ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพราะ ???  (อ่าน 7737 ครั้ง)

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพราะ ???
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:14:22 PM »
เอาประสบการณ์ล่าสุดมาแชร์ครับ

ล่าสุดนี้ไปเจอหนังสือ วรรณกรรณชั้นเยี่ยมเล่มหนึ่ง ที่คนขายในอเมซอนมี 3 คน
แต่ก็หนักใจมาก เพราะว่า หนังสือไม่มีภาพประกอบเลยไม่ว่าจะหาจากเวปใดๆก็ตาม
เพราะเป็นวรรณกรรม ที่พึ่งจะ กลับมาเป็นที่รู้จัก ไม่ฮิตไม่ดังสมัยนักเขียนมีชีวิต

ผมก็เลยลองเสี่ยง  ส่งหนังสือเข้าไปโดยใส่ภาพ ผู้เขียนเท่าที่จะพอหาได้ไว้ท้ายเล่ม 12+ ภาพ

แต่... อเมซอน ตรวจ อยู่ 2 วันแล้วตีกลับ

ผมสันนิษฐานว่า   
หลังจากนี้  คงเข้มข้นเรื่องคุณภาพมากขึ้นๆ  จะลักไก่เหมือนก่อนคงยากมากครับ สำหรับ pd
เล่มนีี้ลองเสี่ยงดู  หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆที่ยังทำ pd อยู่นะครับ

"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

Mr.B

• *
Re: หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพราะ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:41:16 AM »
ได้จดหมายมาเรียบร้อย ข้อหาไม่แตกต่าง
พร้อมขู่แบน ถ้าทำแบบนี้อีก โฮ๊ะๆๆๆ ดุจริงๆ

ดังนั้น ภาพ 10+ ท้ายเล่ม แต่ไม่เกี่ยวกับเนื้อหา แม้จะเป็นภาพนักเขียน
ก็ถือว่า ไม่แตกต่าง 

ฝากไว้เผื่อคนยังทำ pd นะครับ จะได้ไม่พลาดแบบผม ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 01:43:36 AM โดย Mr.B »
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

longtam

• *
Re: หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:39:02 AM »
 ผมเคยเจอ

หนังสือเละๆ ภาพเละๆ ใช้โปรแกรมocr แล้วส่งผ่าน

บางทีก็หนังสือ pdf ภาพเละๆ ส่งผ่าน

ไม่รู้ปล่อยผ่านมาได้อย่างไร

Mr.B

• *
Re: หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพราะ ???
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 03:01:16 AM »
นั่นสิครับ  บางเล่มผมก็งง
เอ้ยผ่านมาได้ แถม 5 ดาว คอมเม้นท์ด้วย

ว้าว....

แต่ก็มันเป็นเรื่องของเค้าเนอะ  ของเราคือ แบบนี้ไม่ได้มาตราฐานพอ
ก็ปรับปรุง ต่อไป เป็นประสบการณ์ จริงๆผมมีภาพ เติมแล้วล่ะ 20 + สำหรับเล่มนี้
แต่ว่า  จะเติมยากสักหน่อยเพราะว่า
ต้องมานั่งแปล  นั่งอ่านแล้วใส่แทรก
เพราะ รูป ถูกแยกออกจากเล่ม  - -'

ทำงานหนักเพิ่มสักหน่อย  สนองกิเลสเจ๊ซูต่อไป

โฮะๆๆๆ

longtam

• *
Re: หนังสือใส่ภาพ ครบ 10+ แต่ไม่ผ่านเพรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 04:28:29 AM »

กระทู้pdของคุณB มีประโยชน์มากครับ เพราะไม่ใช่ทุกคนที่จะทำหนังสือทำเองได้

เพียงแต่ทำให้คุณภาพอย่ามักง่ายครับ

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 04:46:50 AM »
จริงๆผมก็ตั้งใจทำหนังสือทำเองเหมือนกันล่ะครับ

