ผู้เขียน หัวข้อ: ฝันร้ายของคนทำ pd  (อ่าน 23528 ครั้ง)

February

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
  • Let's start new project !!!
ฝันร้ายของคนทำ pd
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:07:38 PM »
เมื่อตะกี๊ บอร์ดเพื่อนบ้านเรา มีคนโดนแบนเพิ่มอีกคนสองคน หนังสือที่คนนึงทำคือสไตล์ illustrated คือหารูปเข้าใส่ให้มากที่สุด
ทำไปนานแล้ว live ไปเป็นเดือนแล้ว โดนกลับมาบอกมาหนังสือไม่แตกต่างในภายหลัง โดนแบนโดยที่ยอดกำลังขึ้นด้วย

แล้วท่านที่ทำแบบนี้อยู่จะรู้ได้ไงว่า amazon เค๊าจะปลิ้มท่านไปอีกนานแค่ไหน

เป็นอะไรที่คนทำ pd ไม่อยากจะเจอจริงๆ เราจะรู้ได้ไงว่าแตกต่างหรือยัง
ตอนมีนาคมที่ผ่านมา กระแสแบนช่วงแรกที่เกิดขึ้น ทำให้ผมต้องกลับมานั่งคิดว่าจะเลือกทางเดินอย่างไรต่อ

ถ้าทำ pd แน่นอนว่า เงินเร็ว เงินเยอะ ขออีกแค่ 3 เดือน นอนกินยาวแน่นอน แต่ถ้าโดนที่ หายเกลี้ยง
แต่ถ้าทำหนังสือทำเอง ต้องเริ่มใหม่หมด หาลู่หาทาง หาแนวใหม่ แต่โอกาสอยู่ยาว ค่อนข้างชัวร์ แต่ในช่วงแรก จะเอารายได้มาจากไหน

แต่สุดท้าย จากเหตุการณ์แบนที่เกิดขึ้นไม่เว้นแต่ละเดือน ทำให้ผมแน่ใจว่ามาถูกทางแน่นอน คิดไม่ผิดที่ทิ้ง pd มา คือต้องตัดใจไปเลย ถ้าพวกรุ่นแรกที่ทำมาด้วยกัน จะรู้ว่า ผมรัก pd แค่ไหน

แต่วันนี้ ผมรักหนังสือที่ผมทำเองมากกว่าครับ ยอดอาจจะไม่เยอะ แต่มีความสุขมากขึ้นเยอะ

ออกบ่นเป็นส่วนมาก  :) ใครคิดยังก็ออกมาคุยกันครับ ผมเชื่อว่า คงมีคนรอจ่อคิวโดนอีกเยอะ เพราะหน้านาใกล้เสร็จแล้ว

yajokzoo

• Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
Re: ฝันร้ายของคนทำ pd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:36:40 PM »
เมื่อตะกี๊ บอร์ดเพื่อนบ้านเรา มีคนโดนแบนเพิ่มอีกคนสองคน หนังสือที่คนนึงทำคือสไตล์ illustrated คือหารูปเข้าใส่ให้มากที่สุด
ทำไปนานแล้ว live ไปเป็นเดือนแล้ว โดนกลับมาบอกมาหนังสือไม่แตกต่างในภายหลัง โดนแบนโดยที่ยอดกำลังขึ้นด้วย

แล้วท่านที่ทำแบบนี้อยู่จะรู้ได้ไงว่า amazon เค๊าจะปลิ้มท่านไปอีกนานแค่ไหน

เป็นอะไรที่คนทำ pd ไม่อยากจะเจอจริงๆ เราจะรู้ได้ไงว่าแตกต่างหรือยัง
ตอนมีนาคมที่ผ่านมา กระแสแบนช่วงแรกที่เกิดขึ้น ทำให้ผมต้องกลับมานั่งคิดว่าจะเลือกทางเดินอย่างไรต่อ

ถ้าทำ pd แน่นอนว่า เงินเร็ว เงินเยอะ ขออีกแค่ 3 เดือน นอนกินยาวแน่นอน แต่ถ้าโดนที่ หายเกลี้ยง
แต่ถ้าทำหนังสือทำเอง ต้องเริ่มใหม่หมด หาลู่หาทาง หาแนวใหม่ แต่โอกาสอยู่ยาว ค่อนข้างชัวร์ แต่ในช่วงแรก จะเอารายได้มาจากไหน

