ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเเบนจนได้  (อ่าน 5694 ครั้ง)

yajokzoo

• Top Secrets
  • Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
โดนเเบนจนได้
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:00:47 AM »
ในที่สุด amezon มันก็มาเเบนผม หุหุ :o

สืบเนื่องจากคร่าวนั้นที่ส่งหนือไปหลายเล่มเเล้วโดน block โดน Draft จำหนวนหนึ่ง
ผมเลยไม่กล้าส่งต่อเพราะว่าหนังสือที่มีปัญหาไม่ได้เเจ้งเมลมาเลย ผมเลยไม่กล้าทำหนังสือหรือเพิ่มอะไร

อยู่มาวันนี้มาเเต่เช้า เรียบร้อย เหอะๆ

February

• Hero Member
  • *
  • Let's start new project !!!
Re: โดนเเบนจนได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:18:43 AM »
สมัครใหม่ อย่าใช้อะไรที่เหมือนเดิม
แล้วมีสองทางเลือกคือ ทำเหมือนเดิม หรือว่ามาร่วมทางใหม่กับพวกผมดีกว่าครับ น่าตื่นเต้น เร้าใจ และภูมิใจกว่าเดิม อิอิ

yajokzoo

• Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:38:01 AM »
สมัครใหม่ อย่าใช้อะไรที่เหมือนเดิม
แล้วมีสองทางเลือกคือ ทำเหมือนเดิม หรือว่ามาร่วมทางใหม่กับพวกผมดีกว่าครับ น่าตื่นเต้น เร้าใจ และภูมิใจกว่าเดิม อิอิ

ผมมองอยู่มาหลายวันเเล้วเเต่มันหนักตรง ภาษาอังกฤษไม่เเข็งเเฮง หละคราบ หุหุุ

เเต่ก็มีไปอ่านๆ ของเหล่าท่านๆ ประจำ เเละสำหรับคนรักเด็กอย่างท่าน February นักสือเด็กด้วยครับ ฮาา ;D

Doody

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:58:46 AM »
ถ้าจะทำ public domain ต่อไป
คุณภาพต้องล้ำเลิศ เหนือผู้ใด ตามแนวของ Mr.B เท่านั้นถึงจะอยู่รอด
ถ้ามาแบบโหลๆ เหมือนของคนอื่น ถึงเปิดแอคเคาท์ใหม่ก็คงลงเอยแบบนี้อีก

สมัยผมทำ public domain ผมก็ทำคล้ายๆ Mr.B นั่นแหละครับ แต่ระัดับความเข้มข้นอาจ
จะน้อยกว่า เลยไม่เคยมีเล่มไหนขายถึง 400 ต่อเดือนสักเล่ม สูงสุดประมาณ 60-70

ผมไปเสาะหาภาพประกอบที่ไม่มีในหนังสือ gutenberg มาเป็นร้อยๆ ไปหาเวอร์ชั่นที่เขา
พิมพ์เป็นภาษาฝรั่งเศสบ้าง สเปนบ้าง อิตาเลียนบ้าง เพราะวรรณกรรมอมตะเวลาไปพิมพ์
เป็นภาษาอื่น เขามักจะหาจิตรกรคนอื่นมาวาดภาพลงหนังสือแทน ไม่ใช้เวอร์ชั่นเดิมที่มาจากอังกฤษ
รวบรวมเอามาใส่ใ้ห้ตรงกับเนื้อเรื่อง แต่ละเล่มมีภาพเป็นร้อยๆ

ก็อยู่ดีมีแฮง อยู่แดงมีฮี ตามประสาคนบ้านเฮา อยู่ปีหนึ่ง ไปพลาดท่าตรงลบข้อมูลจาก
wiki ไม่หมด เลยโดนปิดทั้งแอคเคาท์ เงินหายไปหลายหมื่น

ถ้าทำอย่างมีคุณภาพ pd ยังพอทำได้ครับ แต่ต้องคุณภาพจริงๆ
ถ้าทำหนังสือเองไม่ไหว ก็ดูแนวเสี่ย B. เป็นตัวอย่าง

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:15:28 AM »
ขอบใจทุกท่านมากครับสำหรับคำเเนะนำดีๆ  เพราะจับปลาอยู่ 8 มือเลยไปไม่ถึงไหนสักที kdp คงเอาไว้ก่อน