แต่ตอนนี้  ขอระดมทุนจาก pd ก่อนครับ
ค่อยๆพัฒนาึขึ้นไปเรื่อยๆ

;D

yajokzoo

• Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:38:10 PM »
เอาประสบการณ์ล่าสุดมาแชร์ครับ

ล่าสุดนี้ไปเจอหนังสือ วรรณกรรณชั้นเยี่ยมเล่มหนึ่ง ที่คนขายในอเมซอนมี 3 คน
แต่ก็หนักใจมาก เพราะว่า หนังสือไม่มีภาพประกอบเลยไม่ว่าจะหาจากเวปใดๆก็ตาม
เพราะเป็นวรรณกรรม ที่พึ่งจะ กลับมาเป็นที่รู้จัก ไม่ฮิตไม่ดังสมัยนักเขียนมีชีวิต

ผมก็เลยลองเสี่ยง  ส่งหนังสือเข้าไปโดยใส่ภาพ ผู้เขียนเท่าที่จะพอหาได้ไว้ท้ายเล่ม 12+ ภาพ

แต่... อเมซอน ตรวจ อยู่ 2 วันแล้วตีกลับ

ผมสันนิษฐานว่า   
หลังจากนี้  คงเข้มข้นเรื่องคุณภาพมากขึ้นๆ  จะลักไก่เหมือนก่อนคงยากมากครับ สำหรับ pd
เล่มนีี้ลองเสี่ยงดู  หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆที่ยังทำ pd อยู่นะครับ
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทำเเนวเน้นภาพ คือผมเด็กใหม่พึ่งหัดทำ  ส่งไป 6 เล่ม เเรก ผ่านง่ายๆ ที่นี้ผมเลยกลับไปเเก้ราคาใหม่หมด ทั้ง 6 เล่มเเล้วส่งไปใหม่ มัน Draft 1 เล่มเฉย เเล้วผมก็ส่งใหม่ เเล้วก็ผ่าน
****งานเข้าตรงงนี้หละครับ พอเเก้ราคาเเล้วส่งไปใหม่คร่าวนั้น หนังสือที่ผมทำส่งทีหลัง อีก 3 เล่ม มัน block ทันที เเล้วเล่มใหม่ที่ส่งไปใหม่หลังจากนั้นไม่ผ่านสักครังเลย draft ตลอดเลยทั้ง ๆ ที่ทำเเบบเดิมกับ 6 เล่มเเรก เเก้ใขยังไม่ได้เลย 3 วันเเล้วที่ไม่ได้ไรเลย ที่สำคัญไม่มีเมลมาบอกอะไรสักอย่างนี้หละครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอเเนะนำได้หรือเปล่า

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:58:52 PM »
ใ่ส่คำว่า Illustrated หรือเปล่าครับ 

ผมเคยโดนดีดกลับสมัยส่งงานใหม่ๆเพราะไม่เติม
ถ้างานเล่มเดิมโดนดราฟบ่อยๆไม่ดีนะครับ 
เดี๋ยวจะงานเข้าเอาง่ายๆ

yajokzoo

• Newbie
  • *
  • " น้ำนิ่งจะกลายเป็นน้ำเน่า ถ้าไม่อยากเน่าต้องไม่นิ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:27:07 PM »
ใ่ส่คำว่า Illustrated หรือเปล่าครับ 

ผมเคยโดนดีดกลับสมัยส่งงานใหม่ๆเพราะไม่เติม
ถ้างานเล่มเดิมโดนดราฟบ่อยๆไม่ดีนะครับ 
เดี๋ยวจะงานเข้าเอาง่ายๆ
ใส่ครับ ผมใส่หลังชื่อเรื่อง ตลอด เหมือนที่เคยทำ
ที่สำคัญมันไม่มีมเลล์มาเเจ้งกับผมเลยนี้หละ ครับ ทั้งอันที่ขึ้น draft เเละ block ซึ่งผ่านมา 3 วันเเล้ว  :-[

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 02:06:10 AM »
ขึ้น draft เเละ block
3 วันไม่มีเมลล์แจ้งนี่ยังไม่เคยพบเหมือนกันครับ

