู้หญิงคนนั้น   ถึงน้องเขาจะเอาต้นฉบับ ที่ไม่มีรูป แต่ไปหารูปจากที่อื่น แต่น้องเขาลืมดู เจ้าตัว kindle ver. มันมีรูปอยู่  นี้อาจจะเป็นสาเหตุก็ได้

หนังสือบางเล่ม มันมีมากกว่า 1 เวอร์ชั่นซะอีก   ใครที่ยังรอดอยู่ ลองเอาชื่อหนังสือไปเช็กดูนะครับ ว่ายังมีเวอร์ชั่นที่หลงหูหลงตาเรา ซ่ิอนอยู่หรือเปล่า โดยเฉพาะเวอร์ชั่น kindle ครับ

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นส่วนบุคคลนะครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:22:09 AM »

หนังสือบางเล่ม มันมีมากกว่า 1 เวอร์ชั่นซะอีก   ใครที่ยังรอดอยู่ ลองเอาชื่อหนังสือไปเช็กดูนะครับ ว่ายังมีเวอร์ชั่นที่หลงหูหลงตาเรา ซ่ิอนอยู่หรือเปล่า โดยเฉพาะเวอร์ชั่น kindle ครับ

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นส่วนบุคคลนะครับ

จริงครับ บางเล่มที่ผมเคยทำ ส่งไปเสร็จแล้วหลายอาทิตย์
พอมาดูอีกที มันยังมีเวอร์ชั่นอื่นๆอีก ซึ่งบางเวอร์ชั่นก็มีความสมบูรณ์กว่าอันที่เราหยิบมาแก้ไข
พอเราแก้ไขเสร็จ มันต่างกับอันแรกก็จริง แต่ไม่ต่างจากอันที่สองที่สาม
บางอันไม่อยู่ที guten อเมริกา ไปอยู่ที่ guten ออสเตรเลียก็มี

สรุุปคือ ระวังยังไงก็มีทางพลาดครับ
ผมจึงขอไปเรื่อยๆกับหนังสือทำเองดีกว่า ทำมา 4 เดือนกว่า ยังไม่มีปัญหาชวนเสียวแบบนี้
เห็นใจทุกคนที่โดนปิดบัญชี ทุกๆบอร์ดก็คือเพื่อนร่วมอาชีพกัน

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:34:07 AM »
บางที เวอร์ชั่นที่สมบรณ์ อาจจะมาที่หลังหนังสือที่เราส่งก็ได้
เพราะกลูเต้นเป็น เวปการกุศล ที่อาสาสมัครช่วยกัน ทำ พอเขามีเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์ กว่าเดิมเขาก็อาจจะส่งมาอีกครั้ง
นั้นก็เลยเป็นเหตุผล แบบคิดเอาเองว่า ทำไมหนังสือหลายเล่ม ทั้งที่ วางขายไปได้เป็นเดือน ๆ แล้วมาโดนข้อหาหนังสือซ้ำในภายหลังก็เป็นไปได้นะครับ   บางที่เวอร์ชั่นฟรี อาจจะมีต้นฉบับมาจากหนังสือที่เราทำขึ้นไปเองก็ได้ ฮา ๆ  มันเลยกลายเป็นดาบ ย้อนกลับมาเชือดคอตัวเอง

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:48:07 AM »
บางที เวอร์ชั่นที่สมบรณ์ อาจจะมาที่หลังหนังสือที่เราส่งก็ได้
เพราะกลูเต้นเป็น เวปการกุศล ที่อาสาสมัครช่วยกัน ทำ พอเขามีเวอร์ชั่นที่สมบูรณ์ กว่าเดิมเขาก็อาจจะส่งมาอีกครั้ง
นั้นก็เลยเป็นเหตุผล แบบคิดเอาเองว่า ทำไมหนังสือหลายเล่ม ทั้งที่ วางขายไปได้เป็นเดือน ๆ แล้วมาโดนข้อหาหนังสือซ้ำในภายหลังก็เป็นไปได้นะครับ   บางที่เวอร์ชั่นฟรี อาจจะมีต้นฉบับมาจากหนังสือที่เราทำขึ้นไปเองก็ได้ ฮา ๆ  มันเลยกลายเป็นดาบ ย้อนกลับมาเชือดคอตัวเอง
ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบที่คุงคังพูดครับ
เพราะผมเห็นบางที  ตอนแรกหนังสือยังไม่มีรูปแต่พอซักพัก  มีเวอร์ชันมีรูป แถมจัดรูปเล่มสวยงามเชียว ;D

Doody

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:55:13 AM »
  บางที่เวอร์ชั่นฟรี อาจจะมีต้นฉบับมาจากหนังสือที่เราทำขึ้นไปเองก็ได้ ฮา ๆ  มันเลยกลายเป็นดาบ ย้อนกลับมาเชือดคอตัวเอง