ตอนนี้ลุยงาน hisoE-sarn ก่อนครับ  เสร็จเเล้ว  คุณ Doody อย่าลืมมาเเซวเบิ่งหน่อยนะครับ เเฮ่ๆ

ไม่ไม่รู้จะรุ่งหรือร่วงเว็บนี้

ขอบคุรครับ  ;D

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:17:04 AM »
คุณภาพต้องล้ำเลิศ เหนือผู้ใด ตามแนวของ Mr.B เท่านั้นถึงจะอยู่รอด
ถ้ามาแบบโหลๆ เหมือนของคนอื่น ถึงเปิดแอคเคาท์ใหม่ก็คงลงเอยแบบนี้อีก

สมัยผมทำ public domain ผมก็ทำคล้ายๆ Mr.B นั่นแหละครับ แต่ระัดับความเข้มข้นอาจ
จะน้อยกว่า เลยไม่เคยมีเล่มไหนขายถึง 400 ต่อเดือนสักเล่ม สูงสุดประมาณ 60-70

ผมไปเสาะหาภาพประกอบที่ไม่มีในหนังสือ gutenberg มาเป็นร้อยๆ ไปหาเวอร์ชั่นที่เขา
พิมพ์เป็นภาษาฝรั่งเศสบ้าง สเปนบ้าง อิตาเลียนบ้าง เพราะวรรณกรรมอมตะเวลาไปพิมพ์
เป็นภาษาอื่น เขามักจะหาจิตรกรคนอื่นมาวาดภาพลงหนังสือแทน ไม่ใช้เวอร์ชั่นเดิมที่มาจากอังกฤษ
รวบรวมเอามาใส่ใ้ห้ตรงกับเนื้อเรื่อง แต่ละเล่มมีภาพเป็นร้อยๆ

ก็อยู่ดีมีแฮง อยู่แดงมีฮี ตามประสาคนบ้านเฮา อยู่ปีหนึ่ง ไปพลาดท่าตรงลบข้อมูลจาก
wiki ไม่หมด เลยโดนปิดทั้งแอคเคาท์ เงินหายไปหลายหมื่น

ถ้าทำอย่างมีคุณภาพ pd ยังพอทำได้ครับ แต่ต้องคุณภาพจริงๆ
ถ้าทำหนังสือเองไม่ไหว ก็ดูแนวเสี่ย B. เป็นตัวอย่าง

แล้วช่วงนี้เสี่ย Doody ซุ่มทำอะไรอยู่ครับเนี่ย เห็นนานๆมาโพสที สงสัยแอบบซุ่มทำโปรเจคใหญ่ๆอยู่แน่เลย

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:57:23 AM »
แบนได้ ก็สมัครใหม่ ทำใหม่ ทำให้ดีขึ้น ๆไปดูซิว่า จะยังหาเรื่องอะไรมาแบนได้อีก ฮา ๆ

เอาใหม่ อย่าไปท้อครับ    ทนให้เขากดขี่ไปก่อน ไว้เราเจอทางใหม่ที่ดีกว่า ค่อยประกาศอิสรภาพ ฮ่า ๆ

a116

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:11:01 AM »

ผมกำลังไปแตะกูเต้นอีกครั้งครับ สลับกับแนวของตัวเอง เพราะถ้าทำหนังสือเองอย่างเดียว ช้ามากๆ กว่าจะได้สักเล่ม
ที่คิดไว้คือจะเอาจากกูเต้นหรือ archive นั่นแหละ แต่เอาภาพในเนื้อเรื่องมาระบายสีซะให้หมด อาจจะเหนื่อยหน่อยเพราะบางเรื่องภาพเยอะเอาการ
แนวนี้ไม่รู้เจ๊ซูจะเห็นว่าแตกต่างหรือเปล่า เมื่อวานทดลองทำไป 1 เรื่อง คำนวณเวลาแล้ว เรื่องหนึ่งอาจใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน เหอๆ  :'( ยิ่งผมไม่ค่อยเป็น photoshop ด้วยซิ

kurng

• *
  • เป้าหมายใหม่ ปีนี้ 35000$ ปีที่แล้ว ไม่ได้ตามเป้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:30:31 AM »

