ผู้เขียน หัวข้อ: pd นี่มันทำเงินได้ไวจริงนะครับ  (อ่าน 2814 ครั้ง)

longtam

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
pd นี่มันทำเงินได้ไวจริงนะครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:15:24 PM »
ขอยกยอดของคนที่ไทยเอสอีโอ น่าจะทำไม่กี่เดือน

1.แอค 1 หนังสือ 900 เล่ม มียอดขายรวมเดือนที่แล้ว 148 เล่ม
2.แอค 2 หนังสือ 1400 เล่ม มียอดขายรวมเดือนที่แล้ว 298 เล่ม
3.แอค 3 หนังสือ 1100 เล่ม มียอดขายรวมเดือนที่แล้ว 179 เล่ม
4.แอค 4 หนังสือ 1000 เล่ม มียอดขายเมื่อวาน79 เล่มและยอดรวมเดือนที่แล้ว 643 เล่ม
5.แอคโปรเจกของเรา 217 เล่ม ยอดขายรวม 79เล่ม

แต่ว่าเขาโดนแบนไปแล้ว ตอนแรกผมยังคิดเลยว่า 4,000 กว่าเล่มทำได้อย่างไร ในเวลาไม่นาน
เห็นว่าโดนแบนเพราะมีหลายแอคเค้าท์ กับส่งpdf

ผมเคยอ่านที่ไทยเอสอีโอมีคนบอกว่า  ทำงานให้ได้เงินไวไวเยอะๆ โดนแบนไม่เป็นไร ค่อยสมัคร
ใหม่ แบนใหม่ก็สมัครใหม่ ดีกว่า ทำเงินน้อยๆกินนานๆ เพราะเขากว่าจะโดนแบนก็ได้เงิน มากกว่าพวก
ได้ทีละน้อยๆ  เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ  :)

lazongte

• Sr. Member
  • *
Re: pd นี่มันทำเงินได้ไวจริงนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:23:40 PM »
ผมสงสัยนิดนึง โดนข้อหาหลายแอคเค้าได้ตังหรือป่าวครับ
ผมคุ้นๆเหมือนว่าจะไม่ได้อ่ะ แต่ไม่แน่ใจ :P

Doody

• *
Re: pd นี่มันทำเงินได้ไวจริงนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:53:36 PM »

แต่ว่าเขาโดนแบนไปแล้ว ตอนแรกผมยังคิดเลยว่า 4,000 กว่าเล่มทำได้อย่างไร ในเวลาไม่นาน
เห็นว่าโดนแบนเพราะมีหลายแอคเค้าท์ กับส่งpdf

ผมเคยอ่านที่ไทยเอสอีโอมีคนบอกว่า  ทำงานให้ได้เงินไวไวเยอะๆ โดนแบนไม่เป็นไร ค่อยสมัคร
ใหม่ แบนใหม่ก็สมัครใหม่ ดีกว่า ทำเงินน้อยๆกินนานๆ เพราะเขากว่าจะโดนแบนก็ได้เงิน มากกว่าพวก
ได้ทีละน้อยๆ  เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ  :)

แต่ละคนก็แต่ละความคิดครับ
บางคนก็คิดว่าทำน้อยๆแต่มีคุณภาพ กินนานๆดีกว่า
บางคนก็เอาให้มากที่่สุด ยอมโดนแบน แต่เอาตังค์ไว้ก่อนดีกว่า

ถ้า 4000 เล่มในเวลาสั้นๆนี่ คงเอาแบบง่ายที่สุด ไม่ต้องมีปก ไม่ต้องมี TOC
ใส่คำว่า (Illustrated) (Annotated) โดยไม่ได้ทำจริง เอาจาก gutenberg ตัดหัวตัดหางแล้วส่งเลย
บางคนก็เอา PDF จาก Archive.org มาโหลดขึ้นไปเลย ไม่ต้องมานั่งจัดบรรทัด
และแก้คำผิดใ้ห้เสียเวลา (อย่านึกว่าไม่มี มีเยอะ)