แต่สุดท้าย จากเหตุการณ์แบนที่เกิดขึ้นไม่เว้นแต่ละเดือน ทำให้ผมแน่ใจว่ามาถูกทางแน่นอน คิดไม่ผิดที่ทิ้ง pd มา คือต้องตัดใจไปเลย ถ้าพวกรุ่นแรกที่ทำมาด้วยกัน จะรู้ว่า ผมรัก pd แค่ไหน

แต่วันนี้ ผมรักหนังสือที่ผมทำเองมากกว่าครับ ยอดอาจจะไม่เยอะ แต่มีความสุขมากขึ้นเยอะ

ออกบ่นเป็นส่วนมาก  :) ใครคิดยังก็ออกมาคุยกันครับ ผมเชื่อว่า คงมีคนรอจ่อคิวโดนอีกเยอะ เพราะหน้านาใกล้เสร็จแล้ว

ของท่านเทพ illustrated ในบอร์ดนั้นผมก็มาเจอบอร์ดนั้นเป็นบอร์ดเเรก ก็เห็นเค้านี้เเหละ ที่ดูทำมืออาชีพเหมือนคุณ Mr.b โดยจะเน้นภาพทั้งหมด

เห็นเเล้วมันไม่มีอะไรที่ยั่งยืนเลยจริงๆ หนังสือคุณภาพๆ น่าา คุณภาพ  >:(

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:54:43 PM »
เสร็จนา ฆ่าโคถึก
เสร็จศึกฆ่าขุนพล

ดูเหมือนอะเมซอล จะค่อย ๆตัดกิ่งก้านสาขาของตัวเอง แบบไม่สมเหตุผลอีกครั้ง
เหมือนตอนที่ผมโดน แบน acc แรก ไม่มีแจ้งเหตุผลอะไรด้วยซ้ำ
ครั้งที่ สอง ที่โดนข้อหาบัญชีซ้ำ ทั้งที่ยืนยันแล้วว่าคนละคน เพราะจริง ๆแล้ว น้องผมก็ทำด้วย ผมอาศัยบัญชีน้องสาว ส่งหนังสือ ก็เลยพลอยโดนไปด้วยในข้อหาซ้ำ เพราะนามสกุลเหมือนกัน
แต่ในทั้งสอง acc มีสิ่งที่เหมือนกัน คือหนังสือ PD ถึงจะเป็น PD ที่ไม่เหมือนคนอื่น แต่มันก็หาได้จาก พี่กลูอยู่ดี 
ผมมั่นใจว่าตัวเองในขณะนั้นทำหนังสือมีคุณภาพไม่ใช่ทำชุย ๆ  ผมเองก็ทำในแนวทางไม่ต่างจาก ที่หลายท่านทำ  ใส่รูปภาพ ที่หามาจากเล่ม ๆ อื่น เอามาประกอบ จัดรูปเล่ม หน้าปก ก็ไม่ขี้เหล่ แต่สุดท้ายก็ไม่รอดเหมือนกัน

ทุกวันนี้ ผมมีความสุขกับการ ทำหนังสือเองเหมือนกัน ถึงรายได้มันจะไม่สามารถหวังผลได้เหมือนเดิม แต่ทว่า มันน่าจะรู้สึกปลอดภัยมากกว่า 

ปล.เพิ่งเริ่มใหม่อีกครั้ง ได้ ประมาณ 1 เดือนกับ ยอดขายประมาณ 30$   ซึ่งแน่นอนเทียบไม่ได้กับบัญชีเก่า ๆ แต่ สิ่งที่ได้กลับมาก็คือ สนุก กับการคิดและทำ ไม่ต้องใช้เวลาในการหาวัตถุดิบ แล้วต้องมานั่งกังวลว่าจะผ่านหรือไม่ผ่าน จะโดนหรือไม่โดนแบน หรือจะโดนแบนเมื่อไร
เพราะตอนนี้ หลาย ๆท่านที่โดนแบนก็เป็นท่านที่ทำงานแบบคุณภาพกันทั้งนั้น แต่ดูเหมือนว่า พอหนังสือใน acc เราเริ่มมาก ก็จะเริ่มเป็นที่จับตามองของอะเมซอล ที่จะเข้ามารีวิวหนังสือเรา  สำหรับหนังสือทำเอง อย่างไง ในปีหนึ่ง ๆเราก็ไม่น่าจะทำได้มากเหมือน PD และถึงจะโดนรีวิวแบบPD ก็ไม่จำเป็นต้องกังวลอะไรมาก   
เพราะทุกวัน นี้ไม่ว่าจะหนังสือ คุณตะพาบ(ขอยืมเขามาใช้) หรือไม่คุณตะพาบ ก็มีความเสี่ยงที่จะโดนแบนกันได้ทั้งนั้น