หนังสือซ้ำเยอะไหมครับ
หรือว่า มีลิ้งออกไปนอกเวปไซน์ที่ไม่เกี่ยวข้อง บ้างหรือเปล่า

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:19:14 AM »
ขึ้น draft เเละ block
3 วันไม่มีเมลล์แจ้งนี่ยังไม่เคยพบเหมือนกันครับ

หนังสือซ้ำเยอะไหมครับ
หรือว่า มีลิ้งออกไปนอกเวปไซน์ที่ไม่เกี่ยวข้อง บ้างหรือเปล่า

ถามว่าหนังสือซ้ำเยอะไหม เวลาที่ผมจะทำหนังสือสักเล่มผมจะลองเอาชื้อหนังสือไปค้นหาใน amazon ก่อนครับซึ่งทั้งหมด ก็มีหนังสือ ไม่เกิน 10 เเน่นอน บางเรื่องมีเเค่ 3-4 ด้วยซ้ำ เรื่องลิงค์ออกคงไม่มีเพราะผมตรวจมากพอสมควร เพราะหนังสือเล่มหนึ่ง ผมใช้เวลา 5-6 ซม กว่าจะเสร็จทั้งหมด หรืออาจมากกว่านั้นด้วยซ้ำ >:( ส่วนที่บอกว่าไม่มีเมล์มาเลยนี้เรื่องจริงครับจนถึงตอนนี้ไม่มีเลย ทั้งๆที่มัน Block 3 เรื่องติดตอนเเรก  เเละ Draft  4-5เรื่อง ที่ทำไปตอนหลัง :-\ ซึ่งมันทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทีนี้ผมเลยไม่กล้าทำหนังสือส่งต่อ เพราะ3-4 วันเเล้วที่ส่งไปเเล้วไม่ผ่านเลย จะเเต่งดีกว่าเล่มมเเรกๆ เเค่ไหนก็เถอะจะ Draf อย่างเดียว  :-[อีกอย่างครับ อันนี้อาจสำคัญเพราะผมเอาหนังสือจาก Goten ซึ่งผมพึ่งทำ KDP นี้มาไม่น่านมาก เลยไม่ร้ว่า Goten ทุกวันนี้ Amazon เเทบไม่เอา ต้องหันไปทางอื่นซึ่งผมก็ไล่อ่านจากบอร์ดนี้ทุกกระทู่ก็พอมีเเนวทางอยู่บ้าง 

สุดท้าย ผมเด็กใหม่ ก็ขอฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ เเละท่านอาจารย์ supersonics ด้วย เพราะไม่ทราบว่าส่งที่ขอไปท่านจะอนุมัติหรือเปล่าก็ไม่รู้

สำหรับถึงตอนนี้ เมลล์ก็ยังไม่มา คงต้องลองหาหนังสือจากที่อื่น ส่งไปก่อนเพื่อได้ หากพี่ๆมีอะไรเเนะนำก็รบกวนด้วยนะครับ  :'(
-- หากมีความคืบหน้ายังไงเดียวมาส่งข่าวอีกทีครับ     
ขอบคุณครับ

Doody

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 06:29:28 AM »
เรื่อง KDP+ Gutenberg นี่  พี่ซุปแกเอามาเผยแพร่เป็นคนแรกในประเทศไทย
เมื่อกลางปีที่แล้ว ที่บอร์ดเก่าของเรา คือ forums.sem.or.th
ผู้ติดตามกระทู้รุ่นแรก ที่รับเอาแนวทางนี้ไปใช้ ได้ดิบได้ดี มีกินมีใช้ไปถ้วนหน้า
ไม่ว่า คุณ netsim คุณ February หรือแม้แต่ตัวผมเอง เรียกว่าพวกรุ่นแรกนี่ทำแล้ว ชีวิตเปลี่ยนไปในด้านดีทันตาเห็น