อันนี้ก็เป็นไปได้ครับ และน่าเป็นไปได้มากด้วย
เพราะผมเห็นมาหลายเล่มแล้ว ที่ตอนผมทำทีแรกไม่มีรูปเลย
พอผมส่งไปเสร็จ กลับมาดูอีกสองสามอาทิตย์ต่อมา  มีเวอร์ชั่นอื่นที่มีรูปสวยงาม
และมีความสมบูรณ์กว่าเดิม บางเล่มก็คล้ายๆของผมมาก

gutenberg  ดำเนินการโดยอาสาสมัคร
ถ้าอาสาสมัครคนไหนมาเจอเล่มที่สมบูรณ์กว่าจาก kindle store แล้วเขาเอาภาพจากที่นี่ใส่
เพิ่มให้ต้นฉบับเดิมที่ gutenberg มันก็เป็นสิทธิ์ที่เขาจะทำได้
ส่วนเราคงพูดอะไรไม่ออก เพราะนี่คือ public domain ที่ทุกคนมีสิทธิ์ในการเอาไปใช้เท่าเทียมกัน
เอาผลงานของเขามาหากิน คงถึงเวลาเขาเอาคืนบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 09:58:13 AM โดย Doody »

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:51:58 AM »
อ่านกระทู้ของเพื่อนบ้าน ขอระบายหน่อย เค๊าอุตส่าห์เปิดเผยว่าทำอะไรไปบ้างถึงเป็นสาเหตุที่โดนแบน ก็ดั๊นนนยังมีคนไปโพสอวดฉลาดซ้ำเติมเค๊าอีก ทั้งๆที่ตัวเองไม่ค่อยพูดะไรที่เป็นประโยชน์เลย
เห็นแล้วเซ็งครับ แทนที่จะบอกดีๆ ดันทำท่าคนหัวเราะเยาะด้วยนี่ซิ เป็นผมนี่โกรธตายเลย

yajokzoo

• Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:46:16 PM »
อย่างนี้มันต้อง อุ้ม เเล้วฆ่าทิ้งครับ เเฮ่ๆ ขำๆ น่าครับ ;)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 03:01:34 PM »
ผมเข้าไปอ่านอีกบอร์ด แต่ไม่สามารถตอบได้เพราะผมไม่มีไอดีอีกบอร์ดครับ

ก็ขอแสดงความเสียใจกับเพื่อนผู้ร่วมอุดมการณ์  ที่ตั้งใจจัดทำหนังสือ
อ่านๆแล้วก็ได้แง่คิดเพิ่มขึ้นมากครับ

ยิ่งจากคุณเนตซิม  บอกว่า 
เจ๊ซูต้องการความแตกต่าง 30 % จากของเดิมนี่ผมลืมคิดถึงไปเลย
ต่อไปผมจะเอาตรงนี้มีพิจารณาเพิ่มขึ้นในการทำงานด้วย

สำหรับเรื่องอื่นๆ  ผมเองมีคติที่ว่า
ความผิดพลาด  สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกๆท่าน
และนับถือใจคนที่กล้า  เอาสิ่งผิดพลาดตัวเอง มาแนะนำเป็นประสบการณ์
เพื่อให้คนอื่นๆเห็นช่องทาง ไม่ผิดพลาดเหมือนตน

สู้ๆ รวยๆ นะครับทุกๆท่าน

IM Man

• *
  • "ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 03:43:43 PM »
โดยส่วนตัวผมว่า ปริมาณหนังสือ และจำนวนเล่มที่ขายได้
ก็น่าจะมีส่วนนะครับที่ทำให้เค้าเพ่งเล็งเป็นพิเศษ
เคยอ่านที่คุณ netsim เคยโพสต์ไว้ว่า ทาง kdp เค้าเมลล์ถามเลย
ว่าทำไมขายได้เยอะ ทำอะไรบ้าง  ;)

กระจายๆ account กันบ้างนะครับ ลดความเสี่ยง  :D
ไว้เตือนสติกันนะครับ

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 04:22:42 PM »
อ่านกระทู้ของเพื่อนบ้าน ขอระบายหน่อย เค๊าอุตส่าห์เปิดเผยว่าทำอะไรไปบ้างถึงเป็นสาเหตุที่โดนแบน ก็ดั๊นนนยังมีคนไปโพสอวดฉลาดซ้ำเติมเค๊าอีก ทั้งๆที่ตัวเองไม่ค่อยพูดะไรที่เป็นประโยชน์เลย
เห็นแล้วเซ็งครับ แทนที่จะบอกดีๆ ดันทำท่าคนหัวเราะเยาะด้วยนี่ซิ เป็นผมนี่โกรธตายเลย
ผมก็รู้สึกโกธรมากเหมือนพี่ Feb ครับ  ส่วนตัวผมก็พอรู้จักพี่คนที่โดนแบนแล้วมาบอกเล่านิดหน่อย
พี่เค้าเป็นคนที่ทุ่มเทให้กับหนังสือมากคนหนึ่ง  และยังค่อยแนะแนวทางอยู่ตลอดไม่เคยกั๊กเลย
ผมละปี๊ดแตกเลยทีเดียว  แต่ไม่อยากต่อกระทู้ครับ เด๋วมาม่า

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 04:44:30 PM »
ผมก็รู้สึกโกธรมากเหมือนพี่ Feb ครับ  ส่วนตัวผมก็พอรู้จักพี่คนที่โดนแบนแล้วมาบอกเล่านิดหน่อย
พี่เค้าเป็นคนที่ทุ่มเทให้กับหนังสือมากคนหนึ่ง  และยังค่อยแนะแนวทางอยู่ตลอดไม่เคยกั๊กเลย
ผมละปี๊ดแตกเลยทีเดียว  แต่ไม่อยากต่อกระทู้ครับ เด๋วมาม่า

ดีแล้วครับ เค๊าอาจจะสนิทกันก็ได้ เราไม่รู้ อย่าไปต่อเลยครับ เสียเวลาทำงานเรา  :-\