ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโดนลิขสิทธิ์ย้อนหลังมั่งครับ  (อ่าน 1821 ครั้ง)

world

• Newbie
  • *
ใครเคยโดนลิขสิทธิ์ย้อนหลังมั่งครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:17:30 PM »
กระจายมาที่นี่บ้างครับ PD เงียบไปพอสมควร
เคยเล่นpublic domain pre-1923 แต่โดนแบนย้อนหลังเพราะ ซ้ำเยอะไป ที่จริงไม่น่าปล่อยผ่านตั้งแต่แรก

1.ข้อมูลก่อนหรือหลัง ปี 1923 มีใครเคยโดนบล็อคเพราะละเมิดลิขสิทธิ์ ชื่อ/content/รูปภาพ/under copyright/9ล9  กรณีไหนบ้าง
2.เล่มที่ยังอยู่ใต้ลิขสิทธิ์ มีใครผ่านการตรวจแล้วโดนย้อนหลังรึเปล่าครับ กรณี จนท.ตรวจเจอเอง หรือมีใครฟ้องเอา ถามไว้เป็นความรู้ครับ เพราะเห็นมีบางเล่มติดลิขสิทธิ์ บางทีฝรั่งเขาก็พูดถึง KDP ในทางลบ

Mr.B

• Top Secrets
  • Hero Member
  • *
Re: ใครเคยโดนลิขสิทธิ์ย้อนหลังมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:40:40 AM »
ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ  มีเล่มที่ทำเป็นรวมชุด   ผมเองก็หาข้อมูลได้  แต่ว่ามันติดลิขสิทธิ์ในอเมริกา
ดันมีบางเจ้าเอามารวมเล่มขายได้  งง  สุดๆ
แต่ผมก็ไม่เสี่ยงนะ  ไม่อยากโดนแบนย้อนหลัง เน้นชัวร์ดีกว่าชั่ว มั่วแล้วมาร้องทีหลังครับ
"Winners never quit quitters never WIN."

"ผู้ชนะไม่เคยล้มเลิก  ผู้ล้มเลิกไม่เคยชนะ"

world

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยโดนลิขสิทธิ์ย้อนหลังมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 03:01:51 PM »
เดาว่าคล้ายๆกับเป็น PLR มั๊งครับ ส่วนใหญ่จะมีข้อความว่า use by arrangement with.... ทางฝรั่งค่อนข้างมีวินัยเรื่องสิทธิ์
ผมเองพยายามทำแบบรวมเล่มอยู่ แต่ตอนนี้ยังแทรกพวกขาใหญ่ไม่ได้ จะเข้าถ้ำเสือก็ เดี๋ยวโดนเสืองาบเอา ไหนจะเอ็นจีโออีก ไม่น่าคุ้ม

อยู่แถวๆปากถ้ำละกัน ฮาาาา  ;D