ผมกำลังไปแตะกูเต้นอีกครั้งครับ สลับกับแนวของตัวเอง เพราะถ้าทำหนังสือเองอย่างเดียว ช้ามากๆ กว่าจะได้สักเล่ม
ที่คิดไว้คือจะเอาจากกูเต้นหรือ archive นั่นแหละ แต่เอาภาพในเนื้อเรื่องมาระบายสีซะให้หมด อาจจะเหนื่อยหน่อยเพราะบางเรื่องภาพเยอะเอาการ
แนวนี้ไม่รู้เจ๊ซูจะเห็นว่าแตกต่างหรือเปล่า เมื่อวานทดลองทำไป 1 เรื่อง คำนวณเวลาแล้ว เรื่องหนึ่งอาจใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน เหอๆ  :'( ยิ่งผมไม่ค่อยเป็น photoshop ด้วยซิ

พิมพ์ภาพออกมา แล้วเอามาระบายสีข้างนอก แล้วสแกนเข้าไปใหม่     ยุ่งไปหรือเปล่าหว่า  ฮา ๆ

moddum

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:40:02 AM »

แนวนี้ผมลองทำไปบ้างเหมือนกัน พอขายได้บ้างครับ สงสัยยังเลือกหนังสือไม่โดนเท่าไร

คุณ yajokzoo สู้ๆครับ

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:05:52 AM »
ขอบใจเเนวทางหลายๆ ท่าน

การสมัคร Acc ใหม่    เลขบัญชีธนาคารต้องใหม่หรือเปล่า ผมได้อ่านๆ ผ่านๆ หลายกระทู้เเต่จำไม่ได้

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:19:02 AM »
แบนก็สมัครใหม่ 
ถ้าจะเล่น pd ก็ต้องวิเคราะห์ความผิดพลาดของตัวเองครับ
แล้วเอาความผิดพลาดมาแก้ไข  ไม่ทำอีก  ก็มีเพียงเท่านั้น

แนวทางของผมอย่างที่คุณ Doody ยกมาพูดก็ถูกทุกอย่างครับ
ผมข้ามฝั่งไปหาภาพทุกต้นฉบับ  หลายภาษา 
ตั้งแต่โดนคอมเม้นว่า ภาพไม่ได้คุณภาพ
ช่วงหลังผมจะเลือกภาพมากขึ้น

บางทีเลือกๆแล้วก็เสียดาย เพราะภาพเยอะเกิ๊น
บางเล่ม  เจอฝรั่งเศส  โปตุเกส  ต้อง นั่งแปล นั่ง วางรูปให้ตรงตำแหน่ง 
3-7วันล่ะครับ กว่าจะเสร็จ  แต่ทำเสร็จแล้ว
ก็มีอะไรแปลกใหม่ไปนำเสนอลูกค้า

ผมเชื่อเสมอว่าในทุกๆก้าวของชีวิต  แม้ในขณะล้ม
เราจะได้ประสบการณ์เพิ่ิมเติมขึ้นมา

ลองค้นดูนะครับว่า  ครั้งนี้เราผิดพลาดตรงไหน
เพราะมันเป็นประสบการณ์ที่ล้ำค่า  แลกมาด้วยการปิดไอดีทีเดียว

แล้วมาแชร์กันนะครับ  ;)

ปล.สมัครใหม่ต้องใหม่ทุกอย่างครับ
ชื่อใหม่ นามสกุลใหม่   ที่อยู่ใหม่   บัญชีใหม่
ถ้าใช้อันเดิมก็อาจจะเซ็งซ้ำอีกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 11:21:28 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:34:48 AM »

แล้วคอมใช้เครื่องเก่าสมัคร และส่งได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้อาจต้องซื้อเครื่องใหม่

ใช่ไหมครับ

a116

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:10:02 PM »

แล้วคอมใช้เครื่องเก่าสมัคร และส่งได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้อาจต้องซื้อเครื่องใหม่

ใช่ไหมครับ
ใช้บริการร้านเน็ต หรือซื้อแอร์การ์ดใหม่สักอันก็พอแล้วครับ  8)

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:28:06 PM »
ไอ่หยะ จะชื่อคอมใหม่เลยหรอ ครับ :o