ใครโดน อย่าไปท้อ สู้ต่อไป   ใครยังอยู่ ก็ตรวจสอบหนังสือเราให้ดี รักษา acc ไว้ให้สุดชีวิต     สู้ ๆครับพี่น้อง

MoonLord

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:55:58 PM »
ผมเห็นด้วยกับคุณ February นะครับ PD ทำแล้วได้เงินเร็วจริง แต่จะโดนเก็บวันไหนก็ไม่รู้ ความเสี่ยงสูงมาก
ตอนนี้ผมก็หันมาทำหนังสือทำเองเหมือนกันครับ เป็นตลาดที่คนส่วนใหญ่คาดไม่ถึง ทำคู่กันไปกับนิทานเด็ก แต่ก็มีการลงทุนพอสมควร ส่วนแฟนผมยังยึดติดกับ pd อยู่ แต่จะไม่แตะกูเต้นเบิร์กเลย ตอนนี้ก็ยังไม่โดนปิด  :D
Life is Easy. Why Do We Make It So Hard?

February

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:57:43 PM »
เรื่องบางเรื่อง พูดมากไปก็ไม่ดีครับ จริงๆแบบ illustrated ผมเคยสอนคนรู้จักไป ก็แนวๆนั้นแหละ ทำเงินได้ดี ส่งผ่านง่าย ท้ายสุด คนรู้จักผมก็โดนสอยไปตามระเบียบเหมียลกัล
อย่างคนนั้นที่บอร์ดเสียว ผมเห็นตั้งแต่เค๊าโพสแรกๆๆๆๆ แล้วครับ ตั้งแต่แกบอกให้ไปดูหนังสือที่แกทำ ผมก็ตามไปดู แต่ผมไม่มี id ที่บอร์ดนั้น แล้วก็ไม่รู้จัก เลยไปโพสเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันไม่ได้ ซึ่งความรู้บางอย่างที่เค๊าแชร์ก็มีประโยชน์มาก แต่ผมก็พูดอะไรมากไม่ได้ว่าเพื่อนผมเคยโดนแบนกรณีหนังสือที่ทำแบบนั้น ทั้งที่วางขายมาเป็นเดือนแล้ว

สรุปคือ แล้วแต่คนจะเลือกครับ  : :D

Doody

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:01:47 PM »

ทำ pd เงินดีกว่า มาเร็วกว่าแน่นอนครับ เพราะผลงานอมตะพวกนี้พิสูจน์มาแล้วด้วยกาลเวลาที่ยาวนาน
มันเป็นสินค้าที่พิสูจน์คุณภาพมาแล้ว แต่หนังสือทำเองนี่้เป็นสินค้าใหม่ ไม่มีใครรู้จัก

หนังสือทำเอง ผมก็ทำมาหลายเืดือนแล้ว จะบอกว่าขายดีก็ยังพูดไม่ได้ มันก็มาแบบหร็อมแหร็ม
เรื่อยๆ ไม่รุ่นแรงเหมือนตอนทำ pd   ส่งไป 10 ขายได้ 3-4 เรื่องก็ถือว่าเจ๋งแล้่ว

แต่ผมก็ไม่คิดจะย้อนกลับไปทำ pd อีกแล้ว ยอมเสียเวลาบุกเบิกบนเส้นทางใหม่ดีกว่า ช้าหน่อยแต่ผมว่าอยู่นานแน่
ตั้งแต่ทำมา ไม่เคยโดนเตือนเรื่อง ไม่แตกต่างเลย เพราะทุกเล่มไม่เหมือนของใคร
ถึงมันจะขายได้บ้าง ไม่ได้บ้างก็ช่างหัวมัน นานๆเข้าคงจับแนวทางที่ขายได้ต่อเนื่องจนเจอสักแนว

ผมเข้าไปอ่านในไทยเสียวแล้ว ก็รู้สึกช็อคเล็กๆเหมือนกัน ยอมรับว่าในบอร์ดไทยเสียวก็มีคนที่ตั้งใจทำแบบใช้
ฝีมือเหมือนกัน  ท่านผู้นี้เท่าที่ผมติดตามอ่านมา ก็รู้สึกว่าทุ่มเทไม่แพ้คุณ Mr. B
แต่จนแล้วจนรอดก็ลงเอยแบบเดียวกับผม , คุณ zaanook, คุณ Mrs.Smith, คุณ Moonlord,
คุณ kurng, คุณ a116, คุณ newcome และ คนอื่นๆ คือโดนปิดบัญชีในที่สุด