ถ้าทำแบบนี้จริงๆ ชั่วโมงละ 10 เล่ม วันละ 80 เดือนละ 2400 เล่ม ทำได้ครับ ส่วนมากจะโดนจับได้ตั้งแต่เล่มแรกๆ
แต่ที่รอดผ่านไปได้เป็นเดือนๆก็มีเหมือนกัน น่าจะส่วนน้อยไม่กี่เปอร์เซ็นต์  แต่ในที่สุดเขาก็ต้องจับได้

ถ้าkdpเจอแบบนี้หลายครั้ง  จะไปโทษเขาที่ปิดแอคเคาท์พวกเรากันบ่อย ก็คงโทษเขาได้ไม่เต็มปาก

longtam

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:06:01 PM »

ขอบคุณอ.Doodyครับ มิน่าเขาถึงส่งกันได้เยอะๆในระยะเวลาสั้นๆครับ  :o

แต่เป็นผมคงขอกินนานๆดีกว่าครับ ไม่อยากซื้อคอมใหม่มาทำ kdp หรือว่า

โดนแบนแล้วใช้คอมเก่าเปิดแอคเค้าท์ใหม่ ทำกับคอมเรื่องเก่าได้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ  ???

(เขาทำแป็บเดียวยอดเยอะกว่าที่ผมทำมานานซะอีก  :'( )

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:16:03 PM »
ถ้า 4000 เล่ม ขายได้ 600-700 เล่มต่อเดือน

ของผมก็มีครับ เล่มเดียว pd 350+

แล้วเราจะทำแบบไหนดีครับ ระหว่างคุณภาพกับปริมาณ

แบนมานั่งทำใหม่ 4000 เล่ม  รอโดนอีก ทำใหม่อีก
กับ ใช้เวลา 3-7วัน ต่อเล่ม (เล่มคุณภาพสูง)

แล้วเล่มเดียว ขายได้ 350-500 เล่มต่อเดือน

(หนังสือเล่มนี้ผมมีคู่แ่ข่งเป็นหลัีกร้อยคนครับ แต่ผมก็ฝ่าด่านอรหันต์ขึ้นมาได้  ผมเชื่อว่าเพื่อนๆก็ทำได้ครับ)
เป็นแง่คิดของ สำนักพิมพ์หน้าใหม่พึ่งเปิดตัวไม่ถึง 90 วัน นะฮาฟ  ;)
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:27:40 PM »

350 เล่ม + กับ pd เล่มเดียวสถิติน่าทึ่งมากครับ  :o

ปกติแล้ว เล่มละ 4 ครั้งต่อเดือนผมก็ยิ้มแล้ว  :)

อ้ออีกอย่างฝ่าคู่แข่งหลักร้อยขึ้นมาได้ เป็นความรู้ใหม่เลย แค่เจอคู่แข่งหลัก 30 ผม

ก็ไม่ทำแข่งแล้วครับ  :)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:41:42 PM »
ถ้าผมเจอ 100+ คู่แข่ง  ผมกลับชอบนะ
ผมก็ใช้วิธีง่ายๆในการทำครับ

เปิด 5 เล่มแรก ที่ขายดีนั้นๆขึ้นมาดูว่า  เค้า มีอะไรดีคร่าวๆ
เราำทำได้ดีกว่ามั้ย

ถ้าทำได้ดีกว่า 5 เล่มแรกที่ขายได้
ผมก็ลุย แต่ถ้าไม่ผมก็ยอมเหมือนกัน  เอาเวลาไปทำเล่มอื่นที่เราสู้ได้จริงๆ

บางเล่ม ผมทำ 3 วัน บางเล่ม 7 วัน
แต่ทำแล้วก็ติดใจครับ   

ทำหนังสือดีๆแล้วมีคนมาซื้อมากๆ  มันก็เป็ฯกำลังใจคนทำหนังสืออย่างหนึ่งเหมือนกันครับ
แต่โดนคอมเม้น สกัดดาวรุ่ง  มันก็มีเซ็งบ้างเหมือนกัน

นี่ว่าจะดึงหนังสือกลับมาปรับปรุง ประชด 1 ดาว ทำให้หรูไปเลย(ภาพสี30+ บอกไม่ชอบภาพประกอบ เดี๋ยวจะหาอัดไปอีก 20+  เป็น 50+ )
ประจานดาวเดียวที่ได้มา 1 เล่ม  5555

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

February

• *
  • Let's start new project !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:50:50 PM »
ผมมองว่าเป็นผลเสียต่อคนไทยที่ทำ ทั้งเก่าและใหม่โดยรวมครับ อัดกันไปขนาดนั้น ถ้าทำคนเดียวคงไม่ต้องหลับนอน
ถ้าหนังสือโอเคก็คงดี แต่ถ้าชุ่ย ไม่คุนตะพาบเหมือนที่บอก ไม่นานก็คงโดนปิดอย่างที่เขาโดนแหละครับ

ผมขอเลือกทำน้อยครับ แต่เอาดีๆไปเลยของเราเอง ไม่อยากมาทำใหม่หลายรอบ
อิจฉา mr.b เหมือนกันครับ ใจผมมันไม่กล้ากลับไปเล่น pd แล้ว ขอไปหนังสือทำเองดีกว่า
ยังหาแนวเจ๋งๆไม่เจอเลย

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:08:58 PM »
หุหุ ถืือว่าเป็นเกียรติมากๆครับที่คุณ February อิจฉา
ผมเองก็อิจฉาทุกๆท่านรุ่นพี่ๆที่มาก่อนเหมือนกันครับ

ผมเข้ามาพบกระทู้โดยบังเอิญเหตุเพราะ คิดกำลังจะทำสำนักพิมพ์จัดพิมพ์หนังสือขายในประเทศไทย
เลยมาพบกระทู้เก่าในบอดเสียว  แล้วซื้อสื่อ มานั่งดู  ทั้งจากของคุณ netsim และของ อาจารย์โซนิค
ตอนรู้ว่า pd เอามาใช้ได้นี่  ดีใจมากเพราะว่าส่วนตัว
เป็ฯคนตามเก็บหนังสือแปล ต่างประเทศอยู่แล้ว  กับ หนังสือ ต้นฉบับ eng ต่างๆ
เป็นแฟนพันธุ์แท้่คิโนะคุนิยะมานาน  หมดค่าหนังสือเดือนๆ ก็ไม่น้อยเลย
ไหนๆก็ไหนๆ ได้ทำหนังสือเอง ซื้อของตัวเองมาสะสมคงดี 

ด้วยความที่ตัวผมเองยังไม่เคยโดนแบนไอดีน่ะครับเลยกล้า  ประกอบกับทุนที่ต้องการใช้ต่อยอดยังไม่พอ
ก็ตั้งใจทำหนังสือทำเองเหมือนกัน

แต่แนวคิดที่วางไว้ค่อนข้างใช้ทุนต่อเล่มสูง

ผมมีหนังสือที่ชอบอ่านหลายเล่ม เพราะปกติผมอ่านหนังสือ 2-3 วัน ต่อเล่ม
มีข้อมูลที่สังเคราะห์ไว้เป็น ข้อมูลดิบเขียนหนังสือ อยู่หลายๆเรื่อง

แต่ทั้งหมดเป็นภาษาไทยครับเพราะ  eng ผมไม่แข็งแรง ขนาดเขียนให้ฝรั่งอ่านแล้วเพลิดเพลินได้โดยไม่สะดุด
แต่เนื้อหา เป็นอะไรที่สำหรับตัวผมเองแล้ว 

เหมือนบทความหนึ่งที่ผมเคยอ่านจากหนังสือเล่มหนึ่ง
" หนังสือเล่มหนึงสามารถเปลี่ยนชีวิตคนๆหนึ่งได้"

ผมอยากทำหนังสือ แนวประมาณนี้เหมือนกันครับ

วางแผนไว้  เขียนเป็นไทย   จ้างแปล เป็น eng
แล้วเอา eng ที่แปล ไปให้ ครูสอนภาษา ชาติ อังกฤษบ้าง อเมริกาบ้าง ตรวจสำนวนดูอีกที

แล้ววางแผงขาย

ทุกวันนี้ว่างๆก็เขียนภาษาไทยไปพลางๆ รอทุนจาก pd อยู่เหมือนกันครับ

ดังนั้น ผมก็อืจฉามือเก่าที่มีหนังสือเป็นของตัวเองเหมือนกันอยู่นะครับ
อิอิ

;)