ยังมีอีกนับสิบคนที่ทำได้ถึง 1000 เหรียญต่อเดือน  นับชื่อแทบไม่ทันเลยละครับยุคนั้น
เรียกว่าปาก้อนหินไปตรงไหนก็โดนทั้งนั้น เพราะแนวทางยังใหม่อยู่ กระโดดลงไปตรงไหน
ก็ต้องเจอทอง โอกาสโดนแบน โดนบล็อค โดนปฎิเสธหนังสือข้อหาไม่แตกต่าง มันไม่ได้มีมากเหมือนวันนี้

ตอนนี้เวลามันผ่านไปเป็นปี แนวทางเดิมมีคนเข้ามาืทำมากขึ้น
ความรู้เดิมๆถูกกระจายไปตามบอร์ดอื่นๆอีกหลายบอร์ด จำนวนหนังสือใน gutenberg ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาก
กว่าเก่าสักเท่าไหร่ หนึ่งปีหนังสือใน guten เพิ่มขึ้น 10%  แต่จำนวนคนทำแนวนี้เพิ่มขึ้นไป 1000%
ความเข้มข้นในการตรวจสอบหนักหน่วงกว่าเดิม ใครอยู่รอดได้โดยไม่เคยโดนแบนนี่เรียกว่าคุณภาพต้องเหนือ
ระดับธรรมดาไปหลายขีด  ซึ่งบางคนอาจจะทำได้ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับมือใหม่

ด้วยความเห็นใจมือใหม่ๆครับ ถ้าจะบอกว่าเข้ามาช้าไป มันก็ไม่น่าจะผิดนัก
แต่หนทางยังมีครับ  หลายคนในบอร์ดนี้ก็เริ่มเดินในแนวทางใหม่ๆที่ไม่ต้องพึ่ง pd กันแล้ว 
ถ้าจะบอกคือ อ่านเยอะๆ ศึกษาเยอะๆ KDP ไม่ได้มีเส้นทางเดียว  ถ้าจะทำ pd ต่อไป
คุณภาพต้องระดับเดียวกับ คุณ Mr. B ถึงจะอยู่ได้ ไม่เช่นนั้นก็อยู่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 06:44:25 AM โดย Doody »

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:21:33 AM »
เรื่อง KDP+ Gutenberg นี่  พี่ซุปแกเอามาเผยแพร่เป็นคนแรกในประเทศไทย
เมื่อกลางปีที่แล้ว ที่บอร์ดเก่าของเรา คือ forums.sem.or.th
ผู้ติดตามกระทู้รุ่นแรก ที่รับเอาแนวทางนี้ไปใช้ ได้ดิบได้ดี มีกินมีใช้ไปถ้วนหน้า
ไม่ว่า คุณ netsim คุณ February หรือแม้แต่ตัวผมเอง เรียกว่าพวกรุ่นแรกนี่ทำแล้ว ชีวิตเปลี่ยนไปในด้านดีทันตาเห็น

ยังมีอีกนับสิบคนที่ทำได้ถึง 1000 เหรียญต่อเดือน  นับชื่อแทบไม่ทันเลยละครับยุคนั้น
เรียกว่าปาก้อนหินไปตรงไหนก็โดนทั้งนั้น เพราะแนวทางยังใหม่อยู่ กระโดดลงไปตรงไหน
ก็ต้องเจอทอง โอกาสโดนแบน โดนบล็อค โดนปฎิเสธหนังสือข้อหาไม่แตกต่าง มันไม่ได้มีมากเหมือนวันนี้

ตอนนี้เวลามันผ่านไปเป็นปี แนวทางเดิมมีคนเข้ามาืทำมากขึ้น
ความรู้เดิมๆถูกกระจายไปตามบอร์ดอื่นๆอีกหลายบอร์ด จำนวนหนังสือใน gutenberg ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาก
กว่าเก่าสักเท่าไหร่ หนึ่งปีหนังสือใน guten เพิ่มขึ้น 10%  แต่จำนวนคนทำแนวนี้เพิ่มขึ้นไป 1000%
ความเข้มข้นในการตรวจสอบหนักหน่วงกว่าเดิม ใครอยู่รอดได้โดยไม่เคยโดนแบนนี่เรียกว่าคุณภาพต้องเหนือ
ระดับธรรมดาไปหลายขีด  ซึ่งบางคนอาจจะทำได้ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับมือใหม่