ตอนนี้ผมก็เอาใจเชียร์ Mr.B ที่ยังทำ pd อยู่ให้ไปตลอดรอดฝั่ง
แต่สำหรับผมโดนไป acc. เดียว ก็ถือว่าเหนื่อยแสนสาหัสแล้วกว่าจะทำหนังสือออกมาได้ขนาดนั้น
จะย้อนกลับไปอีก คงไม่มีแล้ว

ไอ้หนังสือทำเอง มันคงไม่รวยเร็วหรอกครับ มันไปของมันเรื่อยๆ
บางเล่มหลายเดือนแล้วยังขายไม่ออกเลยก็มี บางเล่มก็เดือนละ 7 ที่ดีมากหน่อยก็เดือนละ 20 ครั้ง
นั่นหรูสุดๆแล้ว แต่ระดับ 60-70 ครั้งต่อเดือน แบบที่ผมเคยทำ pd ยังไม่เจอเลย
คุณ kurng คงเคยเจอมาแล้ว กับหนังสือ quiz เล่มดังของเขา ส่วนผมยังไม่เห็นแม้เงา

แต่ทำแบบนี้ก็สบายใจดี นอนหลับฝันดีทุกคืน ไม่ต้องผวาว่าตื่นขึ้นมาจะเจอจดหมายเจ๊ซูอีก
วันนี้ผมไม่อยากรวยเร็ว แต่ขอให้ผมได้ทำงานต่อไปเรื่อยๆ และอยู่ไปนานๆดีกว่า
ตอนนี้ก็เอาหนังสือ quiz ตัวอย่างที่อาจารย์ส่งมาให้ ลองทำเป็นเล่มอยู่ พี่ซุปท่านก็บอกว่า
อย่าไปหวังว่ามันจะขายได้ง่ายๆเหมือน pd นะ ข้าไม่รับรอง ลองทดสอบดูสักสิบเล่ม
คงมีสักเล่มที่มันติดตลาด แล้วเราจะได้รู้ว่าแนวนั้นแหละถูกทางแล้ว จะได้ลุยทางนั้นต่อไป
ผมก็จะลองดู quiz และนิทานเด็กสักสิบเล่ม คงมีสักเล่มที่เข้าตากรรมการ เราจะได้เอาเป็น
แนวหลักต่อไปในวันหน้า

หมู่นี้ไม่ค่อยได้มาโพสท์ เพราะก้มหน้าก้มตาทำภาพประกอบใส่หนังสือของผมอยู่
ไม่ค่อยเก่งทั้ง Photoshop ทั้ง Illustrator เลยมึนๆทุกวัน แต่เข้ามาอ่านข้อมูลใหม่ของเพื่อนๆิอยู่ตลอด
และเอาใจช่วยทุกๆคนครับ

February

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:13:01 PM »

แต่ผมก็ไม่คิดจะย้อนกลับไปทำ pd อีกแล้ว ยอมเสียเวลาบุกเบิกบนเส้นทางใหม่ดีกว่า ช้าหน่อยแต่ผมว่าอยู่นานแน่
ตั้งแต่ทำมา ไม่เคยโดนเตือนเรื่อง ไม่แตกต่างเลย

ถ้ามันมาเตือนหนังสือที่ผมทำเอง ด้วยข้อหาว่าไม่แตกต่างอีก ผมจะเลิกทำ kdp ให้มันรู้แล้วรู้แรดไปเลยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 02:31:32 PM โดย February »

longtam

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:17:50 PM »

ผมเองก็หยุดทำ pd ไปพักหนึ่งแล้วครับ เอาหนังสือ pd ออกจาก

แอคเค้าท์แล้ว  :'( ถ้ายังมาแบนอีกผมก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว นอกจากเปิดแอคเค้าท์ใหม่

pd ทำเงินง่ายด้วยผมเสียดายมาก แต่ผมมีแอคเค้าท์เดียวเลยยอมถอดทิ้ง มาทำหนังสือทำเอง

กว่าจะทำเงินได้ คงต้องทดลองอีกนานครับ  :)

ojogabonitoo

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:44:04 PM »
ขอถามหน่อยครับ จะเปิดอีกแอคโดยไม่ให้ amazon จับได้ต้องทำยังไงบ้างครับ

แล้ว มีใครเคยโดนแบน จากหนังสือ pd ของ .gov บ้างมั๊ยครับ

ใน account มี pd จาก gutenburg อีก 12 เล่ม ถ้าจะถอดออกก็แค่ unpublish แค่นั้นรึเปล่าครับ หรือต้องอัพไฟล์หนังสือเปล่าๆ เข้าไปด้วย

ช่วงนี้จิตตกมากเลยครับ amazon ก็ขายไม่ได้ kindle ก็มีข่าวแบนอีก :'(

lazongte

• Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:06:55 PM »

ตั้งแต่ทำมา ไม่เคยโดนเตือนเรื่อง ไม่แตกต่างเลย

ถ้ามันมาเตือนหนังสือที่ผมทำเอง ด้วยข้อหาว่าไม่แตกต่างอีก ผมจะเลิกทำ kdp ให้มันรู้แล้วรู้แรดไปเลยยยย
เห็นด้วยกันคุณFebruary ครับ   ;D

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:12:58 PM »
เรารวมกันทำเวปขาย e-book กันเลยอีกทางดีไหมครับ  ฮา ๆ

run95

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:32:46 PM »
ทำหนังสือเองมันส์กว่าครับ ตั้งแต่ทำมาเดือนกว่า ๆ ไม่ได้
แตะ pd อีกเลย ผมโชคดีหน่อยหนังสือ 9 เล่มขายได้ทั้งหมด
ลองรวมยอดคราว ๆ 40$ นิด ๆ
มันทำให้มีกำลังใจในการคิด content มาทำหนังสือขึ้นมาอีกเยอะ
หนังสือจาก กูเต็น ผมถอดออกหมด
แต่ตอนนี้ผมมีหนังสือที่มาจาก archive อยู่จำนวนนึง
ไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะโดนไหมครับ
หนึ่งเล่มในนั้นทุกวันนี้ amazon ยังเอาของผมไปแจกฟรีอยู่เลย

ถ้าคุณ kurng เปิด เดี๋ยวผมเอาไปขายจริง ๆ น้าาา ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 03:54:40 PM โดย run95 »

February

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 03:39:56 PM »
ยอดหนังสือที่ทำเอง ถ้ายังไม่เจอทางก็คงไม่เยอะครับ แต่ถ้าใครเจอทาง ผมเชื่อว่าก็ยากที่จะฉุดครับ
ขอบคุณพี่ kurng ที่แชร์ครับ เดือนแรก ผมได้เท่าพี่เลย $32.98 ส่วนเดือนที่ 2 ได้มา $67.49 เดือนนี้ น่าจะได้ประมาณร้อยนิดๆเท่านั้นเอง แต่มันก็เป็นแนวโน้มที่ดีครับ ขนาดหนังสือมีไม่กี่เล่ม และยังจับแนวไม่ถูก เพิ่งมารู้ทีหลังว่ามันไม่ดีเท่าไร แต่มันยังได้ขนาดนี้ ถ้ามีเยอะๆกว่านี้และคุณภาพดีกว่านี้...แฮ่ ผมก็แอบฝันเหมือนกัน (แน่นอนมันเทียบกับยอด pd วันเดียวไม่ได้)

ต่อจากนี้ก็ลุยต่อ ได้ใช้สมองมากขึ้น ท้าทายตัวเองมากขึ้น เล่นเป็นนักสืบมากขึ้น ชีวิตมันก็มีความสุขดี

a116

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:19:53 PM »
ตอนแรกว่าจะทำ pd ฆ่าเวลาระหว่างคิดหนังสือ Quiz แต่ตอนนี้คงต้องพับเก็บชั่วคราวล่ะครับหลังจากส่ง .gov ไป 4 เล่ม ผ่าน 2 โดนบล๊อก 2
มาทำหนังสือเองดีกว่า อิอิ

ปล. ตั้งแต่กลางเดือน ก.ค. เพิ่งส่ง quiz ไปได้ 3 เล่ม ขายได้แค่ 1 เล่ม (ได้เกือบๆ $20 แระ) ส่วนอีก 2 เล่มเงียบสนิท ทั้งๆ ที่ตอนโปรโมท ยอดวิ่งกระฉูด  :'(

run95

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 05:39:22 PM »
ปล. ตั้งแต่กลางเดือน ก.ค. เพิ่งส่ง quiz ไปได้ 3 เล่ม ขายได้แค่ 1 เล่ม (ได้เกือบๆ $20 แระ) ส่วนอีก 2 เล่มเงียบสนิท ทั้งๆ ที่ตอนโปรโมท ยอดวิ่งกระฉูด  :'(
พอมีหนังสือสักจำนวนนึง แล้วชื่อเราพอติดตลาดหน่อยแล้วเดี๋ยวก็วิ่งฉิวครับ
เล่มเดียวก็เกือบ 20 แล้วที่เหลือก็ต้องขายได้ครับต้องใช้เวลาหน่อยนึง ;D