ด้วยความเห็นใจมือใหม่ๆครับ ถ้าจะบอกว่าเข้ามาช้าไป มันก็ไม่น่าจะผิดนัก
แต่หนทางยังมีครับ  หลายคนในบอร์ดนี้ก็เริ่มเดินในแนวทางใหม่ๆที่ไม่ต้องพึ่ง pd กันแล้ว 
ถ้าจะบอกคือ อ่านเยอะๆ ศึกษาเยอะๆ KDP ไม่ได้มีเส้นทางเดียว  ถ้าจะทำ pd ต่อไป
คุณภาพต้องระดับเดียวกับ คุณ Mr. B ถึงจะอยู่ได้ ไม่เช่นนั้นก็อยู่ยากครับ
วันนี้ได้รับข่าวดีจากอาจารย์ก็มีกำลังใจเเละความหวังเยอะทีเดียว  ;D

ขอบใจ คุณ Doody เเละ Mr.B สำหรับการเเนะนำเเละชี้ทาง นับเป็นคำเเนะนำที่สาระเน้นๆ จริงๆ เพราะผมยอมรับว่ามาช้าเเล้วจริงๆ
สำหรับที่บอกว่าหนังสือคุณภาพของคุณ Mr.b จากที่ผมอ่านมาต้องยอมรับว่าพี่เค้า ลงทุนจริงๆ ในการหารูปเป็นหลักสิบ หลักร้อยในเเต่หละเล่ม
ส่วนเเนวที่บอกว่า "หลายคนในบอร์ดนี้ก็เริ่มเดินในแนวทางใหม่ๆที่ไม่ต้องพึ่ง pd กันแล้ว  " ผมก็พร้อมที่จะศึกษาอย่างจริงจัง ถึงจะมาช้าหน่อย
เเละเรื่องของการไปหาหนังสืออีกทีหนึ่ง ผมส่งสัยว่าที่ goten มันจะมีเหมือนที่นี้หรือเปล่าครับ เเล้วมันเเตกต่างกันยังไงกับที่ goten ครับ

สุดท้าย*-* เรื่องเมลของการ Draf เเละ Block ป่านนี้ยังไม่มาเลยครับ จะเข้าวันที่ 4 -5 หละครับ   

ขอบคุณครับ   ;)

Mr.B

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:28:52 PM »
ช่วงนี้  ผมก็โดนเคี่ยวๆเยอะครับ  ประเภทรูป300+ 400+
ถ้าส่งไป  ผมต้องเก็บที่มาของรูปให้ดี

เพราะโดนทุกเล่ม ขอให้เมลล์ยืนยันแหล่งข้อมูล  สมัยก่อนไม่ค่อยถาม
pd ถ้าเดินต่อได้นี่ผมก็ตั้งใจทำถึงสิ้นปีแค่นั้นล่ะครับ เท่าไหร่ก็เท่านั้น เป็นฐาน

แล้วจะหันไปทำหนังสือทำเอง + หนังสือเป็นเล่ม เต็มตัว
มาทีหลังพี่ๆท่านอื่น  ผมก็ค่อยๆก้าวค่อยๆทำความเข้าใจเหมือนกันครับ

;)

yajokzoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:58:58 PM »

จากที่เห็นหลายๆท่านพูดถึงเรื่องนี้ก็ได้ข้อคิดดีๆหลายอย่าง คงต้องหาทางอื่นร่วมไปด้วยเเล้วค่อยๆ ศึกษาเดินตามทางกับพี่ๆ ต่อไป

ว่าเเต่หนังสือในเเต่หละเล่ม มีรูปเป็นสิบเป็นร้อยไฟล์งานมันไม่หนักเเย่หรอครับ( เรื่องรูปที่นำมาใช้เยอะๆ  กระชิปเเหล่งผมหน่อยนะครับ Mr.B ฮ่าาๆ)

ขอบคุณครับ